ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกเคยถูกปฎิเสธการทดลองขับไหมครับ?  (อ่าน 7448 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
ผมเคยไปขอทดลองขับรถในกระแสคันนึงของค่ายยักษ์ กับโชว์รูมหมายเลขหนึ่งของจังหวัดใหญ่ทางภาคอีสาน ตัวเซลล์บริการดีมากครับ มีความรู้เรื่องตัวรถดีเยื่ยม และทำเรื่องขอทดลองขับให้ แต่สุดท้ายผู้จัดการไม่อนุมัติการทดลองขับ และก็ไม่ได้บอกเหตุผลว่าทำไม ผมเลยต้องเดินคอตกออกจากโชว์รูม ผมมองในด้านดีคือ วันนั้นฝนตกปรอยๆถนนลื่น อาจจะไม่ปลอดภัยต่อการขับ ส่วนด้านที่ไม่ดีคือ บุคลิคเราคงไม่เหมาะกับรถเขา

ท่านสมาชิคเคยถูกปฎิเสธบ้างไหมครับ แล้วเขาให้เหตุผลว่าอะไรบ้าง?

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ท่านสมาชิกเคยถูกปฎิเสธการทดลองขับไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 08:45:43 »
ถ้าเป็นวันหยุด เช่นวันอาทิตย์ บางโชว์รูม ไม่อนุญาตให้ทดลองขับครับ เหตผลของทางโชว์รูม
ส่วนวันปกติ ลองขับได้
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ the kit

Re: ท่านสมาชิกเคยถูกปฎิเสธการทดลองขับไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:10:31 »
ไม่เคยถูกปฎิเสธ
มีแต่คะยั้นคะยอให้ไปทดลองขับ
แต่ไม่อยากขับ เพราะยังไม่คิดจะซื้อ แม้ว่าจะชอบเรื่องรถมากก็ตาม แต่ไม่อยากให้เซลล์เสียกำลังใจ
แค่เอารถมาเช็คระยะ ไม่ได้ตั้งใจมาซื้อรถ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:19:54 »
อย่าไปใส่ใจมันเลย ผจก.0 อาจโดนเมียด่าจากบ้าน อารมณ์ก็คงจะบูดๆนิดหน่อย เสียสุขภาพจิต  ไปหารถที่ใหม่ลอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:29:34 »
เคยเจออยู่สองครั้ง

กุญแจอยู่ที่ผู้จัดการแล้วผู้จัดการไม่อยู่
เกินห้าโมงเย็นแล้วกฎห้ามนำรถออก

ที่เหลือส่วนใหญ่คือเค้าให้ทดลองขับแต่ไม่ไปเองครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:34:14 »
เคยโดนฮอนด้า ไม่ให้ทดลองขับครับ แต่เปลี่ยนศูนย์ให้ขับชิวๆ คงขึ้นอยู่กับศูนย์ครับ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:37:02 »
ไม่เคย  แถมโทรมา  จะเอารถมาให้ลองอีก

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:45:26 »
เคยเจออยู่สองครั้ง

กุญแจอยู่ที่ผู้จัดการแล้วผู้จัดการไม่อยู่
เกินห้าโมงเย็นแล้วกฎห้ามนำรถออก

ที่เหลือส่วนใหญ่คือเค้าให้ทดลองขับแต่ไม่ไปเองครับ

เคยเจอเหตุผลคล้ายๆกันเลยครับ
วันอาทิตย์ ห้ามเซลเอารถไปให้ลูกค้าทดลองขับ
อีกกรณีคือเห็นรถจอดอยู่ตรงหน้าเลย จะขอทดลองขับ แต่เซลบอกว่าผจก.จะเอารถไปธุระ เงิบบ (0นี้ขึ้นชื่อเรื่องความหยิ่ง)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:02:16 »
เคยเจอค่ายโบว์ไท ตอนที่ Captiva ยังขายดีๆ อยู่
ไปดูรถวันเสาร์อาทิตย์ ไม่มีรถลองขับ ยกเว้นโทรแจ้งล่วงหน้า เพราะปกติผจก.เอารถไปใช้เอง !
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:05:41 »
เคยเจอปฏิเสธ จากฮอนด้าตอนจะไปลอง FD ครับ  บอกว่ารถไม่มีกุญแจ  ;D ;D 

เคยข้ามถนนมาโชว์รูมฟอร์ด  สรุปเลยได้ กัส มาใช้  เพราะศูนย์ยอมให้ทดลองขับ  ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:22:34 »
ส่วนตัวไม่เคยเลยถูกปฏิเสธครับ

แต่ต่อให้ถูกปฏิเสธ เป็นผมก่อนเดินออกมาคงถามเพื่อความกระจ่ายว่าทำไมไม่ให้ลอง
ฟังเหตุผลก่อนครับ ส่วนพอใจกับเหตุผลไหม ค่อยว่ากัน ถ้ารับไม่ได้ก็ึคงโทรไปแจ้งที่สำนักงานใหญ่ให้ตรวจสอบ ครับ

ออฟไลน์ R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:27:38 »
ไม่เชิงปฏิเสธครับ แต่ญาติจะไปซื้อรถ เลย walk in เข้าศูนย์ ขอทดลองขับ เซลล์บอกรถไม่อยู่ ผจกศูนย์เอารถทดลองขับไปพบลูกค้า (ค่ายกระบะบล๊อคเล็ก)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:35:27 »
ไปขอลองสี่หนสี่ยี่ห้อ โดนปฏิเสธครั้งนึงที่ศูนย์นิสสันแถวนครปฐม พอดีเอารถไปเข้าศูนย์วันเสาร์แทนแฟนก็ไม่ได้แต่งตัวอะไร สนใจ xtrail ว่าจะเทรินคันเก่าให้แฟนใช้แทน เดินเข้าไปหาเซลกำลังนั่งกดมือถือ เงยหน้ามองแปลกๆ  บอกสนใจรถพอมีรถให้ดูให้ทดลองไหม เซลทำหน้างงๆคุยไปคุยมาถามกลับว่า พี่พร้อมที่จะออกเลยไหมและต้องดูความสามารถความตั้งใจลูกค้าก่อนครับ ซึ่งจริงๆโดยมารยาทไม่ควรตอบแบบนี้นะครับ จะขอชมรถก็ได้แค่เดินดู ไม่อนุญาติให้ขึ้นลองนั่ง เฮ้อ... รถดีจริงแต่การตลาดแย่ก็ไม่ไหวนะครับ ไม่แปลกใจว่าทำไมยอดขายถึงแย่สู้เจ้าอื่นเขาไม่ได้ซึ่งจริงๆแล้วรถแบนด์นี้มีดีเด่นกว่าชาวบ้านเขาเยอะแยะไป
ผิดกับแบนด์ยุโรปอย่าง bm mb เซลใส่สูทบริการอย่างนอบน้อม คะยันคะยอให้ลองขับบริการส่งรถให้ลองถึงหน้าบ้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 14:39:52 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:38:06 »
เคยแต่ไปแล้วเซลส์แจ้งว่าไม่มีกุญแจ เลยไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:57:22 »
เคย Walk-in เข้าไปดู Jazz ที่โชว์รูม Honda เครือใหญ่เครือนึงที่ ชื่อเสีย กระฉ่อนที่สุด บอกว่า รถทดลองมีแค่คันเดียวเวียนกันใช้ทั้งเครือ ถ้าจะขับต้อง Booking วันเวลาล่วงหน้า ผมเลยไม่เอาที่นี่

พอไปอีกที่ กำลังจะตกลงจอง เซลล์บอกว่า ก่อนพี่จะจอง พี่ไปลองขับก่อนเถอะครับ จะได้มั่นใจว่าโอเคกับรถ แล้วก็ถอยรถทดลองขับมาให้เลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:07:39 »
ผมไปทดลองขับ Honda มาหลายครั้ง
ซึ่งทุกครั้งเดิน walk-inเข้าไปเลย ก็ได้ขับทุกครั้ง ทั้ง civic city hrv jazz แต่ขับได้ไม่ไกล
เซลล์ก็อธิบายดีมาก ปล.ศูนย์ฮอนด้ามะลิวัลย์ขอนแก่นครับ

ส่วน mazda 2เซลล์เอารถมาให้ลองขับถึงบ้านเลย นี่ก็ดีมากเซลล์บอกอยากขับไปไหนก็ขับไปเลยน้ำมันเต็มถัง  แต่บริการหลังขายก็อีกเรื่องนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:09:59 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:25:37 »
เคยครับ

เหตุผลหลักเลยคือ
1. ไม่มีรถรุ่นที่อยากทดลองขับ
2. พนักงานหรือเซลล์ท่านอยู่ไม่อยู่ ติดลูกค้า ทำให้เหลือเซลล์ไม่พอที่จะไปทดลองขับกับเรา
3. ผู้จัดการไม่อยู่ ห้องปิด กุญแจรถอยู่ในห้องผู้จัดการ
4. กุญแจ ไม่รู้อยู่ไหน อาจจะติดไปกับเซลล์คนอื่น

ประมาณนี้เท่าที่เจอมา แต่ก็เฉยๆ เพราะไปศูนย์บริการอื่นได้ ไม่ซีเรียส

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:40:30 »
เคยครับ จะไปทดลองขับ CHR 2 ครั้ง โดนปฏิเสธ 2 ครั้ง
1.ปลาย ก.ย. ไปตอนบ่ายโมง เห็นอากาศดีๆ คุยกับเซลล์เรียบร้อบ ผจก ไม่อนุมัติ เพราะมีแนวโน้มว่าฝนจะตก และเซลล์บอกไม่มีนโยบายให้ทดลองขับจนกว่าจะพ้นสัปดาห์ถัดไปเนื่องจากฝนอาจตก
2. ปลาย ต.ค. ไปตอน 4 โมง คุยกับเซลล์โอเค แต่เช็คแล้ว รถไม่มีน้ำมัน ต้องทำเรื่องเบิก Card ไปเติมน้ำมันก่อน แล้วจะเอารถมาทดลองขับได้ เซลล์เลยกลัวทำเรื่องไม่ทัน
ศูนย์ทั้งสองแห่ง บริการดี ตั้งแต่ยาม ยันเซลล์เลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:03:04 »
ผมไม่เคย. แต่อาการที่เล่ามา.  เดาว่าเป็นระเบียบนะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:08:23 »
เคย 2 ครั้ง
ครั้งแรกรถไม่อยู่ ออกบู๊ทตามงาน
ครั้งที่สอง ผจก.เอารถออกไป..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:10:14 »
เคยเจอแต่ รถคิวไม่ว่างครับ ต้องรอคิว

บางครั้งเซลล์ก็ขับรถมาให้ลองขับถึงบ้านก็มีครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:34:11 »
เคยมีบ้างครับไม่เปนไรนอกนันก็ขับได้อะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 13:33:49 »
เคยแต่ตอนรถยังไม่ลง0

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 15:43:27 »
เคยแต่ซื้อเลย  มะเคยลอง
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 16:17:49 »
เคยเพราะรถทดลองขับยังไม่อยู่ที่ศูนย์ครับ กับอีกทีคือเลยเวลาทดลองขับ

แต่ก็นัดหมายทดลองขับวันหลังได้ครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 18:06:18 »
เคยแต่ซื้อเลย  มะเคยลอง

เหมือนกันเลยครับ ปกติที่บ้านผมถ้าชอบหรือมองรุ่นไหนไว้แล้ว

อ่านรีวิวเสร็จ > ไปลองนั่ง > ถูกใจ > ซื้อทันที

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 19:09:52 »
ไม่เคยถูกปฎิเสธ
มีแต่คะยั้นคะยอให้ไปทดลองขับ
แต่ไม่อยากขับ เพราะยังไม่คิดจะซื้อ แม้ว่าจะชอบเรื่องรถมากก็ตาม แต่ไม่อยากให้เซลล์เสียกำลังใจ
แค่เอารถมาเช็คระยะ ไม่ได้ตั้งใจมาซื้อรถ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 19:34:30 »
ยังไม่เคยถูกปฏิเสธ นะครับ เคยแต่ให้วนอยู่ในศูนย์

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 21:43:28 »
ยังไม่เคยโดนปฏิเสธนะครับ ถ้ารถมีให้ลอง ที่เคยได้ลองที่ศูนย์ ลองเสร็จ เซลล์ถามว่าจะสะดวกเอารถไปใช้ซัก 2-3 วัน วันไหนแจ้งได้เลย จะได้รู้ว่าใช้กับชีวิตประจำวันแล้วเป็นยังไง สุดท้าย หลังลองเสร็จ รูดบัตรเลย

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 04:09:03 »
เคยแต่เห็นคนโดนปฏิเสธครับ วันนั้นไปมอเตอร์โชว์กับพี่คนนึง พี่เขาไปลอง Audi TT มาแล้ว พี่เขากะจะไปลอง Lexus Rc200t ต่อ พอถามเซลล์ว่าขอไปลได้มั้ย เซลล์บอกรถแบตหมด!! อึ้งเลยครับ ตอนนี้พี่แกซื้อ Audi TT ไปเรียบร้อยละครับ