ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนชนท้ายขณะจอดติดไฟแดง Brake Hold ทำงาน และเข้า D ไว้ จะเกิดอะไรขึ้นครับ ?  (อ่าน 7829 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
พอดีว่ารถเพื่อนสนิทผมโดนชนท้ายตอนติดไฟแดงคันหน้าสุด โดยคันต้นเหตุไม่ได้เบรคเลย (คนขับก้มเก็บของ) พุ่งชนท้ายคันที่ 2 กระเด็นมาใส่รถเพื่อนผมเป็นคันที่ 3 ซึ่งแรงพอสมควร (เพื่อนหมอนรองกระดูกปริไป 2 ส่วน) ทีนี้ตอนเกิดเหตุเพื่อนะผมจอดเข้า N ดึงเบรคมือไว้ รถก็เลยไม่ไหลไปไหน

พอมานั่งผม แล้วเห็นผมใช้ Auto Brake Hold + เข้าเกียร์ D ค้างไว้ มันก็ออกอาการ Panic เล็กๆ ไม่อยากให้ใช้ กลัวโดนชนแล้วรถจะไหลไปกลางแยก

เลยอยากทราบว่า ถ้าเกิดเหตุแบบที่เพื่อนผมเจอ ขณะที่รถใช้ Auto Brake Hold และเข้าเกียร์ D ไว้
รถจะมีอาการแบบไหนครับ Auto Brake Hold ปลดเอง ? รถไหลไป รถจะหยุดอยู่กับที่ แล้วระบบดบรคจะมีปัญหามั้ยครับ

ปล. รถผม HRV ส่วนรถเพื่อนเป็น Accord G9 (ไม่มี Auto Brake Hold)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ส่วนตัวไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้
แต่คิดว่า ถ้าเกิดการชนจนทำให้ ไม่ตรงตามเงื่อนไขของรถ ระบบน่าจะตัดไปเปิดเบรกมือแทน
ถ้าใช้ brake hold เกิน 10 นาที หรืออย่างบรรทัดสุดท้าย ถ้าเกิดปัญหากับระบบ ก็จะตัดไปใช้เบรกมืออีกเช่นกัน
แต่ถ้าชนยุบเข้ามาในระดับที่เบรคหลังพังอันนี้ตอบยากเหมือนกันว่าจะไหลหรือจะหยุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2019, 02:54:11 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่เคยใช้  แต่เป็นการเดา...

ผมเชื่อว่าระบบนี้  จะตัดการทำงานเมื่อคุณแตะคันเร่ง  และใช้คำสั่งจากปีกผีเสื้อเป็นตัวกำหนด  เมื่อปีกขยับ  มันถึงจะยกเลิกระบบเบรค...

ในกรณีของเพื่อนคุณ เป็นแรงกระทำภายนอก  ไม่ทำให้คำสั่งหยุดชั่วคราวเปลี่ยนเป็น ยกเลิกระบบหยุดชั่วคราวได้  ครับ

ออฟไลน์ spn

เวลาชน พวงมาลัยน่าจะมีการขยับ เมื่อขยับแล้ว Auto Brake hold (สำหรับรถบางรุ่น) น่าจะยกเลิกการทำงานนะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ koko86

คงไหลไปไกลกว่าเล็กน้อยครับ

เรื่องหมอนรองกระดูกปรินี่แหละครับคือเหตุที่ทำให้รถสมัยใหม่ทำที่รองศรีษะดันกบาลไว้หน่อยๆ

ออฟไลน์ flybigbear

ต้องอ่านคู่มือดีๆๆอะครับ

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่าเบรคมือด้ามใหญ่ๆนี่ใช้ง่าย ดูแล และดูสเถียรสุดครับ แม้จะเกิดปัญหากับระบบไฟฟ้าก็ยังใช้งานได้

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
ผมว่าเบรคมือด้ามใหญ่ๆนี่ใช้ง่าย ดูแล และดูสเถียรสุดครับ แม้จะเกิดปัญหากับระบบไฟฟ้าก็ยังใช้งานได้

ผมเคยเจอกับตัวเองครับ accordคันเก่าผม เพิ่งจะสตารทรถ แล้วengine stall รถดับ แต่ดันจอดอยู่บนเนิน เบรคเท้าแข็งกดไม่ลง รถไหล กำลังจะลงไปเสยท้ายรถบรรทุกขนาดเล็กที่จอดอยู่ข้างหน้า ดึงเบรคมือไว้ได้ทันฉิวเฉียด ทุกอย่างมันเกิดขึ้นเร็วมาก มือไม้สั่นหมดเลยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

รถผมซีวิคติดไฟแดง โดนชนท้ายปลายปี 60 หลังซ่อมตัวถังเสร้จ ปีกว่าละ ก็วิ่งได้ตามปกติครับ