โพลล์

????????? ???? ????

??????????????????
16 (61.5%)
?????????? ??????????????????
8 (30.8%)
?????? ? ?????????
1 (3.8%)
?????????????????????
1 (3.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 24

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามจริง ๆ คุณคิดว่า SINGLE ใหม่ของเป้ อารักษ์ "มาเลเซีย" ผ่านไหม  (อ่าน 9962 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ตอนนี้ สมอลล์รูม ปล่อย Single "มาเลเซีย" ในฐานะ นักร้องเดี่ยวชั่วคราว ของ เป้ อารักษ์

น้องเป้ เขาบอกว่าเพลงนี้ได้แรงบันดาลใจจาก Bob Dylan ศิลปินโฟล์ค แห่งยุค 60
ที่ชอบเล่าเรื่องในชีวิตของเขา

คุณคิดว่า เพลงนี้ผ่านในความคิดคุณไหม กับ มาเล้ มาเล้

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=TVp3FPv-lug[/youtube]

ออฟไลน์ Satanic za'

พูดตรงๆเหมือนกัน

เพื่อนผมแถวบ้าน ตอนเมาๆเล่นสด แต่งสด ยังเพราะกว่านี้เลยครับ

ผมไม่เคยฟังเพลงที่เค้าร้องแล้วเพราะซักเพลงเลยให้ตายเหอะ สงสัยไม่ใช่แนวผม

ออฟไลน์ off_033

อารมณ์วงเหล้ามากๆ

ประมาณล้อมวง กีต้าร์ตัว หุหุ

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
ฉิ่งฉับทัวร์.. 
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เป้ครับ....

ฟังจบแล้ว....แม้จะเข้าใจนะว่า เป้ต้องการจะทำอะไร และเป้อยากเห็นมันออกมาอย่างไร
แต่ "มันยังไม่ถึงจุด" หนะครับ

....อยากจะถามต่อว่า

ตอนแต่งเนี่ย เมา หรือเปล่า?

ต่อให้พยายามร้องให้ดิบ เพื่อให้ได้ฟีลของเพลง

แต่ เนื้อเพลง มันควรจะ "สวย" กว่านี้เยอะมาก

ปัญหาข้อนึงคือ เพลงอเมริกัน ที่เราฟังแล้วเหมือนแข็งๆ แต่ฟังดีๆ มันมีความคล้องจองเล็กๆอยู่ในนั้น

ทว่า เพลงนี้ ของเป้ ภาษาที่ใช้ มันเหมือนกับ คนที่เพิ่งล่อเบียร์ช้างเข้าไปสักประมาณ 10 ขวดรวด (ขวดใหญ่นะ)
แล้วพยายามจะแต่งเพลง แบบเมาๆ ทำ Demo tape ส่งค่าย ด้วยอารมณ์ ประชดรัก puppy love ที่ผ่านพ้นไป หนึ่งราย ได้แบบว่า

ห่วย ครับ

งานน้องๆ Bedroom Studio ยุคก่อนๆ ยังทำได้ดีกว่านี้เลย

ขอโทษที่จะต้องพูดกันแบบนี้จริงๆ และตรงๆ

แก้งานมาใหม่เถิด น้อง

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
บอกตรงๆไม่ชอบตั้งแต่แรกพอมาฟังเพลงนี้ยิ่งแล้วใหญ่
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวอาจเป็นเพราะไม่ชอบแนวเพลงอิอิ

ออฟไลน์ Chris Evn

ออฟไลน์ Eddy5659

ตอนเล่นเป็นวงก็ยังพอเป็นบ้าง แต่ห่วยสุดๆ

แต่นี่มันไม่ใช่เพลง ถ้าหน้่ตาไม่ดีคงขายไม่ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เหมือนทำออกมาเล่นๆ เป็นเพลงแถมของซิงเกิ่ลอีกที
หรือไม่ก็เหมือนเพลงที่ร้องเล่นๆ ตอนไปออกสดในรายการวิทยุครับ

คนทำ project นี้ไม่น่าให้ผ่าน ถ้าคิดเป็นนะ

แต่ถ้าคิดว่าทำออกมากันเล่นๆ ผ่านก็ผ่านเต๊อะ 5555555555

ออฟไลน์ POPROCK

กลับไปเล่นกีตาร์
+ถ่ายแบบ โฆษณา
+เล่นละคร

ผมว่า น่าจะรุ่งกว่านี้นะครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ 2k

หูยอย่าไล่ให้กลับมาวงการละครเลยครับแสดงละครได้เห่ยมากน่ารำคาญไร้การสวมบทบาทสิ้นดี เหมือนแค่ท่องบทได้ก็พอแล้ว ส่วนพวกพรีเซ็นเตอร์ที่คนเดียวเอาทุกอย่างก็พอสักทีแบ่งงานให้คนอื่นเค้าบ้าง เรื่องเพลงก็อย่าเพิ่งได้ใจเห็นดังแล้วรีบออกมาโกยเงินเดี่ยวๆเลย กลับเข้าวงไปแล้วฝึกปรือฝีมือให้มากกว่านี้ อ้อแล้วก็ไปหัดออกเสียงพูดใช้ชัดก็ดี...........ตกลงแล้วผมไม่ชอบเค้าสักเรื่องเลยนี่หว่า  :P

ผมไม่ชอบพวก "ดาราจับฉ่าย" อ่ะครับ อย่างอั้ม แอฟ แพนเค้กเนี่ยออกทีวีบ่อยๆแต่ไม่เห็นเก่งสมที่โกยเงินปีละลหายๆล้านเลย ประเภทอาศัยกระแสสังคมเป็นข่าวบ่อยๆเป็นพรีเซ็นเตอร์โฆษณามันทุกตัว เล่นหนังเล่นละคร เล่นละครตลกเบาสมอง ออกเทอ ถ่ายแบบ เหลืออย่างเดียวลงสมัครเล่นการเมืองที่ยังไม่ทำแต่สุดท้ายพวกนี้ทำไม่ได้ดีสักอย่าง เก็บวงการบันเทิงไว้ให้เพชรแท้เลอค่าที่ทำงานออกมาได้ดีจริงๆเถอะครับ อย่าสนับสนุนพวกจับฉ่ายกันเลย แบ่งที่ให้คนที่ยังไม่ดังแต่มีแววกันบ้าง วงการบ้านเราคุณภาพตกต่ำทะลุดินไปแล้วยังไม่พอกันอีกหรือไง? ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมคนไทยจำนวนมากบ้าละครเกาหลีเป็นบ้าเป็นหลัง เพราะประเทศนี้จะแสดงจะทำอะไรเค้าทำให้ถึงที่สุดนี่เอง   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gundam126

ฟังเพลงของเป้แล้ว...รู้สึกว่าเพลงนี้มันต้องการจะสื่ออะไรเนี่ย.....ฟังรอบ2เพื่อที่จะหาความเพราะ....แต่ไม่ยักเจอแฮะ...เคยฟังเพลงของBob Dylanแล้วเหมือนกับฟ้ากับเหวเลย น่าจะหาคนอื่นมาเป็นดูโอแล้วเล่นกีตาร์จะดีกว่านะครับ ....เอ่อ ผมว่าไปฟังเพลงคิดฮอดของบอดี้แสลมต่อดีกว่า

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เคยฟังแล้วในวิทยุ ตอนแรกนึกว่า spot โฆษณา - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ช่วยบอกผมทีว่านี่มันคือเพลง ทำไมมันช่าง.....

ออฟไลน์ Nuttie

ผมไม่มั่นใจว่าเพราะหรือไม่เพราะ ในแนวดนตรีแบบนี้

ผมมีโอกาสได้ฟังเมื่อวานนี่เอง หลังจากที่เพลงนี้ขึ้น Chart TOP DOWNLOAD 20 ของ 95.5 เมื่ออาทิตย์ก่อน

ตอนเซิดชื่อเพลงในกูเกิ้ล เพื่อจะหาฟัง ก็เห็นคนเขาคอมเม้นท์มากมาย ดูรวมๆแล้ว กระแสติดลบมากกว่าชม

ไม่ชอบ กับ ไม่เพราะ ผมว่ามันคนละอย่างกันนะครับ

คนทำเพลง ทั้งพี่เป้ อารักษ์ และทีมงาน ผมคิดว่าเขาต้องการให้เพลงออกมาดี ในแนวดนตรีสไตล์นี้

บางทีเราฟังอาจจะบอกว่า ไม่เพราะ ผมก็ไม่แน่ใจว่าที่หลายๆท่านบอกว่าไม่เพราะ ไม่เพราะ เพราะศิลปินถ่ายทอดเพลงออกมาไม่ดีพอ

หรือไม่เพราะ เพราะแนวเพลงแบบนี้ไม่เข้าหูคนฟัง

ถ้าเป็นอย่างหลัง ผมว่าน่าสงสารคนทำเพลงเขานะครับ - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 18:20:00 โดย BMA MD. »

ออฟไลน์ min

• Full Member

ดนตรี OK ฟังสบายๆ  ,  ทำนองพอไหว  ,  เนื้อร้อง .......................... ( แน่ใจนะว่าแต่งเพลง ....... ลอกมาจากนิยายเลยดีกว่ามั้ย ) เกินบรรยายครับ   :-\

ออฟไลน์ wasit

• Jr. Member
  • **
เอ่อ...น่าจะติดเพลงยอดแ..แห่งปีแฮะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พี่ๆครับ พี่เป้เค้าร้องเพลงไม่เป็น เพราะเค้าเคยพูดว่าเค้าร้องเพลงไม่เป็นเลยครับ ที่รายการที่นี่หมอชิตอ่าครับ

ออฟไลน์ banch

ผมเคยได้ยินเสียงในละครแจ๋วใจร้าย

นึกในใจ เสียงแบบนี้ เป็นนักร้องได้งัยว่ะ

มารู้อีกที่เป็นมือกีต้าร์

ผมว่าเล่นกีต้าร์อย่างเดิมนะดีแล้ว เข้าใจว่าอยากทำผลงานเพลงงานเป็นของตัวเอง

แต่ทำแล้วไม่ดีอย่าปล่อยออกมาดีกว่า มีแต่เสียกับเสีย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
หุหุหุ กลับไปทำวง slur เหมือนเดิมจะดีกว่ามั้ย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะเข้าพวกหนีวงไปแอบเด่นอีกแล้วหรือครับเนี่ย แต่คงพลาดนะ

ออฟไลน์ nicsjerry

ผมกลับไปฟังเกาหลีเหมือนเดิมดีฟ่า หุหุ K-Pop