ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องคับ เป็นเซลขายรถนี่ต้องจบอะไรเหรอคับ  (อ่าน 7902 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ขอนอกเรื่องคับ เป็นเซลขายรถนี่ต้องจบวุธอะไร สาขาอะไรอะคับ

แล้วจบ วท.บ.มาจะไปสมัครได้ปะคับ

แล้วเงินเดือนประมาณเท่าใหร่อะคับ รวมๆต่อเดือน

พอดีชอบรถเลยอยากทำงานเกี่ยวกับรถ แต่ที่เรียนมามันไม่ใช่เลย เลยอยากจะถามอะคับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
จบ ป.ตรี ก็ทำได้แล้วมั้งครับ ไม่จำกัดสาขา เพราะเห็นก็จบกันหลากหลายมาก
ส่วนรายได้ ไม่ทราบเหมือนกันว่าจ่ายเป็นเดือน หรือจ่ายตามจำนวนรถที่ขายได้

รู้สึกจะเรียกว่าค่าคอมมิชชั่นอะไรสักอย่าง ซึ่งเซลล์แถมเยอะ จะถูกหักเยอะ กำไรที่ได้จากการขายรถคันนั้นก็จะน้อยลง
ประมาณนี้มั้งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จบอะไรมา ไม่สำคัญ

แต่สำคัญที่สุดคือ

คุณควรเป็นคนชอบรถ มีความรู้เรื่องรถ สนใจศศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมรอบๆตัว
อย่าคิดแค่ว่า จะหวังรวย จากคอมมิชชัน อย่างเดียว เหมือนที่เซลส์ขายรถจำนวนมากในบ้านเราเป็นกันอยู่

เงินเดือนตามแต่ละโชว์รูมส่วนใหญ่จะอยู่แถวๆ 5 พันบาท ที่เหลือ คอมมิชชัน มกาหรือน้อย อยู่ที่ ขายได้ เดือนละกี่คัน
ส่วนใหญ่ ถ้าใครขายได้เดือนละ 3 คัน ในแบรนด์ ที่ไม่ฮิตมาก ก็ถือว่าเจ๋งมากแล้ว
แต่ถ้าในแบรนด์ฮิตติดตลาด คุณควรขายให้ได้ เดือนละ 5 คันขึ้นไป ถึง 10 คัน นั่นถึงจะเรียกว่าอยู่ในระดับพอประมาณ

ดูแลลูกค้าให้ดี อย่าคิดแต่จะตักตวงผลประโยชน์เข้าตัว จนลืมมองฝั่งลูกค้าไป อย่าเอาเปรียบทั้งโชว์รูม อย่าเอาเปรียบลูกค้ามากไป
อย่า พูดให้ร้ายคู่แข่ง ไม่มีลูกค้าที่ไหนเขาชอบหรอก แต่ควรพูดเปรียบเทียบ ให้เห็น อย่างเป็นกลาง
โดยเราเองต้องไปเห็นของจริงมาก่อน ไม่รู้อะไร ถามผู้ที่รู้ ให้มาก แล้วเอามาคิด พิจารณาไตร่ตรองด้วยตนเองก่อนเสมอ
ดูแลลูกค้าอย่างใส่ใจ ขยัน อดทน เก็บออม อย่าสุรุ่ยสุร่าย อย่าฟุ้งเฟ้อ อย่าฟุ่มเฟือย

ถ้าทำได้ทั้งหมดนี้ คุณจะอยู่ในอาชีพนี้ได้ดี และตั้งตัวได้จากอาชีพนี้ครับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
จบอะไรตามด้านบนเลยครับ

เป็นอาชีพที่น่าสนใจดีครับ ผมยังอยากไปหาประสบการณ์ดูบ้างเลย แต่ไม่รู้ว่าบริษัทรถที่ผมอยากขายจะรับผมไหม

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
พี่ผมจบ ปวช. ก็ได้เป็น เซลล์ Toyota sure ได้ เลย

การเป็นเซลล์มันอยู่ที่อยู่ที่ปากนะครับ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ lexus

ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ

แล้วนอกจากเป็นเซลแล้วยังมีอาชีพอะไรอีกบ้างที่ทำงานเกี่ยวกับรถโดยไม่ต้องจบแบบเฉพาะทางอะคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สื่อมวลชนสายรถยนต์
คาร์แคร์
ร้านประดับยนต์
ทรานสปอร์เตชัน (ขนส่งรถไปยังดีลเลอร์)
รถเช่า
ปั้มน้ำมัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนม.ปลาย เคยคิดว่าจะเรียนจิตวิทยา แล้วจบมาเป็นเซลครับ

ออฟไลน์ Sunnook

จบอะไรมา ไม่สำคัญ

แต่สำคัญที่สุดคือ

คุณควรเป็นคนชอบรถ มีความรู้เรื่องรถ สนใจศศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมรอบๆตัว
อย่าคิดแค่ว่า จะหวังรวย จากคอมมิชชัน อย่างเดียว เหมือนที่เซลส์ขายรถจำนวนมากในบ้านเราเป็นกันอยู่

เงินเดือนตามแต่ละโชว์รูมส่วนใหญ่จะอยู่แถวๆ 5 พันบาท ที่เหลือ คอมมิชชัน มกาหรือน้อย อยู่ที่ ขายได้ เดือนละกี่คัน
ส่วนใหญ่ ถ้าใครขายได้เดือนละ 3 คัน ในแบรนด์ ที่ไม่ฮิตมาก ก็ถือว่าเจ๋งมากแล้ว
แต่ถ้าในแบรนด์ฮิตติดตลาด คุณควรขายให้ได้ เดือนละ 5 คันขึ้นไป ถึง 10 คัน นั่นถึงจะเรียกว่าอยู่ในระดับพอประมาณ

ดูแลลูกค้าให้ดี อย่าคิดแต่จะตักตวงผลประโยชน์เข้าตัว จนลืมมองฝั่งลูกค้าไป อย่าเอาเปรียบทั้งโชว์รูม อย่าเอาเปรียบลูกค้ามากไป
อย่า พูดให้ร้ายคู่แข่ง ไม่มีลูกค้าที่ไหนเขาชอบหรอก แต่ควรพูดเปรียบเทียบ ให้เห็น อย่างเป็นกลาง
โดยเราเองต้องไปเห็นของจริงมาก่อน ไม่รู้อะไร ถามผู้ที่รู้ ให้มาก แล้วเอามาคิด พิจารณาไตร่ตรองด้วยตนเองก่อนเสมอ
ดูแลลูกค้าอย่างใส่ใจ ขยัน อดทน เก็บออม อย่าสุรุ่ยสุร่าย อย่าฟุ้งเฟ้อ อย่าฟุ่มเฟือย

ถ้าทำได้ทั้งหมดนี้ คุณจะอยู่ในอาชีพนี้ได้ดี และตั้งตัวได้จากอาชีพนี้ครับ

+++  ขอเรื่องใส่ใจลูกค้าแล้วไม่หวังรวยหน้าเลือด 2 อย่างนี้ ขอทุกคนนะ

ออฟไลน์ FyGI

งานอย่างอื่นที่เกี่ยวกับรถยนต์ ยังมีอีกเยอะครับ

ถ้าอยากเอาประสบการณ์ก็ลองทำดูระยะหนึ่ง

แต่ถ้าจะยึดเป็นหลัก ให้หาอย่างอื่นทำดีกว่า

"สิ่งที่ชอบ อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา"