ผู้เขียน หัวข้อ: SUV ในประเทศรุ่นไหน ได้ความนุ่มสบายเกือบเท่า D-Seg ญี่ปุ่นบ้างครับ  (อ่าน 20449 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สนใจ SUV ในอนาคต ถ้าเน้นขับทางไกลด้วยความเร็วต่ำกว่าที่กฎหมายกำหนดเล็กน้อย

เน้นนั่งสบายแถวสองสำหรับคุณภรรยา และนั่ง เล่น นอน สบายสำหรับเด็กโตในแถวสาม(โดยยังคาดเข็มขัดนิรภัยตลอดเวลา)

เท่าที่หาข้อมูล CX-5 น่ะจะนุ่มน้อยสุด ตามมาด้วย CR-V และนุ่มสุดคือ X-Trail (แต่ก็อยากรู้ถ้าเทียบ Camry / Accord / Teana จะได้แค่ไหน)
และเข้าใจว่า PPV ทั้งหมดแม้กระทั่ง PJS ก็คงยังไม่นุ่มเท่า SUV พื้นฐานเก๋ง (อาจจะนุ่มกว่า CX-5)

พยายามไปลองที่ศูนย์ แต่ขับใกล้ๆ เลยไม่สามารถตอบตัวเองได้มากนัก  เลยขอความเห็นของท่านสมาชิกครับ ด้วยความเคารพ  :) :) :) :)

ปล. เคยสนใจ H1 ด้วย แต่หลายคนบอกว่ากระเด้งกระดอนมาก เปลี่ยนโช๊คก็ช่วยได้แต่ก็ยังห่างไกลจาก Camry เลยตัดออกไปครับ
หรือท่านสมาชิกมีข้อแนะนำก็รบกวนด้วยครับ  :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Magl

X trail นุ่มแน่น แต่แถว3 นั่งจริงไม่ไหว ลอง terra ไหม

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ตอนผมลองผมว่า CR-V นุ่มสุดนะครับ แต่ความนุ่มสบายมันไม่ใช่แค่ช่วงล่างอย่างเดียวสำหรับผมมันอยู่ที่เบาะด้วยว่านั่งสบายใหม
ตอนนี้ผมใช้G5อยู่ผมว่ามันนิ่มนะ ซัดพวกถนนไม่ค่อยดีนี่สบายเลย แต่ถ้าเจอโค้งทางภาคเหนือโดยเฉพาะโค้งต่อเนื่องมันจะออกแนวย้วยเลย
ยิ่งเบาะไม่ค่อยกระชับด้วยตัวเราจะไหลไปตามโค้งค่อนข้างมาก แฟนผมจะบ่นบ่อยๆว่าหลับไม่สบายเพราะตัวมันไหลไปไหลมา
ถ้าCX-5ไม่มีปัญหากับตัวDieselผมน่าจะจบที่มันไปแล้ว

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเอาสมรรถนะเทียบเท่าก้ cx5 ล่ะครับแต่ความนุ่มต้องเอา crv แหละครับ

ออฟไลน์ Stp

CR-V, X-Trail น่าจะเข้าทาง ปัญหาจุกจิกไม่ค่อยมี แต่ถ้าซีเรียสเรื่องศูนย์บริการด้วยคงไปทาง CR-V มากกว่า

หรือเน้นการขับขี่เท่าที่อ่านหลายความเห็นคงมี Forester อีกตัวเลือก ต้องลองไปขับเองว่าชอบแบบไหน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Forester ก็ดีนะครับ นุ่มดี เกาะด้วย ถ้าเน้นสมรรถนะด้วยก็โอเคอยู่ หรือ CRV/X-trail ก็ไม่น่าเกลียด วิ่งความเร็วต่ำก็ใช้ได้เหมือนกันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เมื่อก่อนผมใช้ camry 2.5G ที่เมื่อก่อนว่านุ่มแล้ว

ปัจจุบันใช้ crv g5 disel awd  นุ่มกว่า camry และขับดีกว่า camry เยอะครับ  ยิ่งแถว 2 camry สู้ แถว 2 crv ไม่ได้เลย  นุ่มเฟริม  เสียงเข้าแถวสอง น้อยกว่า camry อีก

ข้อเสียเดียวของ crv คือ เทโค้งแรงๆ แบบ camry ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ tenorman

• Newbie
  • *
X-trail คันเดียวจบ แต่ต้องไม่คาดหวังกับเบาะแถว 3
ขับนุ่มสบาย สะเทือนน้อยกว่า Teana ด้วยซ้ำ

จากคนที่มีใช้ทั้งสองคัน เน้นขับทางไกลด้วยความเร็วสูงกว่าที่กฎหมายกำหนดเล็กน้อย

ปล. Teana อยู่มาก่อน ไม่งั้นมี X-trail คันเดียวพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 11:17:41 โดย tenorman »

ออฟไลน์ Devil13

**และนั่ง เล่น นอน สบายสำหรับเด็กโตในแถวสาม
โจทย์นี้ยากสุดครับ รถส่วนใหญ่แถว3นั้นหาความสบาย ยากมาก
แนะนำลองพาเด็กๆไปนั่งคันจริงตาทที่ท่านอื่นแนะนำดูครับ
ส่วนตัวดูจากงบแนะนำอินโนว่าครับ
หรือไม่ก็KIA แกรมคานิวอล(จริงๆตัวนี้กว้างสุด สบายสุดครับ คันจริงใหญ่มาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 11:15:12 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้อ็กซ์ตัวเก่า  เทียบความนุ่มสบาย  ดีกว่า ดีเซ็ก  แน่นอนครับ 

ตัวใหม่พวงมาลัยสวยด้วย 

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
ถ้านุ่มสบาย ตัวรถจะโคลงๆ และยวบยาบเวลาเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลนไวๆ ผู้โดยสารจะมีอาการเมารถตามมาหรือเปล่า
ส่วนช่วงล่างแข็ง จะทรงตัวดี มี body roll น้อย ตัวรถเอียงน้อยกว่า แต่ก็สะเทือนกว่า
สำหรับ SUV PPV หรือรถยกสูงต่างๆ ความนิ่มกับการทรงตัวมักจะไม่ค่อยไปด้วยกัน
ยกเว้นพวก SUV แพง ๆ ช่วงล่างถุงลม เช่น Q7 X5 GLE Cayenne Macan
ในประเทศ ส่วนตัวคงเลือก CRV เพราะบาลานซ์ระว่าง นุ่ม  ทรงตัว อัตราเร่ง และ ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมมี CRV G5 อยู่ ช่วงล่างเดิมๆ มันนุ่มจนย้วยนะผมว่า เจอถนนคลื่นๆนี่ ยังกะนั่งเรือโต้คลื่น

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับผม

เหมือนว่าถ้าเน้นขับเรื่อยๆ เน้นคนนั่งๆ สบายต้องไป CR-V หรือ X-Trail สินะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ flat6

XV ใหม่ผมว่านุ่มมากนะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Xtrail Crv Forester ครับ นุ่มสบาย

ออฟไลน์ Skyforce

forester ที่สุด
ครับถ้าเอานุ่มสบาย

สังเกตอาการกล้อง กับการซับแรงรถ ช่วงล่างไม่ดีจริงกล้องสั่นกว่านี้แน่
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าอยากได้นุ่มแบบ CRV แต่เกาะไม่แพ้ CX-5 ให้ไปขอลองขับ Forester ครับ

ออฟไลน์ axister

terra ติดด้วยหรอครับนิ ไปลองมาสั่นสะเทือนไม่แพ้ fortuner เลย

ออฟไลน์ NoName__???

เอานุ่มกว่า D segment ไหมหล่ะ ไปลองนั่ง Lexus RX ดู หามือ 2 น่าเล่นมาก อะไหล่ไทย ญี่ปุ่นเพียบ ช่างโตโยต้าซ่อมได้

ออฟไลน์ mongolias

เน้นนุ่ม ตัด CX5 ออกได้เลยครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ถ้าสนใจ H1 แต่ติดตรงเด้งกระดอน อยากได้สามแถวแล้วยังมอง SUV (ซึ่งแถวสามไม่มีคันไหนนั่งสบาย)

ลองมอง Kia Carnival ไหมครับ ผมว่าดูแล้วน่าจะตรงกับความต้องการ

ถ้าสนใจ H1 แต่ติดตรงเด้งกระดอน อยากได้สามแถวแล้วยังมอง SUV (ซึ่งแถวสามไม่มีคันไหนนั่งสบาย)

ลองมอง Kia Carnival ไหมครับ ผมว่าดูแล้วน่าจะตรงกับความต้องการ
ดูรุ่นนี้เหมือนกันครับ ราคาเดียวก้น จะได้ตัว LX ซึ่งชั่งใจอยู่เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับผม :)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมชอบ forester นะครับ
แต่ subaru ไม่มีนโยบายปรับปรุงหน้าตาบ้างเหรอ  8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องนุ่ม CR-V G5 ครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
forester ที่สุด
ครับถ้าเอานุ่มสบาย

สังเกตอาการกล้อง กับการซับแรงรถ ช่วงล่างไม่ดีจริงกล้องสั่นกว่านี้แน่

+1 ครับ ใช้ตัวที่เพิ่งตกรุ่นไปอยู่ครับ ตอนได้รับรถ อึ้งมาก ทำไมนุ่มอย่างนี้

ที่สำคัญ นุ่มแล้วยังสาดโค้งด้วยยางเดิมๆ ได้ด้วยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)