ผู้เขียน หัวข้อ: หวยออกที่ Forester ครับ แต่มีเรื่องสอบถามเพิ่ม  (อ่าน 8768 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  วันนี้ไปลองมา 3รุ่น 2ยี่ห้อ crv 1.6 awd กับ xv ใหม่ แล้วก็ Forester โฉมปัจจุบัน (ที่ศูนย์) ตอนนั้นก็ลังเล คือชอบการขับขี่ของ Subaru แต่ crv ได้เบาะแถว 3มาเป็นอ็อพชั่นสำหรับเด็กๆ เซลล์เลยบอกให้ไปดู Forester ที่งาน motor expo เลยขับไปดู forester โฉมใหม่ 2019(ที่จะประกอบในไทย) ถูกใจโฉมใหม่ เลยว่าจะจอง แต่กลับมาถามในนี้ก่อนครับว่า โฉมปัจจุบันมีอะไรน่าห่วงรึเปล่ากับ defect ตัวรถ เครื่องยนต์ เกียร์ ฯลฯ ถ้าไม่มีจะได้ไปจองภายในวันสองวันนี้เลยครับ เพราะรถจะได้รับเดือน มี.ค ปีหน้าเลย ราคา 1.38ล. ฟรีประกัน+maintenant 3ปี/5หมื่น กม (ดอกเบี้ยลืมถาม) รบกวนด้วยครับ หลักขับขับในเมือง ออก ตจว ปีละ 2-3ครั้ง ขึ้นเหนือบ้าง ประมาณนี้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ prepense

• Jr. Member
  • **
Re: หวยออกที่ Forester ครับ แต่มีเรื่องสอบถามเพิ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 23:22:39 »
ลองเข้ากลุ่มนี้ดูนะครับ Subaru Forester Community Thailand ปัญหาจุกจิก ก็มีบ้างพอสมควร แต่ตัวใหม่นี่ยังไม่มีข่าวเรื่องปัญหา
ตอนผมจะออกรถใหม่ก็ลังเลอยู่พอสมควร พอดีศูนย์บริการ Subaru ที่ขอนแก่นปิดบริการไป (เจ้าใหม่เปิดบริการใหม่แล้ว) เลยไปเอา cx-5 แทน

ออฟไลน์ akewizard

Re: หวยออกที่ Forester ครับ แต่มีเรื่องสอบถามเพิ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 23:31:16 »
สมัย XV ตัวแรกส่วนใหญ่จะเจอปัญหาจุกจิกเยอะหน่อยครับประมาณ honda เลย ลูกปืนหอนบ้าง เฟืองท้ายดังบ้าง ทำเรื่องเคลมก็รออะไหล่กันหลายเดือน
ต่อมา forester รุ่นประกอบในอาเซียนปัญหาต่างๆลดลงไปพอสมควรเมื่อเทียบกับ XV ถือว่าดีขึ้น

Forester ตัวใหม่ได้ Platform ใหม่ โครงสร้างแข็งกว่าเดิมพอสมควร ราคากับสิ่งที่เพิ่มเข้ามาก็ถือว่าดีขึ้น ไม่ทำราคาแกว่งไปแกว่งมาเป็นเด็กเล่นขายของแบบเมื่อก่อน (แต่ก็ไม่แน่)

ปัญหาเดิมๆของ Subaru ก็เรื่องเดิมๆคืออะไหล่รอนาน ถ้าบังเอิญมีชิ้นส่วนสำคัญเสียต้องเปลี่ยนมีสิทธิ์ต้องรออะไหล่ซ่อมหลายเดือนอยู่ครับ
ที่เป็นแบบนี้เพราะระบบอะไหล่ไปผูกขาดอยู่ที่ Head ใหญ่สิงคโปร์เวลาจะทำเบิกอะไรต้องไปผ่านที่นั่นหมดทำให้ล่าช้า
(ถ้ามีประสบการณ์กับการซ่อมรถกับอู่นอกที่สั่งอะไหล่จากนอกเองได้ จะเลี่ยงปัญหานี้ไปได้พอสมควร)  แต่ถ้าอะไหล่ทั่วไปเช่นลูกปืนล้อ ชิ้นส่วนกันชน เดี๋ยวนี้ไม่ต้องรอนานแล้ว

เรื่องศูนย์บริการอันนี้นานาจิตตัง บางคนว่าใช้ได้  บางคนว่าห่วย...........
ในมุมมองผมที่ใช้ XV สลับกับ Fortuner กับ CRV ที่บ้าน  เวลาไปเข้าศูนย์ของแต่ละค่ายเซอร์วิสตามระยะผมว่าไม่ต่างกันมาก
ยกเว้นของ Toyota สะดวกสบายหน่อย เอารถเข้าไปแล้วไม่ต้องไปอะไรมากรอรับรถอย่างเดียว แถมตัวรถเสถียรมากใช้มาเกือบ 150,000 กิโลแล้วยังไม่เคยเจออะไรเสียระหว่างใช้งานเลย

ยังไงลองเข้าไปคุยในกลุ่ม FB Forester thailand ดูครับ พูดคุยรอดูปัญหาในกลุ่มไปสักพักแล้วลองพิจารณาดูว่ารับได้ไหม
ส่วนใหญ่ก็ใช้งานกันปกติครับ มีสอบถามปัญหานิดๆหน่อยๆอยู่เรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2018, 00:17:39 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 00:03:40 »
ผมอยู่ในคลับForester ไม่เห็นมีปัญหาอะไรกันเลยนะ แต่ผมดูผ่านๆ
ผิดกับCX-5เบนซิน มีทั้งดับกลางอากาศ ไฟโชว์หลา ปั้มติ๊กเจ๊งตั้งแต่7พันโล ส่วนดีเซลไม่ค่อยมีปัญหาน่าจะรอน้ำดันทีเดียว
CRV เคยมีเคสเกียร์ปุ่มกดมันกดไม่ได้แต่แค่คันเดียวและแก้จบ ส่วนเบนซินแค่ปุ่มกดเกียร์หัก

ส่วนตัวผมก็แอบเล็งๆForester ESไว้เหมือนกัน แต่กลัวเกียร์นี่แหละ ไม่ชอบCVT รับรถเดือน7ปีหน้า

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 01:16:26 »
ขออภัยไม่ได้ช่วยอะไรครับ แค่มาบ่น ไปดูมาสนใจรุ่น eyesights แต่ sell บอกรถส่วมอบได้สิงหา ถ้ามีนาเป็น s และ L จบข่าว

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 06:02:46 »
ตัว​ก่อน​ทั้ง Xv และ Forester ที่​มี​ปัญหา​จุกจิกนี่เกี่ยวกับการประกอบด้วยรึเปล่าครับ เพราะว่าประกอบมาเลย์ แต่ตอนนี้ประกอบไทยคุณภาพรถอาจจะเสถียรกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 09:57:48 »
ไหนๆก็จะเอาเจ้าป่าแล้ว น่าจะเอาท็อปไปเลย จะได้ไม่ต้องอัพเกรตอะไรเพิ่มอีกแล้ว
มี eyesight ผมว่าได้ใช่แน่ๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 11:25:27 »
ส่วนตัวนะ ณ เวลานี้ ถ้ารับได้กับท้าย ของ Forester เล่นได้เลย และ ถ้าจะเอา ก็ตัว Top เท่านั้น แต่ก็ต้องรู้และเข้าใจก่อนว่า Subaru มีจุดอ่อนเรื่องไหนบ้าง หลักๆ ก็ ราคาอะไหล่ และ เวลาการรออะไหล่ตัวประกอบไทย อาจจะทำให้ปัญหานี้น้อยลง(มั้ง) และศูนย์บริการ ส่วนปัญหาตัวรถไปแอบดูตามบอร์ดได้ ผมก็ไปหาอ่านตามบอร์ดเหมือนกัน ตอนจะออก Levorg (แต่ตอนจะออกไม่มีรถ)

แต่ถ้าปล่อยไปอีกสักหน่อย ไกล้ CR-V Minor change ผมจะให้ไปเล่น CR-V แทน

ออฟไลน์ toball

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 13:19:14 »
ผมใช้รุ่นปัจจุบันตัวที่กำลังจะตกรุ่นครับ
2 ปีขับไป 80,000 โลละ ไม่มีอะไรจุกจิกนะครับ ผมขับกรุงเทพ ระยองไปกลับประจำ
ขับดี แฟนนั่งสบายไม่มีบ่น จากที่ไม่ชอบหน้าตามันกลายเป็นตอนนี้เปิดอ่านข่าว Forester ตัวใหม่แถมส่งมาให้ผมดูอีก
ผมเจอกล้องหลังเสีย เค้าก็ทำเคลมให้ แต่งานประกอบกลับไม่ดีเหมือนเดิมเท่าไร
เรื่องประกอบก็มีบางจุดที่ไม่แน่นหนา แต่ก็ไม่ได้มีเสียงอะไรน่ารำคาญครับ
อ่อ เจอเรื่องพวงมาลัยเอียงนิดหน่อย (ไม่ได้ center) แต่ก็ไม่ได้มีผลกับการขับขี่อะไร เลยปล่อยมันไปครับ ขี้เกียจรอแก้ตอนเช็คระยะ
เรื่อง 0 ผมไปเข้าที่ศรีนครินทร์ ก็ต้องทำใจเรื่องเวลา จองก่อนสักสองอาทิตย์ เข้าไปเช้าสุดวันเสาร์ ได้รถห้าโมงเย็น กลับบ้านไปนอนเล่นก่อนครับ นี่แค่เช็คระยะปกติ

ของผมได้ดอก 0% 4 ปีครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 13:40:31 »
ตัวรถไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ อะไหล่ตอนนี้สต๊อกเริ่มเยอะแล้วครับ แต่ที่น่ารำคานใจทั้ง XV และ Forester คือการประกอบครับ ฝาลำโพง ครอบเสา ใช้มาประมาณ 3 ปี ทั้งสองรุ่น มีอาการอ้าง เผยอ และเสียงพลาสติกเสียดสีกันให้รำคานพอสมควร ตัวประกอบในประเทศไทยอาจจะดีกว่า?? ผมว่ารอดูอีกหน่อยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 14:32:02 »
เครื่อง เกียร์ ไม่มีอะไรให้กวนใจครับ ที่พังคือชิ้นส่วนประกอบทั้งนั้น ลูกปืนล้อฯ กับงานประกอบของมาเลย์ที่ไม่เนี๊ยบ
ส่วนตัวผมใช้มา 120,xxx KM เครื่องเกียร์ไม่เคยมีปัญหา ศูนย์ก็งั้นๆครับ หมดประกันอู่ซูเต็มไปหมด เก่งกว่าช่างศูนย์อีก สบายใจได้เลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 18:24:10 »
ใช้โฉมปัจจุบันมาได้ เกือบๆ 3 ปี 9 หมื่นโล

ตัวรถไม่มีอะไรจุกจิกครับ ที่เสียเงินทั้งหลายมาจากความคันซะส่วนใหญ่
การซ่อมบำรุงเช็คระยะ ศูนย์ประจำผมอยู่ พร.2
การประกอบผมคันแรกๆ ของ Forester ที่ประกอบมาเลย์ งานก็ตามนั้น คันท้ายๆ ประกอบดีกว่าเยอะ
อะไหล่เคลมต้องรอ ส่วนอะไหล่ที่ซื้อเปลี่ยนผมไม่เคยรอของเลยอาจจะโชคดี

ราคาอะไหล่ ไม่ได้แพงไปซะหมดทุกชิ้น บอกได้เลยว่าอะไหล่ช่วงล่างถูกกว่า Camry ที่ผมใช้อยู่พอสมควร

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 19:49:18 »
2 ปี 91,xxx กิโล นอกจากเช็คระยะ ก็มีเครมลูกปืนหลัง 1 คู่ เลยระยะประกันก็มีซื้อเปลี่ยนอีก 1 คู่ ใช้งานวิ่งต่างจังหวัดครับ ถึงจะมีคอมเม้นท์ว่าตัวรถออกแบบไม่สวย แต่ใช้งานจริงกลับมีคนมอง และสนใจนะครับ

ออฟไลน์ jazzz

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 20:30:42 »
  รบกวนสอบถามเพิ่มเติม จากท่านที่ใช้งานอยู่ว่า 

อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง

เมื่อขับขี่ความเร็วปกติกี่องศาครับ  ความเร็วสูงกี่องศาครับ

และท่านใช้น้ำมันเครื่องเบอร์และยี่ห้ออะไรครับ

ขอบคุณมากครับ ::)

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 00:39:21 »
....ผมเพิ่งจอง new forester ตัว 2.0is ไปเมื่อวานเหมือนกัน หลังจากไปดู CRV มาก่อน แต่คุณแฟนชอบ forester มากกว่า เพราะลองนั่งแล้วโปร่ง เสาA ไม่บังตามาก ส่วน function อื่นเทียบอีกค่าย แทบจะเหมือนกัน แต่อยากลองใช้ subaru ดูบ้าง สุดท้ายควักบัตรรูดจองรถไปเลย รับรถ มีนาคมปีหน้า ขอให้รถล็อตแรกไม่มีปัญหาละกัน

ออฟไลน์ bugjerd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 09:22:31 »
รุ่นปัจจุบันใช้มา 2 ปีกว่า ขับมั่นใจทุกสภาพถนน เข้าโค้งมั่นใจ ค่าบำรุงรักษาแพงกว่านิดหน่อยเพราะรถขับสี่ อะไหล่บางตัว(ที่ไม่ค่อยเสีย)รอนาน อัตราการบริโภคเฉลี่ย 10 กม./ลิตร ภายในกว้าง กระจกบานใหญ่ สบายทั้งคนขับ และผู้โดยสาร ยิ่งใช้ยิ่งชอบ ออกต่างจังหวัดไม่เคยเอา D Segment อีกคันไปเลย เพราะ Forester ตอบโจทย์ได้หมดทั้ง การขับได้อย่างมั่นใจในทุกสภาพถนน ความปลอดภัย การบรรทุกสรรภาระ คิดไม่ผิดที่ซื้อมาใช้งานครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 04:49:58 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ