ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องซื้อรถ (ครั้งสุดท้าย)  (อ่าน 20952 ครั้ง)

ออฟไลน์ XkoFo

• Newbie
  • *
ปรึกษาเรื่องซื้อรถ (ครั้งสุดท้าย)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 00:24:34 »
จากที่เคยขอคำแนะนำเมื่อครั้งก่อน ตอนแรกกะว่าจะได้บรรจุ มีนาคม ปีหน้า ปรากฎว่า จะได้บรรจุภายในเดือน ธันวาคม ปีนี้ กลายเป็นว่าต้องรีบใช้รถซะอย่างงั้น
จากทีพิจารณากันทั้งบ้านแล้ว ตอนนี้มี4 ตัวเลือก  4ตัวเลือกสุดท้ายแล้ว และกำลังจะไปจองรถในวันอาทิตย์นี้

mazda 3 ความรู้สึกชอบตอนขับล้วนๆ แอบกลัวเรื่องอะไหล่แพง จริงเท็จแค่ไหนครับ
civic       เจ้าตลาด เห็นตัว MC จะออก ถ้าเอาcivic ควรรอหรือไม่
altis       เจ้าตลาด ทนทาน(ที่บ้านเคยขับ hilux tiger 7ปีไม่มีเปลี่ยนอะไหล่สักครั้งทนจริงๆ) ได้ยินคุณจิมมี่บอกว่าพวงมะลัยไม่ค่อยดี all new ออกตออนไหนครับ ควรรอหรือไม่
HR-V     เจ้าตลาด เอนกประสงค์ ช่วงล่างไม่ดี

เส้นทางเดิมครับ สุรินทร์-ฉะเชิงเทรา  สุรินทร์-สิงห์บุรี ขับสบาย เร่งแซงสิบล้อมั่นใจ
ความเร็วทีขับบ่อย 90-100(เป็นคนขัยรถใจเย็นครับ :-X)   110-120 นานๆครั้งตอนเร่งแซง

ปล.ต้องขอออกตัวก่อนเลยว่า ไม่ได้เป็นคนรู้เรื่องรถอะไรมากมาย ที่บ้านใช้แต่ กระบะตอนเดียว กับ กระบะแคป มาทั้งชีวิต เลยไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับรถเก๋งมากนัก
อ่อไม่ต้องห่วงเรื่องการเก็บเสียง คิดว่ายังไงก็คงเบากว่ากระบะที่เคยขับมาแน่นอน ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2018, 00:51:13 โดย XkoFo »

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่องซื้อรถ (ครั้งสุดท้าย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 00:40:45 »
ส่วนตัวถ้าต้องขับทางไกลบ่อยๆแล้วถ้าขับกระบะมาก่อน ช่วงล่าง HRV ไม่แย่ไปกว่ากระบะหรอกครับ เก็บเสียงก็คงไม่ต่างกันมากกลายเป็นว่าข้อเสียทั้ง 2 อย่างของ HRV คุณน่าจะคุ้นเคยแล้ว แต่มองในมุมการขับขี่ทางไกลรถสูงกว่าวิสัยทัศน์ดีกว่าเหนื่อยน้อยหว่า รวมไปถึงความเอนกประสงค์ของตัวรถด้วยถ้าเคยขับกระบะเปลี่ยนมาเก๋งจะหงุดหงิดนิดหน่อยถ้าต้องขนของไปมาด้วย รวมๆแล้วถ้าต้องเลือกเองไป HRV ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องซื้อรถ (ครั้งสุดท้าย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 01:21:02 »
ไปลองให้ครบถ้าเลือกทั้งหมดนี้ครับ

Mazda 3: ใกล้ตกรุ่นแล้วนะครับ ถ้าซื้อตัวนี้ขับไม่เกิน 1-1.5 ปีตกรุ่นแน่นอน แต่ถ้าชอบก้ได้ครับส่วนลดน่าจะใช้ได้อยู่ เรื่องตัวรถไม่มีปัญหาอะไรใหญ่ๆ สมรรถนะดีครับ ส่วนเรื่องอะไหล่ก้แพงกว่า toyota & honda แน่แต่ไม่ได้เยอะมากครับ

Civic: อันนี้ผมไม่รู้นะครับว่าจะเอาตัวไหน เห็นบอกขับไม่เร็วถ้างั้น 1.8 สบายๆ ส่วนตัวผมเชียร์นะเพราะมันใหม่ไปอีก 2.5-3 ปีได้อยู่และหน้าตาไม่ตกยุคง่ายๆ เรื่องตัวรถและศูนย์ค่อนข้างหายห่วง

Altis: ผมไม่ค่อยแนะนำนะ เรื่องพวงมาลัยอาการแปลกๆมีจริงครับและทดเยอะมากผิดวิสัยรถสมัยใหม่ ขับแล้วไม่ชอบเลยครับ ใกล้ตกรุ่นเต็มทีแล้วและหน้าตาก้ตกยุคแล้วด้วย ถ้าไม่ใช่จะเอาทนกับศูนย์อย่างเดียวคงไม่มีอะไรน่าสนมากมายครับ ถ้าจะรอaltis คงต้องรอดูตัวใหม่ครับ น่าสนใจอยู่ยิ่งถ้ามี hb จะแจ่มมาก

-Hrv: มันไม่ใช่รถช่วงล่างแย่นะครับ อย่าเข้าใจผิดไปมันโอเคอยู่เปลี่ยนใส่ยางดีๆก้วิ่งเข้าโค้งมันๆได้แล้วครับ ถึงมันจะเด้งๆกระดอนมากกว่า chr แต่ถ้าขับแบบเถื่อนๆกับchr ก้ไม่ได้แพ้นะครับพอได้อยู่ แต่สิ่งที่ผมไม่ค่อยเชียร์เพราะมันเริ่มเก่า ด้านหน้ายังสวยอยู่แต่ด้านหลังนี่เริ่มตกยุคนะครับแต่ภายในยังสวยๆ ตัวรถโอเคไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ถ้าเทียบกับ chr ผมเอา chr ครับใหม่กว่า ทรงอยู่ได้อีกนาน ขับแล้วช่วงล่างเกินราคา แค่อืดไปหน่อยสำหรับรถหน้าตาแบบนี้และออปชั่นยังขาดๆเกินๆไปหน่อย

ลองไปลองดูครับแต่ละคันมี character ค่อนข้างต่างกันอยู่ไม่น่าเลือกยากครับ แต่ถ้าเป็นผมนะถ้าเอาชับเตี้ยๆผมเอา civic แน่นอนแต่ถ้าเอาสูงผมเอา chr hv ครับ(นอกช้อยหน่อยนะครับ555)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 01:27:49 »
จริงๆ M3 เองก็ไม่ได้แย่มากครับเพื่อนๆที่ใช้ก็บอกว่าไม่ได้มีปัญหาอะไรนะ แต่ผมว่าแคบ ไม่ค่อยชอบ

Civic ผมว่ารุ่น MC ไม่ได้ต่างจากเดิมมาก ถ้าตัวเดิมได้ส่วนลดเยอะก็ควรสอย ไปลองคุยก่อนครับ ตัวรถเองดีพอใช้ได้ ผมว่าโอเคอยู่ ตอนนั้นผมไม่เลือกเพราะเหตุผลไม่มี airbag เบาะแถวหลัง เพราะแฟนกับลูกผมนั่งแถวหลังเลยต้องตัดออก ถ้าใช้เองคนเดียวหรือนั่งสองคนข้างหน้า ผมว่าก็ไม่แย่

Altis กำลังจะตกรุ่นแล้ว แต่ฟีลที่เคยลองขับมา ผมว่าทันใจดี เครืองแรง ประหยัดใช้ได้ พวงมาลัยก็ไม่ได้เบานะ (จำผิดกับรุ่นหน้าแบนหรือเปล่า?) ช่วงนี้อาจได้ส่วนลดเยอะกว่าซีวิค ลองไปสอบถามดูครับ แต่ถ้าเลือกเทียบกับซีวิค ผมยังไปซีวิคนะ

HRV ผมไปลองแล้วไม่ชอบ ช่วงล่างแย่มากมั้ย? ก็เหมือน Jazz อะครับ คือขับได้มั้ย ก็ได้ แต่มันก็จะเด้งๆ แข็ง แต่ไม่เกาะถนน เครื่องแรง กำลังดีเร่งแซงง่าย ได้เรื่องกว้างขวาง และผมว่าไมเนอร์เชนจ์แล้วก็สวยอยู่นะ น่าสนใจ

ผมเสนอเพิ่มให้อีก choice คือ CHR ครับ เผื่อลองขับแล้วจะติดใจ ถ้าขับทางไกลแบบนี้ ผมว่ามันประเสริฐเลย กลายเป็นว่าขับแล้วผ่อนคลายกว่ารถใหญ่กว่าอีก ขับต่อกัน 2-3 ชั่วโมงไม่เมื่อยไม่ล้ามากนัก กำลังเครื่องไม่ช้ามาก แต่ก็ไม่แรงมาก (ผมใช้ HV Mid) เรียกว่าพอใช้งานได้ดีกว่าครับ มาได้ประหยัดมากๆนี่แหละ ขับใช้เอง 700 บาท ได้ 550 กม. อย่างน้อย ถ้าใช้รถเยอะๆแบบปีละ 2 หมื่นโล ก็คุ้มค่าส่วนต่างราคารถที่อาจจะตกกว่าเบนซินตอนขายต่อครับ ลองดูเป็นทางเลือกครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 01:57:17 »
Civic MC มางาน expro พรุ่งนี้เลย
New Mazda3 ประกาศแล้วมาไทยกลางปี 63 ครับ
New Altis น่าจะมาเร็วกว่าที่คาด คิดว่ากลางปี-สิ้นปี 63

ถ้ารีบจิ้ม Civic MC ไม่ผิดหวัง
ถ้ารอกลางปีได้ก็รอดูตัวอื่นครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:00:46 »
ดูทรงแล้วรีบใช้รถ เอาคันที่มีขายตอนนี้ครับ ชอบคันไหนจิ้มได้เลย
ส่วน Civic MC ตอนเดือนหน้า ถามเซลล์ดีๆนะว่าจะได้รถเมื่อไหร่? ฮอนด้าจองนานพอควรครับกว่าจะได้รถ (ประมาน2เดือน)
ผมว่าจริง จขกท. น่าจะลองไปดู CHR นะครับ ดูแล้วน่าจะตอบโจทย์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:27:32 »
ถ้าใช้คนเดียว เอา 3 ก็ดีครับ ยังไงก็ชอบเป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:36:40 »
ถ้าใช้คนเดียว เอา 3 ก็ดีครับ ยังไงก็ชอบเป็นการส่วนตัว
ใช่ครับ เครื่อง2000ซีซี ขับทางไกลสบายๆ เสียดายว่ารุ่นใหม่กำลังจะมาแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:18:56 »
ถ้าคุณกังวลเรื่องการบริการของศูนย์อย่างมาก ตัด Mazda ออกก่อนเลยเวลานี้ ผมสรุปสั้นๆ แนะนำให้คุณไปลองด้วยตัวเองว่าชอบคันไหน

รถเก๋ง Altis น่าจะดีกว่า Civic ในแง่ของความทนทานสไตล์ Toyota แต่แนะนำว่าควรไปลองว่าชอบภายในแบบไหน Civic ก็มีความโดดเด่นในแบบของตัวมันเอง ส่วน New Altis TNGA แนวโน้มขับดีแน่ๆ แต่คุณจะโอเคไหมถ้าพื้นที่ด้านหลัง "อาจจะ" แคบลง ที่บอกนี่คือ Camry ใหม่ก็แคบลง แนวโน้มน่าจะมาทางเดียวกัน

รถยกสูงนิดนึง HR-V ต้องถามเรื่องสภาพถนนที่ใช้งาน ภายในขนของง่ายกว่ารถเก๋งเพราะเปิดท้าย มันไม่ใช่รถแนวที่ลุย แต่ถ้าต้องเจอบางสภาพถนนในยามจำเป็นก็ผ่านได้สบายกว่ารถเก๋ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CokeStyle

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:20:21 »
ตัวเลือกคล้ายผมก่อนออกรถเลยครับ ดูอยู่ 6 เดือนสรุปจบที่ chr เพราะความชอบล้วนๆ
แนะนำเอาที่เราชอบครับ ตอนซื้อกับตอนขับจะได้ไม่มีอะไรให้ติดใจครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:36:35 »
เห็นมีตัวเลือก HR-V ผมขอเสนออีกตัวครับคือ C-HR (หากไม่ตรงช้อยส์ก็ต้องขอโทษจริงๆ ครับแต่ผมอยากให้ซื้อน่ะ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:55:22 »
เสนอมาได้เลยครับ นอกตัวเลือกก็ได้ ใครเชียร์คันไหน จัดมาครับ รีบใช้รถจริงๆครับ
ที่ไปลองขับแล้ว มี mazda3 civic 1.8   hr-v   altis1.8   mg3 zs 2ตัวนี้ตัดทิ้งอย่างไว ไม่ประทับใจอย่างแรง เหยียบไม่ขึ้นเลยอืดมากกกกกกก
sylphy บอกตรงๆ ไปลองมาแล้วผมแยกไม่ออกเลยช่วงล่าง การเก็บเสียง หรือเพราะขับกระบะจนชิน พอมาเจอเก๋งเลยแยกไม่ออก  ฮาาาา

ประสบการณ์เกี่ยวกับรถเก่งผมไม่มีเลย เลยอยากได้ข้อมูล ประกอบการตัดสินใจซื้อครับ  ยังรับข้อมูลจนถึงวันอามิตย์นี้น๊ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:58:44 »
Civic MC มางาน expro พรุ่งนี้เลย
New Mazda3 ประกาศแล้วมาไทยกลางปี 63 ครับ
New Altis น่าจะมาเร็วกว่าที่คาด คิดว่ากลางปี-สิ้นปี 63

ถ้ารีบจิ้ม Civic MC ไม่ผิดหวัง
ถ้ารอกลางปีได้ก็รอดูตัวอื่นครับ

new mazda 3 กับ new altis สรุปแล้ว กลางปี 62 หรือ 63 ครับ เริ่มสับสน :-X

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:13:03 »
Altis เลยครับผม การขับขี่กลางๆไม่แย่ ซ่อมง่ายไม่จุกจิก ถุงลม 7 ใบ ปลอดภัยในการเดินทางสุดๆครับ

ออนไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:16:00 »
ชอบรถแรงมีกำลังแร่งแซงมั่นใจ Sylphy turbo เห็นว่าสั่งผ่านตัวแทนได้บางที่ น่าสนใจครับ
ถ้าเน้นช่วงล่างดีๆ เครื่องมีกำลังกลางๆ ก็ลองมอง CHR ดูครับ เป็นทางเลือก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:30:34 »
ขับทางไกลบ่อยๆ ในตัวเลือกผมชี้ไปที 3 แฮะ
ผมว่า ถ้าคุณมีความสุขตอนอยู่หลังพวงมาลัยเจ้านี่ที่สุด ก็ไม่มีเหตุผลอื่นต้องไปดูตัวเลือกอื่นครับ
เรื่องการดูแล นอกจากเอาเข้าศูนย์ตามระยะ เข้าเพจ Mazda 3 หน่อย เพื่อเก็บข้อมูล ก็พอไหวละครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:50:21 »
อ่านแล้วผมเข้าใจว่าเหมือนคุณยังไม่ได้ไปลองขับด้วยตัวเองซักเท่าไหร่เลย เพราะยังมีทำนองเห็นคนโน้นคนนี้ว่า.... รถเราทั้งคันนะครับ เงินเราทั้งดุ้น จะซื้อทีไปลองเองให้สาแก่ใจ คนอื่นว่าไม่ดี มันอาจดีสำหรับเราก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:58:51 »
เคยใช้แต่กระบะดังนั้น HRV ไม่ใช่ปัญหาเลยครับยิ่งขับไม่เร็วแบบนี้สบายๆครับ แต่ถ้านอกตัวเลือกขับคนเดียวไกลๆแบบนี้แนะนำ CHR ครับได้รับคำชมเรื่องช่วงล่างจากทุกสำนักติดแค่เรื่องเบาะหลังซึ่งคุณไม่ได้ใช้อยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:04:27 »
น่าจะไปลองก่อน อย่าไปฟังคนอื่นเขามาเลย อย่าง hrv ผมว่ามันก็ไม่ได้แย่อะไร แต่รถมันสูง จะมาให้เกาะถนนแบบรถเก๋งมันก็ไม่ใช่
mazda 3 อะไหล่ มันก็แพง แต่ก็ไม่ใช่ระดับแบบจับไม่ลง ดูแลปกติ ผมว่า ไม่ได้แพงอะไรมากมาย
altis ทนทานดี อันนี้จริง ใช้มา 16 ปี เปลี่ยนเกียร์ลูกเดียวเอง ที่เหลือ ก็พวก ช่วงล่างประมาณ สามหน   ทั้งสองคัน ผมใช้จริง

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:12:39 »
ซื้อรถเอาที่ชอบครับ เอาความรู้สึกเราเป็นตัวตัดสิน แล้วจะไม่เสียใจ
ตัวเลือกที่เลือกมา ผมว่าปัญหาหรือการบริการของศูนย์หนีกันไม่มากนัก ถ้าเราศึกษาดีๆ
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ!

ออฟไลน์ Salmon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:16:08 »
ผมก็กำลังตัดสินใจในโจทย์เดียวกับเจ้าของกระทู้  ตัวเลือกเหมือนกันเลย
ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เหมือนกันครับ ที่เคยขับมา  ฟอทูเนอร์ใหม่ กระบะวีโก มิราจ วีออส

เพิ่มเติมคือ
- ชอบ Mazda3 ขับดี ขับมัน เกียร์ไวมาก คิกดาวเป็นมา ช่วงล่างตึงตังดี ตอนลองขับตัวท็อป แต่จะออกตัวล่างสุดล้อ 16 น่าจะ ดีหน่อย ที่ไม่ดีคือ รู้สึกหลังแคบ เมียบ่นว่าแคบ แต่ส่วนมากนั่งหน้า 2 คน มีวันหยุดลูกกะเมียจะนั่งหลัง (แอบรอตัว 2019 ไม่รู้จะรอไหวไหม)
- ชอบ Civic ชอบรูปร่างหน้าตา ท่านั่ง ห้องโดยสารหน้า + หลัง ดีมาก เมียชอบ แต่ลองเอาไปขับดูเท่านั่นแหละ ตัว1.8 เสียงดังดึงดัง เสียงยาง เสียงกุกกัก จากซุ้มล้อ ออกมาจริง แค่นี้รับได้แต่ที่ไม่ชอบเลยคือเกียร์ CVT มันทื่อๆ เย่อๆ บางจังหวะมีกะเด้า ชวนถึงตอนขับมิราจ
- slyphy อยากลองแต่แถวบ้านไม่มีรถให้ลอง
- altis เคยขับแต่ตัว s sport เป็นรถที่ดีกลางๆ นั้งดี ทั้งหน้า หลัง ขับมันมากช่วงล่างตัวนี้ผมว่าโอเคร สำหรับผมซัดโค้ง 140 เนียนๆ พวงมาลัยที่ว่ามีปัญหาผมว่าเฉยๆ ไม่ซีเรียส
แต่ไม่เลือกมันเพราะ โฉมเก่าแล้ว ใหม่ก็กำลังมา และเมียไม่ชอบนั่นแหละ (จะเลือกรถที่ชอบอย่างเดียวก็ไม่ได้ ก็ต้องใช้เหตผลคนรอบข้างเราประกอบ)

สรุป ยังเลือกไม่ได้ รอต่อไปว่า CIVIC MC จะเก็บเสียงดีขึ้น ไหม สีฟ้าใหม่จะสวยไหม
อยากได้เครื่องกะเกียร mazda 3 ใส่ในบอดี้ civic จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:27:01 โดย Salmon »

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:55:31 »
ขับทางไกลบ่อย ก็ M3 เถอะครับ

รถช่วงล่างดีๆ ขับทางไกลสบาย ไม่เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 11:35:43 »
ขอคิดต่างนะครับ ผมเคยขับไปสุรินทร์ 2-3 ครั้ง ผมว่ากระบะเหมาะกว่านะครับ ตอนนั้นขับฟอร์ดเรนเจอร์ไป ก็สบายดีเห็นทัศนวิสัยกว้างกว่าไกลกว่ารถเก๋งเยอะ จะรูดก็ไม่ต้องกลัว น่าจะลองพิจารณากระบะรุ่นใหม่ๆหรือ PPV ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 12:31:03 »
รอ Mazda3 2019 กลางปีหน้าแล้วครับ ใจเย็นๆ ;)
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 13:24:16 »
อ่านแล้วผมเข้าใจว่าเหมือนคุณยังไม่ได้ไปลองขับด้วยตัวเองซักเท่าไหร่เลย เพราะยังมีทำนองเห็นคนโน้นคนนี้ว่า.... รถเราทั้งคันนะครับ เงินเราทั้งดุ้น จะซื้อทีไปลองเองให้สาแก่ใจ คนอื่นว่าไม่ดี มันอาจดีสำหรับเราก็ได้ครับ

ไปลองขับมาแล้วครับ mazda3 civic hr-v altis  อยางที่บอกไป ผมขับกระบะมาทั้งชีวิต พอมาขับเก๋งผมแยกความรู้สึกไม่ค่อยออก ความรู้เรื่องรถก็ไม่ได้มีอะไรมากมายเพราะกระบะที่บ้านมันถึกทนเหลือเกิน ผมคิดว่าการฟังคนอื่นบ้างมันก็มีประโยชน์เหมือนกัน จริงไม่จริงเดี๋ยวผมพิจารณาอีกทีครับ ผมไม่ได้เชื่อทั้งหมดครับ : :)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 13:29:15 »
ผมว่าวิ่งทางไกลต่างจังหวัด อยากแนะนำเป็นกระบะยกสูงนะครับ
ขับสบายกว่าทุกสภาพถนน อยากได้นิ่มๆหน่อยก็ไทรตัน ดีแม็ก
เครื่องแรง เร่งแซงง่าย รถยกสูงก็ช่วยเห็นแต่ไกล
เดี๋ยวนี้รถกระบะมีระบบช่วยเหลือไม่น้อยหน้ารถเก๋ง

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 13:37:05 »

new mazda 3 กับ new altis สรุปแล้ว กลางปี 62 หรือ 63 ครับ เริ่มสับสน :-X
62 ครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 14:01:58 »
ผมก็กำลังตัดสินใจในโจทย์เดียวกับเจ้าของกระทู้  ตัวเลือกเหมือนกันเลย
ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เหมือนกันครับ ที่เคยขับมา  ฟอทูเนอร์ใหม่ กระบะวีโก มิราจ วีออส

เพิ่มเติมคือ
- ชอบ Mazda3 ขับดี ขับมัน เกียร์ไวมาก คิกดาวเป็นมา ช่วงล่างตึงตังดี ตอนลองขับตัวท็อป แต่จะออกตัวล่างสุดล้อ 16 น่าจะ ดีหน่อย ที่ไม่ดีคือ รู้สึกหลังแคบ เมียบ่นว่าแคบ แต่ส่วนมากนั่งหน้า 2 คน มีวันหยุดลูกกะเมียจะนั่งหลัง (แอบรอตัว 2019 ไม่รู้จะรอไหวไหม)
- ชอบ Civic ชอบรูปร่างหน้าตา ท่านั่ง ห้องโดยสารหน้า + หลัง ดีมาก เมียชอบ แต่ลองเอาไปขับดูเท่านั่นแหละ ตัว1.8 เสียงดังดึงดัง เสียงยาง เสียงกุกกัก จากซุ้มล้อ ออกมาจริง แค่นี้รับได้แต่ที่ไม่ชอบเลยคือเกียร์ CVT มันทื่อๆ เย่อๆ บางจังหวะมีกะเด้า ชวนถึงตอนขับมิราจ
- slyphy อยากลองแต่แถวบ้านไม่มีรถให้ลอง
- altis เคยขับแต่ตัว s sport เป็นรถที่ดีกลางๆ นั้งดี ทั้งหน้า หลัง ขับมันมากช่วงล่างตัวนี้ผมว่าโอเคร สำหรับผมซัดโค้ง 140 เนียนๆ พวงมาลัยที่ว่ามีปัญหาผมว่าเฉยๆ ไม่ซีเรียส
แต่ไม่เลือกมันเพราะ โฉมเก่าแล้ว ใหม่ก็กำลังมา และเมียไม่ชอบนั่นแหละ (จะเลือกรถที่ชอบอย่างเดียวก็ไม่ได้ ก็ต้องใช้เหตผลคนรอบข้างเราประกอบ)

สรุป ยังเลือกไม่ได้ รอต่อไปว่า CIVIC MC จะเก็บเสียงดีขึ้น ไหม สีฟ้าใหม่จะสวยไหม
อยากได้เครื่องกะเกียร mazda 3 ใส่ในบอดี้ civic จริงๆ

ถ้าไม่แคร์ว่าต้องเก๋ง  และไม่อยากรอ  ผมว่า CHR น่าใช้มากๆครับเท่าที่ลองขับ  สูงกว่าALTIS  แต่ตอนขับจริงช่วงล่างและพวงมาลัยดีกว่ากันแบบรู้สึกได้ชัดเจน  (นุ่มแน่นกว่า  พวงมาลัยคมกว่า)​    ขาดแค่พละกำลัง  น่าจะแรงกว่านั้นอีกสักหน่อยจะดีมาก

ไม่รู้ว่า Altis ตัวใหม่จะขับได้ดีแบบ CHR  หรือเปล่านะครับ

ถ้าระหว่างใครจะรอพวกตัวใหม่  ระหว่างรอ ผมว่า เก็บเงินไปพลางๆ   แล้วงบดันเพิ่มจนไปแตะพวก Camry ได้ผมว่าก็น่าสนใจนะ  ช่วงล่าง
CHR ดีกว่า ขับสนุกกว่า
camry จะลดความสนุกลงหน่อย แต่เบาะหลังจะสบายขึ้น  และภาพลักษณ์ที่ดูดีกว่าหน่อย

เอาจริงๆ ผมชอบเบาะหลัง CHR นะ  มันนั่งสบาย  แค่มันมืดๆ ทึบๆ  แต่ผมกลับชอบ  เพราะรู้สึกเป็นส่วนตัวดี   

ก็กว้างดี แต่มืดเฉยๆ    เหมือนเวลาผมนั่ง Series 5 หรือ Camry ปกติผมก็เอาม่านขึ้นตลอดอยู่แล้ว  อันนี้ก็ให้ความรู้สึกคล้ายๆกันซะงั้น  ;D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2018, 14:04:49 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 14:41:42 »
รถกระบะถ้าไม่นับพวกดีเฟ็กหรือปัญหาจุกจิก มันทนกว่าเก๋งอยู่แล้วครับ
เคสนี้รอมาสด้า3ใหม่เลยก็ได้ เพราะยังไงช่วงล่างพวงมาลัยการันตี ขับทางไกลเผื่อไว้ฉุกเฉินหักหลบกระทันหัน
แต่มาสด้ารวมๆอะไหล่แพงกว่าโตโยต้าฮอนด้าครับ เช็คระยะอาจจะไม่ต่างกัน แต่ถ้ามีการเปลี่ยนชิ้นส่วนโดยเฉพาะช่วงล่างมาสด้าแพงกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 15:35:36 »
ถ้างบพอ เชียร์CRV 2.4 ตัวเริ่ม 1,359,000ครับ
ขับดี นุ่ม สบาย รูปโฉมสวยงาม
ซ่อมบำรุง เช็คระยะไม่แพงครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน