ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ engine showเพราะน้ำมันเชื้อเพลิง เป็นไปได้ไหมครับ  (อ่าน 7875 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
รถ benz e clase w211  e240
วิ่งมาแสนกลางๆ ที่ผ่านมาถ้า engine show คือมีอะไรเสียแบบจริงจัง เคยเจอหัวฉีดเสีย ไฟขึ้น ควันขโมง วิ่งไม่ออก เดินไม่เรียบ

แต่ล่าสุดวิ่งไปจนน้ำมันเหลือต่ำกว่า 1/4นิดนึง
ไฟengine show รอบเดินเบาสั่นนิดหน่อย แบบคนนั่งไม่ทักแต่คนขับรู้สึก ก็ประคองกลับบ้านมาได้ เสี่ยงจอดกินข้าวก็สตาร์ทติดปกติ แต่ไฟโชว์มาตลอดทาง

ไหนๆกะจะเอาเข้าอู่ แต่น้ำมันจะหมดพอดี แวะเติมเต็มถัง สตาร์ทอีกทีไฟหาย รอบนิ่งวิ่งปกติมาสองวันละ

ตัวแปรที่นึกออกคือ น้ำมันถังก่อน gasohol 95 ตัวไม่พรีเมียม ปั๊มแถวบ้าน (กทม) คนเข้าออกเยอะแต่ผมไม่เคยเติมเพราะปกติ ชอบเติม 95 สลับกันไประหว่าง caltex ptt เท่าที่จะผ่าน2-3 ปั๊มประจำ

สงสัยว่ารถผมมีอะไรแอบพังอยู่ หรือน้ำมันบางยี่ห้อ บางสถานี จะทำใฟ้ไฟโชว์ หมดถังเติมที่ประจำปั๊มเดิม ไฟหายได้ด้วยเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2018, 22:43:58 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ panjap

Re: ไฟ engine showเพราะน้ำมันเชื้อเพลิง เป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 07:05:28 »
ไม่น่าใช่หรอก รุ่นนี้ที่ชอบเสียคือ manifold มันทำงานผิดเพราะขาเตะตัว vacummมันหัก มือสองก็ราวๆ 3 หมื่น  กับ อีกตัวก็ เฟืองเพลาข้อเหวี่ยงมันรูด ค่าของไม่แพงแต่ค่าแรงแพง เพราะต้องรื้อยันเพลาข้อเหวี่ยง

ออฟไลน์ youngbear

Re: ไฟ engine showเพราะน้ำมันเชื้อเพลิง เป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:22:56 »
 8) 8) 8)....ไฟเช็คเอ็นจิ้น โชว์เตือนได้ประมาน 30 สาเหตุ +/-  เบนซีน/แก็สโซฮอล เป็นหนึ่งในนั้นได้ ให้ชัวร์ ใช้ OBD/STAR scanner อ่านดู ถ้าอ่านเจอโค็ตและ detected ว่า lean fuel mixing อาจมีต่อด้วย knock sensor 1 หรือ knock sensor 2 หรือทั้ง 1 และ 2 ก็ใช่เลยครับ มาจากมวลปริมาตรเชื้อเพลิงบางไป คุณไม่ต้องเสียตังค์ซ่อมอะไร เพียงแต่เปลี่ยนเป็นใช้เชื้อเพลิง แบรนด์ที่มาตรฐานสูงๆน่าเชื่อถือสัก 1 ถัง อาการนี้ก็จบได้ด้วยตัวของมันเองครับ คับสวิชกุญแจ เกิน 2 นาทีก็ reset fault code นี้ชั่วคราวไปได้ 9,999 km. ไฟข้อนี้ก็จะโชว์ขึ้นมาเองอีก ยกเว้นแต่ว่าคุณ reset ด้วย OBD/STAR scanner จึงจะเป็นการลบอกแบบถาวร ครับ :-X

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:36:47 »
เป็นไปได้ครับ  ถ้าน้ำมันเกรดต่ำกว่าที่กำหนด  เมื่อค่าอ็อกเทนต่ำ  จะเกิดการน็อคของแต่ละสูบง่ายขึ้น  ไฟจะเตือน  แต่ถ้าสามารถอ่านค่าได้ขณะไฟเตือนจะรู้ทันที

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:47:40 »
ไม่น่าใช่หรอก รุ่นนี้ที่ชอบเสียคือ manifold มันทำงานผิดเพราะขาเตะตัว vacummมันหัก มือสองก็ราวๆ 3 หมื่น  กับ อีกตัวก็ เฟืองเพลาข้อเหวี่ยงมันรูด ค่าของไม่แพงแต่ค่าแรงแพง เพราะต้องรื้อยันเพลาข้อเหวี่ยง

ภาวนาว่ายังไม่ถึงคราว
ราคาน่าขนลุก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:48:49 »
8) 8) 8)....ไฟเช็คเอ็นจิ้น โชว์เตือนได้ประมาน 30 สาเหตุ +/-  เบนซีน/แก็สโซฮอล เป็นหนึ่งในนั้นได้ ให้ชัวร์ ใช้ OBD/STAR scanner อ่านดู ถ้าอ่านเจอโค็ตและ detected ว่า lean fuel mixing อาจมีต่อด้วย knock sensor 1 หรือ knock sensor 2 หรือทั้ง 1 และ 2 ก็ใช่เลยครับ มาจากมวลปริมาตรเชื้อเพลิงบางไป คุณไม่ต้องเสียตังค์ซ่อมอะไร เพียงแต่เปลี่ยนเป็นใช้เชื้อเพลิง แบรนด์ที่มาตรฐานสูงๆน่าเชื่อถือสัก 1 ถัง อาการนี้ก็จบได้ด้วยตัวของมันเองครับ คับสวิชกุญแจ เกิน 2 นาทีก็ reset fault code นี้ชั่วคราวไปได้ 9,999 km. ไฟข้อนี้ก็จะโชว์ขึ้นมาเองอีก ยกเว้นแต่ว่าคุณ reset ด้วย OBD/STAR scanner จึงจะเป็นการลบอกแบบถาวร ครับ :-X

กำลังหาเวลาไปเช็คให้แน่ใจ
จดไว้ก่อน ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:50:27 »
เป็นไปได้ครับ  ถ้าน้ำมันเกรดต่ำกว่าที่กำหนด  เมื่อค่าอ็อกเทนต่ำ  จะเกิดการน็อคของแต่ละสูบง่ายขึ้น  ไฟจะเตือน  แต่ถ้าสามารถอ่านค่าได้ขณะไฟเตือนจะรู้ทันที

ผมแอบหวังว่าใช่ จะได้ไม่ต้องซ่อมอะไร
แค่แปลกใจว่า ยี่ห้อก็ไม่ได้ไก่กา
คนในบ้านก็เติมกัน ผมคนเดียวที่ไม่เข้า
แวะทีเดียวเป็นเรื่องเลย ได้ไง

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 10:56:30 »
เป็นไปได้ครับ ผมฟัง doctor car (เค้าสายซ่อมเบนซ์โดยตรง) เค้าก็บอกประมาณนี้แหละครับ ถ้าไฟโชว์ให้ลองไปเติมน้ำมันดีๆแพงๆ บางทีก็หาย แถมเป็นการทำความสะอาดภายในไปในตัวด้วย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 11:22:15 »

รถ ยุโรษ มี OBD เช้ค Code ไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 12:23:28 »

รถ ยุโรษ มี OBD เช้ค Code ไหมครับ

มีครับ
บางอาการจะ recordไว้แม้ engineจะไม่show
บางอาการจะปรากฏเฉพาะไปโชว์
ต้องไปเช็คดูครับ แต่สงสัยเลยมาลองถาม สมช. ดูว่ามี comment หรือ เคยเจอแบบผมไหม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 12:25:20 »
เป็นไปได้ครับ ผมฟัง doctor car (เค้าสายซ่อมเบนซ์โดยตรง) เค้าก็บอกประมาณนี้แหละครับ ถ้าไฟโชว์ให้ลองไปเติมน้ำมันดีๆแพงๆ บางทีก็หาย แถมเป็นการทำความสะอาดภายในไปในตัวด้วย

หวังให้เป็นงั้นครับ
แต่เท่ากับว่าปั๊มหน้าบ้าน คุณภาพแย่ไปซะงั้น

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 14:18:16 »

หวังให้เป็นงั้นครับ
แต่เท่ากับว่าปั๊มหน้าบ้าน คุณภาพแย่ไปซะงั้น

แล้วแต่ดวงด้วยครับ บางทีช่วงฝนตกหนักๆ น้ำบาดาลมันซึมเข้าไปในแทงค์ได้ ถ้าปั้มเค้าไม่ได้ดูแล
มันเลยกลายเป็นน้ำมันผสมน้ำไป (โดยที่ไม่ตั้งใจ)
ที่บ้านผมก็มีรถยุโรปคันนึง เติมน้ำมันใกล้บ้าน เกือบดับกลางอากาศ แถมไปต่างจังหวัดด้วย (ยังดีที่ดับตอนรอบเดินเบา) ไฟ Engine Fault มาเลย ทั้งๆที่พ่อตาเคยเตือนไว้เกือบ10ปีแล้วว่า ปั้มนี้ผสมน้ำ แต่ผมดันรีบแถมไม่ได้คิดอะไร เพราะเห็นคนเติมเยอะแยะ
หลังๆมาเลยเติมแต่ปั้มฝรั่งแบบที่พี่ J!MMY ว่า อาการไม่กลับมาอีกเลยครับจะ 4 ปีละ  ::)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 14:22:51 »
W220 คันเก่าผมเคยเป็นเมื่อ 5-6ปีที่แล้ว
คือน้ำมันประมาณครึ่งถัง คืนนั้นผมก็เติม additive เข้าไป เช้าสตาร์ทแล้วไฟโชว์ลองดับสตาร์ทใหม่แล้วก็ไม่หาย เลยไปเติมน้ำมันให้เต็มถังสตาร์ทอีกทีไฟหาย พอถึงรอบเช็คระยะเสียบเครื่อง star ก็ไม่เจอโค้ดอะไร

ปล.additive ตัวนั้นผมมี3 ชุด ที่เหลือใส่รถอีก 2คันก็ไม่มีอะไร ไม่รู้เกี่ยวกับค่าออกเทนที่สูงเกินหรือสารอื่นๆที่สูงเกินค่าอะไรรึปล่าว แต่ก็ไม่กล้าใช้ตัวนั้นอีกเลย (ของนอกราคาสูง ไม่ใช่ของไทยถูกๆ)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 14:27:36 โดย U9WS »