ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ Alphard ซักคัน..แต่ไม่รู้จะเล่นรุ่นไหน  (อ่าน 17290 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suhinwat34176

• Newbie
  • *
เลยอยากสอบถามสมาชิกทุกท่านที่พอจะแนะนำ ว่าควรจะเลือกรุ่นไหนดี
ขอยกตัวอย่าง
2.5 Executive Lounge E-Four 4WD
2.5 SR
2.5 HV
2.5 G
2.5 Welcab
เป็นต้นครับ หรือมีรุ่นแนะนำก็บอกเพิ่มเติมได้นะครับ
เน้นตัวปี 2018 นะครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: อยากได้ Alphard ซักคัน..แต่ไม่รู้จะเล่นรุ่นไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 10:17:26 »
3.5 VIP
ครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
Re: อยากได้ Alphard ซักคัน..แต่ไม่รู้จะเล่นรุ่นไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 11:31:03 »
3.5 VIP
ครับ
ผมใช้ 3.5 executive lounge อยู่ อัตราสิ้นเปลืองไม่มากไปกว่า 2.5 แน่นอน แต่ขับสบายกว่ามาก เวลาจะแซง หรือเร่งแค่แตะเบา เบา ล่าสุดไปทริปน่านดอยภูคา เขาค้อ มา คนขับไม่เหนื่อย ผู้โดยสารสบายมากเลยครับ แต่ราคาปัจจุบันรถศูนย์ไปไกลมาก 5.3M.
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 11:42:47 »
แต่ละรุ่นผมก็ไม่รู้ว่า Option แตกต่างกันอย่างไร แม้แต่คันที่ใช้อยู่ก็ยังไม่รู้ว่าเป็นรุ่นไหนครับแต่จากที่ใช้งานมาสรุปได้ดังนี้ครับ

1. เอารุ่นที่เปิดปิดฝาท้ายอัตโนมัติครับ ด้วยความงกคันล่าสุดลองใช้รุ่นล่างสุดฝาท้ายไม่อัตโนมัติเปิดยากเอาเรื่องครับภรรยาเปิดแทบไม่ขึ้นเพราะมันไม่มีที่จับมั่นๆ ให้ดึงครับ
2. รู้สึกว่าเครื่อง Hybrid จะแรงแซงได้ดีกว่าเครื่อง 2.5 ครับ
3. เบาะแถวสองที่เป็น Executive Lounge ผมไม่เอาครับมันกางขาไม่ได้นั่งแล้วอึดอัดสำหรับคนตัวใหญ่อย่างผม

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 12:43:47 »
อยากรู้เหมือนกัน ที่โฆษณาว่าราคา 2.9 ล้านนี่ มันมีจริงไหมครับ แล้วซื้อกับพวกนั้น เสี่ยงมากไหมครับ

ออฟไลน์ Suhinwat34176

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 15:54:46 »
จริงๆ ผมก็ไม่ได้อยากได้ตัวที่ดีที่สุดอ่ะครับ(แพงสุด) แต่ประมาณว่าตัวที่คุ้มกับเงินที่จ่ายไปที่สุดอ่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 16:23:31 »
จาก ปสก ส่วนตัวผมละกันครับว่า

ต้องตอบคำถามตัวเองให้ชัดเจนว่าซื้อเพราะอะไร มันถึงจะมองออกว่าจะเลือกออปชั่นได้ตรงครับ เช่น

1. นั่งกี่คนเป็นหลัก ถ้ามากกว่า 4 เบาะมิกกี้เข้าออกแถวสามยาก เบาะหรูแต่คนแก่อาจไม่ชอบ
2. ผมบรรทุกจักรยานไปปั่นสนามฟ้าบ่อย ผมเลือกเบาะแยกแบบ เลื่อนซ้ายขวาได้ สะดวกกว่าเยอะ
3. ใช้ยาว เลือกเบนซิน เพราะโตต้า พอรถเริ่มเยอะ อู่เก่งจะเพิ่มมาเอง ทางเลือกมีมาก อะไหล่ทำใจบ้าง บางเคส เเต่เอาจริงรักจะใช้รถราคาแบบนี้ ก้อต้องรับได้ครับ ไม่งั้นก้อไปตัวอื่น
4. ขับเองควรไปลองเพราะมันขับไม่สนุกแบบมากกกก เทียบกับ kia carnival นี่ชัด kia ขับมันส์กว่าชัด ผมใช้ล้อ 17 ยางแก้มไม่เตี้ยมาก นุ่มนวลแต่ย้วย แต่คนนั่งหลับเกลี้ยงเวลาเดินทางไกล เป็นต้น

สำหรับผมมันคือรถที่ทุกคนในครอบครัวที่นั่ง มีความสุขในการเดินทางมากครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจในที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 16:28:35 »
3.5 VIP
ครับ
3.5 VIP ของ Toyota ออฟชั่นมาเต็มเหมือน 2.5 Hybrid Executive Lounge ของเกรย์ไหมครับ

ราคา 2.5 Hybrid Executive Lounge ของเกรย์เปิดมา 4.9 ล้าน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 18:30:31 »
3.5 VIP
ครับ
3.5 VIP ของ Toyota ออฟชั่นมาเต็มเหมือน 2.5 Hybrid Executive Lounge ของเกรย์ไหมครับ

ราคา 2.5 Hybrid Executive Lounge ของเกรย์เปิดมา 4.9 ล้าน
เท่าที่ดูมาจะต่างกันแค่ Option ชุดแต่งภายนอกกับล้อแม็ก ของเกรย์จะได้ชุดแต่ง SC-Package รอบคัน (ไม่รู้เรียกยังนี้ไหมน่ะครับ)

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 20:05:26 »
จาก ปสก ส่วนตัวผมละกันครับว่า

ต้องตอบคำถามตัวเองให้ชัดเจนว่าซื้อเพราะอะไร มันถึงจะมองออกว่าจะเลือกออปชั่นได้ตรงครับ เช่น

1. นั่งกี่คนเป็นหลัก ถ้ามากกว่า 4 เบาะมิกกี้เข้าออกแถวสามยาก เบาะหรูแต่คนแก่อาจไม่ชอบ
2. ผมบรรทุกจักรยานไปปั่นสนามฟ้าบ่อย ผมเลือกเบาะแยกแบบ เลื่อนซ้ายขวาได้ สะดวกกว่าเยอะ
3. ใช้ยาว เลือกเบนซิน เพราะโตต้า พอรถเริ่มเยอะ อู่เก่งจะเพิ่มมาเอง ทางเลือกมีมาก อะไหล่ทำใจบ้าง บางเคส เเต่เอาจริงรักจะใช้รถราคาแบบนี้ ก้อต้องรับได้ครับ ไม่งั้นก้อไปตัวอื่น
4. ขับเองควรไปลองเพราะมันขับไม่สนุกแบบมากกกก เทียบกับ kia carnival นี่ชัด kia ขับมันส์กว่าชัด ผมใช้ล้อ 17 ยางแก้มไม่เตี้ยมาก นุ่มนวลแต่ย้วย แต่คนนั่งหลับเกลี้ยงเวลาเดินทางไกล เป็นต้น

สำหรับผมมันคือรถที่ทุกคนในครอบครัวที่นั่ง มีความสุขในการเดินทางมากครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจในที่สุดนะครับ
จริงที่สุด kia grand carnival ขับดีกว่าอย่างชัดเจน ผมเคยใช้ 2ปีแล้วมาอัลพลาด ด้วยเหตุผล kia ไม่มีส่ขาต่างจังหวัด โดยเฉพาะทางใต้ ที่ผมอยู่ ไม่อยากใช้ไปกังวลไปเลยตัดใจขายในขณะที่ราคาดีอยู่ ส่วนอัลพลาดผมใช้ V6 3.5 อัตราเร่งดีกว่า carnival แต่โครงมากกว่าเพราะรถคนละทรง ถ้าอยู่กทม. ไม่ได้ออกตจว. Kia carnival เป็นตัวเลือกที่ดี ประหบัดกว่าด้วยครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 03:21:07 »
ต้องทำความเข้าใจก่อนนิดนึงครับ Alphard Executive lounge รุ่นปัจจุบันก่อนตัวปรับโฉมล่าสุดที่ญี่ปุ่นจะมีแค่ตัวไฮบริดครับภายนอกจะเหมือนกับรุ่น G

แต่ไทยรถศูนย์โตโยต้าไทย Alphard Executive lounge สั่งพิเศษมาเป็นเครื่อง V6 3.5
*ถ้าไทยไม่มีภาษีพิเศษรถไฮบริดในรุ่นเทียบเท่ากันราคาตัวไฮบริดจะแพงสุดครับลองมาเป็น 3.5 ต่อด้วยสุดท้าย 2.5

ทีนี้พอปรับโฉม minor ที่ญี่ปุ่นรุ่นสูงสุด Executive lounge มีทั้ง hybrid และ 3.5 ครับ รวมทั้งสามารถเลือกได้ว่าจะเอาโฉมด้ายนอกแบบปกติหรือแบบสปอร์ต

ที่บอกตัวท็อปๆกับพวกรถเกรย์จริงๆคือรุ่น sc package ครับเป็นตัวรองจาก Executive lounge เบาะดูคล้ายๆกันแต่ขนาดและฟังชั่นต่างกันเยอะครับแต่ด้วยราคาตอนนี้ผมคงไม่ซื้อเว่อร์เกิน sc package ไฟหน้า 3 ดวงก็โอเคแล้วครับสำหรับรุ่นไมเนอร์

ตอนนั้นซื้อมาตอนแรกๆเลยรารารับได้เป็นรถเกรย์ 2.5 hybrid Executive lounge วิ่งไปแสนห้าหมื่นกว่าแล้วครับใช้เยอะมากรถ 3 ปีกว่าแต่แบตทั้งลูกเล็กและใหญ่เช็คล่าสุดยังโอเคครับเฉลี่ย 12.5 กม./ลิตร
หลักๆที่ชอบคือลำโพง JBL 17 ตัวกับ กล้อง 360 จอจากโรงงานใช้ดีครับไวมากเป็นรถคันนึงที่คุ้มค่ามากครับจริงๆมันมีโครตท็อปอีกตัวคือ Royal lounge เคยเห็นคนสั่งมาอยู่คันนึงสุดมากครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 09:46:40 »
จขกท น่าไปศึกษา spec มาให้ดีๆก่อนนะครับ แล้วมาถามเรื่อง ความคุ้ม เพื่อนๆ สมาชิกก็ตอบกันยากครับ

ลองดูว่าอยากได้แบบไหน งบเท่าไหร่ spec option ประมาณไหน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 11:47:34 »
คงต้องดู
1.ดูราคา ที่รับได้ช่วงไหน
2. จุดประสงค์การใช้เพื่ออะไร ขับเองหรือนั่งหลัง
3. ภายในสีอะไร
4.ชอบหน้าแอโร่ว์หรือไม่
5.ภายนอกสีอะไร
6. มีคนที่เดินขึ้นลงลำบากด้วยหรือไม่

excutive lounge แพงกว่าตัวhybrid ปกติถ้าจำไม่ผิดแปดแสน ถ้าเอาของtmt 5ล้านกว่า แพงเกิ๊น แถม เข้าออกเบาะแถวสามลำบากมาก

ถ้าชอบภายในสีดำหน้าแอโร่ว ไป sc

ถ้าต้องภายในสีเบจ จะบังคับเป็น hybrid ทุกตัวโดยแบ่งเป็น
-ตัวเริ่มต้น ล้อ16เบาะผ้า
-เกรดเดียวกับที่tmtเอาเข้ามา ถ้าจำไม่ผิดเป็นรุ่นg ได้เบาะหนัง ottoman ขยับซ้ายขวาไม่ได้ เข้าออกแถวสามต้องผ่านทางช่องระหว่างเบาะสะดวกกว่า

ถ้าเน้นใช้งานในครอบครัว ผมว่าตัวไฮบริดเริ่มต้น ล้อ16นิ้วน่าจะเพียงพอ ประหยัดไปได้เกือบล้าน ได้เบาะผ้าสีเบจ เบาะกลางขยับซ้ายขวาได้ เข้าออกสะดวก

ส่วนสีถ้าของtmt จะมีแต่ขาว ขาวงาช้าง และดำ
hybrid รุ่นนี้ทำงานเดีมากๆ ผมชอบ น่มนวล เงียบ ประหยัด11-12โลลิตรในเมือง เลยอยากเชียร์ไฮบริดครับ

ส่วนรุ่นwelcabถ้าไม่มีผู้ช่วยเหลือตนเองลำบากให้ตัดทิ้งไปเลย เพราะใหญ่เกะกะ แถวสามหรือถ้าจำเป็นต้องใช้ให้ลองไปเข็นเก้าอี้ดูก่อน เห็นมีบางคันขายเพราะเรื่องความสะดวกเก้าอี้เวลาใช้งานนี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2019, 11:50:26 โดย koko86 »