ผู้เขียน หัวข้อ: Benz กับ BMWยังถือว่าเป็นรถหรูอยู่ไหม แล้วjaguar กับ porsche อันไหนดูหรูกว่ากัน  (อ่าน 15027 ครั้ง)

ออฟไลน์ navsant

• Newbie
  • *
คิดว่ายังไงกันครับ Benz กับ BMWยังถือว่าเป็นรถหรูอยู่ไหม คือผมเหนเต็มถนนเลย ไม่เหมือนเมื่อก่อน

ส่วน jaguar กับ porsche อันไหนดูมีความเป็นรถหรูกว่ากัน สำหรับผม jaguar ดูหรู และ niche กว่านิดๆ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

jaguar ก็เท่ากับ benz  bmw  ก็ยังเป็นรถหรูอยู่ ทั้งในไทยและต่างประเทศ

ส่วน porsche  ยกระดับขึ้นไปอีกขึ้น  แต่ brand เข้าเน้นเป็นแนว sport

ออฟไลน์ Stp

ส่วนตัวคาเยนรู้สึกเกร่อมากกว่า Benz, BMW อีก ในขณะที่จะเจอจากัวร์รู้สึกเด่นกว่าใครเพราะคนใช้น้อย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
คิดว่ายังไงกันครับ Benz กับ BMWยังถือว่าเป็นรถหรูอยู่ไหม คือผมเหนเต็มถนนเลย ไม่เหมือนเมื่อก่อน

ส่วน jaguar กับ porsche อันไหนดูมีความเป็นรถหรูกว่ากัน สำหรับผม jaguar ดูหรู และ niche กว่านิดๆ

ผมว่า อย่าดูแค่ในโซน กทม.ครับ ลองไป ต่างจังหวัดไกลๆดูครับ benz bmw ก็ยังเป็นของหายากอยู่ดี
แค่ประชากรส่วนที่มีศักยภาพดันมากระจุกตัวอยุู่ใน กทม. เยอะเท่านั้นเอง
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ laempiab

ถ้าไม่นับกรุงเทพฯ รถเบ๊นซ์มีเยอะสุดที่เมืองพัทยา รุ่นใหม่ๆ มีทุกรุ่น ส่วนบีเอ็มต้อง ม.กรุงเทพ ครับ เป็นมหาวิทยาลัยที่มีบีเอ็มมากที่สุดในประเทศไทย รถเยอรมันทั้งสองยี่ห้อเป็นรถ Hi Performance ขับเคลื่อนล้อหลัง ความหรูหราต้องพิจารณาเป็นรุ่นไปน่ะครับ

• Newbie
  • *
ถ้าพูดถึงความหรู bmw อาจจะดูหรูหน่อยสุดเป่า เพราะเหมือน focus on driving performance และเป็นเหมือนสินค้า mass luxury ส่วนjaguar คือรถคนรวยที่มี image boss และ porsche ก็เป็น รถคนรวยที่รักความsport

• Newbie
  • *

jaguar ก็เท่ากับ benz  bmw  ก็ยังเป็นรถหรูอยู่ ทั้งในไทยและต่างประเทศ

ส่วน porsche  ยกระดับขึ้นไปอีกขึ้น  แต่ brand เข้าเน้นเป็นแนว sport

jaguar ราคาแพงกว่า benz bmw ประมาณ 20-30% นะครับ ในไทย แต่ถ้าเมืองนอกน่าจะพอๆกัน

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าหรูผมว่า e-class series5 ขึ้นไปอ่ะครับ  ต่ำกว่านั้นทุกวันนี้ผมว่ามันเฉยๆแล้วอ่ะ
สำหรับผมนะผมว่า lexus ดูหรูกว่าครับ  is rx nx es(ใหม่) ls

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
ประเภทของรถถูกแบ่งตาม market segmentation ที่ใช้คล้ายๆกันทั่วโลกครับ จะหรูไม่หรู และหรูระดับไหน ก็อ้างอิงตามที่แบ่งกันไว้ในอย่างเป็นระบบการตลาด ไม่ได้นับตามความรู้สึกส่วนตัวของบุคคลหนึ่ง หรือจำนวนความมากน้อยของรถ ที่บุคคลๆหนึ่งเห็นครับ ไม่งั้นมันจะไม่มีมาตรฐานอ้างอิง

BMW , Mercedes-Benz , Audi , Lexus , Acura , Infiniti , Genesis , Jaguar & etc. พวกนี้เป็น brands รถยนต์ระดับ luxury ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถหรูขายได้เยอะมันก็เป็นรถหรูอยู่ปกตินะครับ  แต่เกร่อ เกลื่อน ก็แค่นั้น ไม่ใช่ว่าพอมีรถวิ่งเยอะๆมันจะกลายเป็นรถบ้านราคาถูกลง มันก็ขายกัน 2 ล้าน+ เหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raygun

.
.
ทั้ง Benz และ Bmw ยังเป็นรถหรูในทุก Segment
และทุกประเทศทั่วโลกครับ การเห็นเยอะไม่ได้แปลว่ามันหรูน้อยลง
ไม่งั้นแบบนี้ ผมไม่ค่อยเห็น proton แปลว่ามันเป็นรถหรูหรอครับ?

การจะบอกว่าแบรนด์ไหนเป็นรถหรูไม่หรูมันถูกจัดมาตามการทำตลาด
อยู่แล้ว ไม่ใช่คนใดคนนึงเห็นน้อยเห็นเยอะ ตลกเกินครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

ผมว่า อย่าดูแค่ในโซน กทม.ครับ ลองไป ต่างจังหวัดไกลๆดูครับ benz bmw ก็ยังเป็นของหายากอยู่ดี
แค่ประชากรส่วนที่มีศักยภาพดันมากระจุกตัวอยุู่ใน กทม. เยอะเท่านั้นเอง
บ้านผมอยู่จันทบุรี มีแต่ Benz ครับ

ในกรุงเทพเยอะจริง ผมอยู่ในหมู่บ้านชนชั้นกลาง รอบข้างเป็น Benz, BMW หมดเลย มีเกินบ้านละ 1 คันด้วย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

มองแบบนี้จะเข้าใจครับ...

พื้นฐานคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน. ระดับราคารถยนต์ ที่จะซื้อมาใช้. ขึ้นกับเงินในมือ

เคยได้ยินมั้ย. มีจักยานปั่นไปทำงานก็หรุแล้ว.  คนวงการๆหนึ่งพุดกัน

คนอีกกลุ่ม. ถอยmazda2 ก็หรุแล้ว

คนอีกกลุ่ม ถอยฟอจุนเนอร์หรุสุดๆ

คนอีกกลุ่ม Bmหรา?   แถมมากับคอนเฟลคที่ไหนมารึ (ตัวอย่างนะ)

ออฟไลน์ AMG GT

บ้านผมอยู่จันทบุรี มีแต่ Benz ครับ

ในกรุงเทพเยอะจริง ผมอยู่ในหมู่บ้านชนชั้นกลาง รอบข้างเป็น Benz, BMW หมดเลย มีเกินบ้านละ 1 คันด้วย
ผมอยู่ขอนแก่น เต็มเมืองเลยครับ  อุดรก็ด้วย
ปล.มันก็เป็นรถหรูวันยันค่ำแหละครับ  แต่พอมีเยอะๆเจอเยอะๆเราก็จะรู้สึกธรรมดาๆอ่ะครับไม่ได้ว้าวอะไร

ออฟไลน์ whoami

นิยามของคำว่า รถหรู ต้องขายไม่ออก มีคนขับน้อยๆด้วยหรือครับ

งั้น รถญี่ปุ่นบ้านๆรุ่นที่ขายไม่ออก นานๆเห็นคนขับทีก็เป็นรถหรูด้วยสิ?

ออฟไลน์ Fly to dream

นิยามของคำว่า รถหรู ต้องขายไม่ออก มีคนขับน้อยๆด้วยหรือครับ

งั้น รถญี่ปุ่นบ้านๆรุ่นที่ขายไม่ออก นานๆเห็นคนขับทีก็เป็นรถหรูด้วยสิ?

เชพฯครูซ ฟอร์ดโฟกัส นี่เทียบ 760Li ได้เลยนะครับแบบนี้  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

ส่งแคปคิว่าเข้าประกวดครับ
ตัวเปลี่ยนโฉมที่ขายอยู่ตอนนี้ ตั้งแต่เปิดตัวมาผมเห็นป้ายแดง 1 คันถ้วน  :-*

ออฟไลน์ dht_tubes

ทั้ง 2 ยี่ห้อ มาถึงเด่วนี้เค้าก็ทำรถในราคาที่กว้าง เพื่อให้คนทั่วไปเข้าถึงได้มากขึ้น เลยเห็นเยอะขึ้นด้วยมั้งครับ

ส่วนจะหรูจริง หรือไม่จริงในความคิดใคร มันก็ขึ้นกับเงินในกระเป๋า กับจริตของแต่ละคน มันคงไปตัดสินแทนกันไม่ได้

กินราเมงชามละ 150 สำหรับใครหลายคนอาจธรรมดา แต่สำหรับใครอีกมากมายก็ถือว่าหรูได้แล้ว

ออฟไลน์ BigCat

อุบล ก็เต็มเมืองนะครับ อิอิ

มีเยอะขึ้น น่าจะมาจากประชากรที่เพิ่มขึ้น แต่ก็ไม่ได้แปลว่ามันจะโหล ยังไงผมก็ว่าเป็นรถหรูแหละครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันก็หรูหมดนะครับ ราคาเกินผมเอื้อมทั้งนั้นเลย  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดีไซน์สวย ราคาแพง สรุปคือหรูครับ แม้ว่าจะเห็นได้บ่อยก็ตาม

บ่งบอกได้ว่าเจ้าของรถมีฐานะดี

จากัวร์ ความรับรู้ของคนเราคือ "มันแพงกว่า" หาดูได้ยาก ดูหรู

พอช ถ้าเป้นคูเป้ หรือพานาเมร่า จะได้อารมณ์ "ว้าววววว" มากกว่าหรูครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X

คำถามแบบนี้ฟังดูปลายเปิดไปนิดนึง ควรเลี่ยงถามครับ ถ้าเรื่องอื่นๆจะสนุกกว่า คำถามอาจทำให้สมาชิกเห็นไม่ตรงกันได้

ถ้าว่า Benz / BMW ไม่หรู ก่อนจะคิดเช่นนี้ ลองซื้อรถป้ายแดง 2 ยี่ห้อนี้ให้ได้โดย "เงินของตนเองทุกบาท" (ทั้งผ่อนและสด)ก่อน
ไม่มีการใช้เงินที่พ่อขายที่ดินมาซื้อสดให้ เงินที่แม่ให้มาดาวน์ ฯลฯ แล้วค่อยมาถาม
ข้าพเจ้ามั่นใจมากๆว่า หลายๆท่านไม่ได้ขับโดยที่ใช้เงินตัวเองทุกบาท
จริงๆอยากพุดมานานแล้ว แต่ไม่มีกระทู้ชี้นำ อยู่ๆจะมาพูดก็ดูไม่ดี
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ choomodify

คำถามแบบนี้ฟังดูปลายเปิดไปนิดนึง ควรเลี่ยงถามครับ ถ้าเรื่องอื่นๆจะสนุกกว่า คำถามอาจทำให้สมาชิกเห็นไม่ตรงกันได้

ถ้าว่า Benz / BMW ไม่หรู ก่อนจะคิดเช่นนี้ ลองซื้อรถป้ายแดง 2 ยี่ห้อนี้ให้ได้โดย "เงินของตนเองทุกบาท" (ทั้งผ่อนและสด)ก่อน
ไม่มีการใช้เงินที่พ่อขายที่ดินมาซื้อสดให้ เงินที่แม่ให้มาดาวน์ ฯลฯ แล้วค่อยมาถาม
ข้าพเจ้ามั่นใจมากๆว่า หลายๆท่านไม่ได้ขับโดยที่ใช้เงินตัวเองทุกบาท
จริงๆอยากพุดมานานแล้ว แต่ไม่มีกระทู้ชี้นำ อยู่ๆจะมาพูดก็ดูไม่ดี
+1 ครับพี่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าจัดกลุ่มแบบหยาบๆ มันอยู่กลุ่มเดียวกันครับ ราคาที่ต่างกัน บางรุ่น บางคัน ไม่ได้ทำให้มันไปอยู่อีกกลุ่มนะ

แต่ถ้าจัดกลุ่มแบบย่อยกว่านี้ จะเห็นว่ามีมันอะไรแตกต่างกันครับ บ้านเราไม่ค่อยมีกลุ่มย่อย แต่เมืองนอกมี เช่น porsche จะเป็นกลุ่ม performance ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าไม่นับกรุงเทพฯ รถเบ๊นซ์มีเยอะสุดที่เมืองพัทยา รุ่นใหม่ๆ มีทุกรุ่น ส่วนบีเอ็มต้อง ม.กรุงเทพ ครับ เป็นมหาวิทยาลัยที่มีบีเอ็มมากที่สุดในประเทศไทย รถเยอรมันทั้งสองยี่ห้อเป็นรถ Hi Performance ขับเคลื่อนล้อหลัง ความหรูหราต้องพิจารณาเป็นรุ่นไปน่ะครับ

สมัยผมเรียนที่ bu เห็นมีแต่รถหรูๆทั้งนั้นเลยทั้งสี่และสองประตู ทุกวันนี้ก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไม่มีใครขับรถกระบะมาเรียนเลยสักคัน ทั้งปีเห็นสี่ห้าครั้งได้เป็น rare item ยิ่งกว่าเห็นซุปเปอร์คาร์ 

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
ในสายตาผมทั้ง BMW และ BENZ ก็ยังเป็นรถหรูอยู่ดีครับ
เพียงแค่ว่าสมัยนี้ราคาลงมามากกว่าแต่ก่อนมาก ราคาสามารถเอื้อมถึงได้ง่ายขึ้น ไม่ได้แพงเหมือนในอดีต คนเลยใช้มากขึ้น

พอใช้กันมากขึ้น มันก็เลยดูเกร่อๆ มองไปทางไหนก็เห็นแต่2ยี่ห้อนี้ วิ่งกันบนท้องถนน มากกว่าเมื่อก่อน จึงทำให้เรารู้สึกเฉยๆครับ

porsche อันนี้เป็นแบรนด์หรู และขึ้นชื่อในเรื่อง performance ถ้าเทียบกับจาร์กัว สำหรับในประเทศไทย ผมคิดว่า porsche ดูหรูกว่า เป็นต่อjaguar นิดๆ ด้วยราคาและประสิทธิภาพความแรงของเครื่องยนต์ ระบบอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆที่ขึ้นชื่อ และเป็นที่นิยมมากกว่า jaguar

ส่วน jaguar ก็จัดเป็นรถหรูเช่นเดียวกันกับ benz bmw แต่ในไทยไม่ได้รับความนิยม และพบเห็นได้น้อยกว่า porsche เสียอีก จึงดูเป็น rare item

สุดท้าย ทั้งหมดที่กล่าวมานี้จัดเป็นเป็นรถหรูหมดครับ แต่ว่าผมไม่มีตังซื้ออยู่ดี ได้แต่นั่งมองเอา 55555 :) :) :)

ออฟไลน์ raygun

ผมใช้เงินตัวเองทุกบาททุกสตางค์ รวมถึงตอนซ่อมด้วย
ถึงรู้สึกว่ามันหรูจริงๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ Smith686

Re: Benz กับ BMWยังถือว่าเป็นรถหรูอยู่ไหม
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 12:30:27 »

ใช่คับ  เบนซ์ยอดนิยมอย่าง C Class ผ่อนเดือนละ 40,000  บาทขึ้นไป  E Class ผ่อนเดือนละ 60,000 บาทขึ้นไป  S Class ผ่อนเดือนละ เกือบแสนบาทขึ้นไป  คนที่มีเงินผ่อนรถขนาดนีมีกี่เปอร์์เซ็นต์ในประเทศครับ  เป็นลูกจ้างบริษัทหรือข้าราชการผ่อนไหวไหม

ออฟไลน์ Tien.W

Re: Benz กับ BMWยังถือว่าเป็นรถหรูอยู่ไหม
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 21:22:45 »

ใช่คับ  เบนซ์ยอดนิยมอย่าง C Class ผ่อนเดือนละ 40,000  บาทขึ้นไป  E Class ผ่อนเดือนละ 60,000 บาทขึ้นไป  S Class ผ่อนเดือนละ เกือบแสนบาทขึ้นไป  คนที่มีเงินผ่อนรถขนาดนีมีกี่เปอร์์เซ็นต์ในประเทศครับ  เป็นลูกจ้างบริษัทหรือข้าราชการผ่อนไหวไหม

ถ้าคนถาม หาเงินมาได้ด้วยตัวเอง โดยสุจริต แล้วเคยผ่อนรถสักคัน คงไม่ถามคำถามนี้

เบนซ์วิ่งเกลื่อน ใช่ครับ วิ่งเกลื่อน แต่ ผ่อนเดือนละ 4 หมื่น คิดว่า คนผ่อนต้องเงินเดือนเท่าไหร่ล่ะ ? หลายคนเงินเดือนแสนขึ้น ยังมองแล้ว มองอีกไม่กล้าผ่อนเลยครับ

พนง บริษัท ถ้าไม่ใช่ระดับจัดการ ไม่ใช่วิชาชีพทางการแพทย์ คุณว่า เค้าจะเงินเดือนได้สักเท่าไหร่ เค้าจะกล้าผ่อนไหม ? แค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ tvm

ฮา
รถหรู กับ รถหายาก ต่างกันนะครับ

ถ้าตรรกะนี้ ฟอร์ดโฟกัสอสจะเป็นรถกรูก็ได้ครับ

สรุป รถหรูครับ Merc , BMW ดูจากราคาในระดับรถเดียวกัน