ผู้เขียน หัวข้อ: //กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review: Nissan Terra VL 4x4 & 4x2//  (อ่าน 21270 ครั้ง)

ออฟไลน์ moocom45

• Newbie
  • *
Re: //กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review: Nissan Terra VL 4x4 & 4x2//
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 10:54:22 »
เจอชุดแต่งแบบนี้  ผมละอย่าเอานาวาร่าไปเทินเลยครับ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Re: //กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review: Nissan Terra VL 4x4 & 4x2//
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 11:09:15 »
ถ้าดูแค่โฆษณา ไม่ได้ศึกษา ทดลองขับ คงไม่ได้เป็นเจ้าของครับ
รถดี ที่การตลาดห่วย

สวยดีครับสีนี้ ...ถามหน่อยสิครับ พี่รู้สึกวงเลี้ยวมันกว้างเว่อมั๊ย แบบว่ายูเทิร์นลำบากกว่าค่ายๆ อื่นๆ ...คันนาวาร่าของผมเป็น เวลากลับรถมักจะต้องโยกอีกรอบเสมอ เมื่อเทียบกับกระบะคันอื่นๆ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 12:10:13 »
ผมว่าเครื่อง​ตัวนี้ยังกั๊ก อยู่ครับด้วยค่ามลพิษต่างๆ  ลองเอาไปจูน ecu ใหม่ กับปล๊ดล็อคความเร็ว  น่าจะแรงระเบิดเถิดเทิง
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 12:24:52 »
เรื่องโฆษณาสำหรับผมที่เลิกดูทีวีไปแล้วไม่มีผล ไปทำคลิปสั้นๆยิงในยูทูปแบบ อีซูสุ สเตลน่าจะติดหูติดตาง่ายกว่า เรื่องรถถ้าขนาดว่ารีวิวออกมาดีกว่าฟอจูนเนอร์แบบนี้ขายดีแน่นอน (ไม่เชื่อคอยดู) ส่วนตัวเลือกรถกระบะถ้าไม่เป็นโตโยต้า(โฉมปัจจุบันเห่ยสุดๆ)ผมไปนิสสันแน่นอน...เพราะประทับใจรุ่นก่อนๆหน้าที่เคยสัมผัสครับ.

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 13:21:29 »
ถามท่าน สมช ที่มีข้อมูลมากๆหน่อยครับว่า เครื่องดีเซลตัวนี้ ควรต้องรอดูเรื่อง defect ซักพักก่อนมั้ยครับ หรือที่เมืองนอกใช้มานานแล้ว น่าจะผ่านครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 13:50:57 »
เรื่องการโฆษณา ที่ไม่แสดงส่วนที่หลายคนมองว่า น่าจะนำเสนอ อย่างเช่น เรื่องความประหยัดและประสิทธิภาพของเครื่องยนต์
อาจเป็นเพราะการเมืองภายใน Nissan เองด้วย ที่มีความรู้สึกไม่ต้องการทำให้ Renault ได้รับการยอมรับภายในองค์กรให้มากขึ้นทั้งจากภายในและภายนอก นิสสันเอง เพราะนิสสันเองอาจจะแว่วๆ มาก่อนแล้ว Renault อยากควบรวมกับ Nissan ซึ่งตัว Nissan เองไม่อยากไปควบรวมกับ Renault  ดังนั้นการทำอะไรที่เป็นการทำให้ภาพลักษณ์ของ Renault ดูดีโดดเด่นขึ้นมาภายใน Nissan หรือต่อกลุ่มคนองค์กรที่เกี่ยวข้องกับ Nissan เองจะเป็นสิ่งที่ Nissan หลีกเลี่ยง  อย่างเช่นจะขายรถของ Nissan แต่จะไปชูว่ารถมีเครื่องยนต์ที่มีประสิทธิภาพดี แรงและประหยัดกว่าเครื่องยนต์เดิม ซึ่งเครื่องยนต์ใหม่จริงๆเอามาจาก Renault แต่เครื่องเก่าเป็นเครื่อง Nissan นั้นจึงไม่ใช่ที่ Nissan จะพยายามสื่อสารออกไปนะครับ ผมคาดว่าน่าจะเป็นเรื่องการเมืองนี่แหละครับ ที่ทำให้จึงไม่เห็นมีการแสดงจุดเด่นที่คนส่วนใหญ่มองว่ามันควรมานำเสนอ

แล้วคนในของ Nissan ไม่กลัวบ้างเหรอครับว่าถ้าแยกจาก Renault แล้ว
ไม่ได้เอาของ ๆ เขามาใช้แล้ว กลับไปใช้อะไรๆ ของตัวเองที่ประสิทธิภาพมันสู้ไม่ได้
แล้วจะไม่กลับไปสู่จุดตกอับก่อนที่ Renault เขาเข้ามาช่วยฟื้นฟูเหรอครับ

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 14:53:26 »
เรื่องการโฆษณา ที่ไม่แสดงส่วนที่หลายคนมองว่า น่าจะนำเสนอ อย่างเช่น เรื่องความประหยัดและประสิทธิภาพของเครื่องยนต์
อาจเป็นเพราะการเมืองภายใน Nissan เองด้วย ที่มีความรู้สึกไม่ต้องการทำให้ Renault ได้รับการยอมรับภายในองค์กรให้มากขึ้นทั้งจากภายในและภายนอก นิสสันเอง เพราะนิสสันเองอาจจะแว่วๆ มาก่อนแล้ว Renault อยากควบรวมกับ Nissan ซึ่งตัว Nissan เองไม่อยากไปควบรวมกับ Renault  ดังนั้นการทำอะไรที่เป็นการทำให้ภาพลักษณ์ของ Renault ดูดีโดดเด่นขึ้นมาภายใน Nissan หรือต่อกลุ่มคนองค์กรที่เกี่ยวข้องกับ Nissan เองจะเป็นสิ่งที่ Nissan หลีกเลี่ยง  อย่างเช่นจะขายรถของ Nissan แต่จะไปชูว่ารถมีเครื่องยนต์ที่มีประสิทธิภาพดี แรงและประหยัดกว่าเครื่องยนต์เดิม ซึ่งเครื่องยนต์ใหม่จริงๆเอามาจาก Renault แต่เครื่องเก่าเป็นเครื่อง Nissan นั้นจึงไม่ใช่ที่ Nissan จะพยายามสื่อสารออกไปนะครับ ผมคาดว่าน่าจะเป็นเรื่องการเมืองนี่แหละครับ ที่ทำให้จึงไม่เห็นมีการแสดงจุดเด่นที่คนส่วนใหญ่มองว่ามันควรมานำเสนอ

แล้วคนในของ Nissan ไม่กลัวบ้างเหรอครับว่าถ้าแยกจาก Renault แล้ว
ไม่ได้เอาของ ๆ เขามาใช้แล้ว กลับไปใช้อะไรๆ ของตัวเองที่ประสิทธิภาพมันสู้ไม่ได้
แล้วจะไม่กลับไปสู่จุดตกอับก่อนที่ Renault เขาเข้ามาช่วยฟื้นฟูเหรอครับ

ในมุมผม ผมนะเขาคงกลัวแหละครับ เพียงแต่อนาคตมันจะไปรถไฟฟ้าแล้วนะครับนั้นคือประเด็นหนึ่ง
และอีกมุมหนึ่ง คุณเห็นคนญุี่ปุ่นไหมครับ ค่านิยมของคนญี่ปุ่นนะ สู้ตายดีกว่าจะ ยอมตกเป็นเบี้ยล่างนะครับ
เห็นไหมเขามี harakiri, kamikaze คนญี่ปุ่นจำนวนหนึ่งยังมีความเป็นชาตินิยมอยู่ ดังนั้นในบางองค์กร
ในญุีปุ่น ลึกนะยังไม่อยากให้บริษัทไปตกเป็นสมบัติของชาติอื่นๆเท่าไรหรอกครับ ถ้าเขายังคิดว่าเขามีโอกาสจะสู้ได้นะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 17:45:12 »
เอาจริงๆผมมองนิสสันมานานแล้วครับเท่าที่เคยใช้MP300 มาผมเองก็ชอบนะครับอย่างในเทอร์ร่าเนียเปนรถที่อยู่ในลิสของผมไปแล้วครับราคาแบบนี่ยอมกัดฟ้นไปเอาตัวขับ4ไปเลยดีกว่าครับนิคือความเห็นผมนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 18:37:14 »
เป็นรถที่ผมชอบมาก ทรงบึกบึนแมนๆดูลุยๆดี เส้นสายไม่ต้องเยอะ เรียบๆแต่ก็ไม่น่าเบื่อ
ภายในผมเฉยๆ อาจเป็นเพราะขับกระบะมานาน เลยชินกับแดชบอร์ดทื่อๆแบบนี้ไปแล้ว

ที่สำคัญ ประทับใจในความไว้ใจได้ของตัวรถ พี่ชายผมเคยใช้ Navara วิ่งไป 2 แสนโลก็ไม่มีปัญหาอะไร
ขายไปมาออก Sylphy ก็ใช้งานได้ดี ขับสบาย ห้องโดยสารกว้าง
นี่ถ้า Terra มาเร็วกว่านี้ ผมก็คงซื้อแทน Pajero sport ไปแล้ว

เห็นด้วยกับหลายๆท่าน ถ้าแก้ไขโฆษณาตอนนี้ คงพอช่วยดึงยอดขายกลับขึ้นมาได้ เน้นๆไปที่หัวข้อเหล่านี้เลย
- เครื่อง Bi-turbo hi-power 190 แรงม้าทุกรุ่นย่อย
- อัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่าคู่แข่ง
- ชูความแข็งแรง ทนทานเหมือนกับโฆษณา Ranger raptor

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:45:07 »

รถรุ่นใบไม้เหมือนกัน เรื่องประสิทธิภาพการใช้งานทำไมไม่โฆษณา ว่า ปริมาณชารจ์ต่อการวิ่ง 1 ครั้ง ทำไมไม่ออกมาพูด??? แต่ e-Paddle เนี่ยเป็นของแปลกใหม่ เราเข้าใจ มีหัวมุมให้อ่าน ว่าเป็นรถยนต์ไฟฟ้าขายดีที่สุดในโลก แล้วใครจะไปรู้มั้ยว่า Nissan Leaf เป็นรถยนต์ไฟฟ้า

ตลกโฆษณา Leaf ไม่มีเอ่ยปากสักคำว่าเป็นรถไฟฟ้า มัวแต่ขาย intelligent mobility
ทั้งที่เป็น EV รุ่นแรกจากแบรนด์ตลาดในไทย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 00:16:18 »
ปัญหาเรื่องพวงมาลัยตอบสนองช้า ไม่แม่นยำ นี่คงไม่ใช่เรื่องเล่นๆ รีวิวเวอร์ บ่นกันแทบทุกราย

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 05:44:49 »
ไม่รู้จะสงสารหรือสมน้ำหน้าดี จุดดีจุดเด่นก็พอมีน่ะแต่พี่เล่นไม่บอกลูกค้าเลย ดันไปโปรโมทแต่ไอ้กล้องรอบคันอัจฉริยะบ้าบอคอแตกอยู่นั้นแหละ

จะรู้ไหมว่ากล้องรอบคันอะไรนี่ไปร้านประดับยนต์ไปคลองถมก็จัดให้ได้ ไม่ได้แพงไรเลย ทำไมจะต้องโปรโมทจะซะเว่อวังขนาดนั้น

อ่อ ขอเสริมนิดนึง ไอ้จอเคนวูดที่มากับรถเนี่ย จริงๆเสียงมันดีน่ะครับ ปรับแต่งได้เยอะด้วย แต่มันดันมากับชุดลำโพงoemที่มันไม่ได้มีความที่จะเข้ากันได้เลย

อยากถามเหมือนกันว่าคนเซทระบบเสียงของนิสสันได้ลองมาฟังดูบ้างไหม หรือแค่จับๆยัดๆอะไรที่มีอยู่ในมือแล้วก็ขายพอแค่นั้น

ตอนผมเพิ่งออกนาวาร่าก็ทนฟังไม่ไหวจนต้องได้เปลี่ยนลำโพงใหม่ทั้งคัน คราวนี้ค่อยสมยี่ห้อขึ้นมาหน่อย ส่วนลำโพงเดิมโยนทิ้งสถานเดียวไม่กล้ายกให้ใครเลย กลัวบาป

Leaf ก็โฆษณาแบบนี้เหมือนกันครับ เน้นกล้อง around view monitor ซะลืมว่า มันเป็นรถไฟฟ้า!!!
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 10:36:42 »
เดาไว้ว่า กระทู้ต้องยาว 5555

ผมเดาว่ามันจะเป็น Nissan อีกรุ่นนึง ที่เงียบๆ แล้วก็ลากขายไปเรื่อยๆ จนครบอายุ หรือครบจำนวน ที่ตกลงกันไว้กับญี่ปุ่น

สรุปก็คือ ไม่ต่างจาก รุ่นอื่นๆ ของ Nissan นั่นเอง

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 14:08:08 »
เพื่อนผม อยู่วงในครับ ดูแล network dealer
คุยมาได้สองสามวันเรื่องนี้พอดี

องค์กรเขา ยังไม่มีทางกลมกลืน
ทุกอย่าง ต้องglobal   อาเซียน
ตามที่ k jimmy บอกเปะๆ 
ผ บ  ไม่ได้ให้ความสำคัญ กับตลาดไทย มากมายเหมือนแต่ก่อน
การอนุมัติหลายด้านที่ฝ่าย product และ marketing ต้องการนั้น  ทำได้แค่ครึ่งกลางๆ
ในสายงาน คนทำงานชาวไทย เขารุ้ ปัญหาครับ แต่เสนอไป  ฝ่ายบริหาร คนต่างชาติ ไมาเอาด้วย
จะให้ทำเยี่ยงไรครับ
ผบ ฝรั่งเศส คิดอย่าง  ผบ  ญี่ปุ่นคิดอย่าง
ผบ ไทย คิดอีกอย่าง
มันเป็นสามก๊ก น่ะครับ
น่าเห็นใจ ครับ
ผมคนหนึ่งที่ กิจการผมใช้รถนิสสันมาตลอด หลายสิปปี ถือว่า fc รุ่นเก่า อยู่ครับ55+
เรื่อง 0บริการ  ก็ขอให้ ทำใจเย็นหน่อย ๆ
ทีมเพื่อนผม กำลังปรับให้ดีขึ้น

ที่ผ่านมา เจอ dealer เเสบๆเยอะ ทำเสียรังวัดไป จนตาย!!

ปล  งานโฆษณา ไม่ดึงดูด  พรีเซ็นไม่ดี   ก็ ไม่รุ้จะว่าไง
k jimmy และ k pan กล่าวออกมาหมดแล้ว@#@

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 02, 2019, 23:09:39 »
ผมไม่รู้เรื่อง ขององค์กรภายใน เลยครับ
แต่ขอตอบแบบ ลูกค้าที่ใช้รถนิสสันอยู่นะครับ

ผมขับรถมาตามปรกติ มองกระจกหลัง ก็เห็นมี นาวาร่า ตามหลังมา พอเขาแซงไป ก็ถึงรู้ว่าเป็น เธอล่ะ !
ถ้าไม่คุ้นชินจริงๆ แทบแยกไม่ออกเลยครับ อยากให้เปลี่ยนกระจังหน้าใหม่ครับ

เครื่องยนต์ดี ช่วงล่างดี เกียร์ดี

ขอติเรื่องการออกแบบภายนอก (ในมุมมองของผม) นะครับ
ด้านหน้าคมเข้ม เหลี่ยมสันซะ กระบะเลย
ด้านข้าง กลับเหมือนไอติมละลาย มน ซะ
ด้านท้าย พอดูได้ ไม่ถึงกับล้าสมัย แต่ก็ไม่ได้นำสมัย

ส่วนคอนโซลภายใน ก็ นาวาร่า ทั้งแผงนี่เอง เฮ้อ..

เอาใจช่วยนะครับ
บริษัทเบอร์ 2 ของญี่ปุ่น

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด