ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ สำหรับคนที่ผ่านฟิล์มมาหลาย ๆ ยี่ห้อ  (อ่าน 6230 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
เดิมผมใช้ 3m crystalline
เบอร์  จำไม่ได้ว่า C40 หรือ c50
ติดมาประมาณปีนึงแล้ว
โดยรวมกันร้อนโอเคครับ
แต่ติดปัญหากลางคืน
คือเหมือนเนื้อฟิล์มไม่ค่อยเคลียร์
(เคยติด Smarttec 60%
เนื้อฟิล์มเขาเคลียร์ชัดมาก
แต่กันร้อนไม่ดีเท่า 3m)
และมืดไปสำหรับผม

ถ้าจะลดค่ากรองแสงอีก
ก็กลัวจะสว่างไปกันร้อนไม่ดีเท่าเดิม

ทีนี้เมื่อวันก่อนเห็นกระทู้ฟิล์ม Midas
ที่ปรับความมืดตามแสงได้

ที่จะสอบถามคือ
เวลากลางวัน ถ้าเอาแบบ 60%
เมื่อเทียบกับ 3m แล้ว
อันไหนกันร้อนได้ดีกว่า

แล้วพอตกกลางคืน
ฟิล์มมันจะใสขึ้น
ใสขึ้นในที่นี้คือยังไงครับ
คือจาก 60%  ลงเหลือ 40 ~ 20  หรืออย่างไรครับ
คือหาข้อมูลเป็นค่าตัวเลขออกมาไม่ได้
จะหาร้านไปดูก็ไกลเหลือเกิน ไม่มีแถวบ้าน
ถ้าจะไปร้าน คือต้องมั่นใจว่าติดเลย
ไม่งั้นเสียค่าน้ำมันเปล่า ๆ

เลยลองมาสอบถามเพื่อน ๆ สมาชิกดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
เบอร์  จำไม่ได้ว่า C40 หรือ c50
คือเหมือนเนื้อฟิล์มไม่ค่อยเคลียร์

ก็กลัวจะสว่างไปกันร้อนไม่ดีเท่าเดิม

ทีนี้เมื่อวันก่อนเห็นกระทู้ฟิล์ม Midas

คือจาก 60%  ลงเหลือ 40 ~ 20  หรืออย่างไรครับ
คือหาข้อมูลเป็นค่าตัวเลขออกมาไม่ได้
จะหาร้านไปดูก็ไกลเหลือเกิน ไม่มีแถวบ้าน
ถ้าจะไปร้าน คือต้องมั่นใจว่าติดเลย

เลยลองมาสอบถามเพื่อน ๆ สมาชิกดูก่อนครับ
   Midas กันร้อนได้ดีพอๆกับ V Cool  เหนือกว่า 3M ชัดเจน  ส่วนความใสเวลาขับกลางคืนนั้น  รถผมติดด้านข้าง 4 บาน 80  ด้านหน้ากับหลัง 60 ทั้งๆที่ผมเป็นคนสายตายาว  เวลามองออกมาจากในรถทั้งกลางวันและกลางคืนยังรู้สึกว่าใสนะครับ  ถ้าเทียบกับฟิล์มทั่วไปผมรู้สึกว่าใกล้เคียงกับฟิล์ม 40 ครับ  หรือมืดกว่า 40 นิดหน่อย  แต่สว่างกว่า 60 เยอะ

ออฟไลน์ seeker

Midas กันร้อนได้ดีพอๆกับ V Cool  เหนือกว่า 3M ชัดเจน  ส่วนความใสเวลาขับกลางคืนนั้น  รถผมติดด้านข้าง 4 บาน 80  ด้านหน้ากับหลัง 60 ทั้งๆที่ผมเป็นคนสายตายาว  เวลามองออกมาจากในรถทั้งกลางวันและกลางคืนยังรู้สึกว่าใสนะครับ  ถ้าเทียบกับฟิล์มทั่วไปผมรู้สึกว่าใกล้เคียงกับฟิล์ม 40 ครับ  หรือมืดกว่า 40 นิดหน่อย  แต่สว่างกว่า 60 เยอะ

ที่ว่าชัดเจนนี่ยังไงหรือครับ
1 วิธีการวัด วัดอย่างไร
2 เทียบรุ่นไหนกับรุ่นไหนครับ

ที่ว่าชัดเจนนี่ยังไงหรือครับ
1 วิธีการวัด วัดอย่างไร
2 เทียบรุ่นไหนกับรุ่นไหนครับ

https://midaswindowfilmthailand.com/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2018, 23:21:05 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ SM.

เรื่องฟิล์มนี่ ปกติผมจะไม่ค่อยตอบ เคยแต่คอมเม้นว่าให้ไปศึกษาค่าต่างๆ กันก่อน ที่จะไปยึดกับยี่ห้อดังๆ

วันนี้ขอหน่อยแล้วกัน ลองดูที่ ค่าต่างๆ ของฟิล์มกันก่อนนะครับ เวลาจะเทียบกัน เรื่องสี เรื่องแสงส่องผ่าน อาจจะอยู่ที่ความชอบล้วนๆ อันนี้ไม่พูดถึง

เรื่องค่า UV ส่วนมากก็ 99.99% กันอยู่แล้ว อาจไม่ต้องดูก็ได้

ที่จะต่างกันจริงๆ ก็คือค่า Infrared Radiation Reflection (IRR) ยิ่งมาก ก็ยิ่งสะท้อนแสง สะท้อนความร้อนออกไปได้ดี

อีกเรื่องที่ร้านฟิล์มอาจไม่เคยบอกลูกค้า ฟิล์มเซรามิค จะสะสมความร้อนอยู่ที่ตัวฟิล์มมากกว่า ฟิล์มธรรมดา ทำให้กระจกร้อนมากกว่า ฉะนั้นเราจึงเคยเห็นรถที่ติดฟิล์มเซรามิค จอดอยู่เฉยๆ แล้วกระจกแตกได้

ออฟไลน์ Tien.W

3M Crystalline ผมใช้อยู่ ไม่มีประเด็นเรื่องเนื้อฟิล์มแฮะ กลับคิดว่า มันใสดี เคลียร์ดี เท่าๆ V-Kool VK40 นะครับ ดีกว่า ฟิล์มเกรดมาตรฐานอย่าง Lamina รุ่นธรรมดา / Hi-Kool หรือ แม้แต่ 3M Smart series

จะมีรู้สึกไม่เคลียร์ คือ เจ้า Huper Optik ที่บานหน้า เจอแสงบางมุม ในตอนกลางคืน จะเห็นเนื้อฟิล์มหยาบๆ พอรำคาญตา น่ะครับ (แต่วิ่งวิภาวดีกลางคืน ก็ไม่มีรุ้ง แบบ Lamina นะ)

ออนไลน์ Stp

ช่วงหลังนี่ฟิล์มกรองแสงรถยนต์มีหลากหลายยี่ห้อมาก แต่ละยี่ห้อโฆษณาสรรพคุณกันเต็มที่ บางยี่ห้อแปลกๆ พยายามดีลกับศูนย์รถเพื่อบังคับติดตั้งให้ลูกค้า

แต่ทั้งหมดเวลาผมตัดสินใจเลือก ผมจะมองด้วยว่าการรับประกันหรือการดูแลที่บอกจะกี่ปีก็ตาม ถ้าบริษัทไม่สามารถอยู่ได้ถึงวันนั้นก็ไร้ค่า หรือใครจะคิดว่าช่างมันจ่ายเองเปลี่ยนใหม่ก็ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ผมก็งงๆ ครับเรือ่งฟิลม์นี่ หลังๆ มันเยอะจัด และก็ไม่เห็นมีอะไรใหม่ขึ้นเลย vkool นี่ก็ใช้มานานมากหละ
อยากได้ ดำ แต่มองออกไปสว่าง และกันความร้อนได้ดีเท่ากับหรือดีกว่า vkool vk30

ไม่ได้ขอเยอะเลย แต่ยังหาไม่เจอเลยครับ

ผมก็งงๆ ครับเรือ่งฟิลม์นี่ หลังๆ มันเยอะจัด และก็ไม่เห็นมีอะไรใหม่ขึ้นเลย vkool นี่ก็ใช้มานานมากหละ
อยากได้ ดำ แต่มองออกไปสว่าง และกันความร้อนได้ดีเท่ากับหรือดีกว่า vkool vk30

ไม่ได้ขอเยอะเลย แต่ยังหาไม่เจอเลยครับ
Midas ครับ

หลังๆซื้อรถมานี่ สั่งไม่ติดฟิล์มครับ แล้วมาเลือกติดเองตลอด เลือกตามงบในกระเป๋าเลย นั่งเทียบสเปคโดยเปิด web เมืองนอกบริษัทแม่เทียบครับ ใครเป็นพวกจ้างผลิต มาติดตรา อันนี้ขอผ่าน

แต่หลายคน อย่างคนใกล้ตัวซื้อรถ บอกให้ไปติดเอง ก็ไม่ยอม ให้เซลล์ติดประหลาดๆมาให้ แล้วก็มาบ่นร้อน บ่นมืด

ออฟไลน์ Arado_kung

หลังๆซื้อรถมานี่ สั่งไม่ติดฟิล์มครับ แล้วมาเลือกติดเองตลอด เลือกตามงบในกระเป๋าเลย นั่งเทียบสเปคโดยเปิด web เมืองนอกบริษัทแม่เทียบครับ ใครเป็นพวกจ้างผลิต มาติดตรา อันนี้ขอผ่าน

แต่หลายคน อย่างคนใกล้ตัวซื้อรถ บอกให้ไปติดเอง ก็ไม่ยอม ให้เซลล์ติดประหลาดๆมาให้ แล้วก็มาบ่นร้อน บ่นมืด

ผมใช้วิธีถามศูนย์ว่าแถมฟิล์มอะไร อย่าง 3Mกับ Lamina ผมก็ถามเลยว่าอัพเป็นตัวท็อปเพิ่มเท่าไหร่ บางทีราคาที่อัพ+เงินค่าฟิล์มที่เราไม่เอาถ้าไม่ติดฟิล์มถูกกว่าไปติดหน้าร้านโดยตรงครับ ถ้าเค้าไม่รับอัพค่อยเอาเงินมาติดเอง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอตอบแบบที่เทียบระหว่าง Midas Photochromic ทั้งคัน 60 กับ 3M FX Series บานหน้า 40 รอบคัน 60 นะครับ พอดีรถที่บ้านใช้ 2 รุ่นนี้อยู่ และคันที่เปลี่ยนเป็น Midas ก็ใช้ 3M FX เบอร์เดัยวกันมาก่อน ส่วนคนขับใส่แว่นตา Bluelight Cut อยู่ตลอด เลยจะสบายตากว่าปกตินิดนึง

ตอนกลางวัน

ความเข้มภายนอก : Midas เข้มกว่า 3M ชัดเจนครับ ผมวัดจากการมองป้ายพรบ. ที่แปะอยู่หน้ารถ ซึ่งคันที่ติด Midas จะต้องเข้าไปมองใกล้ๆ ถึงจะเห็นว่าแปะตรงไหน ส่วน 3M นั้น จะมองเห็นเลยว่าติดตรงไหน

ความเข้มภายใน : ถ้าตลอดกลางวัน Midas จะรู้สึกเข้มกว่า 3M 40 แต่จะใสกว่า 3M 60 นะ ขับกลางวัน Midas สบายตากว่าเยอะครับ ส่วนตัวรู้สึกว่าแสงสะท้อนจากคอนโซลหน้ารถ มันลดลงแบบชัดเจนครับ

กันร้อน : บอกเลยว่าต่างกันราวฟ้ากับเหว รถผมภายในดำ เบาะหนังดำทั้บคู่  3M นี่จอดดับเครื่องยนต์กลางแดดอยู่ได้ไม่เกิน 2 นาที ส่วน Midas นั้นอยู่ได้ 5 นาทีสบายๆ อีกอย่างคือ คันติด 3M ถ้าเจอแดดส่องแรงๆ ครึ่งบนของพวงมาลัยจะเริ่มอุ่นๆ ส่วนคันติด Midas ไม่เจออาการนี้ ทั้งๆที่ระยะห่างระหว่างพวงมาลัยกับกระจกหน้านั้นสั้นกว่า

ตอนกลางคืน

ความเข้มภายนอก : ส่วนตัวผมว่าไม่ต่างกับกลางวันเท่าไหร่

ความเข้มภายใน : อันนี้สิต่าง Midas ใสพอๆกับ 3M 40 เลยครับ ผมขับรถในเมืองตอนกลางคืนแทบทุกวัน อันนี้รู้สึกได้เลย เพื่อนผมเคยมานั่งรถ ผมบอกว่าติดฟิล์ม 60 มันไม่เชื่อ อีกอย่างนีง เมื่อวันเสาร์ผมขับรถจาก กทม. ไปหัวหิน ช่วงเช้ามืด และกลับกทม.ตอนค่ำ ที่สำคัญ ฝ่าพายุฝนตลอดทาง ทั้งปรอยๆจนถึงหนักแบบที่ขาวโพลนไปหมด ผมรู้สึกกว่าฟิล์ม Midas มันเหมือนจะ Clear มากกว่า 3M นะ คือเจอรถสวนมาแล้วเปิดไฟสูงใส่ ผมแสบตาน้อยกว่าตอนติดฟิล์ม 3M นะครับ

อันนี้มาจากความรู้สึกล้วนๆนะครับ ไม่ได้มีเครื่องมืออะไรมาวัดเลย จริงๆถ้า จขกท. อยากลองฟิล์มตัวนี้ แล้วอยู่ในกทม. ลองมาดูรถผมก็ได้นะครับ  :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ผมใช้วิธีถามศูนย์ว่าแถมฟิล์มอะไร อย่าง 3Mกับ Lamina ผมก็ถามเลยว่าอัพเป็นตัวท็อปเพิ่มเท่าไหร่ บางทีราคาที่อัพ+เงินค่าฟิล์มที่เราไม่เอาถ้าไม่ติดฟิล์มถูกกว่าไปติดหน้าร้านโดยตรงครับ ถ้าเค้าไม่รับอัพค่อยเอาเงินมาติดเอง

ครับ ปกติ จะถามก่อนแหละ ได้ถูกกว่ามาครั้งเดียว ตอนซื้อ CRV แล้ว อัพมาติด 3M Crystalline ได้ 1.8 หมื่นบาท

ขณะที่คันอื่น อย่าง Mazda2 / Pulsar เช็คราคามานี่ สะดุ้งเลย ขายแพงกว่าติดเองข้างนอกอีกแน่ะ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
เท่าที่ใช้มาโดยรวม 3m คุ้มค่าสุด ในราคาของแต่ละรุ่นเมื่อเทียบกับ ยี่ห้ออื่น

พวกยี่ห้อแปลกๆ นี่ หลายอันเป็นพวกฟิลม์ที่จ้างผลิตแล้วปะยี่ห้อมาทำการตลาดนะ ไม่ได้มีโรงงานของตัวเอง

ออฟไลน์ Metha999

• Newbie
  • *
ได้ความรู้ครับ ขอถามหน่อย แบบว่าไม่ได้กวนน่ะครับ สงสัย

ที่ว่า Midas ใสกว่า แต่เวลาเจอไฟรถสวนไม่แสบตา อ่านแล้ว งงๆ มันใสกว่า ไฟหน้ารถสวนมันน่าจะแยงตามากกว่าหรือเปล่าครับ
แล้วราคา Midas ทั้งคันสมมติว่ารถไซส์กลาง ตกราวเท่าไหร่ครับ

ส่วนตัวผมว่าถ้าเป็นฟิล์มแบบใส Vkool กันความร้อนอยู่ในระดับดีมากถึงมากที่สุด แต่ถ้าฟิล์มมืด ยี่ห้ออะไรก็ใช้ได้พอๆกัน ยิ่งถ้าเป็นฟิล์มผสมโลหะ สะท้อนความร้อนได้ด้วย ยิ่งดี แต่ก็ไม่ทราบเกี่ยวกับฟิล์มรุ่นใหม่น่ะครับ หลังๆ ผมใช้วิธีติดบานข้างเป็นยี่ห้อถูกๆ เช่น ลามิน่า เข้มหน่อย บานหน้าติด Vkool บานหน้าราว 6-7000 บาท บานข้างรวมกันไม่กี่พัน รวมกันหมื่นนึง หรือหมื่นนิดๆ

ข้อเสียของ Vkool คือ Easy Pass ไม่ผ่าน เวลาผ่านด่านใช้เปิดกระจกยกชูเอา! แต่ที่ผ่านมาผมใช้รถหลายคัน Easy pass อันเดียว เลยไม่ค่อยมีปัญหา