ผู้เขียน หัวข้อ: *-* ขับเจอเก๋งแซงไม่พ้น แต่ไม่หลบ เบรกจอดประจันหน้า ชนโครม!! *-*  (อ่าน 33683 ครั้ง)

ออฟไลน์ NETGEAR98

• Newbie
  • *
อัลติส             ผิดเพราะ ในการแซงต้องดูให้ดีว่าปลอดภัย แซงได้ แซงพ้นแน่ๆ ก่อนจะแซง
คันติดกล้อง      ไม่ผิดอะไร เพราะมาทางตรง และได้เบรกเพื่อบรรเทาการชน ส่วนเหตุที่ไม่หลบ ย่อมไม่อาจทราบได้ อาจจะตะลึง บรรทุกหนัก หรืออื่นๆ ก็สุดแท้ได้ จึงไม่หลบ
รถบรรทุก         ข้อหาขับช้า กีดขวางคันอื่น จนเป็นเหตุให้อัลติส หงุดหงิด และแซงในที่สุด ผมถือว่าเป็นผู้สนับสนุนเหตุในครั้งนี้ เว้นแต่มีข้อกฏหมายอนุญาติไว้ เช่นถูกจำกัดความเร็วตามกฏหมายหรือ พรบ.อื่น จึงจะรอดตัว

ปล. ส่วนตัวเจอบ่อย ผมเบรกพองาม เบี่ยงออกซ้ายให้ทุกครั้ง เพราะมองว่าสามารถหลบได้โดยปลอดภัย และยึดหลักไม่เกิดเหตุ ไม่ชนย่อมดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:49:49 โดย NETGEAR98 »

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
มีคนเอาคลิป หักหลบรถแซงขั้นมาพ้น แต่ตัวเองเสียหลักชนคันอื่นแทน คันแซงรอดสบายไป

ยากที่จะตัดสินแทนคนอื่นล่ะครับ

แต่จบแบบในคลิปก็ถือว่าดีแล้ว
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ไม่โกรธกันนะครับ เลิกเอากระทู้ discuss อะไรแแบบนี้มาเหอะครับ มันทำให้เว็บบอร์ดบรรยากาศไม่ดี เพราะรู้อยู่ว่าถ้าเอาลงมาแล้ว มันจะดราม่ากันจนได้ นี่สองหน้าละ ยังทะเลาะกันไม่จบเลย ความคิดคนเราไม่เหมือนกันนะครับ เอ้าคันนี้ไม่ผิด ไอ้คันนี้ผิด ไม่จบอ่ะครับ ไม่จำเป็นอย่าเอาไรแบบนี้มาเลยนะครับ มันจะกลายเป็นเว็ปต้องห้ามไปเสียแล้ว
ผมอ่านมา 3 หน้า ก็ไม่เห็น มีใครเค้าทะเลาะกัน มีแต่แสดงความเห็น แตกต่างกัน

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
เราถูกอะใช่ครับ แต่ตายมาไม่มีมาแบบในเกมนะ ใบชุบไรงี้

ตายของจริง ศาลจะตัดสินยังไงก็ไม่มีประโยชน์ครับ ตายแล้วตายเลย

บางทีก็ไม่คุ้ม ที่จะเอาชีวิตเราไปแลก เพื่อไปสั่งสอนคนพวกนี้

หรือถ้าเบี่ยงหลบแล้ว ปาขวดเอ็มร้อยซักขวด
แล้วปาโดนเข้าเต็มๆ สะใจ
รถเค้าเสียหลักไปชนกับรถที่ตามหลังเรามา
 สมมุติรถข้างหลังมาเป็นครอบครัว พ่อแม่ลูกเด็กเล็กแดง ไปประสานงาตายยกคัน ซึ่งเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิด แค่เป็นรถอีกคันที่ขับตามหลังเรามา

ผมถามน่อยคุณจะชิวๆ กลับบ้านนอนหลับสบายไม่คิดว่าเป็นความผิดตัวเอง งั้นหรือ?

ผมเชื่อว่าคนที่ดี ร้อยทั้งร้อยต้องรู้สึกผิดแน่นอนครับ เพราะมันคือ side effects จากการกระทำของเราครับ

ผมไม่โลกสวยนะ เคยคิดอยากจะทำอย่างนั้นเหมือนกัน เจอมอไซสวนเลนมา อยากจะเบียดให้มันล้ม อยากจะชนมันซะเลย แต่ทำไงได้ เราอยู่ในประเทศนี้ คนมันทำกันแบบนี้ ทำผิดจนเป็นเรื่องธรรมดาจนเคยชิน เราคนเดียวไม่มีชีวิตมากพอที่จะสั่งสอนทุกคนหรอกครับ

ผมแค่อยากมีชีวิตต่อในวันต่อๆไป มีความสุขกับคนที่ผมรัก กับพ่อแม่มากกว่า ยังมีอะไรที่ยังอยากทำอยู่มากมาย

พออายุเยอะใกล้เลขสาม ความคิดผมมันก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ

ปล.ตอนอายุ24ผมเคยนะจอดรถเดินลงไปเคาะกระจกรถคันข้างหลังเลยว่าจะเอายังไง กลับมาคิดแล้วรู้สึกผิดมากครับ โชคดีตอนนั้นกล้องหน้ารถยังไม่เยอะ แฮะๆ

ปล2. ผมอยากรีบเปลี่ยนตัวเองก่อนมีลูกในอนาคตด้วยครับ ไม่อยากเป็นตัวอย่างที่ใม่ดีให้ลูกได้เห็น

ปล3. ผมเคยอารมร้อนมากครับแค่เฉพาะขณะขับรถ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง บางทีเราทำเพราะความโกรธ ชนะมา คิดย้อนกลับไป รู้สึกผิดก็มี ไม่คุ้มทั้งสิ้น