ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาหนักใจของชาวคอนโด ขี้นก หาทางแก้ครับ  (อ่าน 7811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
คิดว่าปีนี้คงทำสีใหม่  แต่ก็จะเจอปัญหาเดิมของคอนโดคือขี้นก  และไม่มีที่ล้าง ในคอนโด

ปัญหานี้แก้ยังไงดี ล้างเคลือบสีก็ได้แค่นั้น
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ปัญหาหนักใจของชาวคอนโด ขี้นก หาทางแก้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 16:44:46 »
น้ำยาเคลือบสีดีๆ ช่วยได้ระดับหนึ่งนะครับ

เห็นแล้ว รีบทำความสะอาดทันที ไม่ทิ้งข้ามวัน ไม่ด่าง ครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: ปัญหาหนักใจของชาวคอนโด ขี้นก หาทางแก้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 17:01:45 »
หา optimum no rinse เป็นน้ำยาล้างโดยไม่ต้องใช้น้ำล้างออก ผสมเจือจางกับน้ำไว้ พอเจอก็รีบเช็ดออก

แล้วเช็ดแห้งด้วยผ้าอีกผืนครับ ระหว่างนั้นก็เคลือบสีเป็นประจำครับ

ที่ให้ใช้ตัวนี้เพราะตัวมันมี lubrication สูง ลดการเกิดรอยได้เยอะ เพราะรถที่ไม่ได้ล้างน้ำก่อนะจะมีฝุ่นเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 18:10:41 โดย flat6 »
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 17:14:10 »
ไล่นกไม่ได้ ก็รีบเช็คออกครับ

หาน้ำยาล้างรถธรรมดานี่ละ ผสมน้ำใส่ขวด 1.5 ลิตรทั่วๆ ไป ทิ้งไว้ท้ายรถ เช็ดธรรมดาก็ออกแล้ว เพราะไม่ได้ทิ้งไว้นาน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 17:31:14 »
ไม่เฉพาะชาวคอนโดหรอกครับ จอดในลานใต้ต้นไม้ก็โดน
ผมใช้ทิชชูในรถกับขวดน้ำ เช็ดขี้นกก่อนออกรถครับ

แต่ถ้าจุดจอดไหนโดนขี้นกเยอะก็พยายามเลี่ยง โดยมาก
จุดนั้นมักมีที่ให้นกเกาะครับ เช่นกิ่งไม้หรือสายไฟ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 17:37:57 »
น้ำยาเคลือบสีเกรดดีๆช่วยได้ระดับนึงเลยครับ และเวลาโดนให้เช็ดออกทันทีโดยการนำทิชชู่ชุบน้ำแปะทิ้งไว้สัก3นาทีแล้วเช็ดออกครับ ผมทำวิธีนี้ประจำไม่มีคราบด้วย(**เวลาโดนห้ามทิ้งไว้นานนะครับ**)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 19:25:00 »
ถ้าไม่อยากคลุมทั้งรถเสียเวลา
หาผ้าซักผืนครับ มัดสี่มุม หาที่เกี่ยวเอา 8)

หรือซื้อไอ้เจ้าหลังคากันแดดที่ขายๆกันอยู่ตอนนี้ ไม่รู้กางยาก เก็บยากรึป่าว

ผมเคยต้องมาเช็ดทุกวันตอยนอยู่หอโคตรน่าเบื่อ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 19:50:01 »
Wrapเฉพาะส่วนเช่นฝากระโปรงและหลังคาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 21:20:22 »
เลือกจอดตรงที่ไม่มีท่อหรืออะไรที่นกเกาะได้ครับ​ เมื่อก่อนผมจอดตรงที่มี​ท่อ​เพราะมันอยู่ในๆ​หน่อยขี้นกเพียบเลย​ ปัจจุบัน​เลื่อนมาตรงที่ไม่มีท่อผ่าน​ ตอนนี้​มีแต่ฝุ่นเกาะครับจอดมาสองอาทิตย์​จะสามอาทิตย์​ละไม่ได้​เคลื่อน​รถเลย​ แต่ไม่มี​ขี้นกเลย

อีกคันใช้ทุกวัน​จอดตรงท่อได้​ แต่จอดคนละชั้นไม่มี​ขี้นกเลย​ แต่เป็นที่จอดที่ไม่ในและทึบๆเกินครับ​ อยู่​จุดที่โปร่งๆ​หน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 07:23:33 »
คอนโดผมเลือกที่จะติดตาข่ายชั้นทีนกชอบินเข้ามาครับ หมดปัญหาเรื่องขี้นกไปเลย ลองปรึกษานิติดูครับ
ตอนนี้คงต้องเลือกช่องจอดไปก่อน

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 08:41:30 »
ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆช่วงนี้ผมเห็นมีร่มสำหรับติดบนหลังคารถขายกันครับ คลุมรถส่วนบนได้เกือบทั้งคันและใช้ง่ายกว่าผ้าคลุมทั่วไป แต่จะติดว่าถ้าอยู่คอนโดกลัวจะโดนขโมยได้ ส่วนพวกน้ำยาเคลือบมันช่วยยื้อเวลาได้เท่านั้นครับ มูลนกนี่ปล่อยไว้ไม่นานกัดทะลุเคลือบแก้วยังได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 08:55:08 »
คอนโดผมเลือกที่จะติดตาข่ายชั้นทีนกชอบินเข้ามาครับ หมดปัญหาเรื่องขี้นกไปเลย ลองปรึกษานิติดูครับ
ตอนนี้คงต้องเลือกช่องจอดไปก่อน

ผมกำลังจะตอบแบบเดียวกันนี้เลยครับ

เมื่อก่อนก็มีกระทู้แบบนี้ ไม่รู้ว่า จขกท คนเดียวกันหรือเปล่าครับ

ถ้าทำไม่ได้จริง ๆ

- ขี้นกนิดหน่อย เอาน้ำเปล่าใส่ขวด spray ติดรถไว้ เจอขี้นกก็ฉีด ๆๆๆ มันก็จะละลายลงมาเองครับ แต่รถต้องเคลือบสีลง wax เอาไว้ด้วยนะครับ

- ขี้นกมากมายก่ายกอง ก็ต้องหาผ้าคลุมรถ หรือแบบชุ่ย ๆ ก็กระดาษลังปูบนหลังคาฝากระโปรงครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 13:18:58 »
Wrapเฉพาะส่วนเช่นฝากระโปรงและหลังคาครับ

แนะนำวิธีนี้ที่สุดแล้วครับ   Wrap ใส