ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจซื้อ S350d AMG จะซื้อเลยหรือรองานมอเตอร์โชว์ดีครับ  (อ่าน 6228 ครั้ง)

ออฟไลน์ pomdoi

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ

1.S350d AMG ตอนนี้MBTHไม่มีโปรอะไรเลย ผมได้ข่าวแว่วๆว่าปลายปีมีงานมอเตอร์โชว์ รอก่อนดีไหมครับ

2.ถ้าซื้อตอนนี้ควรได้ส่วนลด ของแถม อะไรยังไงบ้างครับ

3.ถ้าผมส่งเมลไปให้ศูนย์เสนอราคาหลายๆศูนย์ จะน่าเกลียดไหมครับ (ปกติผมจะทำแบบนี้เวลาซื้อรถราคาไม่เกิน 2 ล้าน ผมจะส่งเมลไปถามเซลล์หลายๆศูนย์ แต่เคยซื้อ w212 ให้พ่อใช้วิธีนี้ แล้วโดนเซลล์ตำหนิ เลยไม่อยากโดนอีก)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
รบกวนสอบถามครับ

1.S350d AMG ตอนนี้MBTHไม่มีโปรอะไรเลย ผมได้ข่าวแว่วๆว่าปลายปีมีงานมอเตอร์โชว์ รอก่อนดีไหมครับ
ตอบ ผมซื้อรถแต่ละคัน ใช้หลักซื้อก่อนใช้ก่อนครับ ไม่มายโปรฯอะไรเท่าไหร่ครับ เพราะถึงมีโปรมันตึงลดตรงนี้ เพิ่มตรงนั้น เขาไม่ให้อะไรเราฟรีหรอกครับ

2.ถ้าซื้อตอนนี้ควรได้ส่วนลด ของแถม อะไรยังไงบ้างครับ
ตอบ ไม่ทราบครับต้องลองเช็คจากเซลล์ดูครับ ศูนยืแต่ละที่ได้ของแถมแตกต่างกัน

3.ถ้าผมส่งเมลไปให้ศูนย์เสนอราคาหลายๆศูนย์ จะน่าเกลียดไหมครับ (ปกติผมจะทำแบบนี้เวลาซื้อรถราคาไม่เกิน 2 ล้าน ผมจะส่งเมลไปถามเซลล์หลายๆศูนย์ แต่เคยซื้อ w212 ให้พ่อใช้วิธีนี้ แล้วโดนเซลล์ตำหนิ เลยไม่อยากโดนอีก)
ตอบ เซลล์มีสิทธิอะไรมาตำหนิเราครับ? การสอบราคาเป็นเรื่องของเราสิทธิของเราครับ ไม่ต้องไปสนใจเซลล์ครับ สอบราคาตามศูนยืไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ที่เราพอใจครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ V221

ไม่ต้องเมลล์หรอกครับ ตอนนี้ส่วนลด5แสนแถมฟิล์มครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kpar

• Jr. Member
  • **
โทรเช้คหลายๆศูนย์ครับ ข้อเสนอต่างกัน

ออฟไลน์ palma

อย่ากังวลไปเลยครับ เขาไม่สะดวกขายเราก็ช่างเขา ผมก็ทำแบบนี้ ใครติดต่อด้วยดีๆ ให้เงื่อนไขพอใจ(อาจไม่ดีที่สุด) เราก็ซื้อเขาครับ
เรื่องตำหนิ เป็นเรื่องของเขา ไม่ใช่เรื่องของเรา อย่าเอาเข้าตัวเราให้กังวล หรือ เสียความมั่นใจ  ผมเชื่อว่ามีคนพร้อมจะขายครับ

ไม่ขายก็ช่างเขา เอาเงินมาให้ไม่เอาก็ไม่เป็นไร บอกขอบคุณเขาไปครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nipatto

• Newbie
  • *
ไม่ต้องเมลล์หรอกครับ ตอนนี้ส่วนลด5แสนแถมฟิล์มครับ

ไม่ทราบว่าตัว exclusive หรือ amg ครับ พอดีจอง exclusive สีเงินไปนานแล้วยังไม่ได้รถเลยครับ ถ้า amg ลดเยอะๆอาจจะเปลี่ยนใจ  ::) ::)

ออฟไลน์ V221

ไม่ทราบว่าตัว exclusive หรือ amg ครับ พอดีจอง exclusive สีเงินไปนานแล้วยังไม่ได้รถเลยครับ ถ้า amg ลดเยอะๆอาจจะเปลี่ยนใจ  ::) ::)
ผมก็จองไปตั้งแต่มอเตอร์โชว์ต้นปีเพิ่งได้รับรถเหมือนกัน รุ่นและสีเดียวกันเลย ส่วนลดตอนนี้4.5แสน ส่วนAMG 5แสน ครับ รุ่นที่คุณต้องการมีอยู่ที่ศูนย์นึงในกรุงเทพครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ XyteBlaster

เรื่องถามราคาเซลล์ จัดไปเลยครับ ก่อนซื้อผมต้องถามอย่างน้อย 3-5 ศูนย์ ไม่งั้นโดนเซลล์ต้ม เสียรู้ทีหลายแสนบาทครับ

ใครไม่อยากขายก็โทรบอก ผจก ไปครับ ถ้า ผจก ไม่สนใจ ก็ซื้อศูนย์อื่นครับ

ในเวปต้องห้ามมีหนักกว่านี้อีก สร้างกรุ๊ปไลน์ เชิญ เซลล์เข้ามาประมูลราคาที่ดีที่สุดกันเลยครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
เซล ตำหนิ

เล่าหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นยังไง  >:( >:(

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ผมใช้วิธีนี้อยู่ตอนต่อรองจะซื้อ CX-3 ให้ญาติ ถามมา 3 ศูนย์ A B C ตามลำดับ
ศูนย์ C ได้เยอะสุด ผมลองเอาไปเสนอศูนย์ A ที่ผมถามเขาตอนแรก(ให้เกียรติก่อน) บอกว่าได้มากกว่า C ไหม สรุปตกลงว่าเขาสู้ครับ  ;D ยอมเอายอดขายกับลูกค้า

ออฟไลน์ paulmoderndog

1.เค้าไม่กล้าmail ราคาครับ มันมีหลักฐานว่าศูนย์ไหนให้ส่วนลดเท่าไหร่
2. ที่ต่างประเทศมีคนFWD ราคาศูนย์ที่ถูกสุดไปให้ศูนย์ที่ไกลบ้านดู เช่นศูนย์ที่ให้ถูกที่สุด ลด500,000 แต่ไปแก้เป็น 530,000ถ้าให้ก็ดี ถ้าไม่ให้ก็ไปเอากับศูนย์ที่ลด500,000

ออฟไลน์ pomdoi

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ SpeedC

นู๋ ช้าเองนะคะ  ;D ;D

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• **
สิทธิ์ประโยชน์ของเราครับ ต้องพิทักษ์รักษาสิทธิ์ และอำนาจของลูกค้า ซึ่งคือฝ่ายเราเองไว้ เพราะเงินก็เงินของเรา เอาเงินไปซื้อของฝ่ายเขา เขาต้องพยายามอ้อนวอนฝ่ายเราให้ซื้อกับทางเขาต่างหากถึงจะถูกต้อง ส่วนจะซื้อไม่ซื้อก็แล้วแต่การตัดสินใจของเรา ถามไป 10 ศูนย์ก็ได้ แล้วเลือกข้อเสนอของศูนย์ที่ถูกใจที่สุด ศุนย์ไหนให้ข้อเสนอแย่กว่าก็ช่างเขาปะไร ไม่ต้องไปใส่ใจอะไรด้วยซ้ำครับ ลูกค้าเขาไม่ได้มีแค่เราคนเดียว ถือว่าเขาไม่มีความสามารถพอจะดึงดูดใจเราได้แค่นั้น และเขาก็ไม่ใช่ญาติโกโหติกาหรือเพื่อนฝูงอะไร ที่เราจะต้องไปใส่ใจเขา

พนักงานขายมีสิทธิ์ไม่พอใจอยู่ในใจ แต่ไม่มีสิทธิ์มาตำหนิว่ากล่าวทั้งการพูด และการพิมพ์ หรือแสดงความไม่พอใจต่อเราแบบอื่นใดให้เราเห็นทั้งสิ้น ยิ่งกับการซื้อรถระดับนี้ด้วย พนักงานขายต้องรู้อยู่แล้วว่าคุณกำลัง deal อยู่กับลูกค้าตลาดบน ที่อาจเป็นคนที่มี power ในสังคม หรือเป็นคน high profile มีชื่อเสียง เขายิ่งต้องเพิ่มความระมัดระวังในการสนทนากับลูกค้า ถ้าเขาแสดงออกแบบนั้น คือข้ามเขตความพอดีแล้ว แนะนำให้แจ้ง complain กับผู้จัดการศูนย์นั้นโดยตรงเลย เล่าให้ละเอียดทุก shot เชื่อเถอะว่าผู้จัดการอาจให้พนักงานขายคนนั้นมาขอโทษขอโพยเราด้วย เพราะถือว่าทำให้ชื่อเสียงของศูนย์เขาเสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 12:13:34 โดย (ノ ´ ▽ ` )ノ »

ออฟไลน์ sirayu080

• **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
เซล ตำหนิ

เล่าหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นยังไง  >:( >:(

https://www.picz.in.th/image/h0ETF1
https://www.picz.in.th/image/h0EwTy
https://www.picz.in.th/image/h0E1lD

เรียกว่าลดน้อยก็แพ้ไป ช้ากว่าใครก็อดขาย

ออฟไลน์ koko86

ผมว่ารถมันรอนานนะครับ รอมอเตอร์โชว์ อาจจะได้ลดมากกว่าแต่รออีก2-3เดือนเลย และตอนนี้มีส่วนลดอยู่แล้วก็น่าจัดไปเลยนะครับ

ส่วนเรื่องเซลตำหนิอย่าไปใส่ใจเค้าครับ อำนาจการซื้ออยู่ที่เรา โดนเขาตำหนิดีกว่าต้องมาตำหนิตัวเองภายหลังนะครับ ส่วนลดต่อดีๆบางครั้งต่างกันเป็นแสน เป็นผม ผมจะยอมเสียเวลาเดินเข้าไปถามสักสามศูนย์ และซื้อกับคนที่ให้ส่วนลดเยอะสุดคุ้มสุดครับ เวลาต่อต้องทำเป็นไม่อยากได้ครับ เช่น สนใจs7ด้วย หรือมีศูนย์อื่น ที่ถูกกว่านี้

อย่าไปแคร์ความรู้สึกเซลมากครับ ผมเคยไปถามราคาs class หลายปีก่อนตอนยังไม่พร้อมที่งานมอเตอร์โชว์ เซลกลับมาตอบว่า รู้ราคาแล้วจะซื้อเลยหรอคะ ผมนี่จำไปนานเลย ฉะนั้นอย่าไปแคร์พวกนี้มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 12:39:19 โดย koko86 »

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
ถ้าไม่รีบ ก็รอปลายปีหรือ มอเตอร์โชว์ปีหน้าก็ดี ถ้าขายไม่ดีก็ลดอีก มีเงินอยู่กับตัวอุ่นใจกว่า

เซลงี่เง่าปล่อยไปเถอะ เขารวยแล้วก็งี้แหละ คนที่บริการดี ไม่เบี้ยว รถไม่ย้อม แพงกว่าหน่อยแต่จบ ดีกว่าถูกหน่อยมีแต่เรื่อง
เซลบางคนยอมเอาส่วนแบ่งตัวเองมาลดให้ ถือว่าผิดจรรยาบรรณ แบบเดียวกับประกันชีวิต ลูกค้าซื้อของแบบนี้เหมือนเอาเปรียบ
ถ้าส่วนแบ่งเป็นธรรม ส่วนลดไม่ต่างกันมาก ของแถมซื้อเองดีกว่า ติดที่ร้านโดยตรงงานดีกว่า เพราะฟิล์มรุ่นแพงต้องเพิ่มเงิน
ไม่ว่ารถแพงหรือถูก ของแถมก็ไม่สำคัญเท่าตัวรถ ที่ใหม่จริง เลือกดู ลองขับก่อนรับรถได้ ไม่ใช่บังคับว่าต้องคันนั้นคันนี้

เว้นแต่สั่งจำเพาะ วางมัดจำไว้ แต่มีคนขายบอกว่าสั่งมาไม่เอาขายยาก โธ่คนสั่งรถเกินห้าล้านวางมัดจำกี่ล้าน ไม่ได้สั่งฟรี
เป็นความมักง่ายของตัวแทน ที่ให้คนแบบนี้มาบังคับลูกค้าให้ซื้อรถเหมือนกันหมด ทั้งที่รถตลาดมีตัวเลือกมากกว่า ขายถูกกว่า

ส่วนอาการน้ำมันเครื่องลด ตอบยาก ต้องใช้ไม้วัดถึงแน่นอน เซ็นเซอร์เจอน้ำมันข้นก็เพี้ยนแล้ว
สมัยนี้ต้องใช้สายวัดแบบน้ำมันเกียร์ แหย่ลงไป ถึงได้ค่าที่แน่นอน อะไรๆก็ต้องเข้าศูนย์ลูกเดียว

ยิ่งเติมยูโร4 เขม่าสะสมในน้ำมันเครื่องเยอะกว่ายูโร5มากกว่าห้าเท่า น้ำมันเครื่องยิ่งข้นเร็ว
บวกกับความร้อนสะสม ที่รถปิดทุกช่อง กระจังหน้าก็ปิด ถ้าลดไม่มากถือว่าปกติมั้ง

ส่วนจะรั่วทางท่อหายใจ หอยคู่ ต้องดูยาวๆ เพราะส่วนใหญ่จะไม่ออกแบบใช้น้ำมันเครื่องไปเลี้ยงมากแบบแต่ก่อน
แต่หอยจะมีน้ำมันเครื่องไปเลี้ยงเพื่อระบายความร้อน จะเกิดขี้ตะกรันสะสมง่าย ยิ่งร้อนจัดอบไก่ได้ยิ่งพังไว
เวลารื้อมาเปลี่ยนอะไหล่ นิยมเจาะให้น้ำมันเครื่องออกมานิดๆ แต่น้ำมันเครื่องไม่ลดเพราะมีน้ำมันดีเซลเข้าไปแทนในอ่าง
หรืออ่างเผื่อไว้ 0.5-1ลิตร เช่น

เติม 6.5 ลงได้ 7 ลิตร

อย่าง v8 v12 v16ที่ระหว่างmin กับ max คือ 2-4 ลิตร อ่างใหญ่โต ไม่ต่ำกว่าmin ลากรอบต่ำมาได้เครื่องไม่พัง
ถ้าเป็นดายซับจะไม่เผื่อมาก พลาดมาเครื่องพัง ถึงเอะอะเปลี่ยนยกไว้ก่อน เน้นเบาเอาชนะในสนาม

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมว่ารถมันรอนานนะครับ รอมอเตอร์โชว์ อาจจะได้ลดมากกว่าแต่รออีก2-3เดือนเลย และตอนนี้มีส่วนลดอยู่แล้วก็น่าจัดไปเลยนะครับ

ส่วนเรื่องเซลตำหนิอย่าไปใส่ใจเค้าครับ อำนาจการซื้ออยู่ที่เรา โดนเขาตำหนิดีกว่าต้องมาตำหนิตัวเองภายหลังนะครับ ส่วนลดต่อดีๆบางครั้งต่างกันเป็นแสน เป็นผม ผมจะยอมเสียเวลาเดินเข้าไปถามสักสามศูนย์ และซื้อกับคนที่ให้ส่วนลดเยอะสุดคุ้มสุดครับ เวลาต่อต้องทำเป็นไม่อยากได้ครับ เช่น สนใจs7ด้วย หรือมีศูนย์อื่น ที่ถูกกว่านี้

อย่าไปแคร์ความรู้สึกเซลมากครับ ผมเคยไปถามราคาs class หลายปีก่อนตอนยังไม่พร้อมที่งานมอเตอร์โชว์ เซลกลับมาตอบว่า รู้ราคาแล้วจะซื้อเลยหรอคะ ผมนี่จำไปนานเลย ฉะนั้นอย่าไปแคร์พวกนี้มากครับ
น้องเซลล์คนนั้นจิตใจทำด้วยอะไรครับเนี่ย55  บาดใจมาก
ผมเคยเจอแต่อย่างมาก  ขอส่วนลดแล้วจบเลยมั้ยแค่นั้น   ไม่ยอมบอกส่วนลด
เมื่อก่อนผมเคยไปเดินดูbm  ตอนที่ยังไม่พร้อม
เซลลล์บอกว่าให้ลองขับเลย  ผมก็บอกรอให้มีเงินก่อนดีกว่าครับ
เค้าบอกไม่เป็นไรมีเงินค่อยมาซื้อกับเค้าแล้วกัน  แล้วก็ขับรถมาให้ลองถึงที่
แต่ตอนมีตังค์โทรไปน้องดันเลิกขายครับ :)

ออฟไลน์ koko86

น้องเซลล์คนนั้นจิตใจทำด้วยอะไรครับเนี่ย55  บาดใจมาก
ผมเคยเจอแต่อย่างมาก  ขอส่วนลดแล้วจบเลยมั้ยแค่นั้น   ไม่ยอมบอกส่วนลด
เมื่อก่อนผมเคยไปเดินดูbm  ตอนที่ยังไม่พร้อม
เซลลล์บอกว่าให้ลองขับเลย  ผมก็บอกรอให้มีเงินก่อนดีกว่าครับ
เค้าบอกไม่เป็นไรมีเงินค่อยมาซื้อกับเค้าแล้วกัน  แล้วก็ขับรถมาให้ลองถึงที่
แต่ตอนมีตังค์โทรไปน้องดันเลิกขายครับ :)

คงเป็นเซลส่วนน้อยอ่ะครับพี่ สมัยนี้แข่งขันมันสูง เรื่องร้องเรียนทางโซเชียลก็เยอะ เซลแย่ๆแบบนั้นน่าจะสูญพันธุ์ไปหมดแล้วครับ

สมัยนี้เจอแต่แบบ หน้าตาสวยดี แต่ไม่มีส่วนลดอ่ะครับ อันนี้ก็โหดร้ายใกล้เคียงกัน 555

ออฟไลน์ lambkin

คงเป็นเซลส่วนน้อยอ่ะครับพี่ สมัยนี้แข่งขันมันสูง เรื่องร้องเรียนทางโซเชียลก็เยอะ เซลแย่ๆแบบนั้นน่าจะสูญพันธุ์ไปหมดแล้วครับ

สมัยนี้เจอแต่แบบ หน้าตาสวยดี แต่ไม่มีส่วนลดอ่ะครับ อันนี้ก็โหดร้ายใกล้เคียงกัน 555

เซลเบนซ์นี่หน้าตาดีจริงครับหลายๆคนมายืนแทนพริตตี้ยังได้ แต่จะหยิ่งไปไหน ตอนผมจะซื้อไปตั้ง 3 ศูนย์ไม่ลุกขึ้นมาตอนรับด้วยซ้ำ
ขอเทสไดรฟ์ก็ไม่มีรถ เลยไปจบที่ BM แทน เข้าใจว่ารถมันขายได้ด้วยตัวมันเองแต่ทำงานเซล น่าจะมีเซอร์วิสมายซักหน่อย

ปล. อาจจะเป็นเพราะว่าผมแต่ตัวไม่ดีด้วยรึป่าวไม่แน่ใจ มี 2 สาขาที่ผมใส่กางเกงขาสั้น คีบแตะ ขับแจ๊สไป

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

เซลเบนซ์นี่หน้าตาดีจริงครับหลายๆคนมายืนแทนพริตตี้ยังได้ แต่จะหยิ่งไปไหน ตอนผมจะซื้อไปตั้ง 3 ศูนย์ไม่ลุกขึ้นมาตอนรับด้วยซ้ำ
ขอเทสไดรฟ์ก็ไม่มีรถ เลยไปจบที่ BM แทน เข้าใจว่ารถมันขายได้ด้วยตัวมันเองแต่ทำงานเซล น่าจะมีเซอร์วิสมายซักหน่อย

ปล. อาจจะเป็นเพราะว่าผมแต่ตัวไม่ดีด้วยรึป่าวไม่แน่ใจ มี 2 สาขาที่ผมใส่กางเกงขาสั้น คีบแตะ ขับแจ๊สไป
เห็นด้วยเรื่องหน้าตา หากเซลล์สวย ส่วนลดแทบไม่มี แต่ขายเก่งมาก จนอยากจะชวนมาสมัครงานที่บริษัท ถ้าซื้อรถกับเซลล์ผู้ชายจะได้ส่วนลดเยอะมาก ส่วนเรื่องแต่งตัว ผมคิดว่าไม่น่าจะมีเซลล์โง่ๆ มองตรงจุดนี้แล้วนะครับ เซลล์ดูออกว่าสนใจจริงหรือมาดูเล่นๆ ผมสนใจ Porsche แต่ไม่มีเวลาไปจอง เมื่อไม่กี่วันก่อน ผมเจอโชว์ในห้าง ผมใส่รองเท้าแตะ เสื่อโปโล (สีสีดและมีขาดเป็นจุดๆ อีก) พร้อมทั้งรองเท้าแตะ และกางเกงขาสั้นที่ขาด แต่งตัวแย่สุดๆ (พอดีเพิ่งกลับมาจากต่างประเทศแล้วแม่บ้านไม่ได้ซักเสื้อไว้) ประมาณว่ายังอายเซลล์ครับ ตอนนั้นกะว่าไปกินข้าวที่ห้างอย่างเดียว แต่พอถามเซลล์แล้วเอา Config Code ที่เคยทำไว้ให้ดู เซลล์เค้าก็ใส่ใจ และขอรายละเอียดติดต่อกลับ พร้อมทั้งนัด Test Drive นะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

ผมใช้วิธีนี้อยู่ตอนต่อรองจะซื้อ CX-3 ให้ญาติ ถามมา 3 ศูนย์ A B C ตามลำดับ
ศูนย์ C ได้เยอะสุด ผมลองเอาไปเสนอศูนย์ A ที่ผมถามเขาตอนแรก(ให้เกียรติก่อน) บอกว่าได้มากกว่า C ไหม สรุปตกลงว่าเขาสู้ครับ  ;D ยอมเอายอดขายกับลูกค้า

เยี่ยมเลย ต้องแบบนี้แหละครับ