ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip คลิปนาทีเก๋งซิ่งบนทางด่วน หลบไม่ทันชนท้ายกระบะเต็ม ๆ พังยับ 3 คัน *-*  (อ่าน 16156 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fortunerนิ ต็อบไฟใส่สองทีแต่ไม่ยอมเบรกเลย

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
Fortunerนิ ต็อบไฟใส่สองทีแต่ไม่ยอมเบรกเลย
ไม่ใช่ fortuner ครับ ระบบ ESS ของฟอร์จะเป็นไฟเลี้ยวกระพริบไม่ใช่ไฟเบรคกระพริบครับ ไฟแบบนี้เดาน่าจะเป็นค่ายยุโรปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2018, 19:09:59 โดย NoBiReacto »

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ชนแรงมากๆ ครับ ถนนก็โล่งแต่ไม่กะจังหวะเปลี่ยนเลนเลย ส่วน Jazz นี่เกือบตกทางด่วนเลยนะ

น่ากลัวมากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
.. ลำบากคนอื่นอีก....  :-X
แต่แลกระบะก็ขับช้าอยู่ ดันอยู่ขวาซะงั้น..

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เสียใจกับเหตุสูญเสียด้วยครับ

ผมมองว่ากระบะก็ไม่ผิดนะ เปลีย่นเลนออกไปแล้ว 2 วิกว่าๆเลยละ

มืดขนาดนั้นถ้ามาเร็วจริงกะระยะไม่ถูกแน่  ถ้ามา 200 Km  นับจากกระบะเปลี่ยนเลนไป 2 วิ  อยู่ห่างกัน 110 เมตรเลยนะครับ

อันนี้ไม่นับรวม 2 วิที่กระบะวิ่ง สมมุติว่า80 จะวิ่งได้ 44 เมตรอีกนะ 

ว่าแต่มันรถอะไรนะ  ผมคิดว่าคล้าย Lexus นะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Turbocharger

ผมว่าคล้าย Cayenne ครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
เดาว่าน่าจะ GLC นะครับ ดูจากไฟท้าย

ดูจากการชนละ  คงกดมาไม่ต่ำจาก 180

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ไม่แปลกใจเลยทำไมประเทศไทยครองแชมป์การเกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์สุงที่สุดในโลก  :-\

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ผมว่าคล้าย Cayenne ครับ

คิดว่าเป็ย Cayenne เช่นเดียวกันครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ CJ.

ผมมองเป็น Cayenne เช่นกันครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัวมองว่ากระบะก็ผิดครับ
แต่คันชนผิดมากกว่า

เวลาขับเร็วน่ะ ควรจะมีจังหวะเผื่อของเผื่อด้วย
ไม่ใช่ใส่ไม่ยั้งแบบนี้ ใช้ชีวิตประมาทเกินไป พาลทำให้คนอื่นเดือดร้อนหนักมาก >:(

ออฟไลน์ starlight

ความเร็วที่ใช้แซง กับ คันที่วิ่งขวามา ไม่สัมพันธ์กันเลย

ก็ขออย่าให้เป็นอะไรหรือบาดเจ็บมากมายเลย 

ถือเป็นอุทาหรณ์ สำหรับการใช้ถนน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
จะขับเร็วไปไหนกัน ไม่ใช่สนามแข่งนะครับ
ผมเห็นใจกระบะนะ ตอนกลางคืนส่องกระจกหลังมันก็ดูยากนะว่าคันหลังมาเร็วหรือมาช้า ยิ่งถ้าพวกคันหลังมาเร็วมากๆผิดวิสัยชาวบ้านชาวช่องแบบนี้เรามองกระจกหลังครั้งแรก รถอาจจะยังอยู่หลังเราไกลๆนู้นนนนน  แต่พอกระพริบตามองกระจกหลังอีกทีกลายเป็นว่าจะมาถึงตูดเราซะแล้ว ยิ่งกลางคืนยิ่งประเมินความเร็วยาก

ออฟไลน์ Smith686

Re: *-* Clip คลิปนาทีเก๋งซิ่งบนทางด่วน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 20:51:00 »
เดาว่าน่าจะ GLC นะครับ ดูจากไฟท้าย

ดูจากการชนละ  คงกดมาไม่ต่ำจาก 180

ถ้า GLC ไม่น่าจะทำให้กระบะเสียหายได้มาขนาดนี้นะ  ผมว่าน่าจะเป็น Cayenne

ออฟไลน์ AkE

ออฟไลน์ siwakorn

อ่านในเม้น คนในเหตุการบอกว่า volvo v40 ครับ แต่ผมหารูปดูทำไมไม่คล้ายเลยแหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2018, 21:26:27 โดย siwakorn »

ออฟไลน์ choomodify

อุบัติเหตุในครั้งนี้ความผิดต้องแยกเป็นต่างกรรมต่างวาระกันไป

กฎหมายความคุมความเร็วสำคัญเสมอครับ รถถูก,รถแพง,รถแรง,รถบ้าน ต้องใช้ความเร็วภายใต้ข้อกำหนดเดียวกันครับไม่มีใครเหนือกว่าใคร 
กฎหมายไม่เคยล้าสมัย คนที่ปฎิบัติตามไม่ได้นั้นแหละเป็นพวกล้าหลัง

ออฟไลน์ onbit40

ขับเร็วผิด แต่กระบะผิดมากกว่า เล่นวิ่งเลื้อยเป็นงู  ตอนแรกหลบลงไปเลนกลาง อยู่ๆหักขึ้นขวา ไม่รู้เลยว่าเอาอะไรคิด เพราะที่ลงขวามาทีแรก น่าจะเพราะเห็นรถมาเร็ว แต่ขึ้นมาตัดหน้าเขาอีกรอบแบบนี้ ใครก็เบรคไม่ทันคับ

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
ก็มีหลายท่านเคยพูดไว้นี่ครับ ยังไงก็ต้องหลบให้รถที่มาไวกว่าไม่ว่าจะมาเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนดแค่ไหน คันหน้าก็ต้องหลบให้อยู่ดี ตรรกะนี้ผมฟังบ่อย ถ้าเอาตามตรรกะนี้กระบะก็คงผิดเต็มๆมั้งครับ (ประชด)

ใครไม่เคยเจอรถความเร็วสูงบนทางด่วนตอนกลางคืนคุณจะไม่รู้เลย ว่าคุณตกอยู่ใกล้ความตายแค่ไหน

ผมเคยขับเลนกลางบนทางด่วน มองเห็นไฟรถเลนขวาไกลมากแบบว่าไกลจริงๆ ขนาดผมขับอยู่ 100นึงนะครับ แป๊ปเดียวเท่านั้น ผ่านรถผมไปด้วยความเร็วและหายไปทันที ตอนนั้นผมขนลุกไปทั้งตัวครับ แบบว่าหวิว และเบาไปทั้งตัวครับ มือเกือบชาครับ บอกไม่ถูกเลยครับเหมือนผมเพิ่งผ่านความตายมาเลยครับ จำได้ว่าเป็นรถเบนซ์ครับ คิดอยู่ในใจถ้าพลาดมาชนผมกระบะเก่าๆป่านนี้คงไม่ได้มานั่งพิมพ์ คิดทีไรเสียวสันหลังทุกทีครับ

ออฟไลน์ bodin

ตายไหมครับ ขับๆแบบนี้ตายๆไปได้ก็ดีครับถนนจะได้ปลอดภัยขึ้นอีกนิด

ทั้งสองคันเลยครับทั้งคันขับเร็ว180และคันไม่เปิดไฟเลี้ยว ถ้าตายไปจะดีมากๆ ;D ;D ;D ;D ;D

เคยดูคริปcamryขับ180ชนเกาะกลางตาย ผมก็รู้สึกดีครับตายๆไปผมและครอบครัวก็ปลอดภัยขึ้นอีกนิด ::)

ออฟไลน์ BigCat

กระบะก็นะ วิ่งเปลี่ยนเลน ลงก็ไม่เปิดไฟ ดันกลับขึ้นมาขวาอีกเพื่อ?
คันหลังก็มาไม่ยั้ง

แต่แปลกนะครับ ผมเคยไปขับที่ เยอรมัน Autobahn ขับ180-200 กันทุกคัน(ในช่วงหม่จำกัดความเร็ว) แต่ไม่ยักกะชน

เพราะก่อนจะเปลี่ยนเลนต้องดูดีๆ แล้วถ้าขับไม่ไหว ก็จะขับกันที่ประมาณ140-160 ก็อยู่เลนตัวเองไป คนอื่นจะแซงเอง ไม่เลื้อยแบบนี้
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Vipvipvip

กระบะก็นะ วิ่งเปลี่ยนเลน ลงก็ไม่เปิดไฟ ดันกลับขึ้นมาขวาอีกเพื่อ?
คันหลังก็มาไม่ยั้ง

แต่แปลกนะครับ ผมเคยไปขับที่ เยอรมัน Autobahn ขับ180-200 กันทุกคัน(ในช่วงหม่จำกัดความเร็ว) แต่ไม่ยักกะชน

เพราะก่อนจะเปลี่ยนเลนต้องดูดีๆ แล้วถ้าขับไม่ไหว ก็จะขับกันที่ประมาณ140-160 ก็อยู่เลนตัวเองไป คนอื่นจะแซงเอง ไม่เลื้อยแบบนี้

บนAutobahn ผมขับ200ยาวๆยังต้องหลบให้คันหลังเลยครับ พวกพี่แกกด250ได้มั้ง ไม่ใช่คันเดียว แต่หลายคัน
คุณภาพและระเบียบวินัยและทักษะการตัดสินใจ ต่างกันเยอะครับ

ออฟไลน์ KKCP118

อ่านในเม้น คนในเหตุการบอกว่า volvo v40 ครับ แต่ผมหารูปดูทำไมไม่คล้ายเลยแหะ
ไปอ่านคอมเม้นในโพสต์มาเหมือนกันครับ คิดว่ายังไงก็ไม่ใช่ ทั้งความสูงทั้งไฟท้ายไม่ใช่ V40 เลย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 23:48:46 »
ถ้าสลับกัน คาเยน เปลี่ยนเลน กระบะขับเร็วมาชน
คาเยนจะน่าสงสารทันทีไม่ผิดเลยเพราะต้นทุนทางสังคมสูงกว่า
แต่เคสนี้กระบะโดนชนไปครึ่งคันก็ยังเป็นจำเลยอยู่ดี
ต้นทุนทางสังคมต่ำ รากหญ้า หาที่ยืนยาก
ดีไม่ดีโดนตรวจฉี่ เป่าแอลกฮอร์อีก เมาหรือป่าวเสพหรือป่าว
ทำไมขับรถมองแต่ข้างหน้าไม่ระวังหลัง
อยู่ที่คาเยนจะอ้างละ กระบะเปลี่ยนเลนกระทันหันตัดหน้า ต้นทุนสูงกว่าพูดไรใครก็เชื่อ
ออกมาดราม่าหน่อย สังคมเห็นใจ กระแสไหลทางไหนคดีก็ไหลไปทางนั้น
ถ้าไม่มีคลิปชัดๆแบบนี้ กระบะซวยแน่

ออฟไลน์ raygun

ขับเร็วผิด แต่กระบะผิดมากกว่า เล่นวิ่งเลื้อยเป็นงู  ตอนแรกหลบลงไปเลนกลาง อยู่ๆหักขึ้นขวา ไม่รู้เลยว่าเอาอะไรคิด เพราะที่ลงขวามาทีแรก น่าจะเพราะเห็นรถมาเร็ว แต่ขึ้นมาตัดหน้าเขาอีกรอบแบบนี้ ใครก็เบรคไม่ทันคับ

คิดแบบนี้ครับ ขับรถไม่รู้ใช้อะไรคิด เพิ่งจะเข้าซ้ายมาจะออกขวาอีกเพื่อ??
แล้วความเร็วในการออกขวานี่น่าเกลียดมาก
ถ้าจะไม่รีบขนาดนี้ก็อยู่เลนส์กลางต่อไปเถอะ จะขับรถเปลี่ยนเลนส์ไปมาเพื่ออะไร

TheRealMeaw

ผิดหมดอะครับ

ขับเร็วเกินจนเบรคไม่ทัน เปลี่ยนเลนไม่ดูตาม้าตาเรือ ขับแช่เลนกลางทั้งๆที่ซ้ายโล่ง

มีคันกล้องขับถูกอยู่คันเดียวเนี่ย

ออฟไลน์ Gopz

ลองดูไฟเบรค

Cayenne 02:47

Fortuner 02:16 (อันนี้ไม่น่าจะใช่)

Volvo V40 03:06
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ลองดูไฟเบรค

Cayenne 02:47

Fortuner 02:16 (อันนี้ไม่น่าจะใช่)

Volvo V40 03:06

คาเยน โฉม น่าจะปี 2010~2014 ครับ 
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก