ผู้เขียน หัวข้อ: กทม-เชียงใหม่-บ้านจ่าโบ่-แม่งฮ่องสอน-แม่สอด-กทม เอารถคันไหนไปดีครับ  (อ่าน 15165 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เอา s3 ไปสิครับ น่าจะสนุก 
ถึงแม้รถเยอะ แต่ก็มีช่วง จังหวะได้ใช้ความเร็ว 
อัตราเร่งที่ดี ยิ่ง จะทำให้ไม่เหนื่อยครับ
ต้องคอยซอกแซกรถเยอะ

ผมตั้งใจซื้อs5 ไว้ขับไปเชียงใหม่
ตั้งแต่ซื้อมา  ยังไม่เคยได้ขับไปเลยสะงั้น เสียดาย   

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
บีเอ็มครับ .. ทางแม่สอด ตอนนี้ก่อสร้างยาว ๆ ประมาณ 30-40 กม นะครับ ถ้าผ่านเส้นนี้ตอนมืด ระวังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

บีเอ็มครับ .. ทางแม่สอด ตอนนี้ก่อสร้างยาว ๆ ประมาณ 30-40 กม นะครับ ถ้าผ่านเส้นนี้ตอนมืด ระวังด้วยนะครับ

ที่บอกว่าระวังหมายถึงถนนไม่ดีขรุขระ หรือว่ามีความอันตรายแบบไหนอะครับ ผมเน้นขับกลางวันครับไม่ขับกลางคืน

ออฟไลน์ dorasu

• Jr. Member
  • **

ที่บอกว่าระวังหมายถึงถนนไม่ดีขรุขระ หรือว่ามีความอันตรายแบบไหนอะครับ ผมเน้นขับกลางวันครับไม่ขับกลางคืน

ถนนมีช่วงเปลี่ยนระหว่างถนนดำเป็น ลูกรัง หรือถนนดินเลนครับ <--- เกิดจากเจ้าหน้าที่ฉีดน้ำลงดินเพื่อไม่ให้เกิดฝุ่นแต่ผลข้างเคียงคือลื่นปืดๆ
เนื่องจากมีการซ่อมถนนระหว่างทางตลอดเป็นช่วงๆ
ถ้าเบรคไม่ทันรถไหลครับ จูบก้นกันได้ง่าย
Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
BMWอยู่แล้ว ยัดโค้งมันๆ

ออฟไลน์ faora

• **

เส้นแม่สอดมีด่านค่อนข้างเยอะครับ
ทั้งด่านความมั่นคงและด่านจับยา
ด่านจับยานี่ ถ้าบังเอิญรถเรามีรูปพรรณคล้ายที่สายแจ้งไป จะมีค้นรถอย่างละเอียด

คอยเติมน้ำมันให้เต็มถังทุกครั้งที่มีโอกาสครับ
ช่วงเทศกาล ปั้มนำมันในตัวเมืองแม่ฮ่องสอนเคยหมด ต้องรอน้ำมันมาส่ง

เลือกรถคันที่สภาพสมบูรณ์กว่าไปครับ
ในเมืองแม่ฮ่องสอนมีศูนย์รถยี่ห้อเดียว Toyata

ออฟไลน์ kail

• Newbie
  • *
ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนึงครับ
สองคันนี้อัตราเร่งตาม spec headlightmag เหมือน sylphy จะแรงกว่าอยู่นิดหน่อย
จึงอยากรบกวนสอบถามคุณเจ้าของกระทู้ว่าจากการใช้งานจริงต่างกันมากไหมครับ
ทั้งการออกตัวและอัตราเร่งแซง
อยากทราบไว้เป็นข้อมูลครับ เพราะตัวเลขใกล้เคียงกันมาก
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ossyman

• **

เส้นแม่สอดมีด่านค่อนข้างเยอะครับ
ทั้งด่านความมั่นคงและด่านจับยา
ด่านจับยานี่ ถ้าบังเอิญรถเรามีรูปพรรณคล้ายที่สายแจ้งไป จะมีค้นรถอย่างละเอียด

คอยเติมน้ำมันให้เต็มถังทุกครั้งที่มีโอกาสครับ
ช่วงเทศกาล ปั้มนำมันในตัวเมืองแม่ฮ่องสอนเคยหมด ต้องรอน้ำมันมาส่ง

เลือกรถคันที่สภาพสมบูรณ์กว่าไปครับ
ในเมืองแม่ฮ่องสอนมีศูนย์รถยี่ห้อเดียว Toyata

มีศูนย์อีซูซุด้วยครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนึงครับ
สองคันนี้อัตราเร่งตาม spec headlightmag เหมือน sylphy จะแรงกว่าอยู่นิดหน่อย
จึงอยากรบกวนสอบถามคุณเจ้าของกระทู้ว่าจากการใช้งานจริงต่างกันมากไหมครับ
ทั้งการออกตัวและอัตราเร่งแซง
อยากทราบไว้เป็นข้อมูลครับ เพราะตัวเลขใกล้เคียงกันมาก
ขอบคุณครับ

DIGแรงแบบเนิบๆครับ ตามสไตล์CVT ไม่สนุกเท่าไร แต่เยียบแล้วหาย ขึ้น180-200ไม่นาน แต่พวงมาลัย เกียร์ เครื่อง ช่วงล่าง ทำมาขาดๆเกินๆครับ ไม่สัมพันธ์กัน
ส่วนบีเอ็มคือบีเอ็ม แรงพอกันแต่จังหวะการไปมันสนุกกว่าครับ ช่วงล่าง พวงมาลัย เกียร์ เครื่อง สัมพันธ์กันมาก
ช่วงหลังๆผมขับรถมาหลายคัน คันละหลายๆเดือนทั้ง F30PreLci, Altis Esport, CX3, Civic RS, Sylphy Turbo สุดท้ายต้องกลับมาหา F30LCI ครับ แล้วให้แฟนใช้Sylphyไป

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
เป็นผมเอา BMW ไปแน่นอนครับ เหตุผลคือสมรรถนะและความปลอดภัย

เรื่องรถช้ำ 2 คันนี้คงไม่ต่างกันมาก เป็นรถเก๋งเหมือนกัน ความสามารถในการลุยคงไม่ต่างกัน

ได้มีโอกาสไปขับรถในถนนที่โค้งเยอะๆ แบบนี้ ไม่เอา BMW ไปเสียดายโอกาสแย่เลยครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
จริงๆก็ได้ทั้งสองคันนะครับ แต่ไปช่วงปีใหม่คงไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วสูงๆ สาดโค้งแรงๆคงไม่เหมาะ เพราะรถเยอะมาก
แล้วช่วงที่เที่ยวภาคเหนือถ้าเอา Sylphy อาจจะได้ใช้ซันรูฟด้วยก็ได้นะครับ  ;D :)

ออฟไลน์ Dubee

จะโกรธผมไหมที่ผมจะแนะนำว่า "ไม่เหมาะสักคันครับ"

ขึ้นเขาขึ้นดอยเดินทางไกล ขึ้นเครื่องไปเชียงใหม่ แล้วหาเช่า CRV เที่ยวจะดีกว่าครับ ผมแนะนำแบบนี้ละกันตามประสาคนถิ่นครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
เอาคันไหนไปก็แล้วแต่ ผมแนะนำให้เติมลมแข็งขึ้นประมาณ3-4ปอนด์ เผี่อเจอหลุมแล้วมานั่งเซ็งครับ ปีใหม่ชอบซ่อมถนนกันจัง เดินทางปลอดภัยครับ