ผู้เขียน หัวข้อ: *-* ขับเจอเก๋งแซงไม่พ้น แต่ไม่หลบ เบรกจอดประจันหน้า ชนโครม!! *-*  (อ่าน 33675 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
สงสัยจะเป็นคนตรงไปตรงมา ไม่ยอมก้มหัวให้กับสิ่งที่ผิด 

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
นึกถึงถนนจากวังน้อย ไปคลอง7 ธัญบุรีเลย รถสิบล้อรถพ่วงเยอะมาก ไม่แซงก็ไม่ได้บางคันช้า บางคันไว ขับติดๆกัน บางคันมีมารยาทกระพริบไฟบอก หลบซ้ายให้ จังหวะสวนก็สิบล้อ ผมก็กระพริบไฟบอกกำลังแซงเค้าก็เบาให้นะ ไม่งั้นไม่ได้แซง

ออฟไลน์ ichok

ประเด็นเรื่องหลบไม่หลบก็อีกเรื่องนึง แต่ประเด็นหลักคือควรมีหน่วยงานที่เกี่ยวกับการตัดแต้มใบขับขี่หรือบทลงโทษอะไรก็ได้ ขับรถแบบนี้มันไม่ควรจะอยู่บนถนนไปอีกซัก2ปีเป็นอย่างน้อย หลักฐานชัดเจนขนาดนี้ หน่วยงานรัฐไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้หรอกไม่ได้ตังค์ ประชาชนรับกรรมต่อไป

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับรัฐฯสนใจหรือไม่สนใจหรอกครับ ...จะให้เค้ามานั่งมองประชาชนทุกคนบนประเทศก็คงเกินไป ..

ประชาชน ก็ควรดูแลตัวเองด้วยครับ เคารพกฏหมาย และที่สำคัญควรมีน้ำใจให้กัน ....

จากในคลิปเนี่ย มองแต่เพียงว่าฉันถูก แต่ไม่มีน้ำใจ ถ้าเหตุมันรุนแรงกว่านี้ ถ้าอัลติสไม่เบรคนี่ตายคู่นะครับ ... จะไปร้องเอากะใคร ถือว่าตัวเองมีกล้อง แต่เอาชีวิตไปเสี่ยง ... และคลิปนี้ ยังไงรถก็เสียหายทั้งคู่ เสียเวลาทั้งคู่ ... ยังไงก็เสีย ... แถมทำคนอื่นเดือนร้อนที่ต้องรอรถสองคันนี้ย้ายรถออกจากกลางถนนอีก .. แต่ถ้ามีน้ำใจ หักลงซ้ายให้เพียงไม่กี่วินาที ทุกอย่างก็ราบลื่นครับ ... ต่างคนต่างไปไม่หัวร้อน ...

พวกหักหลบแล้วสุดท้ายเสียหลักเองคนเดียวก็เยอะนะครับ สุดท้ายพวกแซงแบบนี้บนประเทศนี้ทำไง? ก็ขับรถต่อไปและได้ใจมีคนหลบให้ คราวหน้าเสี่ยงๆมันก็ทำอีก

การควบคุมดูแลความปลอดภัยมันเป็นหน้าที่ของรัฐแหละครับ ไม่งั้นจะมีรัฐไปทำไม หวังให้คนในประเทศนี้สำนึกกันได้เอง หวังให้มนุษย์เดินทางข้ามแกแลคซี่น่าจะง่ายกว่า

ถ้าพูดถึงประเด็นความผิดตามกฏหมายจราจรเนี่ย... คันอัลติส ไม่ได้ผิดนะครับ ถนนเลนสวน สามารถแซงได้ และเส้นถนนก็ไม่ใช่เส้นห้ามแซง และไม่ได้แซงทางโค้งด้วย ...

การที่แซงไม่พ้น ถือเป็นเรื่องปรกตินะ  คันที่มีกล้องเห็นว่าแซงมาแต่ไกล แต่เลือกที่จะเบรคขวางแทนที่จะหลบให้ปลอดภัย แต่ประเด็นที่บอกถ้าหักหลบอาจเสียหลัก ถ้าเห็นมาแต่ไกลขนาดนี้และสามารถเบรคให้หยุดนิ่งได้ ถ้าเพียงแค่ลดความเร็วลงและหักหลบเท่านั้นผลที่ออกมาก็จะเป็นอีกแบบ  ..

แต่เอาเถอะครับ เหตุการนี้อาจจะเกิดขึ้นกับใครก็ได้ อยู่ที่แต่ละท่านเลือกปฏิบัติ ไม่มีใครบังคับได้ ผลของการตัดสินใจจะ บวก หรือ ลบ ก็ดูจากการตัดสินใจกรณีนี้เป็นตัวอย่างก็พอครับ

ก็ภาวนาคันที่เป็นอัลติสเบรคให้ทันก็พอ

ผิดสิครับ กฎหมายกำหนดตามนั้นแต่ลงท้ายว่าแซงได้เมื่อปลอดภัยเท่านั้นไม่ใช่หรอ คือแซงได้เมื่อแซงแล้วพ้นนั่นแหละ

แซงไม่พ้นเรื่องปกติจริงครับ แต่ไม่ปกติคือพวกรั้นจะแซงนี่แหละ เวลาผมแซงถ้าคันโดนแซงมันโรคจิตเร่งไม่ให้แซงและรถฝั่งตรงข้ามเริ่มเข้าใกล้ รีบเบรคกลับเข้าเลนแล้วครับ ค่อยหาจังหวะใหม่

เจ้าของคลิปใจถึงดีนะผมชอบ จะได้ให้พวกชอบแซงแต่ฝีมือไม่ถึงมันหลอนๆกันบ้าง แต่ถ้าเป็นผมหลบได้ก็หลบ ไม่รวยและไม่มีเวลาว่างขนาดนั้น 55+ ถ้าหลบแล้วต้องลงข้างทางผมก็เบรคอย่างเดียวพอ
ประเด็นเรื่องหลบหรือไม่หลบผมคิดว่าคันติดกล้องคงอยากแกล้งคันที่แซงไม่พ้น และมองว่าไม่อันตรายมากเพราะรถเบาแล้วคงแค่อยากสั่งสอน ส่วนเรื่องมีภาพหลักฐานแสดงถึงการขับรถแบบสกิลแย่ๆอันตรายแบบนี้แล้วหน่วยงานรัฐนิ่งเฉยผมก็ปลงมานานแล้วครับ ถ้ามาเร็วแล้วแรงจะหว่ะหลบกันไม่ทันจริงๆอันตรายถึงชีวิต ถ้าผมเป็นหน่วยงานรัฐได้หลักฐานขนาดนี้ผมลงโทษอย่างน้อยยึดใบขับขี่1ปี ปรับ10000บาท เอาเงินมาให้คันติดกล้องนั่นแหล่ะ ประชาชนจะได้ช่วยกันสอดส่องดูแลส่งภาพพวกขับรถแย่ๆบนถนน

ออฟไลน์ JF2KPNSX

นึกถึงถนนจากวังน้อย ไปคลอง7 ธัญบุรีเลย รถสิบล้อรถพ่วงเยอะมาก ไม่แซงก็ไม่ได้บางคันช้า บางคันไว ขับติดๆกัน บางคันมีมารยาทกระพริบไฟบอก หลบซ้ายให้ จังหวะสวนก็สิบล้อ ผมก็กระพริบไฟบอกกำลังแซงเค้าก็เบาให้นะ ไม่งั้นไม่ได้แซง

หลังๆมานี้ผมขับมอเตอร์ไซค์ แล้วเส้นนี้ผมใช้ทุกวันเลย ไปกลับ ลำลูกกาคลองหก-โรจนะ
ตอนเช้าเลี่ยงไม่ได้ เร็วสุดแล้วทางนี้ ถ้าเจอรถพ่วงติดๆกันหลายคันแล้วขับช้าๆนี่จบเลย แต่ขากลับผมจะเลี้ยวไปวิ่งเส้นเลียบคลอง 7 สบายใจกว่ามาก รถแทบไม่มี

ออฟไลน์ boomizz

• Newbie
  • *
เราถูกอะใช่ครับ แต่ตายมาไม่มีมาแบบในเกมนะ ใบชุบไรงี้

ตายของจริง ศาลจะตัดสินยังไงก็ไม่มีประโยชน์ครับ ตายแล้วตายเลย

บางทีก็ไม่คุ้ม ที่จะเอาชีวิตเราไปแลก เพื่อไปสั่งสอนคนพวกนี้

หรือถ้าเบี่ยงหลบแล้ว ปาขวดเอ็มร้อยซักขวด
แล้วปาโดนเข้าเต็มๆ สะใจ
รถเค้าเสียหลักไปชนกับรถที่ตามหลังเรามา
 สมมุติรถข้างหลังมาเป็นครอบครัว พ่อแม่ลูกเด็กเล็กแดง ไปประสานงาตายยกคัน ซึ่งเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิด แค่เป็นรถอีกคันที่ขับตามหลังเรามา

ผมถามน่อยคุณจะชิวๆ กลับบ้านนอนหลับสบายไม่คิดว่าเป็นความผิดตัวเอง งั้นหรือ?

ผมเชื่อว่าคนที่ดี ร้อยทั้งร้อยต้องรู้สึกผิดแน่นอนครับ เพราะมันคือ side effects จากการกระทำของเราครับ

ผมไม่โลกสวยนะ เคยคิดอยากจะทำอย่างนั้นเหมือนกัน เจอมอไซสวนเลนมา อยากจะเบียดให้มันล้ม อยากจะชนมันซะเลย แต่ทำไงได้ เราอยู่ในประเทศนี้ คนมันทำกันแบบนี้ ทำผิดจนเป็นเรื่องธรรมดาจนเคยชิน เราคนเดียวไม่มีชีวิตมากพอที่จะสั่งสอนทุกคนหรอกครับ

ผมแค่อยากมีชีวิตต่อในวันต่อๆไป มีความสุขกับคนที่ผมรัก กับพ่อแม่มากกว่า ยังมีอะไรที่ยังอยากทำอยู่มากมาย

พออายุเยอะใกล้เลขสาม ความคิดผมมันก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ

ปล.ตอนอายุ24ผมเคยนะจอดรถเดินลงไปเคาะกระจกรถคันข้างหลังเลยว่าจะเอายังไง กลับมาคิดแล้วรู้สึกผิดมากครับ โชคดีตอนนั้นกล้องหน้ารถยังไม่เยอะ แฮะๆ

ปล2. ผมอยากรีบเปลี่ยนตัวเองก่อนมีลูกในอนาคตด้วยครับ ไม่อยากเป็นตัวอย่างที่ใม่ดีให้ลูกได้เห็น

ปล3. ผมเคยอารมร้อนมากครับแค่เฉพาะขณะขับรถ

ผมจะพยายามทำให้ได้แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ใช้ถนนก็ต้องอ่านใจกันครับ  เพียงแต่เคสนี้อัลติสขาวอ่านใจรถคันติดกล้องไม่ออก
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าเปลี่ยนเป็นรถมีแรงสัก300ม้า คงแซงพ้นไปแล้ว  :-\

ถ้า รถอีกฝั่ง สวนมา 300 ม้าเหมือนกันละครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่ามันเอาสะใจอ่ะ
เอาจริงๆผมว่าคนไม่หลบมันมีเจตนามากเกินไป
ถ้าจะหาความผิดกับคันไม่หลบมันก็หาได้ เพราะหลายครั้งผมเห็นตำรวจเขาดูที่เจตนา

ผมเคยเห็นกรณีรถมอไซด์สวนเลนแถวสระบุรี รถยนต์วิ่งมาทางปกติกะจะแก้เผ็ด มีการชนกันเกิดขึ้น
แต่ตำรวจบอกว่ามันมีความจงใจและเจตนาก่อให้เกิดอุบัติเหตุ แยกเป็นอีกเคสนึงเลย
สวนเลนก็ผิดในส่วนของสวนเลน แต่คันชนผิดในเรื่องเจตนาก่อให้เกิดอุบัติเหตุทั้งที่สามารถเลี่ยง และบังคับรถหลบได้
แบบนี้ไงที่มันสามารถเอาผิดคันที่ไม่หลบได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถ altis คันที่แซงมา ก็ควรประเมินว่า การแซงระยะยาวๆ เช่น แซงรถพ่วง รถบรรทุก ที่วิ่งมาเป็นขบวน ต้องใช้ระยะการแซงเท่าไหร่ ใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ มีรถสวนมาไหม สวนระยะไกลเท่าไหร่ จะแซงพ้นไหม และพอรู้ตัวว่าแซงไม่พ้น คันกระบะสวนมาเขาก็ไม่หลบ เลยพยายามจะเบรคละ แต่อาจจะได้แค่นั้น

ส่วนรถกระบะ ที่มาเลนปกติ เมื่อเห็นรถที่แซงมาไม่พ้น ทำได้ น่าจะหลบไหล่ทางได้ เพราะดูจากคลิปเขาก็ชะลอมาแล้ว แต่เหมือนอยากสั่งสอนมากกว่า เหมือนว่าไม่ได้ตั้งใจชน หรือ เพราะเบรคไม่อยู่หรืออย่างไร

ส่วนรถบรรทุก ดูจากรถบรรทุก เขาวิ่งบนไหล่ทางแล้ว แสดงว่าเขารู้แล้วว่ามีรถกำลังแซงมาแล้ว แต่แซงไม่พ้นแน่ๆ เลยพยายามวิ่งเข้าไหล่ทาง จะได้มีพื้นพี่เพิ่ม(เหมือนว่าถนนมี 3 เลน)

ถ้ามองในมุมร้ายๆ นะ ถ้ากระบะไม่หลบ แล้ว altis ไม่เบรคหรือเบรคไม่ทัน ชะลอความเร็วไม่ทัน อาจจะไม่ใช่แค่กันชนหน้ายุบนะ อาจจะเจ็บหนักทั้ง Altis และ กระบะ (ไม่อยากคิดภาพว่าร้ายแรงถึงตาย) แล้วกระบะได้สั่งสอนคัน altis แต่ตัวเองก็เจ็บ รถพัง รถซ่อมได้ แต่คนละ แล้วถ้ามากับครอบครัว ผมว่าไม่คุ้มแลกเลยจริงๆ

ถ้าถามหาคนผิด ยังไงเก๋ง Altis ก็ผิดเต็มๆ ผิดแบบโทษใครไม่ได้ ไม่ต้องร้องหาความเห็นใจ หรือ น้ำใจใดๆ ทั้งสิ้น แต่ถ้าเป็นผมเป็นคนขับกระบะ ผมจะหลบซ้ายให้ ไม่ใช่เรื่องมีน้ำใจหรือไม่มีน้ำใจ(ไม่ต้องดราม่าเรื่องมีน้ำใจ) แต่เป็นการป้องกันตัวเราเอง รถเราเอง และ ป้องกันอบุติเหตุที่อาจจะหนักกว่านี้

ออฟไลน์ Devil13

คันที่มีกล้องโง่มาก ยอมชนไม่ยอมหลบ ทั้งมีไหล่ทางโล่งกว้าง ความเร็วก็ไกล้หยุดแล้ว

ขับรถไม่จำเป็นต้องยึดช่องทางถูกต้องเสมอ การเอาตัวรอดปลอดภัย ไม่โดนชน ต้องเป็นอันดับ1

ถูกเลนแล้วไง เข้าอู่เป็นเดือน ถ้าคู่กรณีมีประกันเรียกร้องอะไรไม่ได้นอกจากซ่อมให้ เรียกชดเชยต้องไปฟ้องศาล

ุถ้าเขาไม่มีประกัน หากเขาไม่จ่าย ทำอะไรไม่ได้นอกจากซ่อมเองก่อนแล้วไปฟ้องศาล

โง่จริงๆ ยังเอาคลิปมาอวดอีก

หักหลบ ลงหลายทาง ตายฟรีมาเยอะแล้ว ตายฟรีแบบนั้นโง่กว่า ดีไม่ดีชนคนอื่นซวยไปอีก
เป็นผมยอมบวก วัดดวงกันไป
อย่าไปเชื่อกล้องเยอะ เลนมันหลอกตา ดูในกล้องโคตรกว้าง ของจริงคนละเรื่อง

ออฟไลน์ blade

• Full Member

ttps://youtu.be/t47ykRpwNPY
บางคนเค้าอาจเคยมีประสบการณ์ หักหลบแล้วไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้

ออฟไลน์ CNX

ttps://youtu.be/t47ykRpwNPY
บางคนเค้าอาจเคยมีประสบการณ์ หักหลบแล้วไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้

ขอบคุณกรณีตัวอย่างครับ

ถ้าคนทุกคน ลด+ละ EGO หรืออัตตา(ตัวชั้น ตัวกู เรื่องของชั้น)
สังคมไทยจะดีขึ้นมากเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Activehybrid

ควายกับเฮี้ยชนนกัน

ออฟไลน์ chaithawat

2คันที่ชนกันเขาอาจประเมิณไปว่าน่าจะเบรคอยู่ไม่มีอะไร แต่..ถ้ารถพ่วงเกิดเสียหลักหรือพ่วงหมุนมาฟาดุหละคิดไม่ออกว่าสองคันนี้จะเสียหายหนักแค่ไหน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
อ่านความเห็นหลายๆ ท่านแล้ว เป็นอีกกระทู้อุบัติเหตุที่สุดท้ายก็ดราม่าจนได้

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไม่โกรธกันนะครับ เลิกเอากระทู้ discuss อะไรแแบบนี้มาเหอะครับ มันทำให้เว็บบอร์ดบรรยากาศไม่ดี เพราะรู้อยู่ว่าถ้าเอาลงมาแล้ว มันจะดราม่ากันจนได้ นี่สองหน้าละ ยังทะเลาะกันไม่จบเลย ความคิดคนเราไม่เหมือนกันนะครับ เอ้าคันนี้ไม่ผิด ไอ้คันนี้ผิด ไม่จบอ่ะครับ ไม่จำเป็นอย่าเอาไรแบบนี้มาเลยนะครับ มันจะกลายเป็นเว็ปต้องห้ามไปเสียแล้ว
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ hitun

• Newbie
  • *
เคสนี้ฝั่งนั้นคงวัดใจว่าคันกล้องจะหลบให้ครับ แต่ถ้าเป็นเคสคล้ายๆกันผมว่าเคสที่อีกฝั่งเปิดเลนสวนวิ่งยาวมาแล้วให้ฝั่งเราลงไปวิ่งไหล่ทาง อันนั้นเฮียกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
เป็นผมไม่หลบครับ
ไม่งั้นไอ้พวกนี้ก็แซงมั่วๆเรื่อยๆ
เพราะคิดว่าคนอื่นต้องหลบให้ตลอด
เจอแบบนี้จอดรถเสร็จผมลงไปเอาเรื่องด้วย

ออฟไลน์ Ao_Chosi

กรณีแบบนี้
หลบก็ดี
หรือจะไม่หลบก็ได้
แล้วแต่เลือกเลยครับว่าอยากให้ชีวิตเจอเหตุการณ์แบบไหน
ถ้าไม่รีบ มีเวลาว่าง อยากวิวาทะ ก็ทำแบบในคลิปแหละครับ ดีและ!!

ออฟไลน์ dekdemo

เจ้าของกล้องหยุดรถแล้ว แต่คันแซงเห็นรถสวนแท้ๆ ไม่ยอมหยุด ...

ยังมีคนอีกมากมายที่ตามหลังเรามา ไม่ได้หมายถึงแค่เพื่อนร่วมทาง สำคัญกว่าคือคนในครอบครัว

ช่วยๆกันปลูกจิตสำนึกที่ดี ท่องไว้ให้ขึ้นใจนะครับ “เขาทำตัวต่ำมา เราอย่าทำตัวต่ำ หรือต่ำกว่า”

ฉะนั้นแล้ว ผมจะหลบ หลีก เลี่ยง ความต่ำ แล้วพยายามรักษาระดับให้คงที่ไว้ครับ

( วอนขอเพื่อนๆอย่าลงกระทู้ก่อดราม่าเลยครับ ช่วยคนละนิด เว็ปนี้จะสดใส )

ออฟไลน์ BOBBY_7

" ยอมหัก ไม่ยอมงอ " ต้องรอซ่อมกันหลายวันหน่อย

เพื่อความถูกต้อง แม้อาจต้องพลีชีพ !

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ไม่โกรธกันนะครับ เลิกเอากระทู้ discuss อะไรแแบบนี้มาเหอะครับ มันทำให้เว็บบอร์ดบรรยากาศไม่ดี เพราะรู้อยู่ว่าถ้าเอาลงมาแล้ว มันจะดราม่ากันจนได้ นี่สองหน้าละ ยังทะเลาะกันไม่จบเลย ความคิดคนเราไม่เหมือนกันนะครับ เอ้าคันนี้ไม่ผิด ไอ้คันนี้ผิด ไม่จบอ่ะครับ ไม่จำเป็นอย่าเอาไรแบบนี้มาเลยนะครับ มันจะกลายเป็นเว็ปต้องห้ามไปเสียแล้ว
+1 ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมล่ะเกลียด พวกที่แซงไม่ได้ก็ยังจะแซง ออกจากซอยไม่ได้ก็ยังจะออก

พุ่งมาแล้วคิดว่าเดี๋ยวมันต้องหลบให้กู

อยากให้ชนซะบ้าง สมน้ำหน้า กะลาหัวเจาะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซะงั้น

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
ขับรถต่างจังหวัดเคสแบบนี้ ผมเจอมาไม่ต่ำกว่าสิบครั้ง(เกินสิบด้วย)
รถแซงกินเลน ผิดก็จริง แต่ก็มีเหตุผลเยอะแยะที่เค้าไม่สามารถจะเข้าเลนตัวเองได้ อย่าว่าแต่เค้า เราก็เคยพลาดหลายครั้งด้วย

ขับรถต่างจังหวัดก็จะเห็นมาแต่ไกลละครับว่าจะพ้นหรือไม่พ้น ไหล่ทางหลบได้ก็เตรียมตัวหลบให้ ไม่ว่ากัน.....แต่ถ้าคิดจะให้เค้าหลบให้วัดใจกันนี่ ผมคงตายไปหลายรอบแล้ว

ออฟไลน์ SM.

พวกวิ่งสวนเลนนี่ น่าหงุดหงิดจริงๆ

ออฟไลน์ Jacob

ก็ดีนะ กระทู้แบบนี้ทำให้เห็นว่าคนเรามีความคิดเห็นต่างกัน ต่อไปจะได้ระมัดระวังกันมากขึ้น

บางคนอาจจะคิดว่าถ้าแซงแล้วเค้าจะชะลอให้ เค้าจะเว้นที่จากรถคันหน้าให้เราแทรก.. แต่ถ้าไม่ใช่ล่ะ

บางคนอาจคิดว่าถ้าเห็นคนสวนมาแล้วคันที่สวนชะลอได้ ขับหลบไหล่ทางได้.. แต่ถ้าไม่เป็นอย่างที่คิดล่ะ

ดังนั้นขับรถต้องคิดรอบด้านจริงๆ ซึ่งในช่วงเวลาไม่กี่วินาทีคงต้องมีสติกันมาก จะคิดรอบด้านคงเป็นเรื่องยาก ส่วนใหญ่เลยมักจะคิดในสิ่งที่เราเคยชิน คิดว่าเค้าคงคิดเหมือนเรา..

สุดท้ายแล้วเอาใจเขามาใส่ใจเรา มีน้ำใจ มันสำคัญกว่าแค่ใครผิดหรือถูกนะ (พูดแบบนี้บางคนอาจไม่เข้าใจ แต่สักวันคงจะเข้าใจได้เอง เช่น เมื่อวันนึงคนขับเก๋งอาจอยู่ในสถานการณ์แบบคนมีกล้อง หรือคนมีกล้องต้องตกอยู่ในสถานการณ์แบบเก๋ง)​ เพราะชีวิตจริงไม่ได้มีแค่ถูกหรือผิดกฎแค่อย่างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 23:07:40 โดย Jacob »

ออฟไลน์ flat6

ยอมตายเพื่อความถูกต้อง ใครอยากทำก็ทำเถอะครับ คนปรบมือให้ก็ไม่มีใครได้ยินหรอก ไม่ใช่ทุกครั้งอีกฝั่งจะเบรคได้แบบนี้นะ

ส่วนพวกสวนเพื่อกะอีกฝั่งหลบนี่ก็  >:(
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นไปได้ ประเมิณความเสี่ยงแล้วจะไม่หลบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยอมตายเพื่อความถูกต้อง ใครอยากทำก็ทำเถอะครับ คนปรบมือให้ก็ไม่มีใครได้ยินหรอก ไม่ใช่ทุกครั้งอีกฝั่งจะเบรคได้แบบนี้นะ

ส่วนพวกสวนเพื่อกะอีกฝั่งหลบนี่ก็  >:(

เห็นด้วยครับ

เพราะอย่างที่ผมบอกข้างต้น คือ เรื่องเปิดเลนพิเศษ หรือ แซง แบบนี้มีเยอะ ต่อให้อย่างสั่งสอนก็คงสั่งสอนไม่หมดหรอก และเราทุกคนรู้ว่าเขาผิดแน่ๆ

ส่วนเรื่องหลบได้ก็หลบ ผมเห็นเหมือนกัน จะวัดหรือจะสั่งสอน แต่ตัวเองเจ็บ ผมไม่คุ้มหรอก คนที่สวนหรือเปิดเลนพิเศษมา ไม่เบรค เกิดอุบัตเหตุรุนแรงกว่านี้ ตัวเองเราก็เจ็บ พิการ หรือร้ายแรงกว่านั้น ถามว่าเขาจะสำนึกไหม ต่อให้เขาสำนึกได้จริง ผิด ติดคุก แล้ว ถ้าเราเจ็บถึงขึ้นพิกงพิการไป มันคุ้มไหม ผมว่ามันไม่คุ้มเลย ผมมีครอบครัวอยู่ข้างหลัง ผมไม่เสี่ยงแน่ๆ  ::) ::)