ผู้เขียน หัวข้อ: รปภ. ที่ยกธงสีแดง เพื่อรถภายใน ออกสู่ถนน  (อ่าน 21203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
รปภ. ที่ยกธงสีแดง เพื่อรถภายใน ออกสู่ถนน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 01:23:02 »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ ทุกท่าน

กระทู้นี้ ผมตั้งขึ้นมาด้วยความ งุนงง+รำคาญ รปภ. ของบริษัท/คอนโด เอกชนทั้งหลาย ที่ได้รับคำสั่งให้อำนวยความสะดวกกับรถภายใน เพื่อลงสู่ถนนใหญ่ สะดวกขึ้น

... ผมไม่เน้น ที่หน่วยงานราชการ ต่างๆ นะครับ เพราะการอำนวยความสะดวก ให้ผู้มาติดต่อราชการ พอเข้าใจได้

;) ;) ;)

คำถาม คือ

1) รปภ เอกชน มีสิทธิ์ จัดการจราจรไหม?

2) เพื่อนๆ ยอมเขาไหมครับ? หรือ ไม่ชะลอ แล้วดันเข้าไป

ตรรกะ (ที่อาจจะป่วย) ของผม คือ รถในพื้นที่เอกชน ควรใช้ความสามารถ และรอจังหวะ ในการออกเอง ... คุณก็คนขับรถ ผมก็คนขับรถ fair game

อยากได้ความเห็น/คำแนะนำ ครับ

ขอบคุณครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Altima

Re: รปภ. ที่ยกธงสีแดง เพื่อรถภายใน ออกสู่ถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 05:33:42 »
1 ไม่มีสิทธิ์
2 ไม่ยอม แบบแตรไล่อย่างเดียว ยกเว้นถ้าหยุดอยู่แล้วจากการรอไฟแดงหรืออะไรก็ตามเพราะปลอดภัยกว่าให้มันตัดหน้าแล้วเสี่ยงรถด้านหลังชนท้าย

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: รปภ. ที่ยกธงสีแดง เพื่อรถภายใน ออกสู่ถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 06:47:42 »
ถ้าคุณเป็นคันแรกที่ถูกห้ามแล้วหงุดหงิด

คุณลองนึกสภาพว่าถ้าไม่มีการห้ามรถดูนะครับ
เผลอๆอาจจะน่าหงุดหงิดกว่านี้เป็น 2-3 เท่า เช่น อีรถคันแรกที่ตัดหน้าคุณออกมาได้ จะไปเลน2หรือเลน3 แต่จอดคาอยู่หน้าคุณ เพราะไปไม่ได้

คุณเองก็ไปไม่ได้ แถมยังมีอีกหลายที่จ่อออกมา

จากรปภ. กั้นจะใช้เวลาแค่นาทีเดียว กลายเป็นคุณต้องรอเกินนาที และพออีรถคันนั้นไปเลย 2 ได้

ท้ายแถวพวกคุณก็จะเบี่ยงไปเลน 3 คราวนี้ รถสะสมเลย

จริงๆแล้วคุณหงุดหงิดที่ถูกห้ามใช่มั๊ย???

เหมือนลิฟท์น่ะ จะกดเรียกมันทีเดียวหรือหลายที จังหวะการมาก็เท่าเดิม ไปรัวใส่ปุ่มกด มันก็มาด้วยจังหวะเดิม...

ส่วนตัว ผมมองว่า มีรปภ.ก็ดีแล้ว เพียงแค่ รปภ.คนนั้นควรดูจังหวะรถให้เป็นด้วย แค่นั้น

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 07:28:10 »
ในพื้นที่เอกชน หรือ แม้แต่ราชการ
ไม่ว่าจะมีสิทธิหรือไม่ เขาเหล่านั้นควรได้รับการอบรมการกั้นการโบกอย่างถูกต้อง ถ้าโบกถูกจังหวะไม่ตัดหน้า โบกหยุดกระทันหัน ผมว่ามีดีกว่าไม่มี เป็นหูเป็นตาให้ทั้งสองฝั่ง

ที่จะหงุดหงิดรำคาญคือ  กระโดดลงมาโบกธงเลย กับที่ทั้งถนนเหลือเราคันสุดท้ายยังโบกเราหยุดน่าจะรอเราแป็บแเล้วโบก อีกกรณีที่เจอคือตึกที่มีทางเข้าออกหลายทางเพราะหน้ากว้าง ผมเคยโดนโบกทุกประตูออก แม้แต่ทางเข้าที่จะมีรถตัดมาอีกฝั่ง โดน 3 ครั้งในระยะ 50-100ม ของตึกเดิม ของขึ้นเหมือนกันครับเพราะทุกประตูโดนแบบยามโดดลงมาขวางรถเบรคหัวทิ่ม

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 07:56:43 »
สิทธิ คงไม่มี
แต่ คุณใจดำจัง !!!!

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:01:21 »
ไม่หงุดหงิด ผมว่าก็ผลัดๆกันไป ยามเขาก็พยายามทำหน้าที่ของเขาที่ได้รับมอบหมายมา ถ้าเจอผมก็หยุดให้ทุกครั้ง มันไม่ได้เสียเวลาอะไรมาก

แล้วถ้าคุณพี่เป็นคนที่ขับออกมาจากพื้นที่เอกชนบ้างจะยอมให้ยามโบกให้ไหมครับ หรือขอลุยออกไปเอง พี่ยามเข้าตู้ไปเลย fair game
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:06:14 »
ผมมองเรื่องความปลอดภัยมากกว่านะ แต่คนโบกต้องรู้จักจังหวะและมารยาทด้วย เช่น 5 นาทีโบกให้รถตัวเองไปซัก 1 นาที

ถ้าไม่มีคนโบกแล้วคันหน้าสุดสกิลน้อยเพิ่งหัดขับก็รอไปเถอะ ยิ่งถ้าออกมากั๊กเลนกันก็ไม่ต้องไปไหนกันละทั้งสองด้านเลย ยิ่งถ้าวัดใจกันแล้วชนกันขึ้นมาก็ยาว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:09:21 »
ผมว่าทำได้นะมันก็แค่การขอทางดีๆนี่เอง แต่ไม่ใช่ว่าจะออกปุ๊บโบกปั๊บกระทันหันผมก็ไม่จอดนะอันตราย

ออฟไลน์ Mr.P_Lawman

• Newbie
  • *
  • Go go go
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:11:36 »
ขับรถดี มีน้ำใจ ภัยไม่มี
บางครั้งผมก็คิดแบบคุณนะมีสิทธิ์อะไร  แต่คิดไปคิดมาดีกว่าเกิดอุบัติเหตุเพราะต่างคนต่างจะไป หรือมาแย่งทางกันเอง จนเผลอๆทะเลาะกัน อันนี้ถ้าไม่พอใจก็แค่เปิดกระจกบ่นคนถือธง 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:15:46 โดย Mr.P_Lawman »

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:13:14 »
คนขับบนทางเอกบางคน อยู่ห่างเป็นวา แต่พอเห็นหัวรถคันที่กำลังจะออกจากซอยหรือพื้นที่เอกชนโผล่มานิดเดียว รีบกดคันเร่งเลยนะฮะ ...

ส่วนใหญ่ ผมจะบอก รปภ. ไม่ว่าจะที่คอนโด หรือที่ทำงาน ที่เป็นสถานที่ราชการ ว่า ไม่ต้องโบกให้ผม เดี๋ยวหาทางออกไปเองได้ เพราะไม่อยากให้เขาโดนคนบนถนนต่อว่า ถึงแม้ว่าเขาจะโบกแบบถูกต้องตามหลักการก็เถอะ รอจังหวะโบกขอทางได้ถึงจะออกไป ไม่ได้ออกไปแบบกระโดดออกไปขวางรถบนใหญ่ แต่สิ่งที่เจอคือ รถบนถนน ถึงแม้จะอยู่ไกลโคตร แต่พอเห็นหัวรถออกมาปั๊ป 1.) ตบไฟสูงใส่ 2.) รีบกดคันเร่งพุ่งเข้ามา ทั้งๆ ที่อยู่ไกลโคตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:21:13 โดย nutnano »

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:19:06 »
ก็ดีแล้วนี่ครับเขาก็ทำตามหน้าที่ของเขาคืออำนวยความสะดวกให้ แค่ตอบแทนเขาด้วยรอยยิ้มทักทายก็น่าจะดีนะ  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:26:07 »
ถ้าโบกแล้วก้มหัวขอบคุณ จะเฉยๆครับ
แต่ถ้าโบกแล้วเดินกลับยังกับนักเลง ขอบคุณสักคำไม่มี อันนี้หมั่นไส้ครับ
มีอยู่ตึกนึงตรงเส้นเอกมัย ข้างปั๊มเชลล์ รปภ. 2 คน เก๋ามาก เจอทุกวัน บางทีขับมามันพุ่งออกมาเอาธงขวาง เบรคแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:33:17 »
ร้านขี้เหล้าขี้ยาแถวที่ทำงาน ยึดฟุตบาท+ถนน1เลนไว้จอดรถ >:( >:( >:( มีกุ๊ยคอยโบกรถให้พวกขี้เหล้าขี้ยาจอด >:(

ขับผ่านผมสาดไฟสูงตลอด สาดแตรยาวๆไว้ก่อน กลัวพวกขี้เหล้าขี้ยาเมาแล้วขับโผล่มาชนแบบเมาๆประกันไม่จ่าย >:( >:( >:(

ป้อมลูกเสือห่าง10เมตร เส้นมันใหญ่ >:( >:(

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:35:23 »
หยุดให้เค้าไปครับ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน มัวแต่คิดว่าไม่หยุดมันจะยิ่งช้าไม่มีใครได้ไป

สำหรับผมนะ กรณีที่ผมไม่ให้คือ ผมควรจะพ้นไฟเขียว แต่เพราะเค้าผมเลยไม่พ้น แบบนี้ผมไม่ให้นะ แต่ผมยังไม่เคยเจอเคสนี้เลย
กับอีกอันคือถนนโคตรโล่ง และผมมีความเร็วพอสมควร ผมถือว่าเค้าควรให้ผมไปก่อนเพราะมีจังหวะเยอะแยะที่เค้าจะออกเมื่อไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:56:46 »
ดีกว่าพุ่งออกมาโดยไม่ให้สัญญาณเยอะครับ

แล้วผมจะไม่ไปหัวร้อนใส่ รปภ. (ถ้ากั้นรถด้วยความเหมาะสม) เขาทำหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายมา ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:57:27 »
ที่คอนโดผมก็มี รปภ. โบกให้นะ แต่จะไม่ตัดหน้ารถทางหลักเด็ดขาด ยิ่งทางออกคอนโดผมอยู่หัวโค้งซ้าย แล้วด้านขวามีวินมอเตอร์ไซต์กับต้นโพธิ์ศักดิ์สิทธิ์ต้นใหญ่ บังอยู่ บางทีมองไม่เห็นจริงๆนะ รถยนต์ยังเห็นได้ แต่มอเตอร์ไซต์ บางทีรถหยุดให้ เราก็ออกมาได้ครึ่งคันแล้ว ยังจะปาดหน้า ปาดท้ายกันอีก กลัวจะชนทุกๆวันเลย

ส่วนถ้าเราเป็นทางหลัก ผมก็หยุดให้นะ ช่วยๆกันไป บางทีอุบัติเหตุมันก็ลดลงนะ แต่ถ้า รปภ. วิ่งตัดหน้าบางทีก็เบรคไม่ทัน ต้องหลบก็มีนะ

อีกเรื่องนึงคือ บางครั้งผมรู้สึกว่า รปภ. บางคน โบกรถได้ดีกว่า ผู้ที่ทำหน้าที่โบกรถโดยตรงซะอีก บางทียิ่งโบกยิ่งติดด้วย ผมเคยขับตามๆปกติตอนเช้าๆรถติดๆเนี่ยแหละ แล้วโดนโบกให้หยุดเป็นคันแรก ซึ่งคนโบกยืนอยู่สุดทางม้าลาย คันแรกก็จะต้องทับทางม้าลายพอดี ก็เดินมาไล่ แต่ไม่ให้ไปข้างหน้านะ ให้ถอยหลัง ซึ่งรถอีกมหาศาลต่อท้ายอยู่ ขยับก็ไม่ได้ แล้วมายืนชี้หน้าบ่นใส่อีกด้วย เพลียจริงๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:08:35 »
ทำไมต้องแยกเป็นที่เอกชน ที่หน่วยงานรัฐ
สำหรับผม อาจมีหงุดหงิด แต่คิดว่าเค้าอำนวยความสะดวกให้กับรถบนถนน และคนที่จะออกจากที่จอกรถ
ไม่งั้นผมว่าวุ่นวายกว่าไม่มีเยอะ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:09:07 »
1 รปภ ไม่มีสิทธิ์
2 ยอมให้รถเขาออก ถ้าใช้รถ ใช้ถนน แบบมีน้ำใจให้กัน ปห. หลายอย่างก็จะลดน้อยลง
ไปฝืนไปดัน รถจากข้างใน เขาก็ไม่ยอมเฉี่ยวกัน ยิ่งนานไปกว่านี้อีก
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:18:33 »
ถ้าอบรมมาดี รู้จังหวะว่าควรกั้นรถแบบไหน ไม่ใช่พุ่งออกมาตามใจ ผมถือว่าของแบบนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่ รอได้ไม่ว่ากัน แต่ถ้าปล่อยรถออกแบบยาวๆ จนไม่เกรงใจทางหลัก หรือรถติดยังปล่อยมาขวางก็มีบีบแตรไล่ให้รู้สึกตัวอยู่บ้าง

ยังดีกว่าการปล่อยให้รถออกมาขวางจนเต็มเลน สุดท้ายไปไหนกันไม่ได้เลยทั้งทางหลักและรถที่ออกมา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:24:20 »
ไม่หงุดหงิด ผมว่าก็ผลัดๆกันไป ยามเขาก็พยายามทำหน้าที่ของเขาที่ได้รับมอบหมายมา ถ้าเจอผมก็หยุดให้ทุกครั้ง มันไม่ได้เสียเวลาอะไรมาก

แล้วถ้าคุณพี่เป็นคนที่ขับออกมาจากพื้นที่เอกชนบ้างจะยอมให้ยามโบกให้ไหมครับ หรือขอลุยออกไปเอง พี่ยามเข้าตู้ไปเลย fair game

ของผม ที่ได้รับความสะดวก เป็นประจำ มี 2 ที่ ครับ

1) ศูนย์บริการ Honda ที่เป็นลูกค้า มานาน

รปภ. จำผมได้ และพยายามมาโบกให้ แต่ผมบอก ... ครั้งหน้า ไม่เป็นไรนะ

ครั้งถัดไป เขาก็ยัง มาโบกให้อีก อยู่ดี

2) หน้าบ้านผมเอง เวลาออกจากบ้าน

รปภ. คอนโด ซึ่งตั้งอยู่ฝั่งตรงกันข้าม และรู้จักกัน พยายามมากั้นรถให้

ผมยกมือขอบคุณ และ ไม่ได้พูดอะไรมากกว่านั้น

ครั้งถัดไป ก็โบกให้อยู่ดี  :-[ :-[ :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:27:45 »
ขับรถดี มีน้ำใจ ภัยไม่มี
บางครั้งผมก็คิดแบบคุณนะมีสิทธิ์อะไร  แต่คิดไปคิดมาดีกว่าเกิดอุบัติเหตุเพราะต่างคนต่างจะไป หรือมาแย่งทางกันเอง จนเผลอๆทะเลาะกัน อันนี้ถ้าไม่พอใจก็แค่เปิดกระจกบ่นคนถือธง 555

ถูกใจครับผม

:D :D :D

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:49:42 »
แสดงน้ำใจแต่ละคนได้ชัดเจน  8)
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:07:59 »
ถ้าคนขับรถบ้านเราเหมือนบางประเทศ เช่น ญี่ปุ่น ก็ไม่จำเป็นต้องมีรปภ.มาโบกให้เปลืองครับ ผมมองว่าจังหวะในการโบกก็สำคัญและน้ำใจที่ให้แก่กันมากกว่า อย่าไปซีเรียสเลยครับ เรื่องในชีวิตคนเรายังมีอีกเยอะที่ต้องคิด

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:13:03 »
อยู่ ที่ว่า คนๆนั้น มองเจตนา การมี รปภ.โบกว่า เขาทำเพื่ออะไร  ถ้า มองว่า 

1.ไม่เห็นจำเป็นต้องทำ  ปล่อยให้ ใช้ฝีมือ วัดดวงวัดใจ กันเลย  ด้วยอารมณ์คนที่อยู่บนถนนหลัก ก็ อาจจะคิด แบบนี้ได้ เพราะ รปภ.เขาไม่มีอำนาจหน้าที่ ตามกฎหมาย และเราอยู่บนถนนหลัก รู้สึก เสียสิทธิ์ รำคาญ  หรือ
2. คนที่ มีบ้าน คอนโด หรือที่ทำงาน หรือ กำลังขับรถออกจากห้าง ที่ มี รปภ.อำนวยความสะดวก ก็อาจจะมอง อีกแบบ  ว่า ดี  หรือ
3. ตำรวจก็อาจจะมองว่า ดี ก็มีคนช่วยแบ่งเบาภาระ  หรือ ตำรวจจะมองว่า  คนเหล่านี้ ไม่ได้มีหน้าที่ โบกรถ  ต่อไป  ต้องห้ามมี รปภ.คอยโบกรถอีก ต้องเป็น ตำรวจ เท่านั้น    มีคนร้องเรียนเรื่องนี้ มามาก ต้องรีบสั่งห้ามเด็ดขาด

แต่ถ้ามีคน คิดแบบข้อ1 แล้ว ท่านนั้นก็ ต้อง ยอม นะ ถ้า ท่าน ไปห้างหรือไปติดต่องานในตึกกลางเมือง  ถ้ารถจะติดอยู่บนห้างหรือบนตึก สัก 1 ชม. ก็  ต้องทำใจนะ เพราะ มันต้องใช้ ฝีมือ หาทางออก กันเอาเอง   fair game

ไม่ใช่ว่า พอเรา อยู่บนถนนหลักก็ บอกว่า ไม่ควรมี พอกลับกัน จะลงออกจากห้าง รถติดมาก ออกไม่ได้ ก็บอกว่า ควร มี
เช่นเดียวกัน ถ้าตำรวจ คิดว่า ควรมี ก็อาจจะ ฝึกทักษะ ให้ พี่ รปภ.เขา นิดนึง  แต่ถ้าคิดว่าไม่ควรมี ก็ ต้อง หา วิธีอื่น อำนวยการ จราจร ให้ไม่ติดขัด ไม่งั้น ก็โดนด่า อีก

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:17:59 »
บางที่ เลนซ้าย ตั้งกรวยไว้เลยครับ ให้รถเข้าและออก รถที่มาเลนซ้าย ตรงไปไม่ได้ชนกรวย เลือกเอาไม่เข้าก็ต้องเปลี่ยนเลนเอาเอง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:25:11 »
บางที่ เลนซ้าย ตั้งกรวยไว้เลยครับ ให้รถเข้าและออก รถที่มาเลนซ้าย ตรงไปไม่ได้ชนกรวย เลือกเอาไม่เข้าก็ต้องเปลี่ยนเลนเอาเอง

แถวบ้านผม พบกรณีตั้งกรวย กักเลนซ้าย โดยตำรวจครับ

ทั้งนี้ เพื่อช่วยรถให้ระบายจากซอย ง่ายขึ้น

แต่...

สำหรับคอนโด/บริษัท เอกชน ไม่ค่อยเห็นเท่าไร

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:29:24 »
คำตอบชัดเจน หวังว่า จขกท. จะทราบ

เจอบ่อยครับ พออยู่บนเหตุการณ์ที่ตัวเองไม่พอใจ ก็ไปต่อว่าเขา แต่พอกลับสถาณการณ์กัน กลับชอบที่ทำแบบนี้ให้ก็มีนะคนเรา

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:33:54 »
ส่วนใหญ่มันเป็นจุดอับ กว่าจะเห็นทางก็เกือบจะชนกันแล้ว มีคนโบกก็ดี คนออก็จะได้รู้ว่าออกได้ คนมาทางหลังก็จะได้รู้ว่ามีคนจะออก วัดใจกันชนขึ้นมาติดยาวว่าเดิมอีก คราวนี้คนอื่นออกก็ไม่ได้ออกลำบากส่วนรวม

ใจเค้า ใจเรา รอไม่กี่วินาทีเหรอก
ทีพวกตัดตามคอสะพาน ไม่เห็นมีใครมาโวยวายเลย คนต่อแถวยาวเหยียดมาลักไก่ง่ายๆ นี้ใช่ไหม ขับแบบมีฝีมือ ???

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:45:37 »
คนใจดำเยอะสมัยนี้ ลองมองมุมกลับถ้าเป็นตำรวจหละจะคิดตั้งแง่มุมแบบนี้ไหม คนออกมาโบกเขาก็กลัวรถชนตายทั้งนั้นหละจะมีใครมากล้าตัดหน้ากระทันหันครับ อีกอย่างออกมาโบกให้สัญญาณก่อนในบางมุมอับกลับดีนะครับเช่น บางมุมป้ายโฆษณา มุมตึก ต้นไม้บังเยอะแยะ ที่ต้องเสี่ยงดวงยื่นมาเกือบครึ่งคัน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 11:24:20 »
ส่วนใหญ่มันเป็นจุดอับ กว่าจะเห็นทางก็เกือบจะชนกันแล้ว มีคนโบกก็ดี คนออก็จะได้รู้ว่าออกได้ คนมาทางหลังก็จะได้รู้ว่ามีคนจะออก วัดใจกันชนขึ้นมาติดยาวว่าเดิมอีก คราวนี้คนอื่นออกก็ไม่ได้ออกลำบากส่วนรวม

ใจเค้า ใจเรา รอไม่กี่วินาทีเหรอก
ทีพวกตัดตามคอสะพาน ไม่เห็นมีใครมาโวยวายเลย คนต่อแถวยาวเหยียดมาลักไก่ง่ายๆ นี้ใช่ไหม ขับแบบมีฝีมือ ???

ผมไม่เคยยกย่อง ผู้ขับขี่ที่เปิดเลน แซงคิว หรือตัดหน้ากะทันหัน ครับ

ประเด็นในกระทู้ คือ ...

จะดีกว่าไหม ถ้า ... ต่างคน ต่างออกเอง โดยไม่ต้องมี รปภ. มาเกี่ยวข้อง?

เพื่อแลกเปลี่ยนทรรศนะกัน เท่านั้นครับ  ;D ;D ;D