ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว รวมรวบยางรถยนต์สายนุ่มเงียบ ที่ผมเคยลองใช้มาครับ  (อ่าน 16826 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
มียูสเซอร์ท่านหนึ่งคอมเมนต์ในเพจของผม อยากให้ผมแชร์ประสบการณ์ที่ได้ใช้ยางรุ่นต่างๆครับ จริงๆส่วนใหญ่ยางทั้งหมดที่ผมเคยใช้หลายรุ่นก็ตกรุ่นไปแล้ว ผมเลยคิดว่าถ้าไม่รีบแชร์เสียตอนนี้ เดี่ยวพอคนใช้ยางรุ่นใหม่ๆกันหมด ฟีลลิ่งและประสบการณ์ที่ผมอุตส่าห์เก็บสะสมมามันจะไร้ค่าไปเสียหมด เพราะเอาไปแชร์ต่อให้ใครฟังไม่ได้อีกแล้วครับ ขออนุญาติใช้พื้นที่ตรงนี้แบ่งปันท่านที่สนใจละกันครับ

รถที่ผมใช้เป็นรถอัลติส 2004 กับล้อขนาด 15 นิ้ว ยางที่ใช้ก็เลยเป็น 195/60/15 (ไซส์เดิมติดรถ) บ้าง 195/65/15 บ้าง แล้วแต่ว่าไซส์ไหนจะหาได้และถูกกว่าครับ ตอนหลังมีการเปลี่ยนสตรัท Monroe Reflex และอัพเป็น Monroe Monotube และระหว่างนั้นก็มีการเปลี่ยนเครื่องจากเดิม 3zz-fe 1600cc AT เป็น 2zz-ge 1800cc 6MT ครับ

1. Maxxis MA-P1 195/60/15 = ติดมากับรถอัลติสมือสองครับ มาถึงมือผมก็หอน แข็ง สะท้าน และเหินน้ำมากแล้ว และยังแตกลายงาอีกด้วย ตอนนั้นใช้อยู่สักพักจึงเปลี่ยน

2. Maxxis MS800 195/60/15 = เป็นยางราคาถูกที่ผมว่าคุ้มค่ามากครับ นุ่มดี แน่นดี ไม่ย้วย เกาะถนนปานกลาง รีดน้ำปานกลาง ใช้ได้แค่หมื่นโลก็เปลี่ยนครับ เปลี่ยนเพราะตอนนั้นไปใส่สตรัทมาแล้วรู้สึกว่าด้านหลังที่เป็นคานมันแข็งไปหน่อยอยากอัพไซส์เป็นซีรีย์ 65 สภาพตอนนั้นยังไม่ค่อยสึกหรอเท่าไรครับ คิดว่ายังใช้ได้อีกนาน

3. Yoko A.Drive 195/65/15 = นุ่มดีอย่างที่อยากได้เลย นุ่มจนย้วยยาน เป้นกระสบการณ์นุ่มครั้งแรกที่รู้สึกรำคาญ เข้าโค้งที่แทบจะสไลด์ตามโค้งเลยครับ สมรรถนะผมว่าพอๆกับ MS800 แต่ด้วยฟีลลิ่งที่ย้วยจึงขับไม่สนุกและไม่ได้รู้สึกว่ามันใจเท่า Maxxis ครับ

4. Bridgestone GR100 195/60/15 = ในช่วงที่ใช้ Yoko ผมไปวางเครื่องมาใหม่เป็น 2zz-ge พอเปลี่ยนเครื่องมาแล้วรู้สึกได้ชัดเจนว่ายางเอาไม่อยู่ครับ ได้อ่านรีวิวหลายที่บอกว่า GR100 นั่นนุ่มหนักหนาเลยมั่นใจใส่ซีรีย์ 60 ตามสเปคเดิม ซึ่งผิดหวังครับ GR100 ไม่ใช่ยางที่นุ่มแต่อย่างใด มันออกแน่นๆ เฟิร์มๆ บู๊ได้มันส์มาก ทางตรงคมดี ทางโค้งกระชับ รีดน้ำดีปานกลาง ซึ่งโดยรวมเป็นยางที่ถึงวันนี้ผมก็ยังถูกใจฟีลลื่งมากที่สุดครับ แต่ใช้ได้เพียง 2 ปีนิดๆ ยางแข็งมาก เพราะผมจอดตากแดดเกือบทุกวันครับช่วงนั้นจึงต้องเปลี่ยน

5. Michelin Primacy 3ST 195/60/15 = เป็นยางที่นุ่มมากที่สุดเส้นนึง และเป็นยางที่รีดน้ำดีที่สุดสำหรับผมครับ แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบก็คือ มันเป้นยางที่ย้วยที่สุดรองจาก Yoko A.drive เลย ขับทางตรงก็แอบมีดิ้น ขับเข้าโค้งก็ย้วย แถมด้วยขึนห้างและลานจอดรถพื้นขัดมันจะดังเอี๊ยดอ๊าดมากๆ ถ้าขับใช้งานบ้านๆเป็นยางที่นุ่มสบายและรู้สึกมั่นใจดีมากๆ แต่ถ้าขับเอาสนุก มันเป็นยางที่ยอดแย่เลยครับ สำหรับผม ตัวนี้ก็ใช้ได้แค่ 2 หมื่น 7 พัน กม. เริ่มรู้สึกว่าเกาะถนนด้อยลงแล้ว (ยังนุ่มเหมือนเดิม) เลยหาเรื่องเปลี่ยนครับ

6. Otani EK1000 195/65/15 = มีพี่ที่ผมนับถือแนะนำมาว่าเขาใช้ Otani อีกรุ่นคือ KC2000 ซึ่งเป็นรุ่น Ultra High Performance นั้นเขาลองแล้วผ่าน ผมเลยอยากลองบ้างแต่มันไม่มีล้อ 15 ซึ่งด้วยความอยากลอง ผมตั้งความหวังไว้ว่ามันน่าจะอย่างน้อยๆก็ พอๆกับ Maxxis MS800 ก็แล้วกัน เลยลองใช้ดูครับ ปรากฎว่าผิดหวังอย่างหนัก ดูแล้วน่าจะสมรรถนะไกล้เคียงกับ Maxxis MA-P1 ติดรถมือสองที่ผมเคยใช้ตอนนั้นมากกว่า ฟีลลิ่งยางจะแน่นๆ ทางตรงดี เข้าโค้งไม่ย้วย แต่ขับเร็วเกิน 120 จะลื่นๆ และที่สำคัญถ้าฝนตกต้องคลานครับ ลงแอ่งน้ำเล็กๆแค่ 60 กม./ชม ก็ส่ายแล้ว ทั้งที่ยางตัวอื่นๆที่ผมใช้ (ถ้าไม่นับ Maxxis Ma-P1) ต้อง 80 ถึงจะส่ายประมาณนี้ ใช้ได้ 3 วัน ประการขายทันทีครับ

7. Toyo C1S 195/65/15 = เรียกว่าเป็นยางที่สมรรถนะดีที่สุดที่เคยผ่านมือผมเลยครับ ฟีลลิ่งยางจะกึ่งนุ่มกึ่งแน่น เกาะถนนดีมาก ทางตรงขับไวมั่นใจ เข้าโค้งไม่ย้วย รีดน้ำดีปานกลาง เป้นยาง All-round performance เลยครับ แต่แอบมีถ้าขึ้นลานจอดรถพื้นขัดมันก็แอบมีตังเอี๊ยดอ๊าดแต่ยังไม่ดังเท่ามิชลินครับ และความขับมันส์ก็ยังไม่เท่า GR100 ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัว และเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ พี่ๆท่านใดมีความเห็นที่แตกต่างสามารถแชร์กันได้นะครับ หรือมียางรุ่นอื่นที่น่าลองน่าใช้คุ้มค่า สามารถแนะนำกันได้นะครับ

สุดท้ายที่ผมเองเพียงแค่อยากแบ่งปันประสบการณ์ยางที่ผมเคยใช้ ซึ่งมันก็กำลังจะตกรุ่น และก่อนที่มันจะหมดไปจากตลาด หวังว่ามันจะมีประโยชน์สำหรับท่านอื่นครับ

ปล. มีเขียนแทรกเพิ่มเติมบางจุด เป็นตัวอักษรเอียงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2018, 00:05:45 โดย !Slow-Right »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ AkE

ขอบคุณมากครับ ผมเคยใช้ Gr100 กับรถที่บ้าน c1s รถตัวเองและ 3St รถตัวเอง(มันติดรถมา) ผมไม่ชอบ 3 St ที่สุดเลย เกาะก้ไม่เกาะรีดน้ำก้ไม่ได้ดีกว่าอีก2 ตัวนี้แถมดอกแข็งเร็วถ้าเทียบกับแบรนด์สูงๆด้วยกัน michelin กับยางcomfort นี่ผมไม่ชอบจริงๆ พอใช้ตัวperformance แล้วโอเคครับ ส่วนอีก 2 ตัวนี่ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับ จขกท หมดเลย c1s เงียบ นิ่มดีมาก คุ้มราคาครับ แค่ขับแบบเถื่อนๆมันย้วยกว่า gr-100 แค่นั้นแหละกับหน้าตายางมันไม่สวยเอาซะเลย โดนัทมาก เดี๋ยวนี้ผมห่างยางcomfort มาพักนึงแล้ว ไม่ค่อยได้ใช้เลยคนับ ขอบคุณอีกทีครับสำหรับรีวิว

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ขอบคุณคุณ Ake ที่แบ่งปันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ TeslaX

Primacy 3st เป็นยาง comfort มันเลยย้วย ขนาดใช้แก้ม 45 ก็ย้วย ยิ่งเข้าโค้งแรงๆ มีเหวอ แแต่เรื่องความนุ่มเงียบ ต้องยกให้ แต่ถ้าเทียบกับ pilot sport 3 มันมีความนุ่มกับหนึบในตัว แต่เสียงดังไปนิด ตอนนี้มีตัว 4 ออกมาคงดีขึ้นกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Arm

Turanza ER300 ติดรถ Altis 2013 195/65R15 - ใช้แค่ 2 ปี 2.5หมื่นโล แข็งไว ลื่นง่าย ยางเสียงดังมาก หอนกระจาย

Turanza GR100 ชุดที่ 2 ของ Altis 2013 ไซส์เดิม - เปลี่ยนตอนปลายปี 2015 ใช้จนขายรถไปตอนกุมภา 2018 นุ่ม นุ่มจนย้วย ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากแก้ม 65 เกาะดี บู๊ไหว แต่สึกไวมาก บ่ายากโล้นแล้ว ทั้งๆที่วิ่งไปแค่ 1 หมื่นโล เสียงเงียบ ค่อนข้างคงเส้นคงวา

ปัจจุบันไม่ได้แตะยางคอมฟอร์ทแล้วครับ ออกคันใหม่มายางติดรถมันเป็น ยางบีเบนดั้ม PS3 นุ่มหนึบ ดังพอรับได้ ชุดต่อไปว่าจะลอง PS4
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ขอบคุณ​มาก​เลย​ครับ ที่​บ้าน​ก็​ใช้อัลติส 2004 เหมือนกันครับ เคยใช้ Primacy 3ST ลากยาวใช้5 ปีเลยครับ  ตอนนี้​ใส่ Goodyear Assurance triple max ครับ​เงียบ​ดี​เพิ่ง​เปลี่ยน ต่อไป​อยาก​ลอง C1S มาก​ครับ

ออฟไลน์ Dubee

อยากให้ลอง Nitto NT860

ออฟไลน์ Alcatraz

BS ER33 - จริงๆไม่รู้ตัวนี้จะรีวิวทำไม หาซื้อตามร้านยาก เรียกว่าหาซื้อไม่ได้เลยดีกว่า ได้มาติด civic rs เสียงก็พอรับได้ เข้าโค้งก็เกาะพอตัว เคยโยกเล่น3 เลนตอนเปลี่ยนโช้คแต่งแต่ยางเดิม ก็ยังเอาอยู่ไม่ได้เสียอาการจนหน้ากลัว แต่เสียงเอี๊ยดมาเต็ม ข้อเสียคือทางตรงมันแทบไม่เกาะเลย กระแทกคันเร่งของ civic 1.5 ไม่ฟรีทิ้งก็ไฟ trc ขึ้นรัวๆ รับแรงบิดไม่ไหว ฮอนด้าไม่ควรเอายาง under  spec แบบนี้มาเป็นยางติดรถ ไม่รู้ล๊อตใหม่ได้ยางรุ่นใหม่หรือยัง แต่พอเปลี่ยนมาใช้ ps4 อาการเหล่านี้หายไปหมดเลย ขนาด altis es ยังได้ ps3 ติดรถมาเลย

ออฟไลน์ Krongbun

;) ขอบคุณครับ ได้รู้เลยว่ายางนุ่มเงียบ ยังไงมันก็มีอาการย้วย ยวบยาบ หลีกเลี่ยงไม่ได้
ผมใช้ ecopia ep300 ก็นุ่มเงียบจริงตามโฆษณาเค้านั่นแหละ
แต่เทียบกับยางติดรถ Turanza ER300 อันนี้ให้เค้าเลยเรื่องความดัง แต่ขับสนุกกว่า

คาดว่าเปลี่ยนคราวหน้า เล่นยาง sport ดีกว่าน่าจะเหมาะ

ออฟไลน์ FyGI

4. Bridgestone ตระกูล GR ใช้แล้วเฉยๆ ไม่เคยประทับใจอะไรกับมันเลย

5. Michelin 3st ได้มีโอกาสขับรถเพื่อน 2 คันรุ่นเดียวกันใส่ยาง 3st เหมือนกัน ค่อนข้างย้วย นุ่ม แต่ไม่เงียบเท่าไหร่

7. Toyo C1S เห็นด้วยกับ จขกท. เท่าที่เคยใช้ยางมาหลายรุ่น ตัวนี้ประทับใจที่สุดครับ นุ่ม เงียบ นิ่ง ได้โปรดีๆ ตัวนี้คุ้มมาก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ขอบคุณครับ  ตอนนี้ผมใช้ Yokohama Advan DB V552  ถูกใจมากครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ bingoman

ขอบคุณครับ เป็นความรู้ที่น่าสนใจเลยหละ

3st นุ่มจริง แต่ย้วยๆ หน่อย แต่ถ้าขับในลิมิต ผมว่าก็มั่นใจดีครับ

ส่วน C1S ได้ยินแต่ feedback ดีๆ แต่ราคาแรงมาใกล้ Br, Mi เกินไป ตกลงมันคุ้มค่าไหมครับ ถ้าใช้ยาว

ออฟไลน์ sukhontha

ขอบคุณครับ  ตอนนี้ผมใช้ Yokohama Advan DB V552  ถูกใจมากครับ

นุ่มเงียบ  ให้เขาจริง ๆครับ ดอกกำลังจะหมดอยู่คันหนึ่ง..

ที่ผมลองมา  แม็กซีส  ครั้งเดียว ไปเลย  ดันลอป lm 703  704   ครั้งเดียวเช่นกันเลิก ดังมาก gr  ครั้งสุดท้ายคือ 90  re002-003  อันนี้ใช้ 3 ชุด  3st    ชุดเดียว  c1s  ใช้ชุดเดียว  นุ่มเงียบดี ปีแรก  ปีที่สองดอกแข็ง..t1r  ไม่ต่างจากรุ่นพี่  แต่ดอกลายสวย  nt 850  860 830  ค่อนข้างพอใจ  ไม่ได้ใช้นานนัก

ปัจจุบัน  ลดเกรดไปทดลองยางอินเดีย...  ตอนนี้ใส่ไป 2 คัน  เป็นรองแบรนด์ดัง ๆ เล็กน้อย  เดี๋ยวคันที่สามดอกหมด ก็คงเป็นยางอินเดีย...

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
3st ย้วยไปหน่อยขึ้นคอสะพานรู้สึกย้วยไปไม่เฟิม c1s ผมใช้มาเกิน4ชุดเเล้วที่บ้านชอบให้ไปซื้อตัวนี้ใส่มาเกือบทุกคัน อย่างที่จขกท ว่าครับเเต่2ปีขึ้นยางจะมีเเตกลายงาตามร่องยาง เเต่หลงเหลือความนุ่มอยู่ชุดที่ใช้มากสุดก็ใน altis ขอบ16ใช้มาจะ50000โลดอกยังเหลือเยอะอยู่ถ้าลากจนหมดก็น่าจะ70000โล+ ก็ถือว่าทนอยู่เเต่คงไม่ทนเท่าเเบรนดัง

ออฟไลน์ lonely

-- Bridgestone B391 ยางติดรถขอบ 14 นิ้ว มีดีแค่นุ่มนิดๆ เงียบหน่อยๆ
ความเกาะถนน อย่าไปถามถึง เบรคแรงหน่อยร้องเอี้ยดลั่น

-- Bridgestone RE001 เปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 + ยางใหม่
เทียบกับ B391 แล้ว RE001 เรียกได้ว่า "ตุ๊กแกเรียกพี่" หนึบมากทั้งทางตรงและโค้งบนถนนแห้ง
ใช้ได้ไม่ถึง 2 ปีดี ก็ต้องเปลี่ยน เพราะเนื้อยางแข็งมากๆ (Tradeware 220)

-- Michelin Pilot Sport 3 ใช้มา 2 ชุด ชุดละ 2 ปีนิดๆ
ความหนึบเป็นรอง RE001 แต่ได้นุ่ม+เงียบกว่า RE001
เด่นทางเปียก ปกติฝนตกหนักๆ จะขับแค่ 60 กม./ชม.
แต่ Pilot Sport 3 ขับ 80 กม./ชม. รถยังนิ่งอยู่เหมือนขับ 60 กม./ชม.

-- FireStone TZ700 เนื่องจากรถจอดมากกว่าขับ เลยประหยัดตังค์
เปลี่ยนวันแรก มันลื่นๆ ไม่เกาะเลย เทียบกับ Pilot Sport 3 ที่ถอดออกไม่ได้

พอใช้ไปซักพัก ก็ดีขึ้นมาหน่อย คุณสมบัติกลางๆ ทุกด้าน มีดีที่ราคาถูกหน่อย
2,000 B/เส้น ขนาด 195/55/15

เป็นความคิดเห็น+ความรู้สึกส่วนตัว ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ CNX

สายนุ่ม ของMaxxis MA-707 235-60-17บนCRV 30,000km. ยังคงนุ่ม เงียบ(มีดังในบางสภาพถนน)

Primacy 3st อันนี้ของเค้านุ่มจริง ใช้100,000km. มีดังบ้างตามสภาพถนน

Latitude Tour 225-65-17บนCRV 4ปี 100,000km. นุ่มเงียบ ทนทานดีครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

Pilot Sport 4 ใน pulsar เปลี่ยนมาใหม่ๆ นุ่มเชียว ผ่าน 1 ปี 1.3 หมื่นกม. ก็ยังถือว่านุ่ม ไม่เปลี่ยนแปลง เสียงมีดังขึ้นมา อยู่ในระดับรับได้ ไม่โวยวายแบบพวก RE เกาะถนนยังงั้นๆ พวงมาลัยไม่คม ไม่มันส์เท่าพวก RE

RE003 ใน Mazda 2 เปลี่ยนมาใหม่ๆ กระชับกว่า pilot sport 4 นะ เสียงยังไม่ดัง แต่พ้นหมื่นกม.แล้ว ดังสนั่น ดังสุดๆ แลกกับการเกาะถนนที่ดีมาก ขับสนุก เปลี่ยนเลนได้ตามมือ เจอแอ่งน้ำแล้วเหินน้อยกว่า PS4 ครับ

Primacy 4 เปลี่ยนแทน V552 ใน Jazz ก็นุ่มขึ้น ความรู้สึกคือ กระชับกว่า 3ST นะ เรื่องเสียงก็โอเค ยังเงียบอยู่ เงียบกว่า V552 นิดนึง (อันนี้ถือว่า V552 ใช้ได้ เพราะใช้จนหมดสภาพ ก็ไม่ดังมาก แบบสมัยก่อนแล้ว)

Toyo T1 Sport SUV ออกไปทางนุ่ม กระด้างกว่า Parada เกาะถนนดี พวงมาลัยคมกว่า ทางหมาดๆรถนิ่งมาก แต่เจอแอ่งน้ำเมื่อไหร่ เหินทันที เจอยางไม่กลมถ่วงยาก 1 เส้น

Parada Spec-x นุ่มดี เกาะถนนดี รีดน้ำดี (มีแว้บๆให้ใจหาย แต่รถนิ่ง) เรียกว่า คุ้มค่าตัวมัน พ้น 30,000กม. ดังสนั่น

Dueler HP Sport เรีกยว่า RE003 ในคราบยาง SUV กระด้าง ดังสนั่น แต่เกาะถนนดีมาก จิกโค้ง (ในแบบ SUV) เจอแอ่งน้ำไม่เคยกลัว ไปได้นิ่งๆ นิ่ม เป็นยางที่ขับแล้วมั่นใจมาก แต่หมดไวสุดๆ 4 หมื่นกม. เหลือ 3 มม เอง

โอ้ว ไม่ได้เข้ามาดูวันเดียว มีเด็ดๆหลายท่านเม้นต์เลยเ ไม่คิดว่าจะมีคนมาช่วยแชร์ข้อมูลเยอะขนาดนี้ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขอเอากระทู้นี้ไปแชร์ต่อในเพจนะครับ ^^

นุ่มเงียบ  ให้เขาจริง ๆครับ ดอกกำลังจะหมดอยู่คันหนึ่ง..

ที่ผมลองมา  แม็กซีส  ครั้งเดียว ไปเลย  ดันลอป lm 703  704   ครั้งเดียวเช่นกันเลิก ดังมาก gr  ครั้งสุดท้ายคือ 90  re002-003  อันนี้ใช้ 3 ชุด  3st    ชุดเดียว  c1s  ใช้ชุดเดียว  นุ่มเงียบดี ปีแรก  ปีที่สองดอกแข็ง..t1r  ไม่ต่างจากรุ่นพี่  แต่ดอกลายสวย  nt 850  860 830  ค่อนข้างพอใจ  ไม่ได้ใช้นานนัก

ปัจจุบัน  ลดเกรดไปทดลองยางอินเดีย...  ตอนนี้ใส่ไป 2 คัน  เป็นรองแบรนด์ดัง ๆ เล็กน้อย  เดี๋ยวคันที่สามดอกหมด ก็คงเป็นยางอินเดีย...

พี่ sukhontha มี สมช เพจผม รบกวนขอรายละเอีนดเพิรมเติมเกี่ยวกับยางอินเดียหน่อยครับ ยางยี่ห้อ ราคาเท่าไร ฟีลลิ่งเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ใช้yoko v552ใน civic FD 2.0 ใช้มา1ปี 9000โล เสียงยังเงียบเหมือนวันแรกที่เปลี่ยน ขับทางตรงๆเร็วเกิน140ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเปลี่ยนเลนหรือเข้าโค้งแคบ อาการหน้าดื้อ พวงมาลัยช้า ย้วย มาหมดมาครบ ทางเปียก รีดน้ำดีกว่ารุ่นเก่าอย่าง v551 Es501 มากๆ แบบว่าไว้ใจทางเปียกได้เลย

แถม อีกคันเคยใช้BS S001 มา30000โล 3ปี เสียงดังสนั่นตั้งแต่วันแรกและดังมากขึ้นๆจนทนไม่ไหวต้องเปลี่ยน ทั้งๆที่ยางยังเกาะถนนและรีดน้ำได้ดีเหมือนเดิม แต่ทนเสียงดังไม่ไหว

ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น GY Asym3 นุ่มเงียบกว่าS001มากๆ ทางแห้ง ทางเปียกประสิทธิภาพไม่แตกต่าง

ออฟไลน์ YAmodels

พี่ sukhontha มี สมช เพจผม รบกวนขอรายละเอีนดเพิรมเติมเกี่ยวกับยางอินเดียหน่อยครับ ยางยี่ห้อ ราคาเท่าไร ฟีลลิ่งเป็นยังไงครับ
ยางอินเดียเหมือนกันครับ ยังไม่ครบปี ใช้มาเกือบสามหมื่นโลละ