ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง camry hybrid ใหม่ ที่ออกมา  (อ่าน 5146 ครั้ง)

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
อ้างอิงกับการใช้งานในเมืองได้หรือไม่ครับ  หรืออ้างอิงแค่การใช้งานนอกเมือง

เพราะเท่าที่ผมลองคำนวณถ้าตัวเลขสิ้นเปลืองนี้  โดยประมาณ 21 โล  ถ้าใช้งานนอกเมืองอย่างเดียวเป็นหลัก  เทียบกับ 2.5 เครื่องธรรมดา
ผมอ้างอิงที่ 15 โลลิตร (โดยประมาณ) จะต่างกันที่ 6 โลลิตร

ตัวไฮบริดจะประหยัดกว่า (ประมาณ) 5xxxx บาท ต่อการวิ่ง 100000 โล  ผมอิงราคาน้ำมันโซฮอล 95  ราคาที่ 30 บาทในการคิด

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าคำนวณถูกหรือเปล่านะครับ  เลยอยากจะทราบอัตราสิ้นเปลืองตัวไฮบริดกับการใช้งานในเมือง  มาลองคำนวณดูครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 14:51:27 โดย Depart »

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member

ออฟไลน์ AkE

ผมเห็นด้วยกับ จขกท ที่คำนวนนะครับตัวเลข 2.5 น่าจะอยู่ที่ 14-15.5 Km/l แต่ส่วนตัวผมๆซื้อรถไฮบริดหรือธรรมดาเพราะเหตุผลด้านอื่นมากกว่าครับ ไม่ได้เอาตัวเลขมาคำนวณเท่าไหร่ แน่นอนล่ะว่า ไฮบริดต้องประหยัดกว่าเวลาใช้แต่ก้ซื้อแพงกว่าแน่นอนเหมือนกัน 5555 ก้ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับว่า ตัวธรรมดากับไฮบริดอันไหนน่าสนกว่า สำหรับผม camry ใหม่นี่ตัวที่น่าสนคือ 2.5G & Hybrid premium ครับ หรือง่ายๆก้ไม่เอา 2.0 ครับ

ออฟไลน์ PREM

ผลการทดสอบเวปนี้อ้างอิงได้กับการเดินทางไกลเป็นหลักครับ เพราะตามเส้นทางทดสอบก็เป็นทางด่วนเกือบทั้งหมด

ผมรอดูอัตราสิ้นเปลือง 2.5G ของ HLM อยู่ ผมว่าอาจจะมี >16 ได้
เพราะตาม Eco sticker (ด้านบน) วิ่งนอกเมือง 2.5 ประหยัดกว่า 2.0 อีก ซึ่ง 2.0 บอดี้เดิมก็ทำได้ 15 กว่าแล้ว

ผลรวมออกมา 6.4L/100km เท่ากัน ทั้งที่ 2.0 มี Idle stop แปลว่า 2.5 บล็อกนี้น่าจะไม่ธรรมดา (เรื่องความประหยัด)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ TeslaX

ผลการทดสอบเวปนี้อ้างอิงได้กับการเดินทางไกลเป็นหลักครับ เพราะตามเส้นทางทดสอบก็เป็นทางด่วนเกือบทั้งหมด

ผมรอดูอัตราสิ้นเปลือง 2.5G ของ HLM อยู่ ผมว่าอาจจะมี >16 ได้
เพราะตาม Eco sticker (ด้านบน) วิ่งนอกเมือง 2.5 ประหยัดกว่า 2.0 อีก ซึ่ง 2.0 บอดี้เดิมก็ทำได้ 15 กว่าแล้ว

ผลรวมออกมา 6.4L/100km เท่ากัน ทั้งที่ 2.0 มี Idle stop แปลว่า 2.5 บล็อกนี้น่าจะไม่ธรรมดา (เรื่องความประหยัด)

เกียร์ 8 สปีดช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ sukhontha

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

คิดจะใกล้เคียงกับที่ทดสอบ  เพราะไม่ใช่รถแบบเสียบปลั๊ก  ถ้าเป็นรถเสียบปลั๊ก  อ้างอิงเมื่อเดินทางไกลเกินกว่าระยะกำหนดไม่ได้  เพราะพอแบตฯพร่องเยอะ  ค่าการใช้เชื้อเพลิงจะสูงขึ้น...

• **
ผมกำลังดูให้พ่อครับ  พ่อใช้รถเยอะใน กทม. เลยอยากได้ความประหยัด

ขอบคุณ  คุณ TeslaX สำหรับสติ๊กเกอร์ eco

และขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมกำลังดูให้พ่อครับ  พ่อใช้รถเยอะใน กทม. เลยอยากได้ความประหยัด

ขอบคุณ  คุณ TeslaX สำหรับสติ๊กเกอร์ eco

และขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยครับ
ถ้าใช้แบบนี้ hybrid น่าสนครับเพราะ2.5 วิ่งในเมืองยังไงก้ไม่ประหยัดครับ เติม e85 ไปนี่ลดฮวบๆแน่ E20 ก้เอาเรื่องแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อ้างอิงในเชิงเปรียบเทียบได้อย่างเดียวครับ แต่อ้างอิงในเชิงคำนวณคิดว่าไม่ได้ครับ การใช้งานจริงมีปัจจัยกระทบเยอะมากเกินกว่าจะคำนวณส่วนต่างที่แท้จริงได้ครับ

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
ผมใช้ Camry HY MY2016 อยู่ วิ่งเข้ากลางกรุงเทพทุกวัน เติมน้ำมันเฉลี่ยเดือนละครั้ง จากทุกทีใช้ Camry เครื่องยนต์ธรรมดา เติมทุกอาทิตย์

ประทับใจเรื่องความประหยัดนี่แหละ (และอัตราเร่งก็ทันใจ)

รุ่นใหม่ไม่ต้องพูดถึง ถ้าวิ่งในเมืองประหยัดประหยัดสุดๆเลยก็แล้วกัน

ออฟไลน์ koko86

ถ้าตอบแบบ จะให้เอาเป๊ะ คงต้องรอซัก 6เดือน ห้มีรถเช่า เป็น camry hybrid ใหม่ แล้วขับตามเส้นทางที่เราข้บประจำแล้วคำณวนกลับไป ซึ่งอันนั้นคงทำยาก

แต่ถ้าจะประมาณด้วยการกะ ผมใช้ alphard hybrid อยู่ ในเมืองกับนอกเมืองใกล้เคียง เลย เพราะในเมืองระบบhybrid ช่วยได้เยอะ นอกเมืองตก 13+กม/ลิตร ในเมือง 10+โลลิตร

ใจจริงก็เชียร์hybrid เพราะคนที่ไม่จำกัดงบประมาณอยากจะให้ช่วยๆกันคนละไม้คนละมือลดมลพิษในเมืองครับ
ทุกวันนี้มองออกไปมีแต่ควันมลพิษ กับเรื่องความแรง ซึ่งตรงนี้ผมว่ามันคุ้มมากกว่าเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบมากครับ