ผู้เขียน หัวข้อ: รปภ. ที่ยกธงสีแดง เพื่อรถภายใน ออกสู่ถนน  (อ่าน 21237 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: รปภ. ที่ยกธงสีแดง เพื่อรถภายใน ออกสู่ถนน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 11:29:24 »
คนใจดำเยอะสมัยนี้ ลองมองมุมกลับถ้าเป็นตำรวจหละจะคิดตั้งแง่มุมแบบนี้ไหม คนออกมาโบกเขาก็กลัวรถชนตายทั้งนั้นหละจะมีใครมากล้าตัดหน้ากระทันหันครับ อีกอย่างออกมาโบกให้สัญญาณก่อนในบางมุมอับกลับดีนะครับเช่น บางมุมป้ายโฆษณา มุมตึก ต้นไม้บังเยอะแยะ ที่ต้องเสี่ยงดวงยื่นมาเกือบครึ่งคัน

ส่วนตัว ผมมักจะไม่ตั้งแง่ กับเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ

สาเหตุ เพราะ เป็นข้าราชการ เป็นคนของรัฐ

... และ รัฐ (ในทรรศนะ ของผม) มีจุดประสงค์ เพื่อ ความมั่นคง ปลอดภัย อธิปไตย

... แต่ เอกชน มีจุดประสงค์ เพื่อผลกำไร สูงสุด

??? ??? ???

สำหรับตัวผม ที่มาต่างกัน ก็ส่งผลให้ตั้งคำถามต่างกันครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: รปภ. ที่ยกธงสีแดง เพื่อรถภายใน ออกสู่ถนน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 11:34:54 »
ดีใจมากครับ ที่ได้อ่าน และได้แลกเปลี่ยน นานาทรรศนะกับเพื่อนๆ

เลือกมาตั้งกระทู้ ใน HLM ไม่ได้ตั้งใน อีกเว็บ

ก็เพราะ ....

ชอบความเห็น และแนวคิด ที่แตกต่าง แต่มีเหตุผลรองรับ ในตัว แต่ละอัน

:-* :-* :-*
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 11:41:19 »
ดูแล้วเหมือน จขกท จะมีอคติกับเอกชนอ่ะครับ

- สถานที่เอกชนก็มีประชาชนไปติดต่อนะครับ ใช่ว่าจะมีแต่สถานที่ราชการ
- รถที่ออกมาจากสถานที่ราชการที่คุณว่าเป็นประชาชนน่ะ ส่วนใหญ่ไม่ใช่หรอกครับ เป็นคนทำงานราชการทั้งนั้นแหละ (ไม่นับพวกตำแหน่งใหญ่ๆนะ อันนั้นมีสิทธิ์จอดทั้งนั้นไม่ว่าราชการหรือเอกชน) ไม่เชื่อลองขับรถเข้าไปดูครับ จะเจอรถเยอะเต็มไปหมด (คนติดต่อราชการเยอะจัง อิอิ) ถ้าฟลุ๊คเจอช่องว่างก็มียามไล่ไม่ให้จอด ให้ไปจอดกลางแจ้งนู่น บางที่อาการหนักกลางแจ้งยังไม่มีว่างให้จอดเลย

ผมว่ายามโบกกันรถให้รถในตึกออก ยังดูดีกว่าพวกรถที่มีมอไซค์นำขบวนคอยชี้หน้าไล่รถคันอื่นบนถนนนะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 11:50:54 »
จังหวะบางที รปภ. เอกชนจะไม่ค่อยแม่น บางทีหยุดได้ก็หยุดให้ตลอดครับ แต่ถ้าแบบจังหวะกระชั้น เบรกหนักกลัวโดนชนท้ายครับ ผมก็ไม่หยุดนะ  ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 12:40:11 »
มีสิทธิ์ทำไหม = ไม่มีสิทธิ์เพราะไม่ใช่เจ้าหน้าที่จราจร

เรา(ผมด้วย) หยุดให้ไหม = แล้วแต่จังหวะครับ

ซึ่งเราเป็นทางหลักแน่ๆ ถ้าจังหวะรถวิ่งๆ หรือ ไหลๆ ตามกัน ไม่หยุด ไม่จอดครับ เพราะเผื่อเบรคกระชั้นเกิน อาจจะโดนชนตูดได้ นอกซะจะกระโดดออกมาขวางเลย(เหมือนที่ดราม่าในโชเซียลช่วงเดือนที่แล้ว) คงต้องเบรค ไม่เบรคก็ชน

แต่ถ้าจังหวะเขาขอทาง(โบกธงไกลๆ มองเห็นแล้ว) แล้วเราเบรคทัน ไม่กระชั้นชิดเกิน(เพราะเดี๋ยวมีรถชนตูด) ผมก็เบรคให้ ไม่ใช่เรื่องเพราะผมมีน้ำใจนะ แต่คิดว่าเราใจเขาใจเรา เราอาจจะไปทำธุระที่ไหนสักที่แล้วมี รปภ. โบกให้เราออก คนอื่นเขาก็ต้องคิดในมุมประมาณนั้น

ตอนเราเป็นทางตรง วิ่งทางตรง เรามองคนที่ขอทาง ออกจากคอนโดน จากออฟฟิต จากห้าง ในแง่ลบ โอ้ย โน่น นี่ นั้น พอตอนที่เราเป็นคนขอออกแบบนี้บ้าง คงโดนมองถูกมองไม่ต่างกันเลย

เพราะผมเชื่อว่า คนที่ขับรถ "แทบทุกคน" น่าจะเคยมี รปภ. โบกขอทาง ออกจากสถานที่ใดสถานที่หนึ่งบ้างละ จะบ่อยหรือไม่บ่อย ก็ว่ากันไป

:) :) :) :)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:16:25 »
โบกก็ดีครับถ้า​  รปภ.​  มีจังหวะที่ดีเช่น​  รถมีระยะห่างที่พอจะปลอดภัย​  มันช่วยให้คนที่ขับรถแบบตัดสินใจไม่เก่ง​  ออกรถได้ง่ายขึ้น

เอาตัวอย่างง่ายๆเลยแม่ผมเนี่ย​  จังหวะแบบ​ก้ำกึ่ง​ มักจะไม่ไปทั้งที่ไปได้​ รปภ.ก็ช่วยตรงนี้ได้​  ซึ่งถ้าเป็นผม​ รปภ.ก็ไม่จำเปนนัก​ เพราะจังหวะที่รปภ.กั้น​   หลายครั้งก็เป็นจังหวะที่ผมจะออกอยู่แล้วพอดี​ 

ป.ล.แต่ถ้าอย่างตึก​  M-pie(จงใจเขียนผิด)​ ผมว่าโคตรน่าเกลียด​  ขนาดผมไม่ได้ขับนะ​  ยืนรอข้ามถนนยังรู้สึกว่า รปภ.. ตึกนี้โคตรทุเรศ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:26:10 »
ข้อแรก รปภ. ไม่มีสิทธิ์ครับ

ข้อ 2 ผมยอมครับ แบ่งๆกันไป

ปกติที่ผมปฎิบัติมาตลอด ถ้าผมอยู่เลนซ้ายสุด เมื่อผมเห็นรถที่จะออกจากคอนโด หมู่บ้าน ซอย ปั๊มน้ำมัน
ถ้าผมหยุดได้โดยไม่เสี่ยงจะโดนชนท้าย ผมจะหยุดให้ทุกครั้ง

จะเล่าให้ฟัง ทุกวันตอนเช้า ผมจะขับรถไปส่งลูกที่ รร. ผมจะต้องผ่านหมู่บ้านซึ่งมีรถรอออกถนนใหญ่ แถวยาวเหยียด ผมตั้งใจหยุด เพื่อให้เขาได้ออกมาอย่างน้อย 5-6 คัน ผมทำแบบนี้ทุกวันมานานเป็นปีแล้วครับ
สาเหตุก็เพราะว่า เวลาผมขับรถออกจากหมู่บ้าน ไม่ค่อยจะมีใครยอมหยุดให้ผมออก ต้องรอจังหวะเอาเอง ผมก็คิดว่า ถ้ามีคนชลอเพื่อให้เราออกบ้าง แบ่งๆ กันไปก็คงจะดี
ดังนั้น คนที่จะต้องเริ่มต้นมีน้ำใจ คือ เริ่มที่ตัวเราก่อนครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:38:49 »
รปภ. ไม่มีสิทธิ์หรอกครับ แต่ถ้ากั้นก็ให้ คือจะไม่บีบแตรด่าหรือพุ่งไปให้เขาตกใจ

แต่ส่วนใหญ่ผมดูจังหวะจราจรตลอด รถคันหน้าเคลื่อนผมก็เคลื่อนไปในจังหวะ(เกือบจะ)เดียวกัน
ช่องว่างระหว่างรถไม่มากนัก รปภ. ก็ไม่มาปาดตัดหน้ารถผมหรอก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:40:51 »
บางครั้งผมก้ไม่ชอบเหมือนกันครับ เพราะกำลังรีบ

แต่ส่วนมากก็ยอมๆไปครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 14:39:29 »
.
.
ลองคิดกลับกันสิ ถ้าคุณเป็นคนที่อยู่ในตึกนั้นซะเอง
แล้วคันหน้าคุณเป็นป้าแก่ ที่เลี้ยวออกไปไม่ได้ซักที
แล้วคุณก็ติดอยู่ตรงนั้นมาครึ่งชั่วโมงแล้ว
คุณอยากจะให้มี รปภ. มากั้นรถให้ป้าคันหน้าไหม?

ใจเค้าใจเราครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 14:57:22 »
ผมว่ามีคนโบกก็ดีนะครับ
แต่ขอให้เป็นจังหวะ ผลัดๆกันไป
รอจังหวะทางเอกว่างก่อนค่อยกั้นให้รถทางโท
ถ้าไปกันเองส่วนมากจะแย่งกันไป เฉี่ยวชนกันคราวนี้ติดยาวอีก

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 15:33:39 »
1. เรื่องสิทธิ เค้าไม่มีสิทธิหยุดรถ แต่เค้ามีสิทธิยกธง แสดงออกว่า "ขอทาง" ได้
2. เราคนขับรถ เมื่อเขาแสดงออกว่า "ขอ" ถ้าจังหวะมันไม่กระชั้นชิดเกินไป เราก็มีสิทธิที่จะเลือกว่าจะ "ให้ทาง" หรือ "ไม่ให้ทาง"
    - ถ้าให้ทางก็จอด ซึ่งสิ่งตอบแทน โดยมาก ก็จะเป็นรอยยิ้ม/ผงกหัว/ตะเบ็ะ
    - ถ้าไม่ให้ทาง ก็ไปต่อแล้ว ไม้ธง หรือ รถที่ออกมา ไปโดยส่วนหนึ่งส่วนใดของรถท่าน ก็เรียกร้องกันไปตามระบบประกัน
3. จุดที่มีการโบกขอทาง... ส่วนมากจะเป็นเส้นที่การจราจร ติดขัด (ถ้าโล่งก็คงไม่โบก หรือ โบก ก็คงไม่เป็นปัญหา) ซึ่งหากให้ใช้ทักษะการขับรถ ช่วงชิงจังหวะกันเอง ก็คงจะบริหารจัดการจารจรภายในสถานที่นั้นๆ ยาก และเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ (ถ้าเกิดเหตุรถชน ที่ทางเข้าออก จะเกิดอะไรขึ้น)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 15:55:07 »
เค้าทำหน้าที่เค้าเราก็ไม่ค่อยอยากไปอะไรครับ ถ้าไม่ชอบเค้าทำคนเดียวแต่เค้าก็โบกให้คนอื่นอยู่ดี เรื่องแบบนี้เอาจริงๆมันไม่ได้ผิดไปซะขนาดนั้นนะ

เวลามีอะไรบนถนนคนมาโบกให้อำนวยความสะดวกก็ดีแล้ว เอาเป็นว่าเราขับไปเจอธงก็เบรกๆไปเถอะ ไม่ออกมาทีละ 10 คันสักหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 16:46:06 »
ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าเเรง ก็ มีน้ำใจให้กันไปครับ

อย่างรถเข้าออกโรงพยาบาล ถ้ามียามโบกก็ดีกว่าไม่มีนะ

บางห้างไหญ่ๆ รถเข้าออกเยอะๆ ผมว่าบางทีมียามโบกมันช่วยให้รถโฟลวได้มากกกว่า ปล่อยให้ออกมาเบียดมาเเทรกกันเอง ถ้ายามคนนั้นโบกเป็นดูจังหวะสลับรถเป็น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 17:16:18 »
1. คิดว่าไม่
2. ให้ทาง

ผมไม่สนแฟร์เกม รอได้ไม่ตาย ขอแค่โบกแบบมีหลักการ ไม่ก่อให้เกิดอันตราย ไม่ทำให้การจราจรติดขัดกว่าเดิม และมีการจัดการอย่างถูกต้อง

ส่วนตัวเห็นหน้าห้างที่เล่นแฟร์เกมอย่างว่า มี Taxi จอดแช่รอคิวยาวๆตลอด ทำให้รถเมล์ต้องจอดเลนสอง การจราจรหายไปสองเลน เกลียดมากกว่าเยอะครับ แฟร์มั้ยแบบนี้ อิสระในการทำตามใจของผู้ขับขี่  >:(

แต่ห้างที่มีรปภโบก ไม่เห็นจะมีแทกซี่จอด เพราะเค้ามีจุดรับส่งและมี รปภ คอยวิทยุเรียกแทกซี่ที่ผ่านมาให้เข้าไปรับในจุดรับส่งข้างในห้าง อีกทั้งในซอยเล็กที่เป็นทางเข้าห้างมีรปภโบก ทำให้รถอีกฝั่งที่รอเลี้ยวเข้าห้างนั้นจอดรอไม่นาน ไม่เกิดจราจรติดขัดในซอย สรุปแล้วโดยรวมทำให้การจราจรดีกว่าเยอะมากๆเมื่อเทียบกับการเล่นแฟร์เกมครับ

คนส่วนใหญ่รอไม่ได้ผมเข้าใจ ขับรถในกรุง มันเครียด มันติด ตรูต้องได้ไป ใครแทรกก็ไม่ได้มันโกรธ น้ำใจอย่าถามหาเพราะไม่เคยได้จากเพื่อนร่วมทาง หน้าด้านจี้วัดใจเสี่ยงชนไม่เป็นก็ไม่ได้ไป ผมพบเจอนี้มาตลอด จนถึงช่วงนึงที่มีโอกาสขับไปต่างจังหวัดแบบไม่เร่งรีบ เจอประสบการณ์อีกแบบเลยถึงบางอ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 17:32:18 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 17:27:49 »
ใจเขา ใจเรา แต่อารมณ์คนที่ขับรถบนถนน คนเดียวกันแต่ละวันก้อต่างกัน

บางครั้งยึดกฏจราจรเป๊ะ ก้อใช้ถนนในเมืองไทยลำบากนะผมว่า

ยอมบ้าง เสียเปรียบบ้าง ยังไงวันนึงเราก้อคงต้องการน้ำใจจากคนร่วมทางแน่ๆ

เด่วเวลาผ่านไป ก้อจะค่อยๆทำใจได้แหละครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:04:41 »
มีสิทธิ์ทำไหม = ไม่มีสิทธิ์เพราะไม่ใช่เจ้าหน้าที่จราจร

เรา(ผมด้วย) หยุดให้ไหม = แล้วแต่จังหวะครับ

ซึ่งเราเป็นทางหลักแน่ๆ ถ้าจังหวะรถวิ่งๆ หรือ ไหลๆ ตามกัน ไม่หยุด ไม่จอดครับ เพราะเผื่อเบรคกระชั้นเกิน อาจจะโดนชนตูดได้ นอกซะจะกระโดดออกมาขวางเลย(เหมือนที่ดราม่าในโชเซียลช่วงเดือนที่แล้ว) คงต้องเบรค ไม่เบรคก็ชน

แต่ถ้าจังหวะเขาขอทาง(โบกธงไกลๆ มองเห็นแล้ว) แล้วเราเบรคทัน ไม่กระชั้นชิดเกิน(เพราะเดี๋ยวมีรถชนตูด) ผมก็เบรคให้ ไม่ใช่เรื่องเพราะผมมีน้ำใจนะ แต่คิดว่าเราใจเขาใจเรา เราอาจจะไปทำธุระที่ไหนสักที่แล้วมี รปภ. โบกให้เราออก คนอื่นเขาก็ต้องคิดในมุมประมาณนั้น

ตอนเราเป็นทางตรง วิ่งทางตรง เรามองคนที่ขอทาง ออกจากคอนโดน จากออฟฟิต จากห้าง ในแง่ลบ โอ้ย โน่น นี่ นั้น พอตอนที่เราเป็นคนขอออกแบบนี้บ้าง คงโดนมองถูกมองไม่ต่างกันเลย

เพราะผมเชื่อว่า คนที่ขับรถ "แทบทุกคน" น่าจะเคยมี รปภ. โบกขอทาง ออกจากสถานที่ใดสถานที่หนึ่งบ้างละ จะบ่อยหรือไม่บ่อย ก็ว่ากันไป

:) :) :) :)

+1 ครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:06:14 »
โบกก็ดีครับถ้า  รปภ.  มีจังหวะที่ดีเช่น  รถมีระยะห่างที่พอจะปลอดภัย  มันช่วยให้คนที่ขับรถแบบตัดสินใจไม่เก่ง  ออกรถได้ง่ายขึ้น

เอาตัวอย่างง่ายๆเลยแม่ผมเนี่ย  จังหวะแบบก้ำกึ่ง มักจะไม่ไปทั้งที่ไปได้ รปภ.ก็ช่วยตรงนี้ได้  ซึ่งถ้าเป็นผม รปภ.ก็ไม่จำเปนนัก เพราะจังหวะที่รปภ.กั้น   หลายครั้งก็เป็นจังหวะที่ผมจะออกอยู่แล้วพอดี 

ป.ล.แต่ถ้าอย่างตึก  M-pie(จงใจเขียนผิด) ผมว่าโคตรน่าเกลียด  ขนาดผมไม่ได้ขับนะ  ยืนรอข้ามถนนยังรู้สึกว่า รปภ.. ตึกนี้โคตรทุเรศ

ทุเรศอย่างไรครับ?

รปภ. ตึกนี้ โดดขวางการจราจร ทางหลัก หรือ?

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:10:23 »
ข้อแรก รปภ. ไม่มีสิทธิ์ครับ

ข้อ 2 ผมยอมครับ แบ่งๆกันไป

ปกติที่ผมปฎิบัติมาตลอด ถ้าผมอยู่เลนซ้ายสุด เมื่อผมเห็นรถที่จะออกจากคอนโด หมู่บ้าน ซอย ปั๊มน้ำมัน
ถ้าผมหยุดได้โดยไม่เสี่ยงจะโดนชนท้าย ผมจะหยุดให้ทุกครั้ง

จะเล่าให้ฟัง ทุกวันตอนเช้า ผมจะขับรถไปส่งลูกที่ รร. ผมจะต้องผ่านหมู่บ้านซึ่งมีรถรอออกถนนใหญ่ แถวยาวเหยียด ผมตั้งใจหยุด เพื่อให้เขาได้ออกมาอย่างน้อย 5-6 คัน ผมทำแบบนี้ทุกวันมานานเป็นปีแล้วครับ
สาเหตุก็เพราะว่า เวลาผมขับรถออกจากหมู่บ้าน ไม่ค่อยจะมีใครยอมหยุดให้ผมออก ต้องรอจังหวะเอาเอง ผมก็คิดว่า ถ้ามีคนชลอเพื่อให้เราออกบ้าง แบ่งๆ กันไปก็คงจะดี
ดังนั้น คนที่จะต้องเริ่มต้นมีน้ำใจ คือ เริ่มที่ตัวเราก่อนครับ

สลับสีตัวอักษร เพื่อเน้น ความสำคัญ

ชอบครับ

ตามตรง ช่วงหลังๆ  ผมก็พยายามฝึก อย่างที่คุณ Bravo แนะนำเลยครับ

แต่ ... ก็ยอมรับโดยดี ว่า มีหลายครั้ง ที่หงุดหงิด เร่งร้อน เกินกว่าจะทำ

::) ::) ::)

ด้วยเหตุนี้ จึงเข้ามาแลกเปลี่ยนกับเพื่อนๆ เพื่อให้ได้เห็นทรรศนะ ที่หลากหลาย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:14:25 »
โบกก็ดีครับถ้า  รปภ.  มีจังหวะที่ดีเช่น  รถมีระยะห่างที่พอจะปลอดภัย  มันช่วยให้คนที่ขับรถแบบตัดสินใจไม่เก่ง  ออกรถได้ง่ายขึ้น

เอาตัวอย่างง่ายๆเลยแม่ผมเนี่ย  จังหวะแบบก้ำกึ่ง มักจะไม่ไปทั้งที่ไปได้ รปภ.ก็ช่วยตรงนี้ได้  ซึ่งถ้าเป็นผม รปภ.ก็ไม่จำเปนนัก เพราะจังหวะที่รปภ.กั้น   หลายครั้งก็เป็นจังหวะที่ผมจะออกอยู่แล้วพอดี 

ป.ล.แต่ถ้าอย่างตึก  M-pie(จงใจเขียนผิด) ผมว่าโคตรน่าเกลียด  ขนาดผมไม่ได้ขับนะ  ยืนรอข้ามถนนยังรู้สึกว่า รปภ.. ตึกนี้โคตรทุเรศ

รปภ. ตึกนี้ โดดขวางการจราจร ทางหลัก หรือ?

ตึกนี้เป็นตึกใหญ่ ออฟฟิศเยอะ(มากๆ)
เมื่อก่อนยามจะชอบกั้นช่วงไฟเขียว คือไฟเขียวก็ให้ทางหลักไปสองสามคันแล้วกั้น ให้รถในตึกออกมา ออกจนเตมพื้นที่ ถึงให้รถบนถนนวิ่งต่อ

ไม่รู้ตอนนี้ดีขึ้นยัง

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:16:37 »
1. เรื่องสิทธิ เค้าไม่มีสิทธิหยุดรถ แต่เค้ามีสิทธิยกธง แสดงออกว่า "ขอทาง" ได้
2. เราคนขับรถ เมื่อเขาแสดงออกว่า "ขอ" ถ้าจังหวะมันไม่กระชั้นชิดเกินไป เราก็มีสิทธิที่จะเลือกว่าจะ "ให้ทาง" หรือ "ไม่ให้ทาง"
    - ถ้าให้ทางก็จอด ซึ่งสิ่งตอบแทน โดยมาก ก็จะเป็นรอยยิ้ม/ผงกหัว/ตะเบ็ะ
    - ถ้าไม่ให้ทาง ก็ไปต่อแล้ว ไม้ธง หรือ รถที่ออกมา ไปโดยส่วนหนึ่งส่วนใดของรถท่าน ก็เรียกร้องกันไปตามระบบประกัน
3. จุดที่มีการโบกขอทาง... ส่วนมากจะเป็นเส้นที่การจราจร ติดขัด (ถ้าโล่งก็คงไม่โบก หรือ โบก ก็คงไม่เป็นปัญหา) ซึ่งหากให้ใช้ทักษะการขับรถ ช่วงชิงจังหวะกันเอง ก็คงจะบริหารจัดการจารจรภายในสถานที่นั้นๆ ยาก และเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ (ถ้าเกิดเหตุรถชน ที่ทางเข้าออก จะเกิดอะไรขึ้น)

ตามข้อ สาม

ผมนึกภาพเส้น วังหิน-ลาดพร้าว ใกล้บ้านเลยครับ

คอนโด/บริษัทเอกชน มากมาย แต่ละที่ ก็ล้วนมี รปภ. ออกมาชะลอ การจราจรทางหลัก ทั้งนั้น

;D ;D ;D

ขอบคุณสำหรับความเห็น มากๆครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:20:55 »
ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าเเรง ก็ มีน้ำใจให้กันไปครับ

อย่างรถเข้าออกโรงพยาบาล ถ้ามียามโบกก็ดีกว่าไม่มีนะ

บางห้างไหญ่ๆ รถเข้าออกเยอะๆ ผมว่าบางทีมียามโบกมันช่วยให้รถโฟลวได้มากกกว่า ปล่อยให้ออกมาเบียดมาเเทรกกันเอง ถ้ายามคนนั้นโบกเป็นดูจังหวะสลับรถเป็น

ส่วนตัวผม โรงพยาบาล และ โรงเรียน ผมยกเว้นไว้ สำคัญยิ่งกว่า สถานที่ราชการ เสียอีกครับ

คนป่วย และ เด็ก อย่างไรก็ต้องเว้นให้

เอาจริงๆ ... ที่หงุดหงิด ก็คือ พื้นที่เอกชน ต่างๆ นี่แหละครับ

เส้นทางที่ผมสัญจร ประจำ มีสถานที่เหล่านี้ ครบทุกประเภท และ ประเภทละหลายๆแห่ง  :-X

อย่างไร จะพยายาม ‘ปรับใจ’ ตามคำแนะนำเพื่อนๆ สมาชิก ส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:42:03 »
โบกก็ดีครับถ้า​  รปภ.​  มีจังหวะที่ดีเช่น​  รถมีระยะห่างที่พอจะปลอดภัย​  มันช่วยให้คนที่ขับรถแบบตัดสินใจไม่เก่ง​  ออกรถได้ง่ายขึ้น

เอาตัวอย่างง่ายๆเลยแม่ผมเนี่ย​  จังหวะแบบ​ก้ำกึ่ง​ มักจะไม่ไปทั้งที่ไปได้​ รปภ.ก็ช่วยตรงนี้ได้​  ซึ่งถ้าเป็นผม​ รปภ.ก็ไม่จำเปนนัก​ เพราะจังหวะที่รปภ.กั้น​   หลายครั้งก็เป็นจังหวะที่ผมจะออกอยู่แล้วพอดี​ 

ป.ล.แต่ถ้าอย่างตึก​  M-pie(จงใจเขียนผิด)​ ผมว่าโคตรน่าเกลียด​  ขนาดผมไม่ได้ขับนะ​  ยืนรอข้ามถนนยังรู้สึกว่า รปภ.. ตึกนี้โคตรทุเรศ

มันทุเรศตั้งแต่ข้าราชการที่เซ็นอนุมัติให้สร้างอาคารตามหัวมุมแล้วครับ

ต่อให้ไม่มีรปภ. มันก็วินาศเหมือนกัน

ผังเมืองเราถูกซื้อด้วยนายทุน ถูกขายด้วยข้าราชการ

คนรับกรรมก็คือประชาชน

ชาตินี้จะมีใครมาปฏิรูปข้าราชการเพื่อประชาชนจริงๆจังๆมั๊ย เฮ้อ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:38:03 »

มันทุเรศตั้งแต่ข้าราชการที่เซ็นอนุมัติให้สร้างอาคารตามหัวมุมแล้วครับ

ต่อให้ไม่มีรปภ. มันก็วินาศเหมือนกัน

ผังเมืองเราถูกซื้อด้วยนายทุน ถูกขายด้วยข้าราชการ

ชาตินี้จะมีใครมาปฏิรูปข้าราชการเพื่อประชาชนจริงๆจังๆมั๊ย เฮ้อ

ไม่ครับไม่มี​ใครซื้อครับ​ แต่ผังเมือง​มันไม่มี​จริง​ครับสำหรับ​ประเทศ​ไทย​ มันมีแค่แบ่งโซนในพื้นที่​เกิดใหม่​มากกว่า

ในส่วนที่เละไปแล้วมันก็แค่การซื้อขาย​ที่ดิน​ ดูระยะย่น​ ดูเขตอาคารสูงแค่นั้นครับ​ ผังเมือง​ประเทศ​นี้สายไปนานแล้วครับ

อยากมีผังเมือง​จริงๆ​ผมก็บอกได้แค่ว่า​ ถ้าประเทศ​ไทยมีสงคราม​ใหญ่ๆให้เค้าระเบิด​เมือง​ให้ราบ​ ตอนนั้นถึงจะทำได้

หรืออีกอย่าง​กล้ามีกฎหมาย​เวณคืน​แบบ​ประเทศ​เผด็จการ​มั้ย​ ไม่สนมนุษยธรรม​รื้อทำใหม่มีแค่นี้​ครับ

ส่วนจะว่าราชการ​ทำนั่นนี่เค้าทำอะไร​ไม่ได้​ครับ​ กฎหมาย​มันก็ทำตามมาแบบนั้นเค้าไม่ได้​เอาเงินอะไร​หรอก​ ผมอยู่เขตมาก่อน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:25:00 »
ผมถือว่าไม่ใช่เรื่องเสียหาย แค่นี้เรื่องเล็กน้อย
จะมองว่าเป็นเรื่องน้ำใจในการจราจรอย่างที่หลายท่านว่ามาก็ได้
ก็ให้ดูเป็นที่ๆ ไป บางที่ก็ไม่จำเป็นต้องมี หรือที่ไหนมีก็ต้องมีวิธีจัดการที่เหมาะสม
แต่บางที่มีแล้วช่วยลดอุบัติเหตุได้จริง ดีกว่าปล่อยออกมาวัดดวงกันเอง
อย่าลืมว่าหลายท่านก็เคยได้ประโยชน์จากเรื่องนี้มาเช่นกัน

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:26:02 »
1. คิดว่าไม่
2. ให้ทาง

ผมไม่สนแฟร์เกม รอได้ไม่ตาย ขอแค่โบกแบบมีหลักการ ไม่ก่อให้เกิดอันตราย ไม่ทำให้การจราจรติดขัดกว่าเดิม และมีการจัดการอย่างถูกต้อง

ส่วนตัวเห็นหน้าห้างที่เล่นแฟร์เกมอย่างว่า มี Taxi จอดแช่รอคิวยาวๆตลอด ทำให้รถเมล์ต้องจอดเลนสอง การจราจรหายไปสองเลน เกลียดมากกว่าเยอะครับ แฟร์มั้ยแบบนี้ อิสระในการทำตามใจของผู้ขับขี่  >:(

แต่ห้างที่มีรปภโบก ไม่เห็นจะมีแทกซี่จอด เพราะเค้ามีจุดรับส่งและมี รปภ คอยวิทยุเรียกแทกซี่ที่ผ่านมาให้เข้าไปรับในจุดรับส่งข้างในห้าง อีกทั้งในซอยเล็กที่เป็นทางเข้าห้างมีรปภโบก ทำให้รถอีกฝั่งที่รอเลี้ยวเข้าห้างนั้นจอดรอไม่นาน ไม่เกิดจราจรติดขัดในซอย สรุปแล้วโดยรวมทำให้การจราจรดีกว่าเยอะมากๆเมื่อเทียบกับการเล่นแฟร์เกมครับ

คนส่วนใหญ่รอไม่ได้ผมเข้าใจ ขับรถในกรุง มันเครียด มันติด ตรูต้องได้ไป ใครแทรกก็ไม่ได้มันโกรธ น้ำใจอย่าถามหาเพราะไม่เคยได้จากเพื่อนร่วมทาง หน้าด้านจี้วัดใจเสี่ยงชนไม่เป็นก็ไม่ได้ไป ผมพบเจอนี้มาตลอด จนถึงช่วงนึงที่มีโอกาสขับไปต่างจังหวัดแบบไม่เร่งรีบ เจอประสบการณ์อีกแบบเลยถึงบางอ้อ

ขับรถต่างจังหวัด มีทั้งข้อดี และข้อเสีย นะครับ สำหรับผม

ทุกเดือน ผมต้องพาภรรยากลับบ้าน ที่ จังหวัดตราด ....

ขอบอกว่า ชีวิตดี๊ดี ขับขี่ มีความสุข  :-*

เพียงแต่ ... ต้องระวังชาวบ้าน ที่ข้บรถ ตามใจฉัน มากไปนิด

สวนเลน, ตัดหน้า แล้วช้า, จะเลี้ยวขวา ดันเปิดไฟซ้าย 555

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:27:29 »
ใจเขา ใจเรา แต่อารมณ์คนที่ขับรถบนถนน คนเดียวกันแต่ละวันก้อต่างกัน

บางครั้งยึดกฏจราจรเป๊ะ ก้อใช้ถนนในเมืองไทยลำบากนะผมว่า

ยอมบ้าง เสียเปรียบบ้าง ยังไงวันนึงเราก้อคงต้องการน้ำใจจากคนร่วมทางแน่ๆ

เด่วเวลาผ่านไป ก้อจะค่อยๆทำใจได้แหละครับ

ขอบคุณครับ

รู้สึกมีกำลังใจ ในการขับรถ และ อารมณ์เย็นขึ้น

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:28:52 »

ตึกนี้เป็นตึกใหญ่ ออฟฟิศเยอะ(มากๆ)
เมื่อก่อนยามจะชอบกั้นช่วงไฟเขียว คือไฟเขียวก็ให้ทางหลักไปสองสามคันแล้วกั้น ให้รถในตึกออกมา ออกจนเตมพื้นที่ ถึงให้รถบนถนนวิ่งต่อ

ไม่รู้ตอนนี้ดีขึ้นยัง

ขอบคุณครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 23:02:42 »

ขับรถต่างจังหวัด มีทั้งข้อดี และข้อเสีย นะครับ สำหรับผม

ทุกเดือน ผมต้องพาภรรยากลับบ้าน ที่ จังหวัดตราด ....

ขอบอกว่า ชีวิตดี๊ดี ขับขี่ มีความสุข  :-*

เพียงแต่ ... ต้องระวังชาวบ้าน ที่ข้บรถ ตามใจฉัน มากไปนิด

สวนเลน, ตัดหน้า แล้วช้า, จะเลี้ยวขวา ดันเปิดไฟซ้าย 555

ระวังน้อยกว่าใน กทม เยอะครับ รถไม่ได้แน่น เว้นระยะห่างพอสมควรไว้ล่วงหน้าได้ และอีกอย่าง ไอ้พฤติกรรมที่ว่ามานี่ แค่ขับรถออกจากบ้าน(กทม) เป็นระยะทาง 2 กิโล ผมก็พบที่ว่ามาเกือบครบละครับ เจอทุกวันด้วย ไม่ใช่นานๆเจอที

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 06:48:18 »

ไม่ครับไม่มี​ใครซื้อครับ​ แต่ผังเมือง​มันไม่มี​จริง​ครับสำหรับ​ประเทศ​ไทย​ มันมีแค่แบ่งโซนในพื้นที่​เกิดใหม่​มากกว่า

ในส่วนที่เละไปแล้วมันก็แค่การซื้อขาย​ที่ดิน​ ดูระยะย่น​ ดูเขตอาคารสูงแค่นั้นครับ​ ผังเมือง​ประเทศ​นี้สายไปนานแล้วครับ

อยากมีผังเมือง​จริงๆ​ผมก็บอกได้แค่ว่า​ ถ้าประเทศ​ไทยมีสงคราม​ใหญ่ๆให้เค้าระเบิด​เมือง​ให้ราบ​ ตอนนั้นถึงจะทำได้

หรืออีกอย่าง​กล้ามีกฎหมาย​เวณคืน​แบบ​ประเทศ​เผด็จการ​มั้ย​ ไม่สนมนุษยธรรม​รื้อทำใหม่มีแค่นี้​ครับ

ส่วนจะว่าราชการ​ทำนั่นนี่เค้าทำอะไร​ไม่ได้​ครับ​ กฎหมาย​มันก็ทำตามมาแบบนั้นเค้าไม่ได้​เอาเงินอะไร​หรอก​ ผมอยู่เขตมาก่อน

คำว่าซื้อของผม ไม่ได้ซื้อขายกันแบบน้าน

เอาง่ายๆ และง่ายที่สุด ให้เห็นภาพกันไปเลย

ที่แรก ห้างใหญ่แถวบางแค  กฏหมายชัดเจนมากกกกก ว่าห้ามสร้างห้างบริเวณทางวงแหวน กลับรถ หรือ หัวมุม

ก็เค้ามีเงินอะ เอาเงินไปฟาด(ซื้อ)​ สิทธ์ในการสร้างตรงนั้น จนเกิดเรื่องเกิดราวมาทีนึงแล้ว แต่เรื่องก็เงียบ เพราะไม่มีใครเป็นโจทก์​ฟ้อง

คนมีเงินมันซื้อได้ทุกอย่างจริงๆ
และข้าราชการมันก็ดันยอมขายซะด้วยสิ

ห้างใหญ่แถวพระราม 9 ก็ใช่ แต่นั่นศรีธนญชัยด้วยการร่นห้างออกมา แต่แทนที่ที่ดินด้วยคอนโด

สงสารตัวเองและคนใช้รถอีกจำนวนมาก ที่มีข้าราชการใช้เงินภาษีเราไปดูงาน(เที่ยว)​ แต่ผลลัพธ์กลับทุเรศเหมือนเดิม