ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้เกี่ยวกับเบรคครับ  (อ่าน 2621 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
ถามความรู้เกี่ยวกับเบรคครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 18:11:28 »
ถ้าสมมติ รถ 2 คันใส่คาริเปอร์เบรคต่างกัน แต่ตัวแปลอื่น ๆ เหมือนกัน (ขนาดจาน ผ้าเบรค น้ำมันเบรค) จะทำให้ประสิทธิภาพเบรคต่างกันอย่างไรครับ กรณี

1.คาริเปอร์ติดรถ (1ลูกสูบ) vs คาริเปอร์ 4 ลูกสูบ
2.คาริเปอร์ติดรถ (1ลูกสูบ) vs คาริเปอร์ 6 ลูกสูบ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ถามความรู้เกี่ยวกับเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 18:28:55 »

ลูกสูบเยอะ หน้าสัมผัสใหญ่ เบรคสั้นกว่า

ออนไลน์ Turin

Re: ถามความรู้เกี่ยวกับเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 18:31:15 »
ถ้าทุกอย่างเท่ากันจริง หน้าตัดลูกสูบเท่ากันด้วย ... ลูกสูบเยอะ control ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 23:01:33 »
เฟดยากขึ้นครับ เพราะพื้นที่สัมผัสมากขึ้น ความร้อนผ้าเบรกน้อยลง
ฟิลลิ่งในการเบรกอาจจะดีขึ้น

แต่ระยะเบรกไม่ได้สั้นลงนะครับถ้าใช้ยางเดิม
แถมจะได้unspring mass เยอะขึ้นด้วย เพราะฉะนั้น ถ้าสี่สูบแล้วเอาอยู่ สี่สูบดีกว่าครับ
และถ้าใช้โหดๆ ผ้าเบรกไม่ไหม้ แต่จานก็อาจจะคดด้วย ถ้าจานไม่ดีพอ

หลักการของเรื่องเบรก การเปลี่ยนพลังงานจลย์เป็นพลังงานความร้อน แลเระบายความร้อนนั้นออกไป เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2018, 23:03:27 โดย koko86 »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 06:43:25 »
ดูเรื่องขนาดลูกสูบเบรคด้วยครับ

เบรคแบบหลายๆลูกสูบ เขาก็มีขนาดลูกสูบหลายแบบ บางยี่ห้อปั๊มรุ่นเดียว แต่มีขนาดลูกสูบเบรคตั้ง 26/26 มม ยันไปถึง 40/44 มม ในปั๊มรุ่นเดียว แล้วปั๊มเดิมติดรถที่เป็นลูกสูบเดียว แต่เขาใช้ขนาด 60 มิล ก็มี

ผมเคยลองปั๊ม ลูกสูบเดียว ขนาด 57 มม จาน 325 x25 กับ ปั๊ม 4 ลูกสูบขนาด 36/40 มม จาน 320x28 จานผ้าเกรดทนความร้อนสูงเหมือนกัน ความรู้สึกผมว่าพอๆกันไม่แตกต่างกันเท่าไร ในตัว 4 ลูกสูบ จะให้ความรู้สึก ตอนความเร็วทั่วไปว่าจับได้ไวกว่าบ้าง

ถ้าจะเอามาเทียบกันก็ควรต้องดูขนาดของลูกสูบเบรคด้วยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 08:44:20 »
ปั้มหลายสูบนี่หนักเอาเรื่องนะครับ
สำคัญคือต้องดูว่ารถอะไรด้วย
ถ้ารถขนาด C-Seg 4 ลูกสูบนี่เกินพอแล้วครับ

ลูกสูบเยอะๆ แต่ลูกเล็ก สมมุติ 6 ลูก
อาจจะสู้ 4 ลูกแต่สูบใหญ่ไม่ไหวนะครับ ต้องดูพื้นที่หน้าตัดด้วย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 09:27:36 »
หลายลูกสูบ ก็กระจายแรงกดได้ดีกว่า
รวมกับรูปทรงผ้าเบรคที่มีพื้นที่จับจานมากกว่า
ก็ได้ประสิทธิภาพดีกว่าครับ
ถ้าผ้าเบรคมีขนาดเท่ากัน รูปทรงเดียวกัน ผลลัพท์ไม่น่าจะต่างกันอย่างมีนัย
แต่ถ้าปั๊มเบรคตัวบน มีขนาดเปลี่ยนแปลง แรงกดก็เปลี่ยนตามกฎของไฮโดรลิคครับ
ส่วนเวลาบำรุงรักษา เปลี่ยนยางลูกสูบ หลาย ๆ pot นี่รับรองทำกันเพลินเลย

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 12:33:20 »
คาริเปอร์ 4 สูบ  (mono block)เผลอๆ มันเบากว่า หรือ หนักกว่านิดหน่อย เทียบกับขนาดและประสิทธิภาพที่ได้
เมื่อเทียบกับของติดรถ 1 สูบ (เหล็กหล่อ)4สูบ มันมีเล็ก กะ ใหญ่ ไว้ไล่ระดับแรงกด 6 สูบก็เล็ก กลาง ใหญ่
แต่สูบเยอะไม่ได้หมายความว่ามันเบรค เอาอยู่กว่าสูบน้อย สูบเดียวลูกใหญ่ก็มี มันมีขนาดจาน และยางรถมาสัมพันธ์กันอีก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2018, 00:23:00 »
คิดแบบเสียวๆ เหมือนเราหมุนล้อจักรยาน แล้วเราใส่ถุงมือยางเอานิ้วกดไปที่ล้อเพื่อหยุดล้อ ระหว่างใช้นิ้วเดียว ใช้ 2 นิ้ว และใช้ 4 นิ้ว ความสามารถในการหยุดล้อต่างกันครับ (ถ้าไม่นับว่านิ้วจะได้รับการบาดเจ็บ)
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky