ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจคนใช้ Lexus  (อ่าน 20588 ครั้ง)

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
Re: จากใจคนใช้ Lexus
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 02:23:10 »

ES ตัวเริ่มต้น ราคานี้คงเป็น hybrid 218 แรงม้า(รวม)
ผมดูๆก็ไม่สมกับราคาพรีเมี่ยม แต่ได้แรงม้าแบบแคมรี่เช่นนี้

เทียบกับ E350e มันเหมือนคนละเกรด คนระดับเลยครับ
 plug-in แค่เครื่องยนต์ก็ให้ 211 แรงม้าแล้า
torque จากไฟฟ้าจัดจ้านทีเดียว อัตราเร่งเหนือกว่าทุกช่วงความเร็ว และไม่ติดล็อคที่ 180 เหมือน lexus ด้วย

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 09:40:44 »
ว่าแล้ว กระทู้นี้ต้องยาว  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 10:06:22 »
มีรัก ก็มีเกลียดครับ 555

แต่ผมนกหลายหัว เอาหมด เว้น BMW (แต่ขับ มินินะ)

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:05:26 »
ที่บ้านผมก็ใช้ lexus ครับ ถ้าตัว basic nx is นี่ ราคาทำมาชนตลาดเลย ค่าซ่อมถูกครับ ใช้ยาวๆ สบาย แต่ขับไม่ต่างอะไรกับ camry ที่บ้าน
แต่พอ รุ่นที่เขาขยับขึ้นมา ผมว่า ราคา ที่จ่ายไปกับ สิ่งที่ได้มามันไม่ค่อยคุ้มอะครับ
1. ขับหน้า ต้นทุนการผลิต component ต่างๆมันน้อยกว่าตัว ขับหลังหรือ ขับสี่ ครับ แต่ราคานี่ แพง เท่ากับ ขับสี่ล้อเลย
2 platform toyota เขาก็ใช้ platform เดียวกับ toyota นี่หละครับ ยกตัวอย่าง esใหม่ ก็ใช้ ของ avalon แค่วัสดุภายในบางอย่าง ต่างกัน
และที่ lexus แพง ผมว่ามันมีปัจจัยอื่น ครับ ไม่ใช่ว่า lexus japan อยากตั้งราคาแพง แต่เชื่อว่ามีปัจจัยอื่น หรือมี บริษัทประเทศอื่น ที่กินกำไรเพิ่มก่อนรถมาเมืองไทย
3. ซื้อ toyota ก้ได้เหมือนกัน แค่ต่างกันที่ logo กับ วัสดุบางอย่างที่ใช้ อย่าไปเชื่อ โปรชัวร์ ญี่ปุ่นครับ ไอ้ที๋โชว์ๆนี่คือ highlight มาล้วนๆ นโยบายเขาคือ ลดต้นทุนการผลิตเพื่อสร้างกำไร และง่าย มันมีดีมีเสีย ง่ายคือ ซ่อมง่ายดูแล /
ส่วนที่ เป็น highlight ที่จะ ทำให้มันดูแพง ทEs ใหม่ภายในด้านบน ดูดีมาก แต่ลองมาดูอย่างละเอียด ตั้งแต่ใต้คอนโซลดู มันไม่ได้ต่างอะไรกับ camry เลย 

ถ้าไม่คิดเยอะ lexus เล่นตัว IS NX นี่ดีครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 15:34:23 »
ที่บ้านผมก็ใช้ lexus ครับ ถ้าตัว basic nx is นี่ ราคาทำมาชนตลาดเลย ค่าซ่อมถูกครับ ใช้ยาวๆ สบาย แต่ขับไม่ต่างอะไรกับ camry ที่บ้าน
แต่พอ รุ่นที่เขาขยับขึ้นมา ผมว่า ราคา ที่จ่ายไปกับ สิ่งที่ได้มามันไม่ค่อยคุ้มอะครับ
1. ขับหน้า ต้นทุนการผลิต component ต่างๆมันน้อยกว่าตัว ขับหลังหรือ ขับสี่ ครับ แต่ราคานี่ แพง เท่ากับ ขับสี่ล้อเลย
2 platform toyota เขาก็ใช้ platform เดียวกับ toyota นี่หละครับ ยกตัวอย่าง esใหม่ ก็ใช้ ของ avalon แค่วัสดุภายในบางอย่าง ต่างกัน
และที่ lexus แพง ผมว่ามันมีปัจจัยอื่น ครับ ไม่ใช่ว่า lexus japan อยากตั้งราคาแพง แต่เชื่อว่ามีปัจจัยอื่น หรือมี บริษัทประเทศอื่น ที่กินกำไรเพิ่มก่อนรถมาเมืองไทย
3. ซื้อ toyota ก้ได้เหมือนกัน แค่ต่างกันที่ logo กับ วัสดุบางอย่างที่ใช้ อย่าไปเชื่อ โปรชัวร์ ญี่ปุ่นครับ ไอ้ที๋โชว์ๆนี่คือ highlight มาล้วนๆ นโยบายเขาคือ ลดต้นทุนการผลิตเพื่อสร้างกำไร และง่าย มันมีดีมีเสีย ง่ายคือ ซ่อมง่ายดูแล /
ส่วนที่ เป็น highlight ที่จะ ทำให้มันดูแพง ทEs ใหม่ภายในด้านบน ดูดีมาก แต่ลองมาดูอย่างละเอียด ตั้งแต่ใต้คอนโซลดู มันไม่ได้ต่างอะไรกับ camry เลย 

ถ้าไม่คิดเยอะ lexus เล่นตัว IS NX นี่ดีครับ

เห็นด้วยเลย ตามซอกมุม การขับ ลองมาแล้วไม่ได้ดีกว่า toyota เท่าไหร่เลย
วัสดุ ปุ่มตามซอกนี่ยกมาเลย งงอยู่ทำไมอวย lexus กันจัง
ไม่ได้เกลียด โตโยต้านะเพราะใช้อัลพารดอยู่ แต่ lexus ไม่ได้ดีแบบ benz bm

ออฟไลน์ Ken_version

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 16:36:13 »
ตัวรีโมทไม่โดดเด่น ผมว่าคล้าย ๆ Toyota เลยครับ :'(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 22:11:43 »
คุณ จขกท. ยกมาแค่ราคามันไกล้เคียงกันครับ แต่ลองดูในทุกรุ่น ทุกไลน์อัพซิ ผมยังรับไม่ได้กับราคาเลย เหมือนหลายๆ ท่านยกมานั้นละ

จริงครับ ที่ lexus ก็คือ lexus ไม่ใช่ toyota หลายจุดทำได้ดีกว่า toyota แต่หลายจุดไม่ได้ต่างจาก toyota ตามราคาที่เป็นต่างเลย

และโจทย์คุณ กับ โจทย์คนอื่น มันก็ไม่เหมือนกัน จะว่าคนอื่นมองผิด หรือ คิดผิด ก็ไม่ถูก

ผมมี lexus is250 แต่ซื้อมือสอง ผมว่าที่คุ้มก็ตรงมือสองเนี่ยละ ป้ายแดงแพงเกินไป

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 23:37:58 »
ผมคิดว่าคนจะซื้อรถระดับนี้ต้องการมากกว่ารถดีๆคันหนึ่ง ถ้าเขาซื้อรถยุโรปเขาจะได้ภาพลักษณ์ที่มีตำนาน ซึ่ง Lexus ให้ไม่ได้(สู้รถอังกิกยังม่ายล่ายเลย อิอิ)
จริงๆน่าเอาแบรนด์นี้ไปทำรถไฟฟ้าสู้ Tesla นะ เปิดตำนานบทใหม่ไปเลย น่าจะพลิกสถานการณ์ได้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 23:54:48 »

เบื่อผู้บริหารสิงค์โปร์ครับ เห้อ :'(

แปะที่อยู่ให้ครับ
https://www.toyota-global.com/company/history_of_toyota/75years/data/conditions/facilities/companies/coordinating.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 23:58:05 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 00:13:12 »
ถามว่าแตกต่างกันเยอะมั้ย ถ้าเทียบกับคู่แข่งค่ายยุโรป ก็ต้องบอกว่าไม่ได้ดีเด่นกว่าอะไรเลยครับ

มีดีเด่นกว่าเรื่องเดียวก็แค่ไม่จุกจิกนี่แหละครับ

ผมมี Lexus ผ่านมือผมมาหลายคันพอสมควร และที่บ้านก็มีรถยุโรปใช้ร่วมกัน

2005 IS300
2006 IS350
2011 RX350
2015 CT200h

เริ่มต้นที่วัสดุภายใน ยอมรับว่าดี ดีกว่า Toyota ถามว่าเทียบขั้นฝั่งยุโรปมั้ย ในความเห็นส่วนตัวก็คงยังคิดว่าไม่

แต่ถ้ามองราคาที่วางขายในเมืองไทย เห็นแล้วไม่กล้าเล่นครับ ไปเล่นยุโรปดีกว่า ไหนๆจะจ่ายเงินทั้งที หรือไม่ก็ซื้อ Toyota ไปเลย

ถามว่าชอบ Lexus มั้ย ชอบครับ แต่ถ้าให้ซื้อ Lexus เข้ามาในบ้านอีก ก็คงคิดๆหน่อย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 11:10:55 »
IS300h - 3,065,000

IS300 - 4,445,000

ถ้า Lexus ตั้งราคาให้เท่าเทียม BMW, Benz, Audi  มันคงขายได้ดีเลยครับ เพราะรุ่นเก่า ก็พิสูจน์สมรรถนะตัวเองและความทนทานมาได้จนถึงปัจจุบัน

แต่รุ่นใหม่ ราคาก็น่าเกลียดเกิน

ยังไงก็แพงครับ  เจอราคานี้  ไปค่ายเยอรมันได้ไม่ยากเลย

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 03:18:55 »
โดยส่วนตัว ผมมองว่า design ของ lexus ดูล้ำสมัย แต่พอผ่านไปสัก 5ปี จะดูเหมือนตกยุคไปเลย แต่เมื่อเทียบกับ benz bmw ผ่านไป 7-8ปี ก็ยังดูไม่ค่อยตกยุคเท่าไหร่

ออฟไลน์ jobs168

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 11:46:23 »
ชอบ lexus มากครับ แต่รู้สึกว่าตั้งราคาแพงมากเทียบกับออฟชั่นที่ได้

แล้วผมมีเพื่อนสนิทญี่ปุ่นเค้าชอบมองคนที่ใช้รถยุโรปคือคนรวยมีตังกัน เพราะ lexus ที่ญี่ปุ่น ราคาถูกกว่ารถยุโรปเยอะอยู่

กลายเป็นว่าพอจะซื้อรถนำเข้าผมชอบจะลองกดดูราคาในเว็บญี่ปุ่นดูเทียบกับรถยุโรปที่ขายที่นั่น 555 ได้เรื่องเลย กัดฟันซื้อไม่ลงครับรถญี่ปุ่น (--")

แพงตัวรถไม่ว่าครับ แต่แพงภาษีแล้วมาเจอกันตั้งราคาแบบนี้ผมออกจะรับไม่ได้เท่าไหร่

ใจจริง RXตัวกลาง ถ้าได้เป็นขับ4 ผมก็ยุให้ที่บ้านซื้อแล้วอะครับ

ปล1.RX ผมเคยถามมีให้ส่วนลดสองแสน นะครับ แบบยังไม่ได้ต่อเพิ่ม
ปล2.ทำไมหลังๆมานี้ไม่เห็นเกรย์เอา lexus เข้ามาขายเลยแล้วทำราคาดีๆ ผมว่ามีคนซื้อนะ เพราะผมก็เอาเข้าอู่นอกเอาก็ได้ เช็คศูนย์โตโยต้าก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2018, 11:50:42 โดย jobs168 »