ผู้เขียน หัวข้อ: เคสแรก!! Nissan Terra ดับกลางอากาศ ต้องขึ้นยานแม่ รอการตรวจสอบจากโรงงาน  (อ่าน 13075 ครั้ง)

ออฟไลน์ นกน้อยร้อยแรงม้า

• Newbie
  • *
ไปเจอเจ้าของรถแชร์ในกลุ่ม

https://www.facebook.com/976629022382474/posts/2206468346065196/

ผมเป็นหนึ่งคนที่คิดจะซื้อ  Terra ขับดีมากนะครับ แต่ยอดขายไม่ดีเลย แล้วมีปัญหาแบบนี้อีก

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
อาการคล้าย New Cx5 เลยปั๊มติ๊กเปราะมาก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Arado_kung

น่าจะโดนน้ำมันไม่ได้มาตราฐานครับ เครื่องยุโรปมัน Sensitive กับน้ำมันค่อนข้างมากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
เป็นเคสแรกในกลุ่มเลย ไม่รู้เมืองนอกเป็นกันไหม
หรือน้ำมันในไทยมันไม่สะอาดพอ ??
รอคำตอบที่ชัดเจนอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Stp

เพิ่งเคสแรกเอง ถ้าให้ผมหลับตาเดาก็คงเหมือนท่านอื่น คือห่วงเรื่องน้ำมันบ้านเรา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
เครื่องยนต์ตัวนี้มาตราฐาน Euro 5 ครับ แต่น้ำมันดีเซลบ้านเรามาตรฐาน Euro 4 อาจจะมีส่วนทำให้เกิดปัญหา
https://www.prachachat.net/economy/news-280224

เครื่องยนต์รหัส OM699DE23 LA (YS23DDTT ) กับ M9T เป็นคนละเครื่องยนต์กัน M9T เป็นพื้นฐานของ YS23  และเครื่องยนต์ตัวนี้เป็น Co-develop ไม่ใช่เครื่องยนต์ของเรโนลอย่างเดียว
https://en.m.wikipedia.org/wiki/Mercedes-Benz_OM699_engine

https://www.bangkokpost.com/auto/suv/1476393/2018-nissan-terra-first-drive-review
pickup-based SUV, the YS23 will eventually appear under the bonnet of the Navara NP300 donor vehicle. Today’s Navara pickup still use the Euro 4-friendly ZD25 and is expected to be updated in less than a year.

The use of the YS23 also allows the Terra and Navara to cope with Euro 5 emission standards which comes into effect in Thailand by the turn of the decade.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2019, 17:13:35 โดย G.K »

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นเรื่องน้ำมันไม่มีคุณภาพพอก็ไม่น่าเป็นไร แต่ถ้าเป็นความผิดพลาดของการออกแบบเครื่องยนต์แบบมาสด้านี่หนักอยู่

ออฟไลน์ นกน้อยร้อยแรงม้า

• Newbie
  • *
สงสัยครับ ถ้าน้ำมันเมืองไทยไม่สะอาดพอ แล้วรถที่นำเข้าจากยุโรป ทำไมถึงไม่มีปัญหาเหล่านี้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รอผลการตรวจสอบครับ ไม่อยากเดา
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Stp

รถนำเข้าก็มีปัญหาครับ เพียงแต่ส่วนใหญ่จะจบกันภายใน บางเคสผู้ผลิตอ้างน้ำมัน แต่ลูกค้าก็ไม่เชื่อจนโวยวายกันเป็นเรื่องเป็นราวก็พอมีอยู่บ้าง

สงสัยครับ ถ้าน้ำมันเมืองไทยไม่สะอาดพอ แล้วรถที่นำเข้าจากยุโรป ทำไมถึงไม่มีปัญหาเหล่านี้ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
M9T ก็มีเวอร์ชันยูโร 4 นะครับ

แต่ก็อย่างว่าล่ะ by renault  ;)

ออฟไลน์ Arado_kung

เยอะครับ ไฟเตือนขึ้นเป็นเรื่องปกติไปเลย เซลล์ส่วนใหญ่แนะนำเลยว่าควรเติมแต่พรีเมี่ยมเท่านั้น

ออฟไลน์ MUK

รอดูผลการตรวจสอบครับ
แต่ผมก็ไม่ค่อยชอบนะครับ
รถที่เลือกน้ำมันจนเกินไปใช้ลำบาก

ออฟไลน์ Amnaj

ถ้ามีเคสต่อไปอีกสัก 2-3 เคส PPV รุ่นนี้คงดับสนิท

ออฟไลน์ testmaster

เครื่องฝรั่งเศสไม่แปลกใจเท่าไหร

ออฟไลน์ puo

น้ำมันเกรดพรีเมี่ยมของ ปตท.เขายืนยันว่าน้ำมันเขาได้ยูโร 5 แล้วนะครับ

ปล. ส่วนตัวผมใช้ bt-50 ปี 2010 ใช้น้ำมันดีเซลเกรดธรรมดา สะดวกที่ไหนเติมที่นั่นไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ สำหรับเครื่องรุ่นใหม่คงต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ ราคาน้ำมันก็แพง

ออฟไลน์ SM.

รอติดตามกันต่อไป

ออฟไลน์ Darkart

รอดูผลการตรวจสอบ จากสาเหตุอะไร
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเดี๋ยวนี้ดับกลางอากาศบ่อยมากเลย

ออฟไลน์ Sympho

ถ้าจะมีสาเหตุจากน้ำมันเมืองไทยไม่สะอาดพอ

แต่รถมันก็ผลิตในไทย ขายในประเทศไทย?

ออฟไลน์ Ws pattaya

คันนี้ใช่จะพาครอบครัวไปเที่ยวแล้วไปคับอยู่ต่างจังหวัดใช่ไหมครับ เศร้าแทนเลย :'( :'(