ผู้เขียน หัวข้อ: จาก d seg ไป c seg แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 5003 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
จาก d seg ไป c seg แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 16:42:38 »
ตามหัวข้อเลยครับแต่ไม่เอารถยุโรปนะครับเพราะไม่ได้อยู่ในตัวเลือกแล้ว ตัวผมใช้ G9 2.0 ตอนนี้5 ปีกว่า

แล้วเลยคิดว่าถ้าเดี๋ยวปีหน้าเปลี่ยนใหม่จะอยู่ไซส์เดิมหรือไป civic rs ดีครับ ตัวผมรถส่วนตัว(ไม่นับของที่

บ้านครับ) ผมใช้ d seg มาตลอดตั้งแต่สมัยเรียน ตอนนี้ใกล้แต่งงานแต่ไม่มีแพลนจะมีลูกครับ รถผมขับแฟน

นั่งแค่นั้นและขับคนเดียวก้เยอะครับ ทางไกลๆสุดก้ หัวหิน, เกาช้าง, พัทยา แค่นี้ครับไกลกว่านั้นไม่ขับไป

แน่นอนครับ ใช้เดือนละ 1500-2300 Kmครับ ผมว่าการใช้งานคงเพียงพอละครับจะเป็นตัวไหนก้ตาม ปี

หน้าจะรอดู Accord ใหม่ก่อนแต่ถ้าราคาไหลไปไกลก้อาจจะไม่เอา ส่วน camry ที่ลองหลายรอบคงไม่เอา

แล้ว(camry ดีนะครับแค่ผมไม่ชอบดีไซน์หลายจุดแค่นั้น) ก้เลยคิดว่าถ้าไม่เอา G10 แล้วมาเอา RS เวลาใช้

งานไปจะรู้สึกยังไงกันบ้างครับ เพราะผมไม่เคยใช้รถ c seg เป็นรถประจำของตัวเองเลยมีแต่ของที่บ้านครับ

เพื่อนๆบางคนน่าจะมี ปสก. แชร์ให้ผมฟังหน่อย ชอบหรือไม่ชอบ ดีกว่าหรือไม่ดียังไง บ้างมั้ยครับ ขอบคุณ

มากครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: จาก d seg ไป c seg แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 16:48:15 »
เคยใช้accordG6แล้วไปfdก็มีความสุขดีครับ  ยกเว้นเวลาพาที่บ้านไปเที่ยวไหนไกลลำบากมาก  สุดท้ายปัจจุบันกลับมาG9แล้วพบว่าดีขึ้นแต่ก็ไม่ถึงขั้นสบายสุดๆ  คันต่อไปคงSUVแล้วครับอย่างน้องLeg roomเหลือๆแน่นอน

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: จาก d seg ไป c seg แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 16:57:07 »
ขนาดของ c seg ปัจจุบัน ขนาดภายนอกก็ใหญ่ขึ้นเยอะแล้วครับ
แต่แค่ว่า  civic การนั่งของมันดูเล็กและเตี้ยมากๆๆๆๆ

ญาติผมสูง 180 ซื้อแบบไม่ได้ไปลอง และเพราะชื่อว่าซีวิคคำเดียวล้วนๆ เพราะแกใช้มาหลายเจนแล้ว

พอใช้ไปซักพัก เอาไปให้ลูกน้องวิ่งงานเลย ส่วนตัวแกใช้ brio รถฝึกขับของลูกสาวแกแทน

แกบ่นนั่งลำบาก และปวดหลังเวลาขับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 18:03:34 »
G9 2.0 แล้วไป Civic RS

ผมว่าจะขับสนุกขึ้น คล่องตัวขึ้น ทรงตัวอาจจะเท่าเดิมหรือดีขึ้นครับ

ส่วนเรื่องความกว้างขวาง ก็ลดลงไป แต่ถ้าเป็นคนขับ ก็ไม่อึดอัดหรอก แต่รถน้ำหนักเบาลง วิ่งทางไกล ก็อาจจะสบายน้อยลงไปนิดนึง(ไม่มาก) เพราะ G9 ก็ได้ยินมาว่าช่วงล่างโอเค แต่พวงมาลัยเบาหวิว ต้องประคองเยอะ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 18:34:27 »
G9 2.0 แล้วไป Civic RS

ผมว่าจะขับสนุกขึ้น คล่องตัวขึ้น ทรงตัวอาจจะเท่าเดิมหรือดีขึ้นครับ

ส่วนเรื่องความกว้างขวาง ก็ลดลงไป แต่ถ้าเป็นคนขับ ก็ไม่อึดอัดหรอก แต่รถน้ำหนักเบาลง วิ่งทางไกล ก็อาจจะสบายน้อยลงไปนิดนึง(ไม่มาก) เพราะ G9 ก็ได้ยินมาว่าช่วงล่างโอเค แต่พวงมาลัยเบาหวิว ต้องประคองเยอะ
กรณีนี้ช่วงล่าง เครื่องยนต์ rs เหนือกว่าหมด

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:11:09 »
ถ้า G9 มา civic RS น่าจะมีความสุขขึ้น กระทัดรัด คล่องตัว

แต่ถ้าเป็นรุ่นอื่น ก็จะอีกเรื่อง ทั้งนี้ก็แล้วแต่คนด้วยแหละ ..

น้องเขยผม จาก X1 โฉมแรก มาเป็น Civic Turbo ก็เห็นเค้ามีความสุขดีแฮะ ทีแรก นึกว่า จะบ่นเรื่องการทรงตัว

ตัวผม จะเยอะหน่อย

1. space wagon ปี 95 มาเป็น civic FD ... รับไม่ได้เลย เกาะถนนแย่ เบรคแย่ เสียเงินทำไปมากมาย กว่าจะพอใจ

2. civic FD ไป CRV G3 ... อารมณ์เหมือนขับ space wagon กลับมาละ ไม่คิดถึง space wagon ละ เพราะมันขับดีกว่า

3. CRV G3 แล้วออก Pulsar DIG มาเพิ่ม ... ความรู้สึกเหมือนข้อ 2. วัสดุ ความแน่นหนา ความสบายของเบาะ การเซ็ทพวงมาลัย ช่วงล่าง ทำไมมันแย่จังฟะ ขับไกลหน่อยก็ปวดหลังละ ดีอย่างเดียว อัตราเร่ง กดแล้วพุ่ง แซงยังไงก็พ้น

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 20:38:40 »
โจทย์เหมือนผมเป๊ะๆๆเลยครับ

ผมก็ขับ D seg มาตั้งแต่มหาลัยครับ ที่บ้านให้มา (Accord G7)
แต่พอเริ่มทำงานก็ใช้รถบริษัทมาตลอดครับ เป็น Civic RS

สิ่งที่สัมผัสได้คือ. C seg คล่องตัวกว่ามาก(เพิ่งจะมาเข้าใจจิงๆว่าคล่องตัวคือยังไง)และ ประหยัดน้ำมันกว่า ครับ
ส่วน civic rs ที่ใช้ก็แรงกว่า G7 2.4 มากครับ คันก่อนของบ.เป็น FB 1.8 ก็คล่องตัวสุดๆแล้วครับ
ใจจริงถ้าใช้แค่คนเดียว 2 คน C seg ก็พอครับ

แต่จะมาเสียเปรียบตรงความเป็นรถใหญ่กว่า ลึกๆแล้วฟีลมันต่างกันครับ
ทั้งบรรยากาศ ทั้งการขับขี่ ทั้งความเป็น D เทียบกับ C seg ครับ

ผมก็รอดูว่า ถ้า Accord g10 เครื่อง 1.5T+CVT (เอารุ่นต่ำสุดพอ) คล่องตัวขึ้นก็น่าสน
ถ้าไม่ ส่วนตัวผมคงไป  FK ครับ

*ที่ผมเคยถามว่าอยากปลดล็อก top speed ของ civic 1.5T ก็เพราะวางแผนจะซื้อ FK ครับ
เพราะชอบใจ ตัว RS รถบริษัทครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 22:30:42 »
โจทย์เหมือนผมเป๊ะๆๆเลยครับ

ผมก็ขับ D seg มาตั้งแต่มหาลัยครับ ที่บ้านให้มา (Accord G7)
แต่พอเริ่มทำงานก็ใช้รถบริษัทมาตลอดครับ เป็น Civic RS

สิ่งที่สัมผัสได้คือ. C seg คล่องตัวกว่ามาก(เพิ่งจะมาเข้าใจจิงๆว่าคล่องตัวคือยังไง)และ ประหยัดน้ำมันกว่า ครับ
ส่วน civic rs ที่ใช้ก็แรงกว่า G7 2.4 มากครับ คันก่อนของบ.เป็น FB 1.8 ก็คล่องตัวสุดๆแล้วครับ
ใจจริงถ้าใช้แค่คนเดียว 2 คน C seg ก็พอครับ

แต่จะมาเสียเปรียบตรงความเป็นรถใหญ่กว่า ลึกๆแล้วฟีลมันต่างกันครับ
ทั้งบรรยากาศ ทั้งการขับขี่ ทั้งความเป็น D เทียบกับ C seg ครับ

ผมก็รอดูว่า ถ้า Accord g10 เครื่อง 1.5T+CVT (เอารุ่นต่ำสุดพอ) คล่องตัวขึ้นก็น่าสน
ถ้าไม่ ส่วนตัวผมคงไป  FK ครับ

*ที่ผมเคยถามว่าอยากปลดล็อก top speed ของ civic 1.5T ก็เพราะวางแผนจะซื้อ FK ครับ
เพราะชอบใจ ตัว RS รถบริษัทครับ
อ่อครับ เหมือนผมเลยสมัยเรียน G7 2.4 5555 ครับรอดูๆน่าสนใจอยู่ 2 ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 10:00:05 »
หาก d segment เครื่องเล็ก  ขับ c รุ่นใหม่ ๆ จะสนุกกว่าเยอะเลยครับ

ผมเคยซื้อ camry acv40  แต่ตอนนี้ใช้ civic fc    legroom คนขับกลับกว้างกว่า camry ซะงั้น

ถ้าจะเล่น d seg ต้องตัวเครื่องแรง ๆ หน่อยครับ  8)

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 16:47:46 »
ผมสนับสนุนให้ใช้รถเล็กลงหน่อยครับ ส่วนจะเป็นรุ่นไหน ต้องไปทดลองขับดูเองครับ ส่วนตัวผม หลังจากเปลี่ยนมาใช้รถเล็ก (แจ๊ส)รู้สึกดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 16:50:37 »
สำหรับเมืองไทยประเทศที่คนเสียชีวิตบนท้องถนนเกือบจะมากสุดในโลกผมยังเชียร์ให้ขับคันใหญ่ๆ หรือ ยุโรปนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 19:55:23 »
น่าจะสบายขึ้นนะครับ ผมเคยขับใหญ่ๆ พอขับเล็กๆ มันง่ายไปหมดเลย