ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถ 5 ปีซื้อรถมือสองหรือมือหนึ่งอันไหนคุ้มกว่ากันครับ ?  (อ่าน 8515 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ สมมุติว่าผมต้องการใช้รถประมาณ 5 ปี แล้วขายทิ้งนะครับ
ควรซื้อรถมือสองในงบประมาณไม่เกิน 2.5 แสน (มองเป็น Altis หน้าแบน) หรือ ซื้อรถมือหนึ่ง ราคาไม่เกิน 5 แสน (Eco car)
อันไหนจะคุ้มค่ากว่ากันครับ ถ้าหาก 5 ปีผ่านไปแล้ว รถมือหนึ่งจะเหลือราคาประมาณเท่าไหร่ เช่นเดียวกันกับรถมือสองถ้าผ่านไปแล้ว 5 ปี จะเหลือราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

แล้วแต่สะดวก  ถ้าซื้อรถมือ2 มา ก็ต้องคอยซ่อมไปเรื่อยๆ

ถ้าซื้อรถใหม่ ก็ไม่ต้องซ่อม เข้า 0 อย่างเดียว

ออฟไลน์ Smith686

รถยนต์ใช้ไปประมาณ 5 ปี ราคาจะลดลงมาประมาณ 50% ถ้ารถใหม่ราคา 5 แสนบาท ใช้ไปประมาณ 5 ปี ราคาจะเหลือประมาณ 2.5 แสนบาท  ถ้ารถมือสองราคาประมาณ 2.5 แสนบาท ใช้ไปประมาณ 5 ปี ราคาจะเหลือประมาณ 1.25 แสนบาท

ออฟไลน์ YenChar

รถซีดาน ก็เหมาะครับในแง่ของราคา
แต่ในแง่ของความสบายใจ รถ 5 ปีมันก็ถึงจุดที่ต้องซ่อมแล้ว
เสียหนัก เสียเบา ต่างกัน ไอ้เรื่องเครื่องเกียรมันคงไม่พังหรอก
แต่พวกปัญหากวนใจเล็กๆน้อยๆมากกว่า ถ้าขับใช้งาน ทำมาหากินก็คงไม่ซีเรียสอะไร

ถ้าซื้อมาแล้วจับถ่ายของเหลวให้หมด ขึ้นเช็คช่วงล่าง เบรค จุดยึดจริงๆจังๆ
ลงเงินซักหน่อยแล้วจบก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
เพิ่มงบสักนิดได้ไหมครับ ไปเอา Jazz ตัวเริ่มต้น 5.5 แสนอะครับ ใช้ 5 ปี ก็ยังขายได้เยอะอยู่ครับสำหรับรุ่นนี้ และก็ไม่ต้องมานั่งซ่อมระหว่างใช้ด้วยพอถึง 5 ปีก็ถึงช่วงซ่อมพอดี ก็ขายทิ้ง
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Altima

เรื่องความคุ้มก็มีแค่มือสองตลอดไป

ซื้อรถ 2 แสน ซ่อม 5 หมื่น ขับ 10 ปี ได้

ซื้อรถ 1 ล้าน ไม่ซ่อม ขับ 1 ปีก็หายแล้ว 2 แสน

ค่าซ่อมไม่ได้เยอะเลย นี้ขนาดผมซื้อ Fiesta มือสอง เกียร์พังไปซ่อมแค่5หมื่นก็จบ อย่างอื่นไม่ได้ซ่อมอะไรเลย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าดูรถเป็น มือสองคุ้มกว่าอยู่แล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ toonze

มือสองสวยๆก็ได้ครับ ก่อนใช้ซ่อมให้พร้อมใช้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มือสองยังไงก็คุ้ม มีคนเจ็บมาให้แล้ว เวลาขายต่อก็เจ็บน้อยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Mp4_007

มือสองคุ้มกว่ามาก ถ้าดูรถเป็นนะ ไม่โดนรถย้อมแมวมานะคุ้มกว่ามือ1เยอะ
แต่ถ้าดูรถไม่เป็นมือ1มันสบายใจกว่าแค่นั้น

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมจะคำนวนแบบนี้ครับ
- มือ 1 500,000 ผ่านไป 5 ปีขายไป 250,000 บาท เท่ากับว่าระยะเวลาที่ใช้ 5 ปี เสียเงินไป 250,000 บาท
- มือ 2 250,000 ผ่านไป 5 ปีขายไป 125,000 บาท +ค่าซ่อม +-50,000 บาท เท่ากับว่าระยะเวลาที่ใช้ 5 ปี เสียเงินไป 175,000 บาท

พยายามจะบอกว่าการซื้อมือสองส่วนต่างมันไม่เยอะขนาดนั้นนะครับ ถ้าลองคำนวนดี ๆ (ถึงแม้ว่าราคาขายมันจะดูถูกกว่าเยอะก็ตาม)
สำหรับผมไปมือ 1 ครับ ส่วนต่างไม่ถึงแสนถือว่ารับได้ กับการที่ไม่ต้องมานั่งกังวลว่ารถที่ได้มามันดีไหม +ค่าเสียเวลาเวลามีปัญหาอีก

ออฟไลน์ Sit: )

ใช้ระยะ 5 ปี
ซื้อยี่ห้อตลาด ขายได้ราคากว่ายี่ห้อรอง
ซื้อมือสองยี่ห้อตลาดราคายังสูง แต่ถ้ายี่ห้อรองจะได้มาที่ราคาดี แต่มาลุ้นเรื่องเสีย กับซ่อม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถมือสองมีความเสี่ยง แต่ถ้าดูรถเป็น+จับจังหวะได้ราคาถูก ไม่มีขาดทุนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ariazero

ปรกติรถที่ราคาถูกก็จะคุ้มค้ากว่ารถที่ราคาแพงครับ

ทีนี้รถมือ 2 เราดูไม่เป็นนี่สี ถ้ายังไม่มั่นใจแล้วเรายังหาคนมั่นใจดูกับเราไม่ได้แนะนำให้มือ 1 ครับ

ถ้าชอบรถใหม่ๆ คิดมากเรื่องประวัติรถ ใครขับ ผู้หญิง คุณครู ผี ใครกรอไมล์รถ มั้ย ชนหนัก น้ำท่วม ย้อมแมว นู่นนี่นั่น
ขับ อะไรแบบนั้น คนที่กลัวแบบนั้น มือ 1 อยู่แล้ว

อย่างน้อยๆ ถ้ารถมันไม่ดี เราจะได้มีความคุ้มครอง อย่างน้อย 3 ปี

แต่ถ้าจะฝึกก็ควร มือ 2 เลย เริ่มเร็วเจ็บก่อนหายก่อน แล้วพอเราเก่งๆทีนี้ไม่ง้อมือ 1 ขับแต่มือ 2 บอกเลย

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ jame894561

ตามโจทย์ผมเอา jazz มือ 1 ตัวต่ำสุด ราคาแข็งมาก ซื้อมาเติมน้ำมันอย่างเดียวไม่ต้องซ่อม คุ้มๆเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าโชคดี+ดูรถเป็น+คนขายซื่อสัตย์  ผมว่ามือสองไม่น่าเกลียดอใช้+กับอายุเก่าอย่างน้อยก็ 12-15 ปีสบายๆ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าความคุ้มค่าของคุณ  คือค่าเสื่อมราคาน้อยกว่า?  ก็รถมือสองครับ

ปัจจุบันผมใช้มือสองอยู่  เอาคันสุดท้ายที่ใช้อยู่  2ปีแล้ว  ซื้อมาสองแสนสามหมื่น  ปรับสภาพ+แก๊ส ห้าหมื่น   ตกแต่งบ้างเล็กน้อยสองหมื่น  รวม สามแสน   ถ้าผมจะขายตอนนี้ ราคาก็ยังอยู่ สองแสนสาม-สามแสน 

อีกสามปีที่เหลือราคาก็อาจจะลงไปที่ แสนห้า-สองแสนห้า  ทำไง ก็ขาดทุนน้อยครับ...

ออนไลน์ lexus

ถ้าเอาความคุ้มในด้านสิ่งที่ได้เทียบกับราคา มือสองยังไงก้คุ้มกว่า
ซื้อcamry hybridมือสองได้ในราคาvios

แต่ถ้าซื้อความสบายใจ มือ1ก็คุ้มกว่า ไม่ต้องกังวลจะไปเสียกลางทาง ไม่ต้องกลัวโดนอู่ฟันราคาค่าซ่อมแพงๆ

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
ถ้าคุ้มต้องมือสองเงินสดเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ chamanow88

ดูรถเป็น มีอู่ใกล้บ้านไว้ใจได้ จับรถดีก็มือ2ครับ
แต่งบ250,000อัลติสหน้าแบนถ้าไม่ใช่คนรู้จักต้องระวังรถแท็กซี่ย้อมมานะครับอีกอย่างปีค่อนข้างเก่าแล้วไม่ค่อยแนะนำอ่ะครับ
แนะนำวีออสEหรือGกับมาสด้าElegance2ปี2012-13 ประมาณนี้ได้ตามงบแน่นอน
.
.
ถ้าเป็นมือใหม่ขับอย่างเดียวก็มือ1แต่ดูยี่ห้อที่ซื้่อง่ายขายคล่องหน่อยครับจะได้ไม่เจ็บตัวมากแต่งบ5แสนก็ค่อนข้างตึงไปนิดสำหรับมือ1
ไมีมีอะไรแนะนำเลยเพราะมันเกินงบไปหมดขนาดอีโค่คาร์ยังได้เป็นตัวเริ่มต้นเลยครับ
ไหนๆจะดูอีโค่คาร์แล้วมันเกินงบก็ซื้อมือ2ที่ปี 16-17 ก็ได้นะครับ
.
.
สรุปก็ยังแนะนำมือ2อยู่ดี555

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้าเทียบเรื่องราคา มือ2 ค่ารักษาบำรุง ยังไงมันก็น้อยกว่าราคาที่ตกนะครับ  แต่ค่าเสียเวลาที่ต้องเอารถไปซ่อมนี่ มันก็แล้วแต่คนครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ถ้าหารถมือสองสภาพดีๆ ได้ ส่วนตัวผมคงไปทางนั้ครับ

มือหนึ่งมันเจ็บตัวเยอะ มือสองดีๆ อายุรถแค่นั้น ไม่ซ่อมหนัก ไม่รวนก็มีไม่น้อย ใช้สบายเลย

โชคดีครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Ws pattaya

เอาคุ้มอย่างเดียว ยังงัยก็มือสองครับ  แต่ถ้าเงินเหลือก็ไม่รู้จะไปชื้อมือสองทำไม?

ออฟไลน์ bravo

รถมือ 1 ใช้งาน 5 ปี โดยทั่วไปก็มีแค่เช็คระยะ ไม่มีอะไรต้องซ่อม (เพราะไม่ได้บอกว่าใช้ปีละกี่ กม.)

รถมือ 2 มันก็ต้องมีซ่อมตามอายุรถ ถึงแม้จะได้รถที่เจ้าของเดิมดูแลมาดี ก็ต้องมีซ่อมกันบ้าง แต่จะซ่อมชิ้นไหน ราคาเท่าไร มันเอาแน่นอนไม่ได้ เช่น ตู้แอร์ หม้อน้ำ ไดร์ชาร์จ บลาๆ

คนที่ใช้รถมือ 1 และเปลี่ยนรถทุกๆ 5-7 ปี เขาก็มองว่าคุ้ม

คนที่ชอบซื้อรถมือ 2 ก็มองว่าราคามันตกลงมาเยอะแล้ว ซื้อมาใช้ต่อก็คุ้ม

สรุป ก็แล้วแต่ใครจะมองยังไงครับ

ผมเคยใช้รถทั้งมือ 1 และ 2

ผมเลิกใช้รถมือ 2 มา 12 ปีแล้วครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

มันอยู่ที่ว่า "เวลา" ของคุณมีค่าเท่าไหร่ครับ

ถ้ารถเสีย เอารถไปซ่อมอู่เสียไป 1 วันเงินเอาเวลานั้นไปหาเงินได้กี่บาท ..

ถ้าทำงานที่มีรายได้สูงหน่อย จะเริ่มคิดว่า เวลา คือสิ่งที่มีค่ามากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
อยู่ที่ใช้งานมากน้อยแค่ไหนครับ ถ้าวิ่งเยอะพอประมาณ มือหนึ่งจะคุ้มกว่าครับ ห้าปีขายพอดีช่วงใช้ไม่ต้องซ่อม

แต่ถ้าวันๆวิ่งไปกลับที่ทำงานวันละสามสี่สิบโล มือสองก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นผมคงเลือกรถเล็กปีใหม่ๆอย่าง Swift March น่าจะเสียค่าดูแลน้อยกว่ารถใหญ่ปีเก่าครับ

ออฟไลน์ SM.

จริงๆ ผมว่ามันอยู่ที่ความชอบด้วยครับ บางคนชอบมือ1 บางคนชอบมือ2 มีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันไป

ผมก็ใช้มือ2 ถ้าผมใช้คนเดียว แต่รถครอบครัว ผมใช้มือ1

ออฟไลน์ tiger12r

จะขับรถแบบไม่ยอมขาดทุนคงหาได้ยากครับ  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
รถผมทุกคันเป็นรถมือสอง อายุไม่เกิน 2 ปี ซึ่งราคาจะตกจากป้ายแดงมา 20-25%
ใช้ 4-5 ปี แล้วขาย จะขาดทุน 20-25%
เท่ากับเช่ารถใช้เดือนละประมาณ 0.5 %

ออฟไลน์ aun

ถ้าคุ้มต้องมือสองเงินสดเท่านั้นครับ

ใช่ครับไม่งั้นโดนทั้งดอกทั้งแวท ค่าธรรมเนียมจัดแนนซ์อีก