ผู้เขียน หัวข้อ: // MG ประเทศไทย เตรียมลุยตลาดรถกระบะ เปิดตัวภายในปี 2019 นี้ //  (อ่าน 14528 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
MG ประเทศไทย เตรียมลุยตลาดรถกระบะ เปิดตัวภายในปี 2019 นี้
ตัวรถคือ Maxus T60 อาจมาครบทั้ง 3 ตัวถัง ตอนเดียว, แค็บ และ 4 ประตู

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/mg-pickup-truck-is-coming-soon/

ออฟไลน์ somkoun

• Newbie
  • *
เครื่องแค่ 150แรงม้าจะไปสู้เขาได้อย่างไรเนี่ย ตัวถังใหญ่สุดน้ำหนักน่าจะมากสุดด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่า อยู่ที่ราคาแหละที่เป็นตัวที่จะตัดสินทุกอย่างในที่สุด

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้า 4 ประตูตัวท็อป 890000
ตัวล่างสุด 399000 นี่

โว่ก็โว่เหอะ

ไม่รู้สึกอะไร

ออฟไลน์ tnp_super

แค่ขายให้ 711 ก็กระจายแล้ว..555
อุปกรณ์ไม่ต้องเอาไฮเทคอะไรมากมายหรอก ขอแค่ระบบความปลอดภัยพื้นฐาน ABS EBD ESP TRC ถุงลมสัก 6 ใบ กับกล้องมองหลังใส่หน้าจอหลัก ราคารุ่นท๊อปสักแปดแสนปลาย อัตราสิ้นเปลืองไม่น้อยกว่าเจ้าตบาดมากก็น่าจะขายได้พอควรแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2019, 18:14:52 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ Tien.W

ง่ายนิดเดียว

บริษัทขนส่ง ถ้าจะเข้าร่วมงานกับ 7-11 ต้องใช้ MG แค่นั้น จบเลย ขายได้เพียบ 55+ (มีจริงๆนะ นโยบายนี้ แบบรถบรรทุกรถ ที่จะรับงาน TOYOTA ต้อง HINO เท่านั้น แบรนด์อื่น ตรวจไม่ผ่าน ไม่อนุญาต)

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่ใช่ navara นะครับที่ต้องกลัว
แต่ ผมละห่วง terra จริงๆ

คนเปิดใจรับ mg zs ได้มากกว่ายอดขาย terra

ถ้าร่าง ppv ของ เจ้านี่มา terra มีเหนื่อยหนักกว่าเดิม

ออฟไลน์ masuoka

เอามา Build ก็พอได้นะ 8)

ออฟไลน์ No Trespassing

ดีเซล จุดประสงค์คือใช้แรงบิดขับเคลื่อนเป็นหลักเพื่อการบรรทุก ส่วนแรงม้าเป็นรอง

ในกระบะ MG ใช้เครื่อง 2.8 แต่แรงบิด 360 นิวตัน ถือว่าน้อยนะครับ
ขณะที่คู่แข่ง 2.8 ลิตรเหมือนกัน เค้าปาเข้าไป 400+ นิวตัน กันแล้ว

เอาแค่เครื่อง YD25 ตัว Low-Power ใน NP300  ยังได้แรงบิด 410 นิวตันเลย

ต้องรอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ Altima

เอา V6 300 ม้ามาค่อยว่า

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เค้าว่าที่เปิดตัวช้า เพราะรอเครื่องใหม่

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

แรงม้ากับแรงบิดน้อยจริง เครื่องจะโบราณไปไหน แต่ว่าถ้าราคาและคุณภาพตอบโจทย์คนไทยได้ก็อาจพอมีที่ยืน อีกอย่างคนไทยเน้นความสวยงามด้วยนะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จุดด้อยประจำค่าย MG คือเครื่องยนต์ ต่อให้ตัวเลขแรงม้าแรงบิดออกมาดี แต่ก็ยังวางใจไม่ได้ ต้องรอผลทดสอบจริงอีกครับว่าลงพื้นจริงๆมันหายไปเยอะมั้ย แถมตัวเลขอัตราประหยัดน้ำมันก็แย่กว่าค่ายอื่นประจำ

ข้อนี้ล่ะน่าห่วงว่าจะตอบโจทย์ตลาดในส่วนของรถกระบะมั้ย

บริษัทขนส่ง ถ้าจะเข้าร่วมงานกับ 7-11 ต้องใช้ MG แค่นั้น จบเลย ขายได้เพียบ 55+ (มีจริงๆนะ นโยบายนี้ แบบรถบรรทุกรถ ที่จะรับงาน TOYOTA ต้อง HINO เท่านั้น แบรนด์อื่น ตรวจไม่ผ่าน ไม่อนุญาต)

กลัวจะเป็นแบบนั้นล่ะครับ งงนิดครับว่ามันไม่เข้าข่ายผูกขาดหรือครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เดี๋ยวๆๆๆๆ ดู ZS ซะก่อน

เครื่องยังไง เรี่ยวแรงแค่ไหน ซดหนักเท่าไหร่

ขอแค่สวยและถูกกกก แค่นี้ก็ซื้อกันระบมมมม

แล้วครับผม  ยิ่งคันใหญ่โตแบบนี้นิ่งชอบบบ

เรื่องคุณภาพ เรื่องปัญหา ไว้ว่ากันทีหลังคร้าบบ

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
จะมาเป็นขวัญใจรถยกแทนฟอร์ดมั้ยน้อ
ที่ออสเตเลียนี่ขึ้นรถยกเพียบเลยรุ่นนี้

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ไม่สวยพอที่จะดึงดูดลูกค้าได้ ไปออกแบบมาใหม่ก่อน

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าหน้าตาย้อนยุคไปร่วม10ปีนะ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ whoami

เครื่องไม่แรงยังไม่เท่าหน้าตาไม่สวยครับ

หน้าตามันจี๊นนนนจีนจริงๆอ่ะ

ไม่เหมือน zs ที่หน้าตาดูหล่อเกินราคา

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
จุดด้อยประจำค่าย MG คือเครื่องยนต์ ต่อให้ตัวเลขแรงม้าแรงบิดออกมาดี แต่ก็ยังวางใจไม่ได้ ต้องรอผลทดสอบจริงอีกครับว่าลงพื้นจริงๆมันหายไปเยอะมั้ย แถมตัวเลขอัตราประหยัดน้ำมันก็แย่กว่าค่ายอื่นประจำ

ข้อนี้ล่ะน่าห่วงว่าจะตอบโจทย์ตลาดในส่วนของรถกระบะมั้ย

กลัวจะเป็นแบบนั้นล่ะครับ งงนิดครับว่ามันไม่เข้าข่ายผูกขาดหรือครับ
อาจจะต้องคิดหลายตลบหน่อย ถ้าเอารถที่ไม่ Reliable มาใช้ในธุรกิจ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Arado_kung

เครื่องคัมมินท์จีนครับ สเป็คเดียวกับ Foton Tunland น่ะแหละ

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
ราคาขาย คือคำตอบสุดท้ายครับ

เครื่องคัมมินท์จีนครับ สเป็คเดียวกับ Foton Tunland น่ะแหละ

เครื่อง 2.8 ของ Bosch ครับลูกพี่ ไม่ใช่ขมิ้น

แต่ได้ยินแว่วๆ ว่าเครื่องใหม่ได้มาจาก GM นะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เครื่อง 2.8 ของ Bosch ครับลูกพี่ ไม่ใช่ขมิ้น

แต่ได้ยินแว่วๆ ว่าเครื่องใหม่ได้มาจาก GM นะครับ

2.8 GM ผมว่าไม่แน่ แต่คงได้ 2.5 GM แบบโคโลฯ มาเลย ช่วยกันลดต้นทุนสบายทั้งสองฝ่าย หรือโคโล ใหม่จะเอา 2.8 กลับมา  8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

2.8 GM ผมว่าไม่แน่ แต่คงได้ 2.5 GM แบบโคโลฯ มาเลย ช่วยกันลดต้นทุนสบายทั้งสองฝ่าย หรือโคโล ใหม่จะเอา 2.8 กลับมา  8)

ข่าวล่าสุดเมื่อ 2 ปีที่แล้วบอกดีเซลบล็อก 1.9 150 แรงม้า บิด 350 นิวตันเมตรครับ มี GM ร่วมพํฒนา

แต่จนถึงทุกวันนี้ก็ไม่เคยเห็นเครื่องนี้ที่ไหน เลยไม่รู้ว่าจริงเท็จประการใด

ออฟไลน์ BN`

ตลาดรถ Pick-Up จะเป็นยังไงน้อ ;D

ออฟไลน์ ariazero

ผมว่าหน่วยก้านดีนะครับ

ทำราคาดีๆ การตลาดดีๆ Option ดี ศูนย์ดีๆ

เลิกทำการตลาดสายพันธ์ต้นกำเนิดตัวเองแล้วบอกเลย "รถจากจีน"

ผมว่าจะมีคนไทยเปิดใจมากกว่านี้แน่นอนครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าทำราคาดีๆ ก็พอเป็นตัวเลือกได้อยู่นะ
เอาจริงๆยอดขายน่าจะอยู่ประมาณ 1200-1500 คัน/เดือน
ผมว่าก็น่าจะโอเคละ ถ้ามองแค่ขอเพียงส่วนแบ่งตลาด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

จะมาในชื่อ Maxus เลยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

ถ้ามัดมือให้ ซีพีเอฟ หรือ บริษัทในเครือซีพีทั้งหมดใช้ คิดดูทั่วประเทศกระบะกี่พันคันครับ ยอดกระบะโตโยต้าจะลดฮวบเลยครับ เพราะรถฟลีดของทรูลิสซิ่งหรือทรูฟลีดใช้โตโยต้าทั้งนั้น

ออฟไลน์ Jacob

ออกแบบให้ดีกว่านี้ไไม่ได้เหรอ ยังกะทาทา