ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลจากท่านที่ใช้รถกลุ่ม PPV,SUV เรื่องบรรทุกจักรยานครับ  (อ่าน 11562 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
สวัสดีครับ ขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกที่มีประสบการณ์เรื่องการบรรทุกจักรยานเสือหมอบแบบถอดล้อหน้าครับว่า รถกลุ่มPPV ( For, eve, paj)และ SUVปัจจุบัน (crv, cx5) สามารถใส่ได้ 2 คันแนวตั้งแบบล๊อคกับแร้คที่ยึดตะเกียบหน้าได้มั้ย หรือมีรุ่นไหนที่ใส่ไม่ได้บ้างครับ

รถผมไซส์ 50 ครับ

เน้นใส่ในรถครับ ติดแร้คหลังคา หรือห้อยท้ายไม่สะดวกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
ผมใช้ X3 พับเบาะ ถอดล้อหน้า วางนอนได้ 1 คันถ้วน
วางตั้งไม่ได้ เพราะจักรยานสูงกว่าระยะพื้นรถถึงเพดานครับ

ท้าย X3 น่าจะขนาดใกล้เคียงกับพวก CR-V, CX-5 เพราะรถมันขนาดเท่าๆกัน

ออฟไลน์ deertesla

ต้องถอดล้อหน้าและหลักอานออกครับ จะได้ยัดเข้าไปง่าย

ออฟไลน์ mewzabahl

Fortuner แขวนเบาะ ใส่ได้ทั้งโฉมเก่า และใหม่ครับ
Mu x ไม่ได้
Pajero ไม่ได้
Everest ไม่ได้
ส่วนรถประเภทอื่นที่เคยลองใส่
Jazz ge ตั้งได้
Crv gen4 ตั้งได้

ไชด์จักรยาน52 ปรับอาน inseam81.5

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
CRV G2 ผมใส่ได้สบายๆ เหลือๆ ;D

ออฟไลน์ GOBBS

เจ้าของร้านจักรยานที่ผมรู้จักใช้ everest รุ่นเก่า
ใช้ rack ถอดล้อหน้า ใส่วางตั้งได้ 2คันครับ(อาจจะ3ได้แต่ไม่ได้ลอง)
คิดว่า PPV รุ่นใหม่ๆ ที่ใหญ่กว่าน่าจะได้หมดครับ
ส่วน SUV เคยเห็น Xtrail HRV ใส่ได้ครับ ... ส่วนที่ไปทิ่มหลังคาจะเป็นหลักอานมากกว่าครับ
ถ้าเป็นหลักอานที่ปรับได้ ไม่ใช่ ISP แบบ TCR น่าจะได้หมดครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

:)

อันนี้โฉมเก่า
ทั้งสอง ไม่ปรับหลังอานลง

ออฟไลน์ NoBiReacto

Crv g5 ใส่ได้ครับผมปั่นเสือหมอบ ใส่ได้สบายๆ

Fortuner แขวนเบาะ ใส่ได้ทั้งโฉมเก่า และใหม่ครับ
Mu x ไม่ได้
Pajero ไม่ได้
Everest ไม่ได้
ส่วนรถประเภทอื่นที่เคยลองใส่
Jazz ge ตั้งได้
Crv gen4 ตั้งได้

ไชด์จักรยาน52 ปรับอาน inseam81.5

ขอบคุณครับผม ละเอียดสุดๆไปเลย

เจ้าของร้านจักรยานที่ผมรู้จักใช้ everest รุ่นเก่า
ใช้ rack ถอดล้อหน้า ใส่วางตั้งได้ 2คันครับ(อาจจะ3ได้แต่ไม่ได้ลอง)
คิดว่า PPV รุ่นใหม่ๆ ที่ใหญ่กว่าน่าจะได้หมดครับ
ส่วน SUV เคยเห็น Xtrail HRV ใส่ได้ครับ ... ส่วนที่ไปทิ่มหลังคาจะเป็นหลักอานมากกว่าครับ
ถ้าเป็นหลักอานที่ปรับได้ ไม่ใช่ ISP แบบ TCR น่าจะได้หมดครับ

แค่เวลาเอาเข้าเราก็ต้องตะแคงรถหน่อยเท่านั้นใช่มั๊ยครับ

อันนี้โฉมเก่า
ทั้งสอง ไม่ปรับหลังอานลง
มาพร้อมรูปเลย ขอบคุณมากๆครับ

Crv g5 ใส่ได้ครับผมปั่นเสือหมอบ ใส่ได้สบายๆ

ขอบคุณครับ ต้องตะแคงเข้าทีละคันใช่มั๊ยครับไม่ทราบว่า crv ของคุณ NoBiReacto เป็นตัว 7 ที่นั่งมั๊ยครับ ถ้าผมคิดจะซื้อตัว 5 ที่นั่ง ก็ยิ่งน่าจะไม่เป็นปัญหาเลยใช่มั๊ยครับ

ผมใช้ X3 พับเบาะ ถอดล้อหน้า วางนอนได้ 1 คันถ้วน
วางตั้งไม่ได้ เพราะจักรยานสูงกว่าระยะพื้นรถถึงเพดานครับ

ท้าย X3 น่าจะขนาดใกล้เคียงกับพวก CR-V, CX-5 เพราะรถมันขนาดเท่าๆกัน

ครับผม และขอขอบคุณทุกคำตอบมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

EVEREST ภาพจากในคลับ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

EVEREST ภาพจากในคลับ

ขอบคูณมากครับ

ออฟไลน์ lorenzo

โปเจร่า

โปเจร่า

ขอบคุณครับ

แบบนี้สรุปได้ว่า PPV น่าจะใส่ได้หมดทุกยี่ห้อมั้ยครับ
ได้รูป for, ev ,paj เหลือ mu-x

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เหลือ mux กับ terra  8) 

ความจริงถอดล้อ ผมเคยเห็น jazz g2 เขาก็ใส่ได้นะ  8)

ออฟไลน์ Lammerison

รุ่นอื่นๆ ละกัน

Jazz GE, GK ถอดล้อหน้า หลักอานไม่ต้องเอาลง เอาตะเกียบเกาะ เกาะ rack วางได้พอดี

CR-V gen 5 ใส่ได้

เพิ่มเติมอีกหน่อย

Ergita ใส่ได้ แต่ต้องลด/ถอด หลักอาน

รุ่นอื่นๆ ละกัน

Jazz GE, GK ถอดล้อหน้า หลักอานไม่ต้องเอาลง เอาตะเกียบเกาะ เกาะ rack วางได้พอดี

CR-V gen 5 ใส่ได้

เพิ่มเติมอีกหน่อย

Ergita ใส่ได้ แต่ต้องลด/ถอด หลักอาน

เหลือ mux กับ terra  8) 

ความจริงถอดล้อ ผมเคยเห็น jazz g2 เขาก็ใส่ได้นะ  8)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
ขึ้นอยู่กับเทคนิคการจัดวางด้วยนะครับ
ส่วนตัว ใช้จักรยาน size 53-55 เสากระโดง
ใส่ pajero sport หรือ ppvรุ่นอื่นได้หมด jazz ได้
หรือพวกรถ  Sedan อย่าง city ถอดล้อหน้าเข้าทางประตูหลังขวา เอาล้อดันขึ้นสูงได้ครับ
จะมีก็ cx-3 ที่ต้องข่มขื่นหน่อย

ถ้าเดินทางไกลๆ ถอดสองล้อนี่แถวสองไม่ต้องพับเบาะก็ได้ครับ

ขึ้นอยู่กับเทคนิคการจัดวางด้วยนะครับ
ส่วนตัว ใช้จักรยาน size 53-55 เสากระโดง
ใส่ pajero sport หรือ ppvรุ่นอื่นได้หมด jazz ได้
หรือพวกรถ  Sedan อย่าง city ถอดล้อหน้าเข้าทางประตูหลังขวา เอาล้อดันขึ้นสูงได้ครับ
จะมีก็ cx-3 ที่ต้องข่มขื่นหน่อย

ถ้าเดินทางไกลๆ ถอดสองล้อนี่แถวสองไม่ต้องพับเบาะก็ได้ครับ

ขอบคุณครับผม