ผู้เขียน หัวข้อ: กทม-เชียงใหม่-บ้านจ่าโบ่-แม่งฮ่องสอน-แม่สอด-กทม เอารถคันไหนไปดีครับ  (อ่าน 15159 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ที่บ้านมีรถ2คัน
1.Nissan Sylphy DIG CVT รถ2ปี ไมล์38k แมก17ยางใหม่RE003 Remap210ม้า
2.BMW320i รถ2ปีกว่า ไมล์45k แมก18ยางใหม่P Zero ติดRacechip GTS
ไป2คนกับแฟน ระยะทางรวม2พันโล ใน4วัน ช่วงปีใหม่

ไม่รู้ว่าถนนที่นั่นเป็นอย่างไร โค้งน่าจะเยอะมากๆ ตัดสินใจไม่ถูก ถ้าเป็นท่านๆจะเอาคันไหนไปดีครับ

อารมณ์คืออยากขับ F30ไป โค้งเยอะขับมันส์แน่นอน
แต่เหตุผลคือเอาSylphyไป ทางดีไม่ดี ไม่ต้องห่วงมาก ไม่ต้องกลัวรถช้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2018, 22:04:51 โดย Vipvipvip »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
จริงๆคันไหนก้ได้ แต่ถ้าผมๆเอา 320i ไปครับน่าจะสนุกดี

ออฟไลน์ Tien.W

ผมมีรถ 2 คัน

CRV G3 2.0 2WD โช้คอัพ Bilstein B6 / กันโคลงหน้า-หลัง 23 มม

PULSAR DIG สตรัท TEIN SAZ

เส้นที่คุณว่า ผมเพิ่งไปมาเมื่อปีที่แล้วนี่เองครับ ... มีคนบอกผมว่า ให้เอา Pulsar ไปสิ เครื่องเทอร์โบ ขับมันส์นะ แต่สำหรับผม สภาพเส้นทางนี้ ผมเลือก CRV ครับ แต่ไม่ใช่เพราะมันสูง หรือ เป็น SUV นะ

แต่เลือกเพราะช่วงล่างมันหนึบกว่า เจอโค้งเยอะๆ ไม่ต้องพะวงกับมันมาก หักใส่ได้เลย ยกเว้น โค้งหักศอกจริงๆ ที่จะต้องเบรค และ เบรคมันก็ดีกว่า Pulsar มากมาย (Dixcel เหมือนกัน แต่ขนาดจาน ขนาดแม่ปั๊ม ไม่เท่ากัน)

ดังนั้น เลยกลายเป็น CRV ขับสนุกกว่าเยอะ เรื่องกำลังเครื่อง ถึงจะด้อยกว่า แต่ปกติ ผมวิ่ง 100 - 110 แค่นั้นแหละ อาศัยไปสอยชาวบ้านในโค้งเอาครับ

......................

ดังนั้น เคสคุณ เลือก BMW ขับสนุกกว่ามากมายครับ ระวังแค่ช่วงแม่สอด ที่กำลังก่อสร้าง ถนนไม่ค่อยดี บางช่วงเบี่ยง บางช่วงต่างระดับ ไม่ค่อยจะมีป้ายบอก หรือ บอกในระยะกระชั้นชิดมากครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ไปเส้นทางเดียวกันเลย

ทริปผม​  ปาย​  ลีไวน์รักไทย
แม่ฮ่องสอน​ ดอยอินทนน
เอารถสูงๆกระบะT6​
ขับไม่ค่อยเหนื่อย​ คับ

ระวังตรวจจับความเร็วละกัน
สายเอเซียเยอะมากๆๆ​ 
ถ้าเจอป้ายจำกัดความเร็ว
ลดความเร็วทันที​  ถ้าไม่ลด
ด่านหน้า​  เสดทุกราย​ ปรับ500

ออกเดินทาง26เที่ยง
ไปนอน​จ.ตากก่อน​ 
แล้วค่อยไปต่อคับ​

แม่ฮ่องสอน​ แม่สอด
ทางเปลี่ยวนะคับ
เดินทางควรมีหลายๆคัน
เกาะกลุ่มกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2018, 21:50:54 โดย mr_jub »
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Tien.W

ไปเส้นทางเดียวกันเลย

ทริปผม​  ปาย​  ลีไวน์รักไทย
แม่ฮ่องสอน​ ดอยอินทนน
เอารถสูงๆกระบะT6​
ขับไม่ค่อยเหนื่อย​ คับ

ระวังตรวจจับความเร็วละกัน
สายเอเซียเยอะมากๆๆ​ 
ถ้าเจอป้ายจำกัดความเร็ว
ลดความเร็วทันที​  ถ้าไม่ลด
ด่านหน้า​  เสดทุกราย​ ปรับ500

ออกเดินทาง26เที่ยง
ไปนอน​จ.ตากก่อน​ 
แล้วค่อยไปต่อคับ​

แม่ฮ่องสอน​ แม่สอด
ทางเปลี่ยวนะคับ
เดินทางควรมีหลายๆคัน
เกาะกลุ่มกันไป

อ้าว เป็นด่านลอย หรือครับ นึกว่า มาแค่ จดหมาย

แม่ฮ่องสอน แม่สอด วิ่งกลางวันเท่านั้น รถยังค่อนข้างน้อย ระวัง หมู หมา มอไซค์ หน่อย ปีที่แล้วผ่าน เหมือนเค้าไม่ค่อยคุ้นรถมั้ง ไม่หลบเลย กลายเป็นรถต้องหลบเค้าน่ะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไปช่วงปีใหม่ แนะนำเอารถเบนซินไปนะครับ ด้วยความหวังดี 555

ออฟไลน์ akewizard

เอาคันที่คิดว่านั่งสบายๆไปครับ

ทางไปแม่ฮ่องสอนส่วนใหญ่เป็นโค้งต่อเนื่องตลอด  ทำความเร็วในโค้งเต็มที่ได้ประมาณ 60-80 แค่นั้นครับ  เร็วกว่านั้นลงเหว...
ตัวเลือกทั้งสองคันผมว่าแรงเหลือเฟือ  เอาแค่ขึ้นทางชันๆกับเร่งแซงรถพ่วงได้เร็วก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ seeker

เป้นผมเลือกรถที่ช่วงล่างดีครับ ทำความเร็วคงไม่ได้มาก รถเยอะ

ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ มาจากกทม
โชคดีเจอด่านลอย 2 ด่าน พวกที่แซงๆผมไปโดนเรียกหมด อิอิ ผมรอด

ออฟไลน์ FyGI

เป็นผมเอา BMW ไป

โค้งเยอะ รถฟิลลิ่งพวงมาลัยดีๆ สนุกมากครับ

เมื่อตุลา ผมเอา Forester ไปเส้นเดียวกับ จขกท. ฉิวๆ ชิวๆ เลย

ออฟไลน์ flat6

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

เป้นผมเลือกรถที่ช่วงล่างดีครับ ทำความเร็วคงไม่ได้มาก รถเยอะ

โชคดีเจอด่านลอย 2 ด่าน พวกที่แซงๆผมไปโดนเรียกหมด อิอิ ผมรอด

ตั้งด่านที่จุดไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ :P

F30 ครับ เข้าโค้งมันส์ทุกโค้งแน่นอนแต่ต้องระวังสภาพถนนกับกล้องตรวจจับความเร็วนิดนึงนะครับ
เพราะบางช่วงมีการก่อสร้างถนนด้วย ;)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ raygun

.
.
เส้นนี้ผมไปมาเมื่อต้นปี เอามอไซค์ไปครับ เข้าโค้งอย่างมันส์

ออฟไลน์ dorasu

• Jr. Member
  • **
BMW320i น่าจะสนุกครับ

ผมเพิ่งไปทริปมาเหมือนกัน เมื่อต้น ธ.ค. ครับ  11 วัน ไปคล้ายๆกับ จขกท แต่สลับทางกัน
ผมเริ่มจาก

#กรุงเทพ
#กำแพงเพชร > ช่องเย็น
#ตาก > แม่เมย > ม่อนกิ่วลม > ม่อนครูบาใส
#แม่ฮ่องสอน > ทุ่งบัวตองดอยแม่อูคอ > ถนนคนเดินแม่ฮ่องสอน > วัดพระธาตุดอยกองมู> สะพานซูตองเป้ > ปางอุ๋ง > บ้านรักไทย > จ่าโบ่ > ปาย > บ่อน้ำพุร้อน > ทะเลหมอกหยุนไหล
#เชียงใหม่ > ดอยอ่างขาง > จุดชมวิวม่อนสน > สถานีเกษตรอ่างขาง
#เชียงราย > บ้านดำ > ร้านชีวิตธรรมดา > วัดร่องเสือเต้น > วัดร่องขุ่น > ผาตั้ง > ภูชี้ดาว
#ลำปาง > อุทยานแห่งชาติแจ้ซ้อน > แจ้ซ้อนออนเซ็น
#กรุงเทพ

ทางไประหว่างแม่สอดไป แม่ฮ่องสอนนี้ ทำถนนเยอะมาก ขับระวังๆด้วยนะครับ
ส่วนช่วงไปเชียงรายบางที่มีน้ำยางหกในถนนอีก - -* ลื่นจน Traction ทำงาน

ระยะทางทั้งทริป 3100km ก่อนไปยางนิ้มจิกเข้า กลับมายางเสีย แข็ง ขับไวอาการออกตั้งแต่ขากลับกรุงเทพเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2018, 01:40:33 โดย dorasu »
Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

ออฟไลน์ seeker

ตั้งด่านที่จุดไหนบ้างครับ

ผมโดนน่าจะเป็นชัยนาทครับ อีกจุดน่าจะอุตรดิษหรือเลยมานิดหน่อยครับ ตร ก้มหน้าดูจอแล้วโบกเลยครับ
เดินทางเมื่อศุกร์กับเสาร์ที่แล้วครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
F30 สิครับ ไม่ต้องกลัวรถช้ำ ถึงวันนึงก็ต้องขาย ช่วงที่เราเป็นเจ้าของ ใช้เขาให้สนุก ขับรถให้ฟินดีกว่าครับ
มีรถดีๆต้องเอามาขับจึงคุ้มครับ มีไว้เก็บไม่กล้าขับ ถือว่าขาดทุน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
มีรถ ต้องใช้ให้คุ้มครับ เอา bmw ไปลุย แล้วถ่ายรูปคุณกับแฟน คู่กับรถ bmw ตามที่ต่างๆ เก็บไว้ด้วย
อีก 10 ปีข้างหน้า เมื่อคุณย้อนกลับมาดู  คุณจะมีความสุขมากๆ กับภาพความทรงจำต่างๆ เหล่านี้มากๆ ครับ

ผมตอบในฐานะคนอายุ 43 ปี .. ผมมีภาพกับแฟนแบบนี้เยอะมาก กลับมาดูทีไร ก็มีความสุขทุกครั้งครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Noncyclopedia

กลัวรถช้ำ. เอานิสสันไปเถอะครับ. ตอบตรงคำถาม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ทั้งสองสมรรถนะเหลือกับเส้นทางที่เลือกมา
เอา BMW ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
4 วัน กับเส้นทางนี้ ช่วงธรรมดาน่าจะเดินทางได้สนุก แต่วันหยุดปีใหม่ไม่น่าสนุกเลยครับ กว่าจะถึงเชียงใหม่ในวันแรกอาจมี 10 กว่าชั่วโมง ขอให้โชคดี ขับรถปลอดภัยครับ
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ TNN

ผมว่าทั้ง2คัน เรื่องการขับขี่ ผมไม่ติดใจเลยครับ 2 คันนี้ยังไงก็ชิลๆอยู่แล้ว
ปกติผมไปแม่ฮ่องสอน จะนั่งเครื่องไป แล้วไปเช่ารถ 1500 -1800 ซีซี ขับเอา ที่เคยใช้คือ วีออส แจ๊ส และซีวิค ขับไปโซนนั้นยังได้ปกติดีไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
ดังนั้นทั้ง2คัน ผมว่าดีทั้งคู่

แต่ขอแนะนำอย่างนี้ครับ
ช่วงที่ไป เป็นเทศกาลครับ จขกท.ทำใจไว้เลยครับ ปีใหม่นี่สุดๆแล้วของภาคเหนือ ยิ่งกว่าสงกรานต์อีก เพราะคนแห่ไปหาอากาศเย็นๆบนเขากัน ยิ่งเส้นที่จขกท.จะไปนี่ก็อ่วมพอตัวอยู่ครับ แนะนำว่า
1. รถจะติดมากๆ โดยเฉพาะตามทางขึ้นสถานที่ต่างๆ ดังนั้น เลือกคันที่ประหยัดน้ำมันครับ
2. ปั๊มน้ำมันคนแน่นมากครับ รอคิวนานเลยทีเดียว ปั๊มยังน้อย เมื่อเทียบกับจำนวนคนไปเที่ยว ดังนั้น เลือกคันที่จุน้ำมันเยอะๆ จะได้ไม่ต้องไปแย่งกันใช้ และยามเร่งด่วนมีน้ำมันสำรองพอจะไปต่อได้ ไปหาปั๊มถัดไปที่ไม่ต้องรอคิวได้
3. แถวนั้นไม่มีศูนย์รถยนต์อะไรใหญ่ๆหรอกครับ ถึงมีก็อาจจะไม่สะดวก เพราะปีใหม่ อาจจะปิดหรือจนท.น้อย แนะนำเลือกรถคันที่น่าจะดูมีปัญหาน้อยที่สุด ไว้เนื้อเชื่อใจได้ ไม่ไปดับ ไปเสียกลางทาง หรือหากเกิดอุบัติเหตุก็สามารถไปศูนย์ที่ใกล้ที่สุดได้โดยง่าย
4. เตรียมจีพีเอส หรือ google map ชาร์ทแบตไว้ดีๆครับ เคยไปครั้งนึง รถเยอะมาก รอไม่ไหว ต้องหาทางเลี่ยง ก็ได้เจ้า google map นี่ล่ะครับ พาลัดเลาะไปตามหมู่บ้าน ไปตามทางเล็กทางน้อย จนวนมาออกทางใหม่เลี่ยงรถติดได้เยอะ
ทีนี้ปัญหามันจะเกิดตรงนี้ครับ เส้นที่พาเลี่ยงเนี่ย มันเป็นทางรอง บ้างก็ขรุขระ ทางไม่ดี ปูนร่อน ลาดยางสึก ดังนั้น เตรียมรถคันที่คิดว่าถนอมน้อยกว่า สมบุกสมบันได้มากกว่า ไปจะดีกว่าครับ
5. ตามสถานที่เที่ยวต่างๆที่จอดรถไม่เพียงพอ ที่พักตามโรงแรมที่จอดไม่พอ บางทีเราต้องระเห็ดไปจอดไกล เสี่ยงต่อการโดนขูดขีด โดนชน โดยเราไม่รู้ตัวไม่เห็นเหตุการณ์ แนะนำเอาคันที่คิดว่ารักน้อยกว่า ถนอมน้อยกว่าไปครับ
6. สุดท้าย แน่นอน ใช้ชีวิตอยู่บนรถนานมากๆครับ ช่วงเทศกาล การเมื่อย การล้า จะมาเต็มที่ ดังนั้น เอาคันขับสบายครับ นั่งสบาย แอร์ฉ่ำ มี brake hold อะไรแบบนั้น จะดีมากครับ

โดยสรุปคือ
- ไปช่วงเทศกาล ไม่เน้นรถมีสมรรถนะเท่าไหร่ แต่ขอให้เป็นรถที่คล่องตัว ซ่อกแซ่กง่าย ขับสบาย ไม่ต้องถนอมมาก เอาคันนั้นครับ
แรกๆสมัยก่อนตอนผมเที่ยวเหนือ ผมก็ขับเก๋งไป หลังๆ เริ่มใช้ PPV ไปละ เพราะบางทีคาดเดาลำบาก ต้องเลี่ยงไปทางเยินๆ ก็จะสบายใจขึ้นเยอะ ไปไหนไปกัน ไม่กลัวละ แต่ต่อมา เริ่มรู้สัจธรรม ไม่เอารถตัวเองไปละ เหนื่อย เพลีย ค่าน้ำมันเยอะกว่าช่วงปกติ ต้องมาคอยกังวลอีก
สุดท้าย บรรลุครับ เช่ารถครับ 5555
แล้วซื้อประกันด้วย ชนก็ไม่กลัว ไปเครื่อง กลับเครื่อง เช่ารถ จบ แต่ของฝากต้องทำใจนิด ขนลำบากมาก ซื้อมากไม่ได้

มาแชร์ข้อมูลให้กันครับ เผื่อมีประโยชน์ครับ
ช่วงเทศกาลผมจะเน้นแบบนี้ครับ ถ้าปกติไม่ใช่เทศกาล ส่วนใหญ่ก็จะขับไปเองครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ CJ.

320i ครับ เรื่องรถช้ำผมมองว่ามันขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณ ถ้าจะช้ำจริงๆไม่น่าต่างกันมากครับ เน้นความพอใจระหว่างขับขี่ดีกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ผมว่าทั้ง2คัน เรื่องการขับขี่ ผมไม่ติดใจเลยครับ 2 คันนี้ยังไงก็ชิลๆอยู่แล้ว
ปกติผมไปแม่ฮ่องสอน จะนั่งเครื่องไป แล้วไปเช่ารถ 1500 -1800 ซีซี ขับเอา ที่เคยใช้คือ วีออส แจ๊ส และซีวิค ขับไปโซนนั้นยังได้ปกติดีไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
ดังนั้นทั้ง2คัน ผมว่าดีทั้งคู่

ช่วงที่ไป เป็นเทศกาลครับ จขกท.ทำใจไว้เลยครับ ปีใหม่นี่สุดๆแล้วของภาคเหนือ ยิ่งกว่าสงกรานต์อีก เพราะคนแห่ไปหาอากาศเย็นๆบนเขากัน ยิ่งเส้นที่จขกท.จะไปนี่ก็อ่วมพอตัวอยู่ครับ แนะนำว่า
1. รถจะติดมากๆ โดยเฉพาะตามทางขึ้นสถานที่ต่างๆ ดังนั้น เลือกคันที่ประหยัดน้ำมันครับ
2. ปั๊มน้ำมันคนแน่นมากครับ รอคิวนานเลยทีเดียว ปั๊มยังน้อย เมื่อเทียบกับจำนวนคนไปเที่ยว ดังนั้น เลือกคันที่จุน้ำมันเยอะๆ จะได้ไม่ต้องไปแย่งกันใช้ และยามเร่งด่วนมีน้ำมันสำรองพอจะไปต่อได้ ไปหาปั๊มถัดไปที่ไม่ต้องรอคิวได้
3. แถวนั้นไม่มีศูนย์รถยนต์อะไรใหญ่ๆหรอกครับ ถึงมีก็อาจจะไม่สะดวก เพราะปีใหม่ อาจจะปิดหรือจนท.น้อย แนะนำเลือกรถคันที่น่าจะดูมีปัญหาน้อยที่สุด ไว้เนื้อเชื่อใจได้ ไม่ไปดับ ไปเสียกลางทาง หรือหากเกิดอุบัติเหตุก็สามารถไปศูนย์ที่ใกล้ที่สุดได้โดยง่าย
4. เตรียมจีพีเอส หรือ google map ชาร์ทแบตไว้ดีๆครับ เคยไปครั้งนึง รถเยอะมาก รอไม่ไหว ต้องหาทางเลี่ยง ก็ได้เจ้า google map นี่ล่ะครับ พาลัดเลาะไปตามหมู่บ้าน ไปตามทางเล็กทางน้อย จนวนมาออกทางใหม่เลี่ยงรถติดได้เยอะ
ทีนี้ปัญหามันจะเกิดตรงนี้ครับ เส้นที่พาเลี่ยงเนี่ย มันเป็นทางรอง บ้างก็ขรุขระ ทางไม่ดี ปูนร่อน ลาดยางสึก ดังนั้น เตรียมรถคันที่คิดว่าถนอมน้อยกว่า สมบุกสมบันได้มากกว่า ไปจะดีกว่าครับ
5. ตามสถานที่เที่ยวต่างๆที่จอดรถไม่เพียงพอ ที่พักตามโรงแรมที่จอดไม่พอ บางทีเราต้องระเห็ดไปจอดไกล เสี่ยงต่อการโดนขูดขีด โดนชน โดยเราไม่รู้ตัวไม่เห็นเหตุการณ์ แนะนำเอาคันที่คิดว่ารักน้อยกว่า ถนอมน้อยกว่าไปครับ
6. สุดท้าย แน่นอน ใช้ชีวิตอยู่บนรถนานมากๆครับ ช่วงเทศกาล การเมื่อย การล้า จะมาเต็มที่ ดังนั้น เอาคันขับสบายครับ นั่งสบาย แอร์ฉ่ำ มี brake hold อะไรแบบนั้น จะดีมากครับ

โดยสรุปคือ
- ไปช่วงเทศกาล ไม่เน้นรถมีสมรรถนะเท่าไหร่ แต่ขอให้เป็นรถที่คล่องตัว ซ่อกแซ่กง่าย ขับสบาย ไม่ต้องถนอมมาก เอาคันนั้นครับ
แรกๆสมัยก่อนตอนผมเที่ยวเหนือ ผมก็ขับเก๋งไป หลังๆ เริ่มใช้ PPV ไปละ เพราะบางทีคาดเดาลำบาก ต้องเลี่ยงไปทางเยินๆ ก็จะสบายใจขึ้นเยอะ ไปไหนไปกัน ไม่กลัวละ แต่ต่อมา เริ่มรู้สัจธรรม ไม่เอารถตัวเองไปละ เหนื่อย เพลีย ค่าน้ำมันเยอะกว่าช่วงปกติ ต้องมาคอยกังวลอีก
สุดท้าย บรรลุครับ เช่ารถครับ 5555
แล้วซื้อประกันด้วย ชนก็ไม่กลัว ไปเครื่อง กลับเครื่อง เช่ารถ จบ แต่ของฝากต้องทำใจนิด ขนลำบากมาก ซื้อมากไม่ได้

มาแชร์ข้อมูลให้กันครับ เผื่อมีประโยชน์ครับ
ช่วงเทศกาลผมจะเน้นแบบนี้ครับ ถ้าปกติไม่ใช่เทศกาล ส่วนใหญ่ก็จะขับไปเองครับ

ผมพยายามหลบรถอยู่นะครับ ไม่รุ้จะเลี่ยงได้แค่ไหน
วันพฤที่27นี้  ขับจาก กทม.ไปเชียงใหม่ ออกเช้ามืด
ศุกร์28        จากเชียงใหม่ไปบ้านจ่าโบ่+แม่งฮ่องสอน
เสาร์ที่29     ไปขุนยวม
อาทิตย์ที่30  ไปแม่สอด
จันทร์ที่31    กลับกทม.

ออฟไลน์ TNN

โดยสรุปคือ

ผมพยายามหลบรถอยู่นะครับ ไม่รุ้จะเลี่ยงได้แค่ไหน
วันพฤที่27นี้  ขับจาก กทม.ไปเชียงใหม่ ออกเช้ามืด
ศุกร์28        จากเชียงใหม่ไปบ้านจ่าโบ่+แม่งฮ่องสอน
เสาร์ที่29     ไปขุนยวม
อาทิตย์ที่30  ไปแม่สอด
จันทร์ที่31    กลับกทม.

ดูแล้วขับเป็นวงกลม
วันที่น่าจะหนักสุด น่าจะเป็น2วันแรกครับ ที่จะอัดๆยัดเยียดกับคนอื่นหน่อย ถ้าไปทางเส้นตาก จะมีถนนพังๆช่วงสั้นๆ แถวนครสวรรค์-กำแพงครับ ระวังนิดนึง
ส่วน2วันหลังนี้จะสบายๆแล้วล่ะครับ
แต่เส้นขุนยวม-แม่สอด ปีก่อนไป มีบางช่วงขรุขระอยู่นะครับ แต่ถ้าไปเทศกาลไม่เปลี่ยวครับ แล้วก็อีกที ช่วงแม่สอด - ตาก ซึ่งกำลังทำทาง ไปปีที่แล้ว เยินมากครับ ไปหน้าฝนด้วย (ช่วงตุลา) ทั้งเขรอะ ทั้งขรุขระ หลายกิโลเลยครับ ปีนี้ไม่รู้ว่าเขาทำทางเสร็จรึยังนะครับ ต้องถามคนในพื้นที่ครับ

ขอให้ปลอดภัยปีใหม่ครับ ค่อยๆขับไปนะครับ ไปเทศกาลอย่าหงุดหงิด เดี๋ยวจะพาลไม่สนุก อันไหนดูแล้วทนไม่ได้ ก็เปลี่ยนโปรแกรมเลยนะครับ
ผมก็ขึ้นเหนือวันที่ 28 ธันวาเช่นกันครับ ไปตาก
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ chaithawat

เอานั่งสบายไปซิลฟี่เถอะครับ ถ้าเจอรถติดๆแบบนี้กับเบาะแข็งๆเฮดรูดน้อยๆไม่ค่อยรีแรคเท่าไรนะครับกับเวลาที่ต้องอยู่ในรถเฉลี่ย 14-18 ชม. ตรงข้ามรถไม่ติดเอา f30 วิ่งยาวๆไปดีกว่าครับขับสนุกทำความเร็วได้ดีไม่เกินสิบชม. ไม่เครียดไม่ต้องจับจดมาก   ผมไปบ้านแฟนบ่อยเอากระบะ ซิตี้ อัลเมร่า ยาริส ฟอร์จูนเนอร์ แต่ละคันก็ฟีลต่างกัน เจอด่านโดนเรียกตลอด ถาม ไฟส่อง ตรวจซอกแซกในรถ ขอบัตร ปชช.ไปเช็คประวัติก็มี ตาแดงๆง่วงๆก็บังคับให้เป่าอีก
 แต่เอา mb bm ไปไม่เคยถามอะไรซักคำ ผ่านง่ายกว่า
แต่ที่ต่างกันเห็นได้ชัดเจนคือเอากระบะหรือppvไปนี่พอถึงไม่อยากเที่ยวไหนต่อแล้วอยากพัก เมื่อย เหนื่อยกว่าเก๋งครับ

ออฟไลน์ bingoman

ความปลอดภัยเรา สำคัญกว่ามากลัวรถช้ำครับ  ผมไป 320i แน่ๆ

จะไปไหน ผมก็ขับเจ้านี่ไปได้  ยกเว้นเข้าป่า ถึงจะไม่ไปครับ

สำหรับจขกท.  ถ้าจะไม่ซิ่งจริงๆ และเน้นสบายๆ อาจจะไป Sylphy ครับ 

ถ้าผมเป็นคนขับ ไป 3  ถ้าผมเป็นคนขับบ้าง นั่งบ้าง ไป Sylphy  ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2018, 12:01:59 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Nott1959

พึ่งกลับมาครับ ทางโค้งสลับขึ้นลงเขาเยอะมากๆ
แต่ผมขับไปด้วยRanger RAPTOR ทุกๆอย่างมันเลยดูเป็นเรื่องที่ช่างง่ายดายครับ ฮ่าๆๆๆ

แนะนำให้ไปตอนกลางวันนะครับ ตอนกลางคืนถนนหนทางมืดมากๆ อ่อนเพลียก็จอดพักนะครับ ไม่ไหวก็อย่าฝืนขับต่อ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ dht_tubes

ความเห็นผมคือถามใจตัวเองครับว่า

ตอนซื้อ BMW ซื้อเพราะอะไรครับ เพราะภาพลักษณ์หรูหรา หรือเพราะมั่นใจในสมรรถนะและความปลอดภัย ที่รถมีให้เรา

ถ้าเป็นอย่างแรก ก็เอาซีลฟี่ไป
ถ้าเป็นอย่างหลัง ก็เอา F30 ไปครับ

ขอให้สนุกกับทริปปีใหม่ครับ ขับคันไหนก็ ถือหลักขับขี่ปลอดภัย ใจเย็นทุกสถาณการณ์ครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมจะเอาคันที่นั่งสบายกว่าไปครับ ดุแล้วน่าจะใช้เวลาในรถพอสมควรเลย

เติมน้ำมันไว้บ่อยๆนะครับ รถมาก ติด น้ำมันจะไม่พอเอาครับ