ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป Naza Forza 3.49 แสนบาทเจ๊งแล้วสินะ ผลงานโดย ยตก.  (อ่าน 29307 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do
Re: สรุป Naza Forza 3.49 แสนบาทเจ๊งแล้วสินะ ผลงานโดย ยตก.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:15:38 »
ฟังดูมีชื่อเสียดีครับ ;D

ออฟไลน์ Angtuan

• Newbie
  • *
Re: สรุป Naza Forza 3.49 แสนบาทเจ๊งแล้วสินะ ผลงานโดย ยตก.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:17:43 »
โอ้ เวลาผ่านไปนานกว่า 20 ปีแล้ว ผลงานยังคงเส้นคงวานะครับ ยนตรกิจ และ ชื่อใหม่

ผมก็อดีต สาวก BMW คนหนึ่ง
สมัยหนุ่มๆ เคยเห่อ รถฝรั่ง รถเยอรมันมาก
และ เคยเหยียดหยามรถญี่ปุ่นมากด้วย
แต่ พอได้ใช้ บริการของยนตรกิจ แล้ว
โอ้ สุดยอด เลยครับ
ฝีมือห่วย ราคาโหด อะไหล่แพงกว่าทองคำ
เข้าไปซ่อมหนึ่งอย่าง แถม เสียเพิ่ม อีก สามอย่าง
ซึ่ง 1 แถมอีก 3 เลย นะ
จ่ายอาน รถเสียกลางทางบ่อยมาก

ทุกวันนี้ อายุมากขึ้น
ขับ อีผุผุ อีซูซุ แสน สบายใจ
ฟัง คนหนุ่มรุ่นใหม่ ว่า อีผุผุ ไม่ดี รถญี่ปุ่นไม่ดี และ ไปชมรถฝรั่ง ว่าดี อย่างโน้น อย่างนี้
เหมือน เห็น ภาพย้อนยุค ตัวเอง สมัย หนุ่มๆ อีกครั้ง
บางครั้ง ก็อยากสอน เตือน คนหนุ่ม
แต่ บางครั้ง ก็ ไม่อยากสอน
เพราะ หมั่นไส้ ที่ ชอบเถียง แบบ ไร้สาระ
ปล่อย ให้ เจ็บ ตัว แบบ ผม สมัยหนุ่ม เสียให้ เข็ด

ไปเรียนอเมริกาปีแรก ฟอร์ด ทอรัส เก๋ง ขายถล่มทลาย ปีละ ห้าแสนกว่าคัน
โตโยต้า คัมรี่ ขายได้ ปีละ แสนกว่าคันเอง

พอกลับมาเมืองไทย ทำงานสักพัก
อ้าว ฟอร์ด ทอรัส เจ๊ง ไปแล้ว
โตโยต้า คัมรี่ ขายได้ ปีละ ห้าแสนกว่าคันแทน
คนอเมริกัน ไม่เชื่อถือ รถขนาดกลาง ยี่ห้อดังของฟอร์ดเสียแล้ว

สรุปว่า อยู่เมืองไทย ถ้าจะใช้รถคันเดียว ทำมาหากิน เรียนหนังสือ ให้จบ อย่างไร้กังวล
ใช้ รถตลาด ครับ
แล้ว ถ้า เงินเหลือ จะ ซื้อคันที่ 2
ชอบอะไร ก็ ซื้อได้
แล้ว ขับรถตลาดคันแรก วิ่งหา อู่ อะไหล่ ซ่อมรถคันที่ 2 ไป
ที่สำคัญ รถ คันหนึ่ง ควรใช้ เกิน 10 ปี นะครับ
คุ้มค่าเงิน
รักษาสิ่งแวดล้อม เพราะ สร้างรถใหม่ 1 คัน ทำลายสิ่งแวดล้อมมากกว่า ใช้รถเก่า เปลี่ยนเครื่องเชียงกง มลพิษน้อย รุ่นใหม่ จากญี่ปุ่น แน่นอน ครับ

เห็นด้วยกับพี่มากๆครับ...เงินที่หามาก็ไม่ได้ง่ายๆ...เอาไปลงกับรถหมด...เจ็บจนจำถึงทุกวันนี้แล้วครับ   :-[

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:02:58 »
ที่บ้านเคยเจ็บตอน Fiat Punto

ECU อยู่ในห้องเครื่อง อากาศบ้านเราก็ร้อน ไหม้ซะ

เปลี่ยนไปเกือบ 30000 จะบ้า

ตายกลางทางบ่อยมาก หาสาเหตุไม่เจออีก

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:11:46 »
พักหลังๆ รถที่เครือนี้เอามาขาย มีแต่รุ่นที่ผมชอบนะ Kia Soul แค่เปิดประตูก็ติดใจแล้ว

ปกติก็เห็นแต่คนรอบข้างที่เขาเคยคบ Ford Aspire ก็มาบ่นให้ฟังเรื่อง 0 ห่วยๆ บริการแย่ๆ
อะไหล่โดนฟัน ไม่เคยเห็นเขาชมให้ฟังสักที
แล้วนี่มาตัดหางปล่อยวัด Forza อีกรุ่นนึง (แต่มันก็ส่อแววเจ๊งตรงที่มันมีแต่เกียร์ MT แล้วหล่ะ)
บริษัทนี้เขาคิดอะไรไกลๆ กันได้มั้ยคับ ไม่นึกถึงลูกค้าที่เขาตัดสินใจซื้อรถของคุณไปแล้วหรือไง
แล้วเรื่องอะไหล่ล่ะ จะให้เขาทำกันยังไง ผลิตอะไหล่ใช้กันเองหรออออ

ผมชอบรถเขานะ แต่เรื่องชื่อเสียที่เขาทำไว้ซะเยอะ ผมก้คงตัดใจดีกว่าคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 16:02:13 »
ก็เห็นกันอยู่แล้วตั้งแต่แรก

คิดกันเอาไว้แล้ว ตั้งแต่แรก ว่าเดี๋ยวจะออกมาในอีหรอบนี้อย่างแน่นอน คาดเอาไว้ ไม่ผิดเลย
และในเวลาแค่ 2 ปี เท่านั้น

ไปเอารถแบบนั้นมาขาย คนไทย กันทำไม

รถที่ ออกโชว์รูมป้ายแดงมาได้ 2 วัน ขับขึ้นสะพานข้ามคลองธรรมดา เกียร์พังไปเฉยเลยเนี่ย
นี่ยังไม่นับกับที่ได้ยินจาก กลุ่มนักข่าวที่ไปลองขับ ในสนามพีระ มาอีกนะ
กะว่าจะโชว์สมรรถนะ เป็นยังไงละ...แทบจะไม่ค่อยมีคนเขียนถึงมันเลย...

ขนาดผม เคยลองขับเอง กะอีแค่ ลานลงของ ด้านหลัง BiTEC เจอคอสะพานเข้าไป
รถยังเอาหน้าขวาทิ่มลงก่อนซ้ายเลย
แทนที่จะลงพร้อมๆกัน ให้มันบาลานซ์
เรื่องแค่นี้ ยังทำไม่ได้ ก็เลิกทำรถยนต์เถอะ จีนเอ้ยยย

แล้ว NAZA FORZA เนี่ย ก็เคยเขียนไปแล้วว่า รถจริงๆ มันเป็นรถจีน ชื่อว่า "ฮาเฟ่ย โลโบ้!!"

ชื่ออัปรีย์จัญไร ขนาดนี้ เอามาตั้งชื่อรถขายกันในจีน??

รถห่วยแตกครับ

ผมไม่ตำหนิคนที่ซื้อ แต่ผมสงสารคนซื้อ ว่าต่อจากนี้ จะหาอะไหล่ จากไหนกันละเนี่ย?

เอ๊ะ  จิมมี่คะ  ถ้า ขับเอง ก็ไม่แปลกนี่คะ  ที่ ด้านขวา มันจะลงก่อนซ้าย  คริคริ

แต่อย่างว่า แหละ สงสารคนที่ซื้อไปแล้วสิ อารมร์ซื้อมือถือโมโตโรล่า  แล้วไปขายต่ิอยังไงไม่รู้

ริงโกะค่ะ