ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน E20 ของปั๊มไหนวิ่งดีสุดครับ  (อ่าน 30228 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
น้ำมัน E20 ของปั๊มไหนวิ่งดีสุดครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 00:21:39 »
น้ำมัน E20 ของปั๊มไหนดีวิ่งสุดครับ
รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ I-PULSE

Re: น้ำมัน E20 ของปั๊มไหนวิ่งดีสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 01:31:07 »
ชอบ esso ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: น้ำมัน E20 ของปั๊มไหนวิ่งดีสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 02:00:27 »
จากการทดสอบอย่างจริงจังด้วย Jazz GE ป๋องแป๋งของผม ได้ผลดังนี้ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า E20 ของ Caltex ครับ
ออกตัวลื่น กระฉับกระเฉง
ยิ่งช่วง 80-110 แทบไม่ต้องเหยียบถึงระดับครึ่งคันเร่งให้รอบเครื่องดีดเลย
ระยะทางที่ได้ต่อน้ำมัน 1 ถัง (31-32 ลิตร) เฉลี่ยที่ 450-520 ก.ม.
(เคยได้สุดๆ ที่ 562 แค่ครั้งเดียวในอายุรถทั้งหมดเกือบ 10 ปี และช่วงนั้นเป็นช่วงวิ่งยาว ไม่เจอรถติดตลอดทั้งอาทิตย์)

รองลงมาก็ E20 ของ Esso กับ ปตท.
ออกตัวพอ ๆ กับ 95E10 ของ ปตท. แต่ไม่รู้สึกลื่นเท่า E20 ของ Caltex (Esso แรงกว่า ปตท. นิดนึงจนแทบไม่รู้สึกถึงความต่าง)
ช่วงเร่ง 80-110 ต้องเพิ่มระยะเหยียบมากขึ้นอีกนิดจนรอบเครื่องดีดขึ้นบ้าง
ระยะทางที่ได้ต่อถังส่วนใหญ่จะป้วนเปี้ยนแถวๆ 420-470 ก.ม. ไม่เคยได้ถึง 500 เลย ไฟเตือนก่อนทุกที

อืดสุดก็ E20 ของ บางจาก
ช่วงออกตัวรู้สึกยังกับเติม 91E10 ของ ปตท.
ช่วงเร่ง 80-110 ต้องกดคันเร่งลึกมาก แถมรอบเครื่องไม่ยอมดีดช่วยส่งแรงอีก การไต่ระดับความเร็วทำได้ช้าจนรู้สึกได้ชัดเจน
ระยะทางที่ได้ต่อถังส่วนใหฯ่จะป้วนเปี้ยนที่ 380-420 ก.ม. ซึ่งถือว่ากินใช่ย่อยจนตกใจว่ารถเรามีปัญหาอะไรหรือป่าว

ห่วยสุดก็ E20 ของ Shell
ผมจำความรู้สึกช่วงออกตัวกับช่วงเร่ง 80-110 ไม่ได้แล้ว ระยะทางต่อถังก็ลืมไปแล้ว
จำได้แต่ว่าเมื่อจุ่มคันเร่งนิดๆ รอบเครื่องจะสวิงหน่อยๆ เป็นกับรถที่ผมใช้ทั้งสองคัน (Jazz GE + Camry ACV40)
ผมจึงลาขาดกับ E20 ของ Shell ไปเลย

ผมยอมรับว่าเมื่อก่อนผมรักบางจากเพราะ Brand Royalty มาก (ถึงขั้นถือหุ้นจิ๋ว ๆ ที่ไม่ได้เก็งกำไรอะไรไว้ด้วย) การตลาดที่มีผลต่อการรักษาสิ่งแวดล้อมมีผลกับผมมาก มีโปรคะแนน x2 กับ E20 ก็ยิ่งชอบ ยิ่งมีปั๊มเติมเองได้ส่วนลด 30 สตางค์ ก็ยิ่งรัก ของแถมสนับสนุนกลุ่ม OTOP ก็ช่วยส่งเสริมประเทศดี แต่เมื่อได้ย้ายไปพักที่นึงเป็นเวลา 2 ปี ทำให้ผมห่างจากบางจากเพราะไม่มีให้เติม ผมได้ตัดความเป็น Brand Royalty ออกแล้วเปิดใจกับแบรนอื่นดู จึงรู้ว่ามันมีสิ่งที่ดีกว่าสำหรับรถผมแฮะ พอได้ย้ายกลับมาพักที่เดิม ได้กลับมาเติมบางจากเหมือนเดิม กลายเป็นว่าน้ำมันบางจากอืดสุดกินสุดจากแบรนทั้งหมดที่กล่าวมาซะงั้น (ยกเว้น Shell) ผมอยากให้บางจากปรับปรุงคุณภาพน้ำมันให้ทัดเทียมกับคู่แข่งมากขึ้น แล้วผมจะกลับไปอุดหนุนอีกครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2018, 02:03:31 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 02:32:09 »
ส่วนตัวผมชอบบางจากสุดครับ ....

แต่เท่าที่เคยลองมา เคยเติม E20 ทั้งบางจาก เชลล์ และ Esso เต็มถังจาก กทม. วิ่งขึ้นเชียงใหม่ด้วยความเร็วประมาณ 110-120 ตลอดทาง
จะไปเกือบหมดแถวๆ ห้างฉัตร ลำปาง  แล้วพอเติมเต็มถังกลับไปเพื่อหาปริมาณน้ำมัน/ระยะทางก็พบว่าได้ค่าใกล้เคียงกันมากๆด้วย หลักทศนิยม

สรุปคือ พอๆกัน.......

ปล.ไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำมัน  แต่ผมสังเกตุว่าหลังจากล้างรถใหม่ๆจะรู้สึกว่ารถวิ่งลื่นขึ้น เร่งดีขึ้น ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 03:20:37 »
ความรู้สึกแต่ละคน และรถแต่ละคันไม่เหมือนกัน

ตามความเห็นผม

1 คาลเท็ก ดีที่สุด แต่หาเติมยาก และของแถมไม่ค่อยมี เก็บแต้มใช้ the 1 กับ true
2 esso เติมบ่อยสุด มีเก็บแต้มและแถมน้ำ หาเติมไม่ยากสำหรับผม คุณภาพถือว่าดี จึงเติมเจ้านี้บ่อยสุด
3 บางจาก พอๆกับ esso แต่บัตรใช้ร่วมกับดีเซลไม่ได้ จะเติมเมื่อไฟน้ำมันเตือนหรือเป็นทางผ่านจริงๆ
4 ปตท อันนี้กลางๆ ห่วยกว่าบางจากอีกนิด ของแถมไม่มี อาศัยเวลาเดินทางจังหวัดไม่ไว้ใจปั้มอื่น ส่วนใหญ่จะใหญ่และได้มาตรฐานกว่าปั้มอื่น ถือโอกาสพักซื้อของเข้าห้องน้ำด้วย
5 shell ค่อนข้างห่วย เร่งไม่ออก หมดเร็ว ของแถมไม่ค่อยมี จะเติมเมื่อจำเป็นต้องเติมจริงๆ และจะเป็น e10 95 หรือ v power เท่านั้น

pt กับ susco ไม่รู้มีไหม แต่ไม่เคยคิดจะเข้าไปเหยียบ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 05:40:13 »
ตอบจากที่เคยเติมนะครับ.

Caltex > Esso > PTT > BCP > Shell

4ยี่ห้อแรกก็ตามที่พี่ๆเล่ากันมา แต่ตัวผมเจอe20ตราหอยที่เติมแล้ว เร่งไม่ค่อยขึ้นและหนักๆก็ไฟเครื่องยนต์ขึ้น2ครั้ง ผมก็เลิกเติมเลย

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 08:32:42 »
เคยลองแล้วต่างกันไม่มาก  ก็เลยเลือกเติมแบบสดวก และชอบปั๊มที่เปิดใหม่ ยี่ฮ้ออะไรก็ได้

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 08:41:36 »
Caltex จะได้ความลื่นและแรงครับ แต่เปลืองสุดในกลุ่มน้ำมัน E20 แต่ผมชอบสุดตรงที่ลื่นและแรงนี่แหละครับ เจ้านี้นานๆผมเติมที
รองลงมาผมให้เชลล์กับเอสโซ่นะครับ สองเจ้านี้กินกันไม่ลง ใจผมให้เอสโซ่มากกว่า
กลางๆไม่ดีไม่แย่เน้นหาเติมง่าย ปตท.ครับ สูตรใหม่ (บลูเอ้นนูรแวร์ชั่น) ไม่เลวร้ายกว่าเมื่อก่อนครับ ดีทีเดียว
สะอาด รักษ์โลก บางจาก E20s ครับ เห็นว่าได้มาตรฐานยูโร5 คุณภาพผมเฉยๆนะ

สรุปคหสต. ผมชอบเอสโซ่ที่สุดครับ ปรับปรุงปั้มให้ทันสมัยน่าเข้ากว่านี้หน่อยจะดีมากๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 11:37:55 »
ความรู้สึกแต่ละคน และรถแต่ละคันไม่เหมือนกัน

ตามความเห็นผม

1 คาลเท็ก ดีที่สุด แต่หาเติมยาก และของแถมไม่ค่อยมี เก็บแต้มใช้ the 1 กับ true
2 esso เติมบ่อยสุด มีเก็บแต้มและแถมน้ำ หาเติมไม่ยากสำหรับผม คุณภาพถือว่าดี จึงเติมเจ้านี้บ่อยสุด
3 บางจาก พอๆกับ esso แต่บัตรใช้ร่วมกับดีเซลไม่ได้ จะเติมเมื่อไฟน้ำมันเตือนหรือเป็นทางผ่านจริงๆ
4 ปตท อันนี้กลางๆ ห่วยกว่าบางจากอีกนิด ของแถมไม่มี อาศัยเวลาเดินทางจังหวัดไม่ไว้ใจปั้มอื่น ส่วนใหญ่จะใหญ่และได้มาตรฐานกว่าปั้มอื่น ถือโอกาสพักซื้อของเข้าห้องน้ำด้วย
5 shell ค่อนข้างห่วย เร่งไม่ออก หมดเร็ว ของแถมไม่ค่อยมี จะเติมเมื่อจำเป็นต้องเติมจริงๆ และจะเป็น e10 95 หรือ v power เท่านั้น

pt กับ susco ไม่รู้มีไหม แต่ไม่เคยคิดจะเข้าไปเหยียบ

บางจากออกบัตรบัตรใหม่ เติมได้ทั้งแก๊สโซฮอลและดีเซลครับ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 15:43:11 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ

ระหว่างเติม 95 กับ E20 ตัวไหนจะคุ้มกว่าในกรณีวิ่งทางไกลครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 15:51:10 »

ระหว่างเติม 95 กับ E20 ตัวไหนจะคุ้มกว่าในกรณีวิ่งทางไกลครับ

ลองดูครับ สลับชนิดละ 2-3ถัง

ผมวิ่งงานเส้นทางเชียงใหม่-เชียงราย-เชียงใหม่
-E20 รถผมได้10กม./ลิตร = 2.3บาท/กม.
-E10 95 Esso Supreme 11กม./ลิตร = 2.8บาท/กม.

ผมชอบE20 เพราะตอนจ่ายถูกกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 16:00:14 »

โซฮอล 95 ให้พลังงานความร้อน 33.44 MJ/L

E20 ให้พลังงานความร้อน 32.08 MJ/L

โซฮอล 95 ให้พลังงานความร้อนมากกว่า แต่ราคาแพงกว่า

เมื่อเทียบกับราคาน้ำมันวันนี้
โซฮอล 95 เราต้องจ่ายเงิน 0.77 บาท/MJ

E20 เราต้องจ่ายเงิน 0.70 บาท/MJ

สรุป E20 ประหยัดเงินกว่าครับ

ผมชอบเติมE20 บางจาก เพราได้มาตรฐานeuro 5 ครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 17:22:06 »
ถ้าตามเม้นบน ส่วนตัว ถ้าบางจาก กับ ปตท ผมไม่เชื่อ เพราะผมใช้แค่ 2 ตัวนี้
ส่วนตัวสลับกันเลย
ฉะนั้น ก็สรุปได้ว่า บางที ที่บอกมันแรงๆกว่า นั้น แต่ละคนก็อาจคิดไปเอง เพราะผมก็ใช้เหมือนกัน แต่ทำไมบางจากผม ออกตัวดีกว่า
ฉะนั้นเรื่องความแรง ผมเลยสรุปไม่ได้ เพราะอาจจะมโนเอาเอง

แต่เรื่องความประหยัดบอกเลย บางจากประหยัดกว่า อีกอันแน่นอนแบบชัดเจนไม่ได้แค่นิดหน่อย เพราะไฟขีดน้ำมันไม่ได้คิดไปเองแน่ๆ
เต็มถัง ทางเดิมคนเดิม ขับเดิมๆ
บางจาก เหลือ 2 - 3 ขีด
ปตท หมดก่อนถึง 60 กม
และใช้ ปตท 2 ปี บางจาก 3 ปีกว่า จนแน่ใจว่ามันจริง

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 20:25:30 »
ตราดาว .....เท่านั้นครับ

ไม่ใช่แค่แรง....รถผม J32 V6 แก็ส นานๆ ใช้น้ำมันที แต่ก่อนมีอาการ สตาร์ทยาก สั่น เบาดับ เวลาใช้น้ำมัน....ใส่น้ำยาล้างหัวฉีดเข้าไปก็ดีขึ้นนิดหน่อย เรื้อรังมานาน.....ไม่รู้จะแก้ยังงัย

ปีที่แล้วทั้งปีเลย เติม ตราดาว E20 ตลอด ....อาการที่ว่ามาทั้งหมดหายเป็นปลิดทิ้ง ทั้ง start ยาก เบาดับ สั่น หายเป็นปลิดทิ้ง. .....รอดตัวจากการต้องเปลี่ยนหัวฉีดตั้ง 6 หัว

ทุกวันนี้จึงเติม ตราดาว ไว้เต็มถัง นึกได้ที ก็สับน้ำมันมาวิ่งที...เนียนกริบๆ 

สมัยก่อน. ยี่สิบกว่าปีที่แล้ว มี caltex techron ron 97  เติมใน Mazda Astina 1.8 ตัวก่อน MC ของน้า......แม้งงง ....วิ่งระเบิดระเบ้อครับ

ดังนั้นสำหรับบ้านผม รถทุกคันต้อง Caltex เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2018, 20:31:55 โดย Jatupon »

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 23:14:57 »
ส่วนตัวผมว่าพอๆกันนะครับ
จากที่เติมแต่ e20 มา2ปีครับ
แต่ช่วงนี้เติมของหอยบ่อยเพราะมีชิงโชคลุ้นรถครับ 55

ใช้ของตราหอยมาช่วงนี้เห็นได้ชัดว่ารอบสวิงครับ
ถ้าเสถียรสุดและวิ่งได้ไกลสุดที่จำได้คือ เสือกับดาวอ่ะครับ

***เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ***
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 00:21:18 »

E20 คุ้มสุดครับ แต่ 95 ลื่นกว่าเยอะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 04:04:03 »
หอยกับใบไม้ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ ส่วนที่เหลือไม่เคยเติม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 06:19:09 »
เถียงกันไม่จบหรอก 

แฟ็คเตอร์รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน มีตัวแปรมากมายในการจุดระเบิดหนึ่งครั้ง  แต่ละคันออกแบบมาต่างกัน การตอบสนองย่อมไม่เหมือนกัน

ถ้าถามน้ำมันสองชนิดนี้...ผมไม่ใช้มา 4 ปีได้มั้ง  ที่ใช้  อี 85+แก๊ส   เท่านั้น  ออกความเห็นไม่ได้ครับ...

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 12:32:54 »
     ปัญหาที่จะถามคือความแตกต่างระหว่าง ปั๊ม  หรือความแตกต่างระหว่าง ยี่ห้อ ล่ะ  ถ้าความแตกต่างระหว่างยี่ห้อ  ผมเคยใช้ของ ปตท. กับ บางจากเป็นส่วนใหญ่  ไม่เห็นความแตกต่างนะ  ระยะหลังๆเลยใช้แต่บางจากเพราะมีของแถมและส่วนลด  ผมคิดว่าถ้าเป็น E20 แท้ๆ  ไม่ปลอมปน  คุณาพไม่น่าจะแตกต่างกัน  แต่ความแตกต่างระหว่าง ปั๊ม  อันนี้เคยเจอครับ  บางปั๊มเติมมาแล้ว  รถอืด เร่งไม่ขึ้นก็มี  เข้าใจว่าเจอน้ำมันปลอมปน  และปั๊มนั้นตอนนี้ก็เจ๊งไปแล้ว  ตอนนี้ก็เลยเลือกเติมน้ำมันปั๊มที่ดูดีหน่อย  ปั๊มที่คิดว่าน่าจะค้าขายต่อไปอีกนาน  ปั๊มพวกนี้คงไม่กล้าปลอมปน

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 12:35:35 »
ขึ้นอยู่กับรถด้ววครับอย่าง E20 บางจากเป็น EURO 5 เติมกับ Mazda 2 ผมว่าวิ่งลื่นกว่า Caltex และ ESSO และประหยัดกว่าด้วยแต่ช่วงนี้ Caltex เติมแล้วได้ The one Point เลยเติมบ่อยฮ่าๆ