ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Hybrid ของ Toyota มีเกียร์ S (+ -) เวลาสับเกียร์มีมาตรวัดรอบให้ดูไหมครับ  (อ่าน 4043 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมสงสัยครับ

รถ Hybrid อย่าง Toyota Camry or Alphard (Velfire) และรุ่นอื่นๆ

มีเกียร์ S หรือ M ที่มี + -

สมมุติว่าเราเข้า mode นี่ จะมี มาตรวัดรอบให้ดูไหมครับ

คือ ผมลอง Camry เล่นๆ ไม่เห็นมี วัดรอบเด้งมาแบบ CT200H

สับๆ ดู ผมงง ว่า ถ้าไม่มีวัดรอบ เสียงเครื่อง ก็ไม่ได้เป็นแบบรถสมัยก่อนที่ดัง เพราะมีมอเตอร์ขับ

แบบนี้ เราจะกะจังหวะเปลี่ยนเกียร์ได้หรือครับ

ขอถามด้วยครับ ขอบคุณครับ :-X

ออฟไลน์ kez

จุดประสงค์เพื่อเอาไว้ใช้ engine brake  ให้ใช้เกียร์ต่ำ  ไม่ต้องสนใจรอบ

ไม่ได้ให้ใช้เพื่อซิ่ง

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ดีใจที่อัลพาดไฮบริดตัวนี้มีmode นี้ครับ
เพราะจะเข้าโค้งได้ดีขึ้นแน่นอน. ขับมันส์แท้แน่นอน
ในอัลพาดไฮบริด. มันมี. มาตรวัตร. Power ครับ
เวลาผมเปลี่ยนเกียร์ก็ฟังเสียงเครื่องยนต์ปกติเลยครับ
ไม่เคยดูมาตรครับ. แต่สังเกตมันจะเด้งเหมือนรอบครับ
ในแคมรี่น่าจะเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่มีวัดรอบครับ ฟังเสียงเอา แปลกดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ koko86

alphard hybrid ตอนใช้โหมด s วัดรอบไม่ขึ้น แต่ไม่เคยลองโหมดm
ส่วนวัดรอบ ต้องเข้าไปกดฟังก์ชั่นมนพวงมาลัยถึงขึ้นมาครับ ส่วนใหญ่ใช้ตอนอยากรู้ว่าเครื่องดับ หรือติด
ถ้าจะดูนี่ได้ดูแน่ แต่จะต้องวุ่นวายนิดนึง

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
ไม่ชัวร์นะครับ

เหมือนจะดูได้ถ้าเปิด HUD เพราะหาใน MID แล้วไม่เจอ ไม่เหมือน AP
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2018, 09:48:35 โดย sumruay »

ออฟไลน์ MC Stradale

Camry Hybrid ไม่มีโหมด M นะครับ มันเป็นเกียร์ CVT ก็ไม่ต้องใช้วัดรอบ กดไปมันก็ขึ้นไปแตะสุดขอบฟ้าอยู่แล้ว