ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ไฟหรี่ led หรือไฟในห้องโดยสารที่ขายกันถูกๆ บ้างครับ  (อ่าน 4597 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
พวกไฟ led ที่ขายกันหลักร้อยไม่มียี่ห้อน่ะครับ ซื้อแสงขาวมาอยากรู้ว่าทำไมแสงขาวมันถึงอมฟ้านิดๆ ใช้แล้วไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่ พอลองซื้อของ philips มาใช้ ลงทุนเพิ่มอีกร้อยสองร้อย แสงขาวจั๊วะสบายตาเลยครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
คุณภาพตามราคาเลยครับ
ตามตลาดนัด หรือข้างทาง
ผมใส่LED ไฟห้องโดยสาร แทนหลอดใส้แสงเหลือง
4หลอด ไม่ถึง 200บาท บริการใส่ให้ฟรี
แสงสว่างไม่เลวครับ แต่ไม่ทนนัก ใช้มา6เดือน ความสว่างริบหรี่ลง

ไม่รู้ว่าLED ของยี่ห้อดีดี เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2018, 22:13:45 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ deertesla

ผมใส่LED ไฟห้องโดยสาร แทนหลอดใส้แสงเหลือง
4หลอด ไม่ถึง 200บาท บริการใส่ให้ฟรี
แสงสว่างไม่เลวครับ แต่ไม่ทนนัก ใช้มา6เดือน ความสว่างริบหรี่ลง

ไม่รู้ว่าLED ของยี่ห้อดีดี เท่าไหร่
จากในภาพสว่างจ้ามากครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ของผมใช้แต่หลอด led philips ทั้งรถ ไฟหรี่ ahv40 ใส่ philips 4200k led ใช้มา 5 ปียังสว่างเท่าเดิมไม่มีขาด ตอนนั้นซื้อมาคู่ละ 1200 บาท  เคยซื้อถูกๆคู่ละร้อยมาใช้ 1 เดือนขาดเรียบร้อย  แต่มีขาดอยู่หลอดนึงเพราะเอาไปใส่ในโคมไฟหน้าคู่กับหลอดฮาโลเจน ของวีออส เลยต้องเอาหลอดใส้ใส่แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2018, 22:52:16 โดย โบตั๋น »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยซื้อคู่ละร้อย มาใส่เป็นไฟส่องท้ายสัมภาระครับ แสงเอาแค่พอมองเห็นไว้หยิบของครับ ใช้แปปๆก็ปิดท้ายละครับ(ช่างติดให้แบบไฟติดเฉพาะตอนเปิดฝากระโปรงท้ายครับ) ทำตั้งแต่เดือนแรกที่ซื้อรถ จนขายไป อายุ 8 ปี ไม่ขาดครับ ความสว่างไม่ดีครับแค่พอกับที่ผมต้องการใช้งาน

ออฟไลน์ No Trespassing

Aerox ส่วนของไฟหรี่ ผมใส่ Polarg LED T10 คู่ละ 570 บาท โดยซี้อที่ Autobacs แสงขาวไม่ฟ้า
สว่างกว่าหลอดไส้ T10 ธรรมดาเยอะครับ กลางวันเห็นชัด กลางคืนสว่างดี ตำรวจไม่จับ

ล่าสุดซน ไปร้าน DIY ซี้อ LED T10 20 SMD ราคาคู่ละ 120 บาท แสงขาวไม่ฟ้า
ลองใส่ดู สว่างกว่าเดิมอีก 20% เลยเก็บ Polarg สำรองไว้ แล้วใช้ตัวนี้แทนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมก็ใส่ไฟในเก๋งมาจะ 2ปีแล้วนะครับ ไม่ได้หรี่ลงเลยที่ใช้เพราะหลอดเก่ามันร้อนและขาดเลยลองดู น้องเอามาขายเลยช่วยซื้อ 250บาท มีเม็ดเล็กไปเป็นแผงราว 20ดวง ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ ข้อดีคือสว่างมาก หาของง่าย ข้อเสีย เวลาลูกหลับแล้วต้องเปิดประตูลงรถ แสงจ้ามาก ผมชอบสีออกส้มๆเดิมๆแบบไม่จ้าละครับ แต่มันไม่มีขาย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ตัวชิบจากโรงงานมันมีทุก 500K ครับ ของ philips มัน 6500k ติดเหลืองนิดๆ ของถูกๆ ก็มีครับ ส่วนตัวผมรับ 5500K กับ 8000K มาขาย พวกแต่งแนว oem หรือผู้ใหญ่หน่อยจะเลือกอมเหลือง แต่วัยรุ่น หรือรถแต่งเยอะๆ จะเลือก 8000k ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ของผมซื้อแบบสายยาว 5 เมตรมาตัดแล้วบัดกรีใส่ขั้ว T10 เอาครับ ยกเว้นอันไหนที่ใส่แบบเป็นเส้นไม่ได้ก็จะซื้อหลอดมาใส่
แต่หลอดพวกนั้นขาดก่อนทุกที พวกที่ผมทำเองใช้มา2-3ปีแล้วยังใช้ดีอยู่ทุกคันครับ สีก็ออกขาวนวลๆกว่าพวกหลอดสำเร็จครับ

ออฟไลน์ final

ในภาพสว่างดีครับ ที่ผมบอกขาวอมฟ้าก็ตามรูปของพี่เลยครับ แต่มันแสบตาไม่เหมือนพวกยี่ห้อดีๆจะขาวจั๊วะ

ของฟิลลิป ผมเจอมาสามร้อยปลายๆน่าจะคุ้มอยู่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กัดฟันซื้อของดีหน่อยไปเลยจะดีกว่าระยะยาวครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ตลาดส่วนมากชอบแสงขาวๆครับ ยิ่งออกฟ้ายิ่งขายดี แต่มันกดประสาทตามาก
ทีแรกผมก็ใช้แสงขาวรู้สึกสว่างดีนะ แต่มันรู้สึกปวดๆตาเลยหาแสงวอร์มไวท์มาใช้
ซึ่งมันไม่มีแบบสำเร็จรูปขาย ต้องทำเอาเอง เลยเปลี่ยนมันยกคันเลย ใช้งานสบายตาดีมาก

ออฟไลน์ redsun

ตลาดส่วนมากชอบแสงขาวๆครับ ยิ่งออกฟ้ายิ่งขายดี แต่มันกดประสาทตามาก
ทีแรกผมก็ใช้แสงขาวรู้สึกสว่างดีนะ แต่มันรู้สึกปวดๆตาเลยหาแสงวอร์มไวท์มาใช้
ซึ่งมันไม่มีแบบสำเร็จรูปขาย ต้องทำเอาเอง เลยเปลี่ยนมันยกคันเลย ใช้งานสบายตาดีมาก

สวยงามครับ  :)

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
หลอด LED สำหรับใส่แทนหลอดไส้ไฟหน้าที่ติดมาจากโรงงานในโคมประเภท Multi-reflector (เช่น ยี่ห้อ Philips)
ในการใช้งานจริงมันใส่ทดแทนกันได้จริง ๆ หรือเปล่าครับ แสงจะแยงตาเพื่อรวมถนนไหมครับ
หรือเป็นแค่คำโฆษณาเฉย ๆ ว่าแสงไม่ฟุ้ง  เคย inbox ไปถามเซลล์แล้ว แต่เซลล์บอกว่าไม่เป็นไร? (ก็...เซลล์นี่หน่า)

ไม่แน่ใจเพราะเห็นรถรุ่นเดียวกับเรา (City 2012) คันอื่นใส่ LED สีขาว วิ่งตาม/สวน แสงไฟมีตั้งแต่ฟุ้งหน่อย ๆ แบบฝ้าจับโคม ไปจนถึง "นี่พี่จะเปิดไฟสูงช่วยให้เป็นแฟลชให้แฟนผมเซลฟี่ในรถหรือไง!"
เลยอยากรู้ว่าสาเหตุเพราใช้หลอดแบบไม่มียี่ห้อ หรือ เป็นขอจำกัดของโคม Multi-reflector กันแน่
Honda City GM3 (since 2012)