ผู้เขียน หัวข้อ: ถามขำๆนะครับ ไม่ดราม่า ถ้ามีรายได้-เงินเก็บ-และทรัพย์สินประมาณนี้ ควรใช้รถราคา?  (อ่าน 8534 ครั้ง)

ถามขำๆนะครับ อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ ว่าถ้าเพื่อนๆมี ...

รายได้ประมาณ 1แสนบาท
เงินเก็บประมาณ 9ล้านบาท
ที่ดินและอาคารพาณิชย์ (ไม่ได้ขาย) มีมูลค่าตลาดปัจจุบันประมาณ 25ล้าน

เพื่อนๆคิดว่าควรใช้รถประมาณไหนครับ ถ้าซื้อ C-class หรือ series3 นี่ดูเว่อร์เกินฐานะไปไหมครับ
ปัจจุบันขับ D-segment ญี่ปุ่นครับ

ปล.ถามจริงจัง แต่ไม่อยากให้ซีเรียสครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 02:14:45 โดย กด9เพื่อกลับสู่เมนูหลัก »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
สำหรับผมนะ

PPV 4x4 สักคันนึง

เก๋งขับสนุกสักคันไม่เกี่ยงขนาด แต่ราคาไม่แพงมาก

กับรถที่อยากได้สักคัน แล้วแต่นะ เช่นเวลไฟร์ มือสอง หรือ E krasse มือสองโฉมปัจจุบันหรือก่อนหน้านี้

แค่นี้ครับ แบบที่บ้านปัจจุบันก็ใช้สามคัน แค่นี้พอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ไม่หรอกครับ จริงๆเอาที่ไม่กระทบรายได้ต่อเดือนเป็นอันโอเคแล้วน่ะครับ ในความคิดของผม

แต่ถ้าเสียค่าผ่อนรถมากเกินไป อาจจะมีเงินเก็บน้อยลง จากเดิมใช้เวลาไม่มากในการเก็บเงิน 1 ล้านบาท อาจใช้เวลามากขึ้นครับ เพราะอย่าลืมว่า ค่าใช้จ่ายของรถ จะแพงขึ้นตามราคารถ ยกตัวอย่างร้านล้างรถ ผมชินแล้วครับ รถยุโรปล้างแพงกว่า ทั้งที่ขนาดรถเท่า C-seg นี่ยังไม่รวมที่จอดรถ ค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าบำรุงดูแลรักษาบลาๆๆๆ

เอาเป็นว่า ถ้าไม่กระทบมากนัก จริงๆก็น่าจัดอยู่น่ะครับ แต่อาจจะผ่อนให้เร็วหน่อย 3-4 ปี หรือไม่ก็โปะให้หมดก่อนกำหนด ไม่อย่างนั้นถ้ามีเรื่องฉุกเฉิน จะไปรบกวนเงิน 9 ล้านหนะสิครับ ส่วนเรื่องอสังหา มันไม่ได้ขายกันง่ายๆ ปุบปับ ต้องรอผู้ซื้ออีก

เอาเป็นว่า สมฐานะครับผม แค่ไม่กระทบรายได้ต่อเดือน ผมว่าเป็นอันโอเคร

ออฟไลน์ axister

สำหรับผมก็ไม่นะ แต่เสียดายตังรึเปล่าล่ะครับถ้าซื้อ ละแบบหว้าแพงขึ้นตั้งล้านนึงขับได้เหมือนกัน

ตอนผมซื้อ f30 เมื่อ 5 ปีก่อน เงินเก็บผมน้อยกว่ามากๆๆๆ รายได้มากกว่านิดหน่อย ทรัพย์สินก็มีแค่คอนโดเน่าๆห้องนึง

ปัจจุบันไม่อดตาย ใช้ชีวิตไม่ลำบาก การงานก้าวหน้าตามอายุครับ เงินเก็บก็มากขึ้นตามเวลา มีคอนโด upper class ห้องนึงกับ luxury class ห้องนึง ถ้าตอนนั้นไม่ซื้อก็อาจจะรวยกว่านี้(นิดนึง)

ผมคงเทียบแบบเสื้อผ้า ใส่ตัวละ 100 ที่เบ่งกล้ามแล้วขาดได้ ทำไมต้องซื้อพวกขึ้นห้างด้วย ก็อะไรแบบนั้นแหละครับ ไหวก็ซื้อไม่ไหวก็ หว้าแย่จังใช้คันเดิมต่อไป

อ้อแต่โสดนะครับ เข้าใจว่าถ้ามีครอบครัวรายจ่ายจะเพิ่มปริ้ดมาก

ออฟไลน์ pomdoi

• Newbie
  • *
ตอนผมรายได้เดือนละแสน ผมใช้ accord ครับ ผ่อนเดือนละ 3 หมื่น ซื้อแพงกว่านี้ผ่อนไม่ไหว

ออฟไลน์ sukhontha

อะไรก็ได้ที่ชอบและไม่รบกวนเงินเก็บ

ออฟไลน์ rega

Compact crossover ในเมืองคล่อง ต่างจังหวัดเรียกลุกปลุกตื่น ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ลองดูว่าเงินเก็บได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่ เอาดอกเบี้ยนี้มาผ่อนรถอะไรได้บ้าง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
C-class ผมว่าไม่เกินฐานะหรอกครับ แต่มี D-segment ญี่ปุ่นแล้วคงไปตัวเลือกอื่นมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Turin

รายได้ประมาณนี้ แต่มีทรัพย์สินประมาณนี้ เก็บเงินเก่งนะครับเนี่ย น่าจะไม่มีภาระอะไรแล้วด้วย (ถ้าหาเองทั้งหมด/อายุไม่ได้เกิน 40-50) ...คนเก็บเงินเก่งๆ จะให้มาซื้อของแพงๆ ใจมันหวิวๆ 555

ปัญหาของรายได้ 1 แสน กับการซื้อ C/3 คือ ผ่อนเดือนละ 30-40% ของรายได้ .. กับคนเก็บเงินเก่งๆ ผมว่าทำใจลำบาก .... คิดว่าลองกลั้นใจดูว่าทำใจซื้อสดได้ไหม ถ้าได้ ซื้อสดเลยครับ จะได้ไม่มีอะไรให้คอยตะขิดตะขวงใจไปอีก 3-4 ปี

ปล. แนะนำแบบคนเงินเดือนนะครับ ถ้าคนทำธุรกิจ อาจคิดอีกอย่าง

ออฟไลน์ koko86

ถ้าพอใจก็ซื้อได้ครับ
อาจะซื้อสด ถ้าไม่รู้จะเอาเงินไปลงทุนอะไรน่ะครับ
หรือดาวน์ เยอะๆ แล้วผ่อนน้อยๆ จบเร็วๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 08:15:34 โดย koko86 »

ออฟไลน์ XaNaX

อยู่ที่รสนิยมส่วนตัวล้วนๆ ซื้ออะไรก็ได้ที่ไม่กระทบรายได้รายเดือน

(รายได้ 1 แสนหักค่าใช้จ่ายเหลือเท่าไร)

ออฟไลน์ SM.

อย่างแรก ขึ้นกับการใช้งาน ภาระทางบ้าน ครอบครัวกี่คน ก่อนนะครับ

ถ้าสบายๆ ไม่มีอะไรต้องห่วงเลย ก็อาจจะซื้อ benz ซักคันก็ได้ครับ

ออฟไลน์ panjap

สบายมาก เป็นผมซื้อ อีคลาสด้วยซ้ำ 

ออฟไลน์ Vipvipvip

ดาว9แสน
ผ่อนไม่2หมื่น 60งวด
ตกรถราคาประมาณ2ล้าน
F30 หรือ C220d สบายๆๆครับ

เอาจิงๆ ดาว1.5ล้าน ผ่อน 3หมืน60งวด ยังได้
รถราคา 3ล้านนิดๆ ยังได้
แนะนำ G30 ไม่ก็ Audi A4 Avant

ออฟไลน์ mozart

เงินเก็บมี ไม่เดือดร้อนอะไร ชอบอะไรก็ซื้อครับไม่ต้องถามหาเหตุผล เพราะเรื่องรถส่วนตัวมันเป็นเหตุผลส่วนตัว ความชอบส่วนตัว จะเกินตัวไปหน่อยหรือซื้อได้สบายๆก็ไม่เป็นไร เหมือนเลือกแฟนครับ มันอยู่ที่ความชอบส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
มีเงินเก็บแค่ 9 ล้านซึ่งไม่ได้มากอะไรเลย        เป็นผมขับได้แค่ March , Swift       
คิดเป็น 5% ของเงินเก็บที่มี   และจะซือสดเท่านั้น
ไม่ผ่อนเด็ดขาด  จะไปเสียดอกให้ไฟแนนซ์ทำไม   อัตราดอกเบี้ยผ่อนมากกว่าดอกฝากหลายเท่านัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 10:20:32 โดย sharpux21 »

ออฟไลน์ onbit40

มีเงินเก็บแค่ 9 ล้านซึ่งไม่ได้มากอะไรเลย        เป็นผมขับได้แค่ March , Swift       
คิดเป็น 5% ของเงินเก็บที่มี   และจะซือสดเท่านั้น
ไม่ผ่อนเด็ดขาด  จะไปเสียดอกให้ไฟแนนซ์ทำไม   อัตราดอกเบี้ยผ่อนมากกว่าดอกฝากหลายเท่านัก

เป็นผมก็ทำแบบนี้เช่นกันคับ คุ้มที่สุด

ออฟไลน์ CJ.

ส่วนตัวผม รถยนต์ซื้อเงินสดตลอดครับ (ถ้าดอก 0% ค่อยพิจารณาอีกที) เพราะของเสื่อมมูลค่าไม่รู้จะไปเสียดอกเบี้ยเพิ่มทำไมอีก

ตามโจทย์ ผมมองว่า C, 3 ก็ไม่เกินฐานะ แต่ถ้าเป็นผม เต็มที่เอา D-segment ญี่ปุ่นตัว top ซื้อสดสบายใจดีครับ ไม่แพงเกินไปด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถามขำๆนะครับ อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ ว่าถ้าเพื่อนๆมี ...

รายได้ประมาณ 1แสนบาท
เงินเก็บประมาณ 9ล้านบาท
ที่ดินและอาคารพาณิชย์ (ไม่ได้ขาย) มีมูลค่าตลาดปัจจุบันประมาณ 25ล้าน

เพื่อนๆคิดว่าควรใช้รถประมาณไหนครับ ถ้าซื้อ C-class หรือ series3 นี่ดูเว่อร์เกินฐานะไปไหมครับ
ปัจจุบันขับ D-segment ญี่ปุ่นครับ

ปล.ถามจริงจัง แต่ไม่อยากให้ซีเรียสครับ

ถ้าไม่มีครอบครัว ขับ c class / 3series ได้สบาย ๆ ครับ
หรือมีครอบครัวแล้ว  ถ้าลูกเมียไม่ฟุ่มเฟือย ก็ขับได้ครับ
ไม่เวอร์เกิน

บางคนฐานะต่ำกว่านี้ยังขับรถแพงกว่านี้เลยครับ  8)

ออฟไลน์ Altima

ตาม financial advisor ที่ตปทมักบอกว่าราคารถควรอยู่ที่ 50% ของรายได้ใน1ปี
so,

100,000 x 12 = 1,200,000

50% of 1,200,000 = 600,000

ราคารถควรอยู่ที่ 600,000 บาท

แต่ไม่มีใครทำแบบนี้หรอกครับ หลายคนเงินเดือน 20,000 ยังจะมีรถขับ ผมก็งงว่าทำได้ไง

ออฟไลน์ BN`

รายได้ต่อเดือน = 1 แสน

เงินเก็บ 9 ล้าน + อสังหาฯ 25 ล้าน = 34 ล้าน

ในความเป็นจริงถ้ายอมดาวน์ซักประมาณ 2 ล้าน ผ่อนเดือนละ 3-4 หมื่น x 60 เดือน

ซื้อรถ 4 ล้าน อย่าง GLC Coupe, X4 ยังได้เลยครับ

รถ 4 ล้าน ใช้ไปประมาณ 5 ปี หมดประกันแล้วขายต่อทันที ก็จะเหลือประมาณ 2 ล้าน

แล้วในตอนนั้นค่อยนำเงินก้อนนี้ไปซื้อ C-Class, Series 3 ใช้ต่ออีก 5 ปี ก็ยังได้ครับ

หรือถ้าหากเบื่อรถยุโรป ก็ไปเล่นรถญี่ปุ่นอย่าง D-Segment หรือ Compact SUV ก็ได้ครับ

*ในกรณีที่ผมกล่าวมานี้ คือสำหรับคนที่เป็นโสดนะครับ ถ้ามีครอบครัวแล้วก็ไม่แนะนำครับ*

ถ้าหากมีครอบครัวแล้วผมแนะนำ D-Segment หรือ Compact SUV จะประหยัดค่าใช้จ่ายได้เยอะกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 12:20:03 โดย BN` »

ออฟไลน์ oatekung

ขึ้นกับอายุ กับการใช้การครับ ถ้าราวๆนี้คงดาวน์ซัก 2ล้าน พวก x1 c220d  ใช้รถยุโรปไว้ก็อุ่นใจดีครับ
เงินที่เหลือเอามาซื้อคอนโด ผ่อนค่ารถยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

ถ้าเป็นผมนะ wrx sti ซื้อสด  หรือ ถ้าอยู่ในกรุงเทพ m2 เลยครับ คนอื่นจะคิดไงก็ช่างจะมองว่าเกินตัวผมไม่สน
แต่นั้นถ้าเป็นผมนะ   ถ้าอยากได้รถที่ชอบต้องใช้อารมณ์ครับถึงจะได้ซื้อ เพราะถ้าใช้เหตุผลซื้อจะได้รถที่คุ้มค่าแต่อาจไม่ถูกใจ

ออฟไลน์ flat6

ถ้าซื้อสดได้ก็แปลว่าซื้อได้ ไม่เว่อหรอกครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ mongolias

มันแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ
ถ้าเป็นผม ไปตราดาวหรือใบพัดแน่ครับ เพราะผมถือว่าเป็นรางวัลชีวิตครับ

ปีที่แล้วตอนตัดสินใจซื้อ SUV ก็ลังเลว่าจะซื้อดีไหม แต่ก็คิดย้อนกลับไปว่า ไม่ซื้อตอนนี้แล้วจะซื้อตอนไหน
พอแก่ตัวก็คงไม่มีแรงขับรถไกลๆละ

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ามขำๆผมก้อตอบแบบขำๆถ้าเป็นผม ผมจะซื้อรถที่ผมอยากได้ ในราคาที่ผมสามารถเอา ดบ จากเงิน9ล้านไปเพิ่มหุ้นสหกรณ์สาสุข ที่ผมทำงานได้ปีละ5-6% เพราะถือว่าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน และถ้าตายไปก้ออดทำในสิ่งที่ตัวเองต้องการ(***ย้ำถ้าเป็นผม***)แต่ผมคงไม่มีโอกาสเช่นนั้น555

ออฟไลน์ stm

ต้องดูภาระค่าใช้จ่ายและหนี้สินด้วยครับ  ถ้ามีค่าใช้จ่ายต่อเดีอนในปัจจุบันไม่เกิน 40000
ผมว่ารถราคาไม่เกิน 2.5 ล้าน กำลังดีครับ ได้รถสมรรถนะสูงพอสมควร  เป็นผม ผมจัดแน่ครับ

ออฟไลน์ Auto

มีเงินซื้อไหวแค่ไหนก็แค่นั้นละครับ   ซื้อได้โดยไม่เดือดร้อนก็ตัดสินใจเอาเลยว่าราคาไหนที่เราซื้อได้ก็ซื้อเลย

ออฟไลน์ GRIMDONUT

แล้วแต่รสนิยมส่วนตัวเลยครับใช้ได้ตั้งแต่camryยันCayman 718
^^MY LOVE MB^^
[/img]