ผู้เขียน หัวข้อ: // ขอความช่วยเหลือ เรื่อง โลเกชัน สำหรับถ่ายภาพรถ //  (อ่าน 18964 ครั้ง)

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เดือนสิงหาคม ตั้งใจว่าจะงดทำการทดลองรถใหม่ เพราะตั้งใจว่าจะตะลุยของเก่าให้จบสิ้นเสียก่อน

แต่เอาเข้าจริง ทำไม่ได้ครับ เพราะจู่ๆ เมื่อวานนี้ มานั่งเช็คคิวอีกที ถึงขั้นกระอักเลือด
เพราะมีรถใหม่ที่มาจ่อในคิว บานตะไทมาก เป็นประวัติการณ์ ชนิดที่ว่า งดรับทดลองรถใหม่กันได้ถึงสิ้นปีเลยทีเดียว

แต่เอาเข้าจริง ก็ตั้งใจว่าจากนี้จะพยายามทำรีวิวให้ได้ 2 สัปดาห์ ต่อ 1 บทความยาวๆ ซึ่งก็ไม่ง่าย
และคงจะต้องเค้นสมองกันเต็มที่

ปัญหาที่ตามมาคือ โลเกชัน สำหรับถ่ายภาพรถ
ผมยอมรับเลยว่า ตันครับ

ตอนนี้ คันอื่นๆ ในคิว ผมหาโลเกชัน ได้หมดแล้ว ตอนนี้ คิดว่า เหลือแค่คันเดียว ก็คือ Honda CR-Z
ซึ่งจะรับรถในช่วง วันอังคารที่จะถึงนี้ คือ คิวนี้ จู่ๆ ก็โผล่เข้ามาจากความใจดีของ TSL แต่รถจะอยู่กับผมแค่ 2-3 วันเท่านั้น

อยากได้ โลเกชัน แนว โมเดิร์นๆ หน่อย ประมาณ ตึก SCG ที่ เลียบทางด่วนรามอินทรา (แต่ ใครเขาจะให้เรายืมถ่ายละเนี่ย?)
หรือไม่ก็ลานจอดรถบนดาดฟ้า ตึกไหนก็ได้ใน กทม รถ เป็น สีขาว แบ็กกราวนด์ด้านหลัง เป็น ปูนเปลือย หรืออะไรก็ได้ที่เป็น
Modern หรือ Contempolary Art นิดนึงหนะครับ

พอจะมีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ หรือถ้าช่วยประสานงานให้ จะกราบขอบพระคุณอย่างสูงเลยทีเดียว แหะๆ

ออฟไลน์ Terng

คุณจิมมี่ลองไปที่ซอยทางเข้าเอแบคบางนานะครับ เมื่อลงจากด่วนบางนาตราดแล้ว ให้ชิดซ้ายทันทีเพื่อเลี้ยวเข้าซอย เสร็จแล้วขับตรงเข้าไป ผ่านวัด ตรงเข้าไปอีกแล้วจะมีสะพานสูงๆ พอพ้นสะพานปั๊บจะมองเห็นหอพักชื่อ GVC ทางซ้ายมือเป็นโดมใหญ่ๆ และถัดจาก GVC จะมีร้านค้าที่เป็นตึกดูทันสมัยๆ ออกแนวยุโรปครับ สามารถเอารถวิ่งขึ้นทางลาดไปจอดยังชั้นสองได้ (แต่ต้องติดต่อก่อน ไม่แน่ใจว่ากับหอ GVC หรือไม่ ได้ยินว่าเจ้าของเดียวกัน) โลเกชั่นนี้ถูกใช้เป็นที่ถ่ายโฆษณามาหลายครั้งไม่แพ้โลเกชั่นในเอแบคบางนาครับ ส่วนในตัวเอแบคบางนาเอง จะมีอยู่จุดนึงที่คุณจิมมี่อาจจะชอบ คือตรงสระว่ายน้ำครับ มันจะมีสระเก่าและสระใหม่(ที่ใหญ่อลังการมาก เพราะทำไว้รองรับกีฬามหาลัยโลกเมื่อปี 2008 รึไงเนี่ยแหละครับ) ตรงนั้นทำเลจะเป็นผนังปูนขาวๆ และมีลวดลาย รวมถึงบางบริเวณจะมีรูปปั้นด้วยครับ นอกจากแถวสระน้ำแล้ว ตรงอาคารเรียนใหม่หลังอาคารจอดรถก็เป็นทำเลที่ดีอีกที่ครับ จะเห็นตัวอาคารเป็นแบ็กกราวขาวๆเหมือนกัน (ทั้งหมดนี้ไม่ใช่วิวที่ดูยุโรปๆเมืองนอก แบบในโฆษณาหลายๆตัว อย่างเช่นมอไซยี่ห้อนึง ที่ใช้วงโปเตโต้มาขับน่ะครับ ตรงนั้นมันอาคารเรียน SM SG SR กับตึกสูงๆ CL ซึ่งฮิตกันเหลือเกิน รู้สึกตึก CL จะใช้ถ่ายงานพวกนี้ทั้งหน้าหลังเลยครับ แต่เราไม่เอาครับ  ซ้ำ ไปเอาอาคารอื่นดีกว่า)

อีกที่นึง พอดีผมเพิ่งผ่านไปเมื่อวาน และคิดว่าเจ๋งดี คือ ถนนเลียบชายทะเลบางทราย ที่ชลบุรีครับ อยู่ในตัวเมืองเลย เข้าไปแล้วขับไปทางโรงพยาบาลเอกชล แล้วดูจากป้ายเอาครับ มันจะบอกทางไปชายทะเล พอวิ่งไปสักพักจะเจอป้ายบอกว่า ถนนเลียบชายทะเล (ทางลัดไปกรุงเทพ) ประมาณนี้ครับผม ส่วนเรื่องตัวอย่างรูป ในกระทู้โชว์รูปรถที่ถ่ายเองเคยมีคนโพสท์ลงไว้แล้วครับ จะเป็นสะพานปูนเปลือย เหมือนวิ่งอยู่ในทะเล (โดยเฉพาะวันไหนที่น้ำขึ้นหน่อย)

หรือถ้าจะเอาลานจอดรถ ก็ดาดฟ้าเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะก็พอไหวมั้งครับ เหมือนเคยเห็นคนไปใช้ถ่ายรูปกัน

ถ้าสิ้นคิดหน่อยก็เมืองทองอะครับ แหะๆ ลองเลือกดูละกันนะครับผม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ MoO Cnoe

พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์
คลองหลวง ปทุมธานี มั้ยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เห็นด้วยกับตึกลูกเต๋าครับ

แนวดี
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
ตึกเพชรของ ม.กรุงเทพ ที่รังสิตครับ  :D
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Nut_K

ตึกเพชรของ ม.กรุงเทพ ที่รังสิตครับ  :D

เห็นด้วยครับ

แต่มหาวิทยาลัยเขาจะให้รึเปล่านี่ดิ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ผมว่า พิพธภัณฑ์ วิทยาศาสตร์ ดูจะง่ายสุดครับ ไม่น่าจะเรื่องมาก(มั้ง) เพราะเกือบเอารถไปถ่ายเล่น ๆ ขำ ๆ ที แต่ดันฝนตก เลยอด
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นด้วยกับตึกลูกเต๋าครับ

แนวดี
คิดถึงที่นี่ครับ ไม่ได้ไปนานแล้ววว (ขับไปเองไม่เป็น อุอุ :-[)

keanetona

• บุคคลทั่วไป

แต่มหาวิทยาลัยเขาจะให้รึเปล่านี่ดิ

ทำเรื่องขอเขาสิครับ พี่ชายผมยังไปถ่ายรูปแต่งงานบนรถไฟฟ้าเลย

ว่าแต่ ได้ยินมาว่าวิทยาเขตรังสิตเขาทำใหม่แล้วสวยมาก ตั้งแต่ย้ายเข้ามาเรียนที่วิทยาเขตกล้วยน้ำไทจนเรียนจบมาหลายปีแล้วยังไม่ได้เข้าไปดูสักที อ้อ ข้างๆมหาลัยยังมีกลิ่นอยู่หรือเปล่าครับ ?

แนะนำให้ลองสอบถาม ททท. ดูครับ ผมว่าเขาน่าจะช่วยจัดสถานที่ท่องเที่ยวที่มีมุมสวยๆได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ทำเรื่องขอเขาสิครับ พี่ชายผมยังไปถ่ายรูปแต่งงานบนรถไฟฟ้าเลย

ว่าแต่ ได้ยินมาว่าวิทยาเขตรังสิตเขาทำใหม่แล้วสวยมาก ตั้งแต่ย้ายเข้ามาเรียนที่วิทยาเขตกล้วยน้ำไทจนเรียนจบมาหลายปีแล้วยังไม่ได้เข้าไปดูสักที อ้อ ข้างๆมหาลัยยังมีกลิ่นอยู่หรือเปล่าครับ ?

แนะนำให้ลองสอบถาม ททท. ดูครับ ผมว่าเขาน่าจะช่วยจัดสถานที่ท่องเที่ยวที่มีมุมสวยๆได้เหมือนกันครับ

ผมเรียน มธ. รังสิต

ยืนยันครับว่า รอบๆม.กรุงเทพ เหม็นมากT-T (ขับรถผ่านทุกวัน)

ออฟไลน์ donpebin

• Newbie
  • *
คุณ จิมมี่ ครับ ผมลองสอบถามเพื่อนที่ทำงานที่ cdc ให้แล้วครับ สามารถขอใช้สถานที่ scg ได้ไม่มีค่าใช่จ่าย เพื่อนผมให้
เบอร์ 0-2101-9922 มา ลองติดต่อสอบถามดูครับว่าต้องใช้เอกสารหรือขอดำเนินการอย่างไรบ้าง แต่ถ้าเป็น อาคาร หรือถนนของ cdc ( ที่ไม่ติดส่วนใดๆของ scg ) อันนี้พอคุยกับเพื่อนผมช่วยได้ครับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2010, 16:21:00 โดย donpebin »
ถ้ารีบทำไมไม่ไปตั้งแต่มะวานนนนน

ออฟไลน์ patzahut

ตึกจานบิน ของคณะสถาปัต   สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
หรือไม่ก็ตึกภาควิชาอิเล็กทรอนิก ของคณะวิศวกรรมศาสตร์  สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง

น่าจะขออนุญาติได้ง่ายมากๆคับ เพราะเห็นมีหลายที่มาถ่ายโฆษณาบ่อยๆ

ถ้าหารูปมาให้ดูได้จะเอามาโพสให้นะคับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้า Location ของ CR-Z ผมเชียร์ SCG กับตึกเพชร ม.กรุงเทพ คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมขอเสนอ ตึกแดง(ตึกโรบอท) มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายาครับ

พอได้ไหมเอ่ย?

ออฟไลน์ best

ถ้า Location ของ CR-Z ผมเชียร์ SCG กับตึกเพชร ม.กรุงเทพ คับ

ผมก็ว่าเหมาะกับรถจริงครับๆ  ;D

ทั้งสองที่นี้ออกแบบโดยสถาปนิก 49 เหมือนกัน

ผมละชอบจริงๆ เคยคิดว่าถ้ารวยๆจะให้บริษัทนี้ทำบ้านให้ อิๆ :D

(ปล.เอาตัวอย่างมาให้คู เครดิตตามรูปนะครับ ขออภัยที่ไม่ได้ขอก่อน)

There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ TDCI

ลองไปที่ หน่วยทหารพัฒนา ทุ่งสีกันดู นะ    ทางทะลุไปม.รังสิตได้หนะ

มีอาคารทรงที่ต้องการเพียบ  มีจานบินด้วย

ออฟไลน์ TDCI

จานบิน

ออฟไลน์ Nut_K

ผมเรียน มธ. รังสิต

ยืนยันครับว่า รอบๆม.กรุงเทพ เหม็นมากT-T (ขับรถผ่านทุกวัน)

ผมเรียนที่รังสิตวันนึง กล้วยน้ำไท 2 วัน

ยืนยันว่าเหม็นได้ใจเลยอะ

วันก่อนเห็นเขามาถ่ายโฆษณาครีมกันแดด

แต่ฟ้ามืดซะ แถมฝนตกด้วย

กว่าจะได้ถ่ายจริงปาเข้าไปบ่ายกว่าๆแหน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2010, 21:50:12 โดย integra »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ลองไปที่ หน่วยทหารพัฒนา ทุ่งสีกันดู นะ    ทางทะลุไปม.รังสิตได้หนะ

มีอาคารทรงที่ต้องการเพียบ  มีจานบินด้วย
จากวิภาวดีเข้าได้หลายทางเลยครับ สะดวกที่สุดก็ถนนสงประภา ทางเข้าอยู่ขวามือเป็นถนนตรงข้ามวัดสีกัน อาคารจะอยู่ขวามือ
หรือเข้าทางสน.ดอนเมือง ตรงผ่าน ทอ. สุดทางเจอ 3 แยกให้เลี้ยวซ้ายครับ อาคารอยู่ซ้ายมือ
จากเส้นเลียบคลองจากเมืองทองธานี ตรงมาทางศรีสมานให้เลี้ยวขวาเข้าสงประภา แล้วเลี้ยวซ้ายอีกครั้งจะพบ อาคารอยู่ขวามือ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ CRO

ขอเสนอสวนสาธารณใต้สะพานพระราม 8 ครับ

ออฟไลน์ afterhour

• Newbie
  • *
CRZ ถ่ายสถานที่ modern modern ก็ดีน่ะครับพี่ แต่รถ Hybrid ก็น่าจะเน้นสีเขียวๆ เยอะๆ หน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เพิ่งรู้ว่านี่คือส่วนเล็กๆที่เป็นรายละเอียดของพี่ Jimmy
ที่กว่าจะมาเป็น review รถสักรุ่นให้พวกเราได้อ่านกัน

เรื่องสถานที่ผมไม่ค่อยรู้
แต่

ชื่นชมครับพี่ และขอขอบคุณกับความตั้งใจของพี่มากๆครับ

ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ joufo

ถ้าไม่ต้องขออนุญาต แต่ว่าไปถ่ายได้เลย

ผมก็มีตรงลานจอดรถของสนามบินสุวรรณภูมิแนะนำหนะครับ (แบบที่ผมถ่ายรูปรถ Impreza ไว้)

เสียแค่ค่าจอดรถชั่วโมงละ 25 บาทครับผม

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ

เรื่อง CDC ผมอยากขับไปวนดูโลเกชันก่อนหนะครับ

นิสัยเสียของผมคือ ถ้าสนใจตรงไหนปุ๊บ ผมจะใช้เวลา ประมาณ ไม่เกิน 10 นาที

ถ่ายให้จบ แล้วรีบชิ่ง มากกว่า เพราะมีภาพอยู่ในหัวแล้ว ว่าต้องการประมาณไหน

ถนน เลียบ ชายทะเล ชลบุรี ใช้ถ่ายมาแล้ว สองสามหน
มี Accord ครั้งนึง แต่ไม่ได้เอามาใช้ในรีวิว เพราะไม่สวยพอ

Z4 ครั้งนึง และ Legacy Wagon ใหม่ หน้าควาย อีก 1 ครั้ง

ส่วน CDC นี่สนใจมาก ถึงมากที่สุดเลยครับ ทำยังไงดี

อ่า จานบิน ไม่เข้าครับ
ม.กรุงเทพ อยากถ่าย แต่จะว่าไป เคยถ่ายในนั้นมาแล้ว 2 หน
ครั้งแรก ก็ Murano ไปตอนวันปิดภาคเรียน หรือวันอาทิตย์
ครั้งที่ 2 ก็ LS460L คันสีเงิน ที่ยืมมาครั้งแรกนั่น

แต่ ตึกเพชร ยังไม่เคยเข้าไปถ่าย ปัญหาก็คือ มันอยู่ใกล้ป้อมยามมาก และผมไม่อยากมีปัญหากับยามที่ไหนทั้งสิ้นหนะครับ

ออฟไลน์ kowit1

วัดธรรมกายครับ ;D ;D

ไม่ อย่างเด็ดขาดครับ!!!

ออฟไลน์ donpebin

• Newbie
  • *
ที่ CDC พี่ จิมมี่ สนใจเดี๊ยวลองประสานกับเพื่อนผมที่ทำงานที่นั้นให้ครับว่าจะช่วยอำนวยความสะดวกอะไรให้ได้บ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2010, 15:34:47 โดย donpebin »
ถ้ารีบทำไมไม่ไปตั้งแต่มะวานนนนน

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
- โรงไฟฟ้าบางปะกงแบบที่ผมเคยเอามาให้ดู เข้าไปได้ครับ ต้องแลกบัตรหน่อย  แต่โลเกชั่นมันจะดูไม่โมเดิรน์เหมือนที่ต้องการ

- สวนสาธารณะไต้สะพานวงแหวนอุตสาหกรรม (ลัดโพธิ์) เคยลองไปดูหรือยังครับ ผมว่าถ่ายให้มันดูเห็นสะพานวงแหวนที่พันกันไปมามันก็ดู โมเดิร์นดีนะ  8)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ที่ CDC พี่ จิมมี่ สนใจเดี๊ยวลองประสานกับเพื่อนผมที่ทำงานที่นั้นให้ครับว่าจะช่วยอำนวยความสะดวกอะไรให้ได้บ้าง

ขอบคุณมากๆเลยครับ เพราะ กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่ช่วันพุธ นี้ ก็วันพฤหัสนี้หนะครับผม

อ่า สวนตรงนั้น คุณ Quadฯ ครับ เราเคยใช้ไป ตอนที่ ถ่าย Hyundai Coupe หนะครับผม แหะๆๆ

นั่นสิ ผมยังไม่ได้ไปใน โรงไฟฟ้าบางปะกงเลยแหะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2010, 22:27:48 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ถนนบนสันเขื่อนและวิวรอบอ่างเก็บน้ำบางพระ ในกรมชลประทาน อ.ศรีราชา ก็สวยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 16:57:13 โดย nuTTy »