ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip คลิปนาทีเก๋งซิ่งบนทางด่วน หลบไม่ทันชนท้ายกระบะเต็ม ๆ พังยับ 3 คัน *-*  (อ่าน 16080 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
มาเร็วขนาดนั้นกระบะคงมองไม่เห็นนะครับ  เหลอๆมุดมาจากอีกเลนด้วยซ้ำไปครับ
อุบัติเหตุอ่ะครับ ผมว่าหลายๆคนก็คงเคยขับประมานกระบะบ้างแหละครับ
ส่วนคันที่ชนก็คือมาเร็วเกินไปครับมากกว่ากฎหมายกำหนดแน่ๆ

ออฟไลน์ AMG GT

Re: ส
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 00:47:28 »
ถ้าสลับกัน คาเยน เปลี่ยนเลน กระบะขับเร็วมาชน
คาเยนจะน่าสงสารทันทีไม่ผิดเลยเพราะต้นทุนทางสังคมสูงกว่า
แต่เคสนี้กระบะโดนชนไปครึ่งคันก็ยังเป็นจำเลยอยู่ดี
ต้นทุนทางสังคมต่ำ รากหญ้า หาที่ยืนยาก
ดีไม่ดีโดนตรวจฉี่ เป่าแอลกฮอร์อีก เมาหรือป่าวเสพหรือป่าว
ทำไมขับรถมองแต่ข้างหน้าไม่ระวังหลัง
อยู่ที่คาเยนจะอ้างละ กระบะเปลี่ยนเลนกระทันหันตัดหน้า ต้นทุนสูงกว่าพูดไรใครก็เชื่อ
ออกมาดราม่าหน่อย สังคมเห็นใจ กระแสไหลทางไหนคดีก็ไหลไปทางนั้น
ถ้าไม่มีคลิปชัดๆแบบนี้ กระบะซวยแน่
++ด้วยคนครับผมว่าคงแบบนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 01:19:18 »
ถ้าสลับกัน คาเยน เปลี่ยนเลน กระบะขับเร็วมาชน
คาเยนจะน่าสงสารทันทีไม่ผิดเลยเพราะต้นทุนทางสังคมสูงกว่า
แต่เคสนี้กระบะโดนชนไปครึ่งคันก็ยังเป็นจำเลยอยู่ดี
ต้นทุนทางสังคมต่ำ รากหญ้า หาที่ยืนยาก
ดีไม่ดีโดนตรวจฉี่ เป่าแอลกฮอร์อีก เมาหรือป่าวเสพหรือป่าว
ทำไมขับรถมองแต่ข้างหน้าไม่ระวังหลัง
อยู่ที่คาเยนจะอ้างละ กระบะเปลี่ยนเลนกระทันหันตัดหน้า ต้นทุนสูงกว่าพูดไรใครก็เชื่อ
ออกมาดราม่าหน่อย สังคมเห็นใจ กระแสไหลทางไหนคดีก็ไหลไปทางนั้น
ถ้าไม่มีคลิปชัดๆแบบนี้ กระบะซวยแน่

เรื่องของรูปคดีจะเป็นไปในแนวทางไหนผมไม่ทราบ

แต่ในเรื่องฐานะทางสังคม กับความเห็นใจ ในเคสนี้ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวข้องกันซักเท่าไหร่
บางคนดูตอนแรกยังไม่รู้ด้วยซ้ำ ว่าเป็นรถรุ่นไหน อย่างไร

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ถ้าจะมาเร็ว แล้วเห็นมีรถวิ่งซ้ายแบบนี้ด้วย ชะลอแล้วกดไฟสูงถี่ๆให้คันหน้าเห็นก่อนจะถึงจะดีกว่า
ขับรถตอนช่วงหัวรุ่งนี่น่ากลัวกว่าช่วงไหนๆ ส่วนใหญ่มีแต่คนเมา ไม่ก็พวกขับเร็วจัดๆเพื่อไม่ให้ง่วงกลับบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 02:23:10 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ JeansZ

เคยตกอยู่ในสถานการณ์แบบนั้นเหมือนกันครับ เข้าเลนในเพื่อจะแซงรถช้า บนทางด่วนบูรพาวิถี แล้วมีรถกระบะแต่งซิ่งน่าจะมาสัก 180+ ซึ่งมันกะความเร็วยากจริงๆ ก่อนจะแซงเห็นว่ามาไกลๆ แต่พอเปลี่ยนเลนแซงแล้วได้ยินเสียงรถคันหลังเบรคดังเอี๊ยดตามด้วยเสียงบีบแตร มองกระจกเห็นจะถึงท้ายรถผมแล้วครับ เลยเสียววาบทันที
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ dome_sniper

• Newbie
  • *
ชนเสร็จ.....หายไปเลย
ยังวิ่งต่อได้อีกหรอคับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมว่ากระบะเปลี่ยนเลนไม่มองนะครับ ส่วนตัวเจอบ่อยด้วย กระพริบไฟสูงมาบางคันก็ไม่สนใจ นี่ไฟเลี้ยวไม่เปิดอีก ออกมาแบบนี้บางทีระยะไม่ทันให้คันที่ขับเร็วหลบไปเลนอื่น
ส่วนคันขับเร็วก็ผิดที่ขับเร็วครับ

ถ้าไม่ได้ขับเร็วแล้วเผลอทำอะไรอยู่ แล้วกระบะเปิดไฟเลี้ยวก่อนหน้านี้สักนิด คนที่ขับเร็วน่าจะมุดออกซ้ายสุดได้แบบหวุดหวิด
JC TU #54

ออฟไลน์ jame894561

ประมาทร่วม กระบะเปลี่ยนเลนไม่ดูทาง กุจะเปลี่ยนก็ตู้มไป

คาเยนมาไว อันตราย ดูในคลิปก่อนจะชนท้ายมีเวลาหลายวิเลยละ หักหลบก็ได้ แต่นี่ชนไปเลย

สรุปกระบะเดือดร้อนกว่า ไม่รู้สภาพรถเป็นยังไง ส่วนคาเยนรวยซื้อใหม่ได้  :-X

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
กระบะโดนด่าเยอะเลย ถ้ากระบบะขับแบบนี้แล้วคันที่ชนขับเร็วเกินกำหนดสัก 120 พอคุณคิดว่าจะเกิดเหตุแบบนี้มั้ย

เรื่องมันจะเบากว่านี้มั้ย เบรกอาจทันมั้ย (ถามหาสำนึกพวกขับเร็วมากกว่าชาวบ้านทำคนที่ร่วมทางตายมาหลายคนแล้ว)

ต้นเรื่องจริงๆ คือความเร็วของรถคันที่ชน เร็วเกินกว่าที่คนร่วมทางจะประเมินได้เพราะมันเร็วมากกว่าชาวบ้านเขาขับ

กันไปไกลโขล งงว่าทำไมเอาถนนบ้านเราไปเทียบกับออโต้บาน คนละถนน คนละนิสัย แล้วก็ไม่มีใครในถนนเมืองไทย

มีประสบการณ์ขับรถร่วมกับรถที่ความเร็ว 200 250 กันหลายๆคันมั้งครับที่ถนนเมืองไทยจะได้มีประสบการณ์แบบนั้น

เอามาเทียบกันไปได้ คนละข้อเท็จจริง คนละประสบการณ์เลย

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
กระบะก่อนจะแซงก็เห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยว คันหลังต่างหากที่มาเร็วเกินและชน

ออฟไลน์ Symphonic

จริงๆ คือพวกเราไม่เห็นเหตุการณ์ทั้งหมด เราไม่เห็นภาพจากกระจกมองหลัง
ที่คนขับกระบะเห็น มันเป็นไปได้ที่คนขับกระบะเห็นรถหลังมาเร็วมาก เลยหลบ
เข้าซ้าย แต่รถหลังก็ทำท่าจะแซงทางซ้ายด้วยเลยทำให้คนขับกระบะตัดสินใจกลับ
เข้าเลนขวาอีกที

ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิดจริง การที่รถหลังขับเร็วมากๆ มันทำให้เหลือเวลาและระยะทาง
ในการตัดสินใจน้อยลง และไม่เหลือโอกาสให้แก้ตัวเวลาที่ตัดสินใจผิดพลาด
และนี่คือเหตุผลที่ผมไม่สนับสนุนให้ขับรถเร็ว เพราะคุณอาจจะคิดว่าคุณเก่ง
รถคุณเจ๋ง ควบคุมได้ แต่คนร่วมถนนกับคุณเขาไม่ได้เก่งด้วย

และที่สำคัญอีกอย่างคือ การเปิดไฟเลี้ยวให้สัญญาณเมื่อจะเปลี่ยนเลน
กรณีนี้เห็นชัดๆ ว่าคันกระบะไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว ทำให้รถหลังที่มาเร็วเดาใจ
คนขับกระบะไม่ถูก ส่วนคนขันรถหลังที่มาเร็วนั้นได้เปิดไฟเลี้ยวให้สัญญาณ
ด้วยหรือไม่ พวกเราก็ไม่รู้ เพราะไม่เห็นในคลิป

เวลาดูคลิปอุบัติเหตุพวกนี้แล้ว อยากให้พวกเราเก็บไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ
ดีกว่าจะเอามาทะเลาะกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มองกันเห็นว่าเป็นคาเยน   แต่มองไม่เห็นว่ากระบะเปิดไฟเลี้ยว​

จริงๆกระบะเปิดไฟเลี้ยวนะครับดูดีๆ
แปลกดีครับ​  :o :o
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
มองกันเห็นว่าเป็นคาเยน   แต่มองไม่เห็นว่ากระบะเปิดไฟเลี้ยว​

จริงๆกระบะเปิดไฟเลี้ยวนะครับดูดีๆ
แปลกดีครับ​  :o :o

นั่นซิ ผมก็เห็นกระบะเปิดไฟเลี้ยวจนเข้าไปเต็มเลนด์แล้วถึงปิดนะครับ

ออฟไลน์ superest

กรณีนี้ ถ้ารถคันที่ชน มี activate brake assit จะพอช่วยได้ไหมครับ ถามเป็นความรู้

ออฟไลน์ CJ.

ลองดูไฟเบรค

Cayenne 02:47

Fortuner 02:16 (อันนี้ไม่น่าจะใช่)

Volvo V40 03:06

คาเยน โฉม น่าจะปี 2010~2014 ครับ

มองเป็นโฉมนี้เหมือนกันครับ เพราะไฟท้ายค่อนข้างชัดนะ แม้จะวิ่งไปเร็วมากแต่ดูออก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ !note!

• **
กรณีนี้ผมว่ากะบะมองไม่เห็นหรือไม่ทันนะ ผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน บนทางด่วนกำลังจะแซงคันหน้าดูกระจกดีแล้วแน่ๆ แต่ได้ยินเสียงเครื่องจากด้านหลังดังมาก เลยชักรถกลับ Aventador มาจากไหนไม่รู้ น่าจะ 200++ ว๊าบมาแล้วก็หายไปอย่างเร็ว มองทะเบียนยังไม่ทันเลย โชคดีที่เสียรถเค้ามันดังเลยเป็นการเตือนอย่างหนึ่ง ไม่งั้นคงโดนแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Altima

ควบคุมรถไม่เป็นอย่าขับเร็วเลย... ดูเหมือนจะเห็นทันแล้วแต่ไม่กล้าหักหลบเลี้ยว

ออฟไลน์ O_o"

ขับมาเร็วมากครับ รถกระบะกำลังจะแซงรถคันหน้า เปิดไฟเลี้ยวเรียบร้อย​ เห็นในกระจกมองหลังมันหลอกตาอยู่นะครับ เห็นอยู่ไกลๆแต่จริงๆมันใกล้เข้ามามากแล้ว

ออฟไลน์ 5ume7h

กระบะเปิดไฟเลี้ยวชัดเจน
คันที่ชนผิดเต็มๆ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
กระบะเปิดไฟเปลี่ยนเลนน์ เพื่อแซงคันหน้า แล้วนะ กระพริบ 4 ครั้ง แต่ก็นะ จะแซงก็เอื่อยเฉื่อย และไม่ดูข้างหลังให้ดี
ส่วนคันที่ชนก็เร็วเกินนนนน
ส่วนมากขับรถและใช้ถนนมักไม่เผื่อพื้นที่ปลอดภัยให้ตัวเองหรือคันอื่นกันเลย ตรูของไปก่อนนะ กันอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เริ่มจาก คันชน มาเร็วเกินกฏหมายกำหนดแน่ๆ ผมว่าไม่ต่ำกว่า 140+ km/h แน่นอน แค่นี้ก็ผิด 1 กระทง ละ

แล้วรถกระบะที่จะแซง ก็เปิดไฟเลี้ยวก่อนเปลี่ยนเลนแล้ว ส่วนคนที่บอกว่า เปลี่ยนเลนหรือแซงแบบเอื่อยเฉื่อยนั้น มีบอกไหมว่า ว่าการแซงต้องใช้ความเร็ว เร็วกว่าคันที่แซงเท่าไหร่ กี่เท่า กี่เปอร์เซ็น ซึ่งผมว่าคนทั่วไปเขาก็เขาตามๆ กัน จะแซงเขาก็ใช้ความเร็วเพิ่มนิดหน่อย

ดูจากสภาพการณ์ผมว่า กระทบอาจจะไม่ผิดเลยด้วยซ้ำ คนชนหน้าจะผิดเต็มๆ เลย และ หลายกระทงด้วย เร็วเกิน ประมาทหวดเสียว บลาาาาๆๆๆๆ

ทั่วๆ ไป ขับบนทางด่วนที่จำกัด 90 km/h และถ้าคนหน้าวิ่ง 90 km/h ถ้าผมจะแซง ใช้ความเร็วแค่ 100-110 Km/h ละครับ ไม่มีใครกดคันเร่งเพื่อวิ่ง 160 km/h เพื่อแซงรถวิ่ง 90 km/h หรอกครับ

ออฟไลน์ madboy

เผลอๆ คันที่ชนคนอื่นเค้า อาจจะไม่ได้อยู่เลนขวาสุดด้วยหรือไม่ อันนี้ก็เกิดขึ้นได้ครับ

เพราะบางทีเราขับอยู่เลนกลาง เปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อแซงขวาคันหน้า แม้จะไม่ได้แซงเร็วอย่าง hypercar แต่หากมีรถเร็วมากๆ มุดอยู่กลางหรือซ้าย เราก็ไม่สังเกตเห็นแน่นอนครับ ยกเว้นจะมองกระจกครบทุกบานยังยากที่จะเห็นเลยครับ  :-X

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 11:31:25 »
เยื่ยมคับมีคนสังเกตกระบะเปิดไฟเลี้ยว
จับกระบะสลับตำแหน่งกับjazzกระบะก็ยังผิด เพราะดูภูธรหลงเมือง
รถทั้ง4คัน 2คันช้าสุด jazzกับคันกล้องวิ่งไม่ต่ำกว่า90
กระบะ100-120 เปลี่ยนเลนแบบนี้ที่ความเร็วระดับนี้ปกติคับ ถ้าเปลี่ยนไวๆท้ายปัดหมุนทันที
คาเยนน่าจะแช่180-200มา ช่วงใกล้ชนเบรดแล้วยังขนาดนี้ จริงๆซ้ายว่างๆเลยช่องเหลือๆ
ผมไม่รูดช่องแคบที่ไม่แน่นอนแบบนี้หรอกมันฉิวเฉียด เบียงซ้ายชัวร์กว่าช่องขนาดนั้น
ถึงจะมา200รถระดับคาเยนเอาอยู่

ออฟไลน์ Tien.W

เจ้าของคลิป บอกว่า เป็น VOLVO V40 นะครับ ทะเบียน ตองเจ็ด สุพรรณบุรี ครับ

ผมมองว่า ผิดทั้งคู่

Volvo มาเร็วจัด จนเอารถไม่อยู่ ไม่แน่ใจว่า เมาไหม แต่เห็นบอก สาวในรถ 2 คน เมา

กระบะ แม้ตามกฎหมายจะถูก แต่ เปลี่ยนเลนไม่ประเมินความเร็วของรถคันหลังเลย

Volvo ไม่ได้หนีนะ ไปจอดข้างหน้าครับ

................

ที่ทึ่งอีกอย่างก็คือ ชนด้วยความเร็วสูงขนาดนี้ Volvo มันนิ่งใช้ได้เลย ไม่เซ ไม่เสียหลัก รวมถึง คนในรถปลอดภัยทั้ง 3 คนครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 11:45:36 »
น่าตรวจLกฮ คาเยนหน่อยนะคับ ขับเร็วผิดปกติคนมีสติสัมปะชันยะทั่วไป
แต่ประสาทสัมผัสช้า พุ่งเข้าไปใกล้ขนาดนั้นพึ่งรู้ตัวเบรด แก้ไขไรไม่ทันแล้ว
ถ้าคนซิ่งแบบสติพร้อม ขับเร็วแบบนี้ต้องคิดมองหาช่องไป มองทางออกแก้สถานะการ
ล่วงหน้ากว่านี้เยอะคับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ขับรถกลางคืนผมกลัวพวกขับรถเร็วแบบนี้แหละครับ

ถ้ากระบะกับ jazz วิ่งเกิน 100 ผมว่า กระบะไม่ผิดเลย
เพราะเขาวิ่งความเร็วเกือบจะสูงสุดตามกฎหมายกำหนดแล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 12:22:01 »
น่าตรวจLกฮ คาเยนหน่อยนะคับ ขับเร็วผิดปกติคนมีสติสัมปะชันยะทั่วไป
แต่ประสาทสัมผัสช้า พุ่งเข้าไปใกล้ขนาดนั้นพึ่งรู้ตัวเบรด แก้ไขไรไม่ทันแล้ว
ถ้าคนซิ่งแบบสติพร้อม ขับเร็วแบบนี้ต้องคิดมองหาช่องไป มองทางออกแก้สถานะการ
ล่วงหน้ากว่านี้เยอะคับ

จริงครับ เวลาผมซิ่ง ยังไม่เคยเดือดร้อนเพราะการเปลี่ยนเลนแบบไม่ดูตาม้าตาเรือเลย เพราะถ้าคนสติดีๆมักจะมีช่องให้ออกอย่างน้อย 2-3 ช่องตลอดเวลา

แถมคนซิ่งจริงๆมักไม่ขับเร็วด้วยครับ เวลาผมเจอพวกขับเร็วแบบนี้ ผมไม่เคยเล่นด้วยเลย ปล่อยไปเลย

ผมอาจขับรถเร็ว แต่ก็เร็วกว่าสภาพการจราจรโดยรอบข้างไม่มาก การไปเร็วกว่าคนอื่นโดยมีสติ ผมถือว่าเราเลือกได้

แต่เคสนี้ เลือกไม่ได้ทั้งคู่
กระบะถูกเลือกเป็นคนที่ถูกชน
คันชนก็ถูกเลือกให้ต้องชน
แถมคันอื่นๆก็เป็นฝ่ายที่ถูกเลือกเช่นกัน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมดูยังไงก็ไม่ใช่ V40 นะ คิดว่าเป็น SUV แน่นอน คันสูงใหญ่เท่ากระบะนะครับ
ลองดูกันดีๆ ส่วนกระบะเปิดไฟก่อนเปลี่ยนเลนนะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
กระบะวิ่งขวาเห็นแล้วว่าข้างหลังมาเร็วมาก

ตัดสินใจหลบเข้าเลนกลาง

แต่คงเห็นว่าคันที่มาไวก็หลบมากลางเหมือนกัน ทำไงดี มาเร็วมากด้วย (ผมเดา)

ตัดสินใจเปิดไฟเลี้ยวบอกล่วงหน้า แล้วเปลี่ยนเลนกลับเป็นขวา

แต่ไม่ทันละ พี่แกมาไวเกินไป

ตู้มมมมมมมม

ออฟไลน์ Ao_Chosi

ทำไมผมสงสาร  Jazz อยู่คันเดียวน่ะ
อารมณ์แบบไม่รู้จะอธิบายความซวยยังไง
แต่อุบัติเหตุมันมักจะเป็นแบบนี้ประจำ
ที่จะต้องมีคนซวยจากเรื่องที่ตัวเองไม่ได้ก่อ