ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซค์ตำรวจ ทะเบียนตำรวจ นำรถตู้ทะเบียนไม่ตำรวจ ฝ่าไฟแดงได้ไหมครับ  (อ่าน 8182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ต้นเหตุมาจาก
เมื่อช่วงสามทุ่มที่ผ่านมา เจอรถมอไซค์ ตร พารถตู้ และ ppv ฝ่าไฟแดงแยกสารสินตัดหลังสวน เราได้ไฟเขียวโดยมีtaxi อยู่หน้าอีกคัน

เห็นกลุ่ม 3 คันที่ว่าไม่ลดความเร็วทั้งที่ทางเราเขียว จึงตัดสินใจยกละ แต่ taxiคันหน้าอาจจะยังไม่ทันสังเกตุมอไซค์ตำรวจฝ่าไฟแดงมา เขาเบรคแรง  ทั้งสามผ่านหน้าผมไป คนในรถผมตกใจว่าอะไรยังไง ทำไมผมเบรคทั้งๆที่ไฟเขียว
โชคดีไม่มีรถหลัง และโชคดีที่เผื่อที่หลบทั้งสายสหายฝ่าไฟแดงและ taxiที่เบรคกระทันหัน

คำถามคือ รถตำรวจมีสิทธิ์ตามกฏหมายนำรถที่ไม่ใช่ป้ายตำรวจฝ่าฝืนไฟแดงได้ไหมครับ คล้ายๆกรณีรถทหารที่มี กฏหมายคุ้มครองว่าเราต้องให้ทาง

ไม่เอาดราม่า ไม่เอาเสียดสี
ถามเพื่อทราบป็นความรู้ เพราะเป็นเรื่องที่สงสัยมาสักระยะ มาเอะใจว่ารถทหารมี กฏหมายคุ้มครองแล้ว ตำรวจหละยังไงกันแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2018, 23:46:53 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
นำน่ะนำได้แน่นอน
เช่นรถนักเรียน รถคณะท่านต่างๆ ก็ไม่ใช่รถป้ายตำรวจ

และถ้าเปิดสัณญาญไฟวาบๆ ก็มีสิทธ์ฝ่าตามกฎหมาย
แต่ฝ่าแบบนำขบวนไม่รู้ แต่คิดว่าได้ ถ้าถูกต้องตามกฎหมายในการใช้รถนำขบวน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ NoName__???

นำได้ทั้ง รถตู้ รถบัสและรถอื่น ไม่งั้นต้องไปจดทะเบียนป้ายตำรวจกันหมด รึ ;D ;D ;D เหมือนจะมีกฏหมายบอกไว้อยู่เหมือนรถทหารก็เช่นกัน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ปกติที่เคยเจอ ถ้าจะวิ่งผ่านตลอดเขาจะประสาน จนท. แต่ละจุดที่รถจะวิ่งผ่านเพื่อขออำนวยความสะดวก และจะมี จนท. ประจำตามแยกต่างๆช่วยจัดจราจรเผื่อกรณีเช่นนี้ละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ apinui

เมื่อคุณมีเงินซื้อกฏหมาย คุณจะทำอะไรก็ได้ครับ ..

เช่นเดียวกับรถตำรวจที่เคยเป็นข่าวที่พาเหล่า supercar ฝ่าไฟแดงทั้งคณะ ..

ออฟไลน์ ichok

ฝ่าได้แต่ถ้าฝ่าแบบคนอื่นต้องมาอันตรายด้วย ผมก็ภาวนาให้เป็นรถ10ล้อเบรคไม่ทันก็เสยแบบถูกกฎกมายเช่นกัน

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าตำรวจเปิดสัญญาณวับวาบเพื่อขอทาง ก็สามารถฝ่าไฟแดงได้ครับ

แต่ก่อนจะถึงแยก ทางตำรวจจะนำไปล่วงหน้าเพื่อสังเกตการณ์ จากนั้นจะคอยห้ามรถไว้เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับขบวน หรือ บุคคลสำคัญ

ฝ่าได้แต่ถ้าฝ่าแบบคนอื่นต้องมาอันตรายด้วย ผมก็ภาวนาให้เป็นรถ10ล้อเบรคไม่ทันก็เสยแบบถูกกฎกมายเช่นกัน

คนทุกคนก็รักชีวิตตัวเอง เค้าไม่เสี่ยงขนาดนั้นหรอกครับ

อย่าง จส.100 ก็ขอความช่วยเหลือทางตำรวจอยู่ทุกวัน เช่น พาคนเจ็บส่งโรงพยาบาล

อย่าเพิ่งคิดในแง่ร้ายสิครับ

ออฟไลน์ sedan lover

เคสนี้ ถ้ามีอุบัติเหตุ ตัดสินตามกฎหมายยังไงบ้างคับ???

ออฟไลน์ SRY

ต้องคิดก่อนทำไม พวกรถฉุกเฉิน รถพยาบาล รถตำรวจ หรือสถานที่ก่อสร้างอาคาร ถนน ทำไมต้องใช้ สัญาณไฟ วาบๆ เพื่ออะไร ทำไมไม่ใช้แบบอื่น
เพราะเพื่อ ถึงหูไม่ได้ยิน แต่คนขับรถ ตาต้องมองเห็น ไม่เห็นคงไม่ขับรถ ฉะนั้น ไฟวาบๆ ยังไงมันก็ต้องเห็นง่ายๆ สะดุดตา ทำให้ต้องมอง และเห็นจากไกล เพื่อระวัง

เคสนี้ ถ้ามีอุบัติเหตุ ตัดสินตามกฎหมายยังไงบ้างคับ???

นั่นหละครับที่สงสัย
เขามีสิทธิ์ฝ่า หรือกั้นรถแต่หากเบรคกันไม่ทันจริงๆ จะเป็นอย่างไร

ต้องคิดก่อนทำไม พวกรถฉุกเฉิน รถพยาบาล รถตำรวจ หรือสถานที่ก่อสร้างอาคาร ถนน ทำไมต้องใช้ สัญาณไฟ วาบๆ เพื่ออะไร ทำไมไม่ใช้แบบอื่น
เพราะเพื่อ ถึงหูไม่ได้ยิน แต่คนขับรถ ตาต้องมองเห็น ไม่เห็นคงไม่ขับรถ ฉะนั้น ไฟวาบๆ ยังไงมันก็ต้องเห็นง่ายๆ สะดุดตา ทำให้ต้องมอง และเห็นจากไกล เพื่อระวัง

โดยปกติ รถพยาบาล รถดับเพลิง หรือรถ ตร. มันเห็นชัดมาก  แต่กรณีที่เจอเป็นมอเตอร์ไชค์ไม่เปิดไซเรน เปิดไฟหน้าขับปกติมี ไม่เปิดโทรโข่งขอทาง ตู้คันตามมาก็สีดำปกติ มีไฟ led  แดงฟ้ากระพริบแบบติดตั้งในรถบนคอลโซล  ppv คันสุดท้ายไม่มีอะไรเลยครับ แค่รถดำfilmดำตามรถตู้สีดำ ทำให้ผมเอาเองว่ามาด้วยกัน ฝ่าไฟแดงไปด้วยกัน

ปัญหาคือ เราจะรู้ได้ไงว่าเมื่อ มอไซค์ ตร. ขี่มาจะฝ่าไฟแดงออกมาหรือหยุด เทียบกับรถพยาบาล หรือ ดับเพลิง อันนั้นคือเราอัตโนมัติหยุดหลบให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2018, 23:00:42 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ทำได้ครับ รถทัศนศึกษา นักเรียนฯ ครู ไปกันหลายๆคัน รถตำรวจนำ พอไปถึงกลางทาง ให้รถมูลนิธินำต่อ ส่งกันเป็นทอดๆ

มันอยู่ที่ว่า คุณจะยึดมั่นในกฏหมายแบบอะไรก็ขัดไม่ได้เลยหรือเปล่า ทั้งๆที่ก็รู้อยู่ว่า มันมีความจำเป็นอะไรอย่างไร กฏหมาย บางครั้งมันก็ต้องดูที่วัตถุประสงค์ เช่น เพื่อความสงบสุข เรียบร้อยของสังคม แต่ถ้าใช้รถนำฯ แล้วไม่ติดขัดอะไรมาก เขาก็ทำหน้าที่เพื่อสิ่งนั้น

เราอย่าไปคิดว่า มันเป็นอภิสิทธิส่วนบุคคล ที่ละเมิดสังคมอะไรมากนัก เราคิดว่า มันเป็นความจำเป็น ก็เหมือนรถพยาบาล รถนำเที่ยวซึ่งอย่างหลังนี้ บางที มีแค่ รถทัวร์ 2คัน วิ่งตามๆกันไปก็ได้ แต่มันเป็นนักเรียน ลูกหลานเราทั้งนั้น ก็ให้ๆมันไป เราก็ให้มันไปกันกี่คันแล้วในชีวิตนี้

กรณีแบบนี้ รถตู้..(เข้าใจว่าส่วนตัว) แต่ ในกรณีบางอย่าง (อีกละ) เช่น จส.100 ประกาศเลยว่า ตอนนี้ มีรถ จักรยานยนต์ EMS ของโรงพยาบาล.... กำลังนำ คนป่วยหัวใจขาดเลือด(อยู่บนรถตู้อัลฟาร์ดส่วนตัว) เป็นจักรยานยนต์ ธรรมดา ไม่มีไซเรนซ์ มีแต่ไฟฉุกเฉินขอทางมา เพื่อไปส่งโรงพยาบาล.... กำลังอยู่บนถนน ........ ให้เพื่อนสมาชิกช่วยอำนวยความสะดวกด้วย ............. >>> แบบนี้ ผมก็ว่ามันก็ไม่ได้ลำบากที่เราจะหลบให้

แม้แต่ว่าเราจะไม่ได้ฟัง จส.100 และไม่รู้ว่า มันนำใคร ส่วนตัวหรือไม่ หรือไปไหน แต่เราควร ที่จะหลบนะ คนทั่วๆไป ก็คงไม่ทำกัน คิดแค่นี้ ดีกว่าทำบุญให้วัดไปสร้างพระใหญ่ๆ โต แข่งกัน จิตเป็นกุศล ก็พอ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ได้ครับ
ของผมก็เจอ เค้าจะมาจอดขวางไว้เลย
ผมเคยตั้งกระทู้ถามแบบนี้แหละ
ตอนนั้นก็หัวร้อนนิดๆ เปิดทางปุ๊บเหยียบแซงไปเลย

หลังๆมาคิด บางทีเค้าอาจมีเรื่องเร่งด่วน งานระดับประเทศ หรือเพื่อความปลอดภัย

ผมคิดว่าถ้าชนมา เราน่าจะผิดเต็มๆอ่ะครับ เหมือนพวกนี้เค้าเป็นรถที่ได้รักข้อยกเว้นไปแล้ว  ;)

;) ได้ครับ
ของผมก็เจอ เค้าจะมาจอดขวางไว้เลย
ผมเคยตั้งกระทู้ถามแบบนี้แหละ
ตอนนั้นก็หัวร้อนนิดๆ เปิดทางปุ๊บเหยียบแซงไปเลย

หลังๆมาคิด บางทีเค้าอาจมีเรื่องเร่งด่วน งานระดับประเทศ หรือเพื่อความปลอดภัย

ผมคิดว่าถ้าชนมา เราน่าจะผิดเต็มๆอ่ะครับ เหมือนพวกนี้เค้าเป็นรถที่ได้รักข้อยกเว้นไปแล้ว  ;)

ถ้ามาขวางให้ชัดๆผม ok นะ
จะเปิดไฟ เปิดโทรโข่งให้อลังการยิ่งชอบ
ที่กลัวคือวิ่งฝ่ามากลางแยก แบบเงียบๆ นี่หละ

ออฟไลน์ Slow But Sure

นำได้อยู่แล้วครับ
แต่ควรทำมั้ยอันนี้ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของการกระทำครับ
เพราะถ้าเป็นนำ รถพยาบาล หรือฉุกเฉินเปิดไซเรน อันนี้เราก็พอรู้ได้ว่าน่าจะมีเหตุจำเป็น
ซึ่งในกรณีนี้ตามที่เจ้าของกระทู้เล่า เราไม่สามารถรู้ได้

ออฟไลน์ ichok

ถ้าตำรวจเปิดสัญญาณวับวาบเพื่อขอทาง ก็สามารถฝ่าไฟแดงได้ครับ

แต่ก่อนจะถึงแยก ทางตำรวจจะนำไปล่วงหน้าเพื่อสังเกตการณ์ จากนั้นจะคอยห้ามรถไว้เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับขบวน หรือ บุคคลสำคัญ

คนทุกคนก็รักชีวิตตัวเอง เค้าไม่เสี่ยงขนาดนั้นหรอกครับ

อย่าง จส.100 ก็ขอความช่วยเหลือทางตำรวจอยู่ทุกวัน เช่น พาคนเจ็บส่งโรงพยาบาล

อย่าเพิ่งคิดในแง่ร้ายสิครับ
ไม่ได้มองแง่ร้ายครับ จากกระทู้คือมีการเบรคกระทันหัน มันอันตรายต่อคนอื่นครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

ไม่ดราม่า ก็ไม่รู้จะตอบยังไงเลยครับ เครื่องหมายจราจร สัญญาณจราจร ก็คงมีไม่กี่สถานการณ์ที่จะสามารถฝ่าฝืนได้อย่างถูกต้องตามกฎหมาย จบแค่นี้พอนะ... ;D