ผู้เขียน หัวข้อ: =เกิดฝุ่นควันแบบนี้ในกรุงเทพก็ดีเหมือนกันนะ=  (อ่าน 21731 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
 กระทรวงทะบวงกรมต่างๆก็ต้องขันน๊อต ล้อมคอกกันซะที ทั้งที่เห็นอยู่พวกรถเมล์ รถบรรทุก กระบะควันดำ ยันมอเตอร์ไซด์ จะได้กวดขันกันจริงจังเสียที ปล่อยให่พ่นควันออกมานานมากๆโดยไม่ใส่ใจอะไรเลย อาจทำให้รถยนต์ไฟฟ้ามาถึงเร็วขึ้น การก่อสร้างตึกสูงต่างๆก็จะได้เข้มงวดมากขึ้น จากที่อยู่กันไปวันๆ หายใจเอาแต่ควันพิษ(โดยเฉพาะคนที่ต้องทำงานอยู่ข้างถนน คนรอรถเมล์) ไม่น่าเชื่อว่าปัญหาฝุ่นควันบ้านเราจะตามรอยอย่างจีนไปติดๆเมื่อหลายปีก่อน จีนจึงต้องผลักดันรถไฟฟ้าให้ได้โดยเร็ว อีกทั้งการเผาเศษซากพืชจากการเกษตร ตามตจว. ผมนี่เกลียดมากไปทางไหนก็เจอไม่มีสำนึกกันบ้างเลย นับวันยิ่งเห็นแก่ตัวมักง่ายกันมากขึ้น เพราะไม่มีใครทำอะไรได้นี่แหละ ถึงเวลาแล้วที่จะสังฆยนากฎหมายให้รุนแรงเทียบเท่าเมืองนอกกันได้แล้วนะครับ 

ออฟไลน์ holahola66

Re: =เกิดฝุ่นควันแบบนี้ในกรุงเทพก็ดีเหมือนกันนะ=
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:27:37 »
ล่าสุด​ สุ่มตรวตรถเมล์​ กทม.​ ไม่พบควันดำครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

Re: =เกิดฝุ่นควันแบบนี้ในกรุงเทพก็ดีเหมือนกันนะ=
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:33:46 »
ล่าสุด​ สุ่มตรวตรถเมล์​ กทม.​ ไม่พบควันดำครับ
ใช่ผมอ่านเจอข่าวนี้แล้วตกใจเลย สงสัยคันควันดำวิ่งออกไปแต่เช้าตรู่ละ จนท.คุณตื่นสายไปนะ!

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:34:29 »
ใช่ผมอ่านเจอข่าวนี้แล้วตกใจเลย สงสัยคันควันดำวิ่งออกไปแต่เช้าตรู่ละ จนท.คุณตื่นสายไปนะ!
[/quote
อะไรบังตา จนท.นะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:38:08 »
มันสะท้อนถึงมาตราฐานหลาย ๆ อย่างในไทย
ทั้งผู้นำประเทศ ประชากร การบังคับใช้กฏหมาย ฯลฯ

ถ้าบ้านเมืองเรา ประชากร มีความรับผิดชอบต่อส่วนรวม รักชาติแบบ ญี่ปุ่นคงดี
เพราะควรเริ่มที่ตัวเราเองก่อน  8)

เมื่อวานดูข่าวตรวจรถเมล์ แต่ทางการแจ้งว่าไม่เจอควันเกินมาตราฐานสักคัน...
ก็ได้แต่ปลงกับข้าราชการจริง ๆ Rip... :P

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:43:10 »
มันสะท้อนถึงมาตราฐานหลาย ๆ อย่างในไทย
ทั้งผู้นำประเทศ ประชากร การบังคับใช้กฏหมาย ฯลฯ

ถ้าบ้านเมืองเรา ประชากร มีความรับผิดชอบต่อส่วนรวม รักชาติแบบ ญี่ปุ่นคงดี
เพราะควรเริ่มที่ตัวเราเองก่อน  8)

เมื่อวานดูข่าวตรวจรถเมล์ แต่ทางการแจ้งว่าไม่เจอควันเกินมาตราฐานสักคัน...
ก็ได้แต่ปลงกับข้าราชการจริง ๆ Rip... :P
ควรจะไปตรวจสอบรถบรรทุก ดินหินทราย ที่วิ่งเต็มท้องถนนด้วยนะครับทั่น ไหนๆก็วิกฤติมาถึงขึ้นนี้แล้ว ใช้เวลานี้กวาดล้างรถเน่าๆไปซะทีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:51:34 »
ใช่ครับ เปลี่ยนวิกฤติให้เป็นโอกาส ก่อนหน้านี้กวดขันก็มีแต่คนต่อต้านตอนนี้มีแต่คนสนับสนุนแล้วนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:52:38 »

เค้าคิดว่าเป็นสีเขาเข้มรึเปล่า 555+

ปล. ล่าสุด ตะกี้นี้พึ่งสั่งปิดโรงเรียนในกรุงเทพฯ 2 วัน ถ้ารวมเสาร์-อาทิตย์ด้วยก็ 4 วันกันเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 12:54:50 โดย gordonman »
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 12:59:51 »
ถ้าไม่แก้ที่ต้นเหตุ

ต่อไป ปีนี้ หรือปีหน้า หากเกิดสภาวะลมนิ่ง อากาศไม่ถ่ายเทอีก

ก็ต้องวนลูปมาฉีดน้ำ ฯลฯ ซ้ำซากไม่มีจบ :P

( ส่วนตัวคิดว่า ต่อไปน่าจะเกิดบ่อยครั้งมากขึ้นตามจำนวนประชากร และปัจจัยอื่น ๆ  )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2019, 09:47:06 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ FD7530

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 13:21:00 »

เค้าคิดว่าเป็นสีเขาเข้มรึเปล่า 555+

ปล. ล่าสุด ตะกี้นี้พึ่งสั่งปิดโรงเรียนในกรุงเทพฯ 2 วัน ถ้ารวมเสาร์-อาทิตย์ด้วยก็ 4 วันกันเลยทีเดียว

งง..มากครับ ตรวจแบบไหน ถึงไม่เจอรถเมล์ควันดำ
2010- Honda Civic FD 1.8
2015- Honda Jazz GK 1.5
2019- Mitsubishi Triton Double Cab 2.4 GT-P

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 13:28:31 »

งง..มากครับ ตรวจแบบไหน ถึงไม่เจอรถเมล์ควันดำ

ตรวจตอนดับเครื่องครับ...ตึ่งโป๊บ

ปล. ดีเหมือนกัน รวย จน โดนกันถ้วนหน้า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 13:31:27 »
รถเมล์ มิตซูเท่าที่ผมสังเกตุ ควันก็ไม่ค่อยดำอยู่แล้วนะครับ   ส่วนรถปรับอากาศ ครีมน้ำเงิน ฮีโน่ สาย 4  ที่วัดๆกันนั้นรุ่นนี้ผมก็ไม่ค่อยเจอควันดำเช่นกัน 

ไอ้ที่ดำๆ  ยูโรส้มทั้งนั้น     :-\ :-\     

ส่วนเรื่องการแก้ปัญหา   เริ่มจากตัวคุณเองก่อนเลยครับ  ไม่ขับรถเข้าเมือง   เปลี่ยนมาใช้ E85    อย่าไปโทษรัฐบาล เพราะการแก้ปัญหาระยะสั้นประเทศไหนก็แก้ยากครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 13:33:38 »
ผมไปส่งลูกย่านบางบอน 5 รง.แถวนั้นยังปล่อยควันกันขโมงโฉงเฉง

***หากใครเคยใช้ windy.com ดูกระแสลม จะรู้นะ ว่าจริงๆแล้ว รง.ทางแถบสมุทรทั้งหลายนี่ตัวดีเลย

ยิ่งตอนนี้ ลมทะเลพัดควันเข้ากทม.ตอนกลางคืน กลางวันไม่มีลมบกพัดออกไป***

ซ้ำร้ายกว่านั้น พวกผู้ปกครอง อีพ่อ อีแม่ทั้งหลาย สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ แล้วเดินไปส่งลูก

โฆตรอยากไปด่าเลย แต่ด้วยความที่ เคยย้ายโรงเรียนมารอบนึงแล้ว เพราะดันไปด่าผอ.ที่รร.เก่าของลูกว่า สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ไม่สงสารเด็กเหรอ

เฮ้อ เป็นคนดีนี่ยากจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 13:35:34 โดย kiwiwi »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 13:47:18 »
รถเมล์ มิตซูเท่าที่ผมสังเกตุ ควันก็ไม่ค่อยดำอยู่แล้วนะครับ   ส่วนรถปรับอากาศ ครีมน้ำเงิน ฮีโน่ สาย 4  ที่วัดๆกันนั้นรุ่นนี้ผมก็ไม่ค่อยเจอควันดำเช่นกัน 

ไอ้ที่ดำๆ  ยูโรส้มทั้งนั้น     :-\ :-\     

ส่วนเรื่องการแก้ปัญหา   เริ่มจากตัวคุณเองก่อนเลยครับ  ไม่ขับรถเข้าเมือง   เปลี่ยนมาใช้ E85    อย่าไปโทษรัฐบาล เพราะการแก้ปัญหาระยะสั้นประเทศไหนก็แก้ยากครับ
ผมเริ่มนานแล้วครับ exผมใช้e85ได้ เติมตลอดยิ่งช่วงนี้น้ำมันถูกเป็นพิเศษ ส่วนคนอื่นก็ช่วยๆกันนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 13:51:53 »
ผมไปส่งลูกย่านบางบอน 5 รง.แถวนั้นยังปล่อยควันกันขโมงโฉงเฉง

***หากใครเคยใช้ windy.com ดูกระแสลม จะรู้นะ ว่าจริงๆแล้ว รง.ทางแถบสมุทรทั้งหลายนี่ตัวดีเลย

ยิ่งตอนนี้ ลมทะเลพัดควันเข้ากทม.ตอนกลางคืน กลางวันไม่มีลมบกพัดออกไป***

ซ้ำร้ายกว่านั้น พวกผู้ปกครอง อีพ่อ อีแม่ทั้งหลาย สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ แล้วเดินไปส่งลูก

โฆตรอยากไปด่าเลย แต่ด้วยความที่ เคยย้ายโรงเรียนมารอบนึงแล้ว เพราะดันไปด่าผอ.ที่รร.เก่าของลูกว่า สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ไม่สงสารเด็กเหรอ

เฮ้อ เป็นคนดีนี่ยากจริงๆ
คนมีตำแหน่งนั่นละครับตัวดีเลย วันก่อนจอดรถในธนาคารมีปิ๊กอัพจ่อตูดรถผมอยู่ติดเครื่องด้วย เลยเดินไปบอก คนที่เปิดกระจกข้างคนขับออกมาคือ คนในเครื่องแบบยศใหญ่พอสมควร บอกว่าพลขับขึ้นไปข้างบนเดี๋ยวก็ลงมาละ เฮ้อ ผมนี่เงิบกะเค้าเลย

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 13:54:03 »
ล่าสุด สุ่มตรวตรถเมล์ กทม. ไม่พบควันดำครับ

คงเหมือนการตรวจไม่พบการขายลอตเตอรี่เกินราคานั่นล่ะ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 14:05:58 »
ตรวจรถเมล์เนี่ย ง่ายนิดเดียว

เอา list ทะเบียนรถในแต่ละสังกัดมาทั้งหมด

จนท เข้าตรวจ คันไหนตรวจ ก็ทำเครื่องหมาย ทั้งที่ตัวรถ และ check list ของ จนท ไว้

แล้ว ไล่ตรวจให้ครบทุกคัน แค่นั้นเอง

ไม่งั้น เพ่ เล่นแจ้งล่วงหน้าว่า จะเข้าไปตรวจ พวกก็เอาคันควันดำ หนีหรือออกไปวิ่งข้างนอกหมดสิ เฮ้อออ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 14:36:27 »

มีใคร รู้สาเหตุหลัก ของฝุ่นควัน หรือยังครับ
แน่ใจ ว่าแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ใช่ ทำแบบขอไปที

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 14:39:39 »
อีกปัญหาคือการเผาหญ้าครับ ขับรถจากเหนือ เข้ามากรุงเทพ เจอตลอดทาง ยิ่งช่วง 1-2 ทุ่ม ยิ่งเผากันมัน แล้วชัดๆ เลยคือควันมันลอยขึ้นไปแล้วนิ่งอยู่อย่างนั้นไม่ค่อยขยับไปไหน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 14:45:04 »

มีใคร รู้สาเหตุหลัก ของฝุ่นควัน หรือยังครับ
แน่ใจ ว่าแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ใช่ ทำแบบขอไปที

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 14:51:14 »
ที่ปิดโรงเรียนให้เด็กๆเพราะปกป้องเด็กๆจากผู้ใหญ่ที่เห็นแก่ตัวน่ะครับ อ้อ..ไม่ใช่สิ เป็นเพราะเด็กจะได้รับผลกระทบจากฝุ่นได้ง่ายกว่าครับ เห็นด้วยว่าต้องเริ่มที่ตัวเองก่อน...และช่วยกันเป็นหูเป็นตาแจ้งสาเหตุฝุ่นควันจะได้จัดการกันได้ครับ (จัดการหรือไม่ก็อีกเรื่อง).

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 14:58:38 »
.....ใกล้ตรุษจีนแล้ว ทั้งเผากระดาษกับจุดประทัด ปีนี้ของผมงดครับ ช่วยๆกัน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 15:18:49 »

อย่างที่คิดเลย เหมือนคราวก่อน
ตรวจอ่างไม่พบการขายบริการ
ตรวจสนามบินไม่พบร้านอาหารที่ขายแพง

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 15:19:37 »
ผมว่าเป็นปัญหาระดับชาติ
อีกหน่อยก็จะกระจายไปหลายจังหวัด
มีม.44อยู่ในมือ จะทำอะไรก็รีบทำเถอะครับ
ก่อนที่มันจะสายไปมากกว่านี้
เห็นแต่รณรงค์ขอความร่วมมือแก้ไขกัน
ถ้าไม่ให้ความร่วมมือแก้ไขปัญหาก็จับโลด

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 15:27:31 »
  อาจทำให้รถยนต์ไฟฟ้ามาถึงเร็วขึ้น

เห็นด้วยครับ ...

แต่ประเด็นรถไฟฟ้า รู้สึกจะมีขายแล้วนะ ไม่ใช่ว่ายังไม่มา ... มี 2 ยี่ห้อแล้ว ไม่เห็นมีใครซื้อขับกันล่ะครับ ....

ที่พูดๆกัน รถไฟไฟ้ายังไม่มา มันมาแล้วนะครับ เข้าใจกันใหม่ ...

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 15:27:47 »

ขออธิบายเรื่องลมจาก Windy ก่อนนะครับผม
ปัจจุบันลมที่พัดระดับ 925 hpa (หรือ 2.5 กิโลเมตรเหนือพี้นดิน) ยังคงเป็นลมตะวันออกเฉียงเหนืออยู่ครับ

https://tmd.go.th/programs/uploads/maps/2019-01-30_07_UpperWind600m.jpg

แต่เนื่องจากลักษณะอากาศช่วงนี้ที่มวลอากาศเย็นถอยร่นออกไป เนื่องจากไม่มีความกดอากาศต่ำ คอยบล็อคอากาศเย็นแถวประเทศญี่ปุ่น
เลยทำให้มวลอากาศเย็นไหลออกไปทางตะวันออก ไม่มีลงมาแถบบ้านเรา

ต่อให้เส้นหนาวระดับ 1060hpa แต่ถ้าไม่มีตัวบล็อคอากาศคั้นไว้ ก็ยากที่ลงมาเมืองไทย

https://tmd.go.th/programs//uploads/maps/2019-01-30_TopChart_07.jpg

ต่อเนื่องกับมวลอากาศเย็นถอยคือ อากาศร้อนชี้นจะเข้ามาแทนที่ ซึ่งความร้อนคืออากาศนิ่งและลอยตัว
ผิดกับอากาศเย็นที่ซึ่งเป็นอากาศหนักและมีการเคลื่อนไหวตลอด

แต่ช่วงนี้มีลม Anti-Cyclonic พัดอยู่แถวประเทศพม่า ซึ่งลมระดับนี้จะคอยกดอากาศไม่ให้ลอยตัว
โดยลมระดับนี้อยู่ประมาณ 700 hpa หรือสามกิโลเมตรจากพี้นดิน
ซึ่งถ้าเรายกมือขวา นี้วโป้ง ชี้ กลาง นาง ก้อย แล้วทำมือม้วนไปทางขวา สังเกตว่านี้วโป้งจะกดลง นั้นละครับคือ Anti-Cyclonic 

ตามธรรมชาติถ้าอากาศร้อนเข้ามาแทนที่ จะลอยตัวสร้างเฆมหรือฝนเป็นเรื่องปกติ (ขึ้นอยู่กับความชี้นในอากาศ)
แต่เพราะโดนลมระดับ 700hpa กดไว้ ธรรมชาติก็เหมือนคน กินแล้วก็ต้องปล่อย เพียงแต่ธรรมชาติจะปล่อยสู่ข้างบน
ในเมื่อถูกลมบนกดไว้ ธรรมชาติก็สร้างเมฆไม่ได้ ไม่พอ ยังทำให้อากาศฟุ่งกระจายออกไปในแนวกว้างอีกต่างหาก
นึกสภาพเหมือนคน กินแล้วอยากเข้าห้องน้ำแต่ทำไม่ได้ เพราะมีคนดึงเอาไว้ สุดท้ายก็.....รู้ๆกันอยู่นะครับ

ซึ่งช่วงอากาศเย็นซึ่งเป็นอากาศแห้งถอย ทำให้เกิดสภาวะหมอกขึ้นมา เนื่องจากอากาศร้อนเข้ามาแทนที่

ตามปกติหมอกคือฝุ่นละอองที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ ผสมกับความชี้นในอากาศ
พอช่วงสายๆแดดเริ่มแรง ก็จะเผาไหม้ความชี้นออกไปจนหมด หมอกก็จางหายไป

แต่เผอิญช่วงนี้กรุงเทพก่อสร้างเยอะมาก + ลม Anti Clyclonic จึงทำให้ฝุ่นกระจายแบบไร้การควบคุม
แดดก็แค่เผาความชี้นออกไปอย่างเดียว แต่ไม่สามารถเผาฝุ่นที่มีมากกว่าความชี้นได้

ประกอบช่วงนี้ทั้งลมบกก็อ่อน ลมทะเลก็ไม่แรงครับ เลยเกิดสภาพอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 15:43:10 »

รถยนต์ ก็วิ่งปกติทุกที  ครับ แต่ทำไมเป็นแค่ ช่วงนี้ของปี
ผมไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะ ลดฝุ่นได้

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 15:44:26 »
  อาจทำให้รถยนต์ไฟฟ้ามาถึงเร็วขึ้น

เห็นด้วยครับ ...

แต่ประเด็นรถไฟฟ้า รู้สึกจะมีขายแล้วนะ ไม่ใช่ว่ายังไม่มา ... มี 2 ยี่ห้อแล้ว ไม่เห็นมีใครซื้อขับกันล่ะครับ ....

ที่พูดๆกัน รถไฟไฟ้ายังไม่มา มันมาแล้วนะครับ เข้าใจกันใหม่ ...
ผมจะสื่อถึงรถไฟฟ้าที่ราคาถูกกว่านั้น และมากันหลากหลายยี่ห้อและใช้แพร่หลายมากขึ้นนะครับ รู้อยู่ครับว่าเทสล่า นิสสันลิฟ มานานแล้ว  แต่คนทั่วไปมันยังเอื้อมไม่ถึงไงครับ

ออฟไลน์ inoros

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 15:58:17 »
พื้นที่เส้นทางที่รถบรรทุก กระบะส่งของวิ่งเป็นเส้นหลัก ค่ามลภาวะจะสูงกว่าพื้นที่อื่นเป็นพิเศษ
แก้ระยะยาวก็ต้องมาตรการจัดการดีเซล และผลักดันรถไฟฟ้าแหละครับ
ปล.อย่าไปคาดหวัง ใครจะกล้าแตะดีเซล

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:01:41 »
ยังไม่เห็นทางแก้ไขแบบเป็นรูปเป็นร่างเลยครับ  :'(