ผู้เขียน หัวข้อ: จะรบกวนให้ช่วยแนะนำยางได้มั๊ยครับ  (อ่าน 12552 ครั้ง)

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
รถของรุ่นพี่ที่เคารพกัน ใช้ city 2003 รุ่น idsi ยางหน้าซ้ายบวม ไม่รู้ไปกระแทกอะไรมา เช็คดูดอกยางแล้วก็หายไปเยอะแล้ว เนื่องจากไม่เคยสลับยางเลย ยางหลังดอกเหลือเพียบ แต่แกก็ว่าจะเปลี่ยนหมดสี่เส้น อยากรบกวนให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนที่เหมาะ เห็นพี่เค้าว่าปีหน้าก็จะขาย ไม่อยากเปลี่ยนแบบแพงมาก (ปีหน้านี่ไม่รู้ต้นปีหรือปลายปีนะ) สเปคยางเดิมจะเป็น 185/55 R15 แล้วไปเปลี่ยนมาครั้งนึงแล้ว ปัจจุบันเป็น 195/55 R15 Goodyear NCT3 มั๊งครับ อ้อ นิสัยขับรถแกก็เป็นพวกเท้าหนัก แต่รถไม่พุ่ง  ;D เจอหลุม ไม่ค่อยหลบ เจอโค้ง พ่อสาดเรียบ  นั่งด้วยแล้วเสียวววว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
Re: จะรบกวนให้ช่วยแนะนำยางได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 00:58:02 »
โอโห ยางเอื้ออาทร NCT5 พี่แกยังสาดใส่โค้ง คงเป็นประเภทขี่ความๆยังตายเหมือนเพื่อนผมที่ขับ jazz สีเหลืองๆแต่ก่อนล้อแดงต้อนนี้เปลี่ยนเป็นล้อขาวแล้ว อิอิ เจ้านั้นไม่รู้เกียร์ลูกที่เท่าไรแล้วครับ

เข้าเรื่อง ผมว่าถึงพี่แกจะใช้รถอีกปีกว่าแล้วขาย แต่ในระยะเวลา 365+วันนั้น อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ทุกวันครับ ผมว่าหายางดีๆใส่เลยดีกว่า ค่ายางกับค่ารักษาพยาบาลมันต่างกันนะครับ หาพวก YOKO ที่ MADE In JAPAN หรือพวก อะดินาลีน ก็ได้ครับ หายางดีๆใส่เถอะครับ รถก็ใช่ว่าจะเกาะครับ ขับซะโหดขนานนั้น เอา i-dsi ไปเซทโบฯ ดีก่าครับ เอ้ย ไม่ใช่ เดียวจะไปกันใหญ่ 555+

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: จะรบกวนให้ช่วยแนะนำยางได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 02:28:49 »
ถ้าคิดว่าจะยังปักหลักกับ GoodYear ละก็

สัปดาห์หน้าเขาจะเปิดตัว ยางรุ่นใหม่ มาแทนพวก NCT นี่ละครับ

เขาการันตีว่า อายุการใช้งาน ยาวถึง 130,000 กิโลเมตร!! (Internal Test)
แต่เวลาโฆษณาจริง คงจะเคลมที่แค่ 100,000 กิโลเมตรพอ

อดใจรออีกนิดนึงครับ แค่สัปดาห์หน้าเท่านั้น ก็คงจะเปิดตัวแล้ว
แต่กว่าจะพร้อมขาย คาดว่า มิถุนายน

(กลุ่มเป้าหมาย? นึกถึงพนักงานออฟฟิศ ที่ใช้วีออส ซิตี้ แจ้ส ยาริส อัลติส ฯลฯ ที่ชีวิตนี้ ทำแต่งาน รู้แต่ว่าต้องเปลี่ยนยางเมื่อถึงเวลาจะเปลี่ยนแค่นั้น
คู่แข่ง ? นึกถึง Brigestone B250 เอาไว้)

ออฟไลน์ Papiruz

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 06:05:52 »
^
^
โอ้ว วิ่งได้ 1 แสนกิโลเมตร น่าสน แต่กลัวจะดังตั้งแต่หมด 1 หมื่นกม.แรกน่ะสิครับ  :o

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 07:49:08 »
คุณ jimmy ครับ ถ้ารอถึงมิถุนา ผมว่าไอ้ยางเส้นที่บวมคงระเบิดก่อนแหง ช่วงสงกรานต์นี้ก็ได้แต่บอกให้พี่แกขับช้าๆ หน่อย ใจผมคงไม่อยากไปเล่น goodyear แล้วล่ะครับ เล็งๆ ไว้ว่าไม่ bridgestone ก็ michelin แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะรุ่นไหนดี

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 09:42:37 »
ลองดู Bridgestone Turanza AR10 ก็น่าจะได้นะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 09:50:31 »
เสนอ Goodyear Ducaro GA ครับ
หรือไม่ก็ Firestone TZ100 ครับ
ถูกดี คุณภาพกลางๆ ใช้งานทั่วไป ไม่เลวร้าย

ปล. ยังไม่ได้เช็คว่า ทั้ง 2 รุ่นนั้นมียางไซส์นี้หรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 11:18:01 »
ถ้าท่านรุ่นพี่ขับแบบสมบุกสมบัน สาดโค้งเต็มที่ และไม่กลัวหลุม
แนะนำว่าเปลี่ยนจากGoodyearมาคบกับBridgestoneดีกว่าครับ
เพราะผมว่ามันทนทานกว่า(เหมาะที่จะต่อกรกับหลุมอุกกาบาตในกรุงเทพ) Goodyearผมว่ามันนุ่มไป ดอกยางหมดเร็วด้วยอ่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 13:02:21 »
งั้น AR10 เลยครับ

ถ้าเป็น อะดรีนาลีน ได้ก็คงจะดี เหมาะกับพวกขับสาดๆ ด้วย

แต่น่าจะแพง และน่าจะไม่มีไซส์

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 14:18:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 14:21:00 »
bridgestone AR10 size เดิมอะครับ 185/55R15 ผมเปลี่ยนมา เส้นละ 2750 บาท นิ่ม เงียบ เกาะ พอใช้ได้

ไม่งั้นก็ อะดรีนาลิน ครับ แต่เอา size 195/50R15 น่าจะดีกว่าอะครับ เพราะไมล์เพี้ยนน้อยกว่า 195/55R15
รับรองว่า พวกขับสาด ๆ เนี่ย มันส์แน่ ๆ ครับ แต่ราคาสูงอยู่นะ

ถ้าเอาถูก ๆ ก็ Goodyear NCT5 ที่ขึ้นชื่อว่าสุดห่วยครับ ผมว่ามันถูกที่สุดแล้ว (แต่แนะนำให้เพิ่มตังค์ เอา AR10 ดีกว่า)
ปล. ใช้ city เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2009, 14:22:45 โดย salary3kvv »
I will buy Volvo some day.

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 14:47:31 »
NCT5 นี่ไม่เอาแล้วครับ ตอนนี้ก็ใช้ติดรถ civic fd ของผมอยู่ จะเปลี่ยนเลยก็เสียดาย รถเพิ่งถอยมาได้ห้าเดือน วิ่งไปได้หกพันโลเอง กะว่าใช้ซักปีนึงแล้วปีหน้าเอาอะดรีนาลีนมาใช้แทน ส่วนของพี่เค้าคิดว่าน่าจะลงตัวที่ AR10 แต่จะลองยุเป็นอะดรีนาลีนก่อน เพราะ jazz ของพี่ชายก็เพิ่งเปลี่ยนไปใช้อะดรีนาลีน พวงมาลัยไวขึ้น เกาะถนนดีกว่ากันเยอะ แต่ราคามันก็สูงพอควร เส้นละสามพันกว่า ไม่รู้พี่เจ้าของ city แกจะยอมเปลี่ยนรึเปล่า

ออฟไลน์ G FORCE

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 16:00:25 »
แนะนำน่ะยังไม่มีครับ  มีแต่ไอ้ที่ไม่แนะนำ อย่างแรงง    เมื่อต้นปีที่แล้ว ผมใส่ยาง " ปีที่ดี" รุ่น F1  ใช้แล้วไมเกรนจะกินซะให้ได้  ยางอะไรกัน แพงก็แพง หินดีดใส่ซุ้มล้อสุดๆ สงสารรถจริงๆ อีกอย่างใช้ปีเดียว บวม 1 เส้น ฉีกขอบจากด้านในสองเส้น ขณะวิ่งแถวโลตัสหนองคาย  เสียงดังสุดๆ  มีดีอย่างเดียวคือเข้าโค้ง คมกริบ    อันนี้ข้อมูลจริงๆกับตัวครับ เจ้าของผลิตภัณฑ์ ไม่พอใจหรือไม่เชื่อข้อมูลก็ อีเมลล์มาได้ครับ ผมมีหลักฐาน เพราะเก็บยางฉีกไว้ ปลูกมะเขือเทศหลังบ้านครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 20:14:09 »
มารันโกนี่ครับ ยางอิตาลี่แท้ๆ ราคาไม่แรง แถมเกาะโคตรๆ ครับ ใส่กับทีด้าแล้วชอบที่เกาะแต่เสียอย่างเดียวคือเสียงดังครับ เพราะเป็นดอกสปอร์ตเกรด ZR แต้ๆ
รับประกันตลอดอายุการใช้งาน ผมถามน้องที่ขายมาแล้วประกันจนกว่าจะเปลี่ยนยางเส้นใหม่....ฟังดูเว่อร์ๆ ดี แต่ต้องลองของกันหน่อย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 13:38:42 »
Goodyear ที่เห็นในระยะสั้นตอนนี้มีดีแค่รุ่น Excellence ครับ (แต่ก็ต้องรอดูระยะยาวต่อไป)
แนะนำ Adrenalin ไปเลยครับ ลุยก็ได้ เรียบก็ดี เกาะถนนใช้ได้เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 00:56:09 »
เช็คราคาหลายๆเจ้านะครับ
ที่ผมเช็คๆมานี่ Yoko, Nitto จะได้ถูกกว่าพวก G, B

ออฟไลน์ slimbabe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 09:32:10 »
เคยใช้ Goodyear Ducaro GA
แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว
เลยใช้ Goodyear GT3 แทน
ก็ถูกดีนุ่มเงียบเกาะพอใช้
Goodyear ASSURANCE ออกมาแทน
Goodyear Ducaro GA แต่เมื่อประมาณ 5 เดือนที่แล้ว
เค้าว่าสูตรยางยังไม่นิ่งยังไม่แนะนำให้ใช้ ตอนนี้ดีแล้วใช้ได้ครับ
ผมว่าแล้วแต่คนชอบ  Goodyear ผมว่านุ่ม และเงียบดีเป็นหลัก
ซื้อราคาปานกลาง
แต่เปลี่ยนตามเวลา ดีกว่าซื้อแพงแต่ใช้เกินความสมควร