ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Vios 2004 กับ Vios 2007 ตัวไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 78281 ครั้ง)

ออฟไลน์ CaTtY

• Newbie
  • *
พอดีอยากได้รถสักคัน แต่เป็นมือ 2  (มือ 1 ไม่มีตังค์ซื้อ) เพราะต้องเดินทางไปทำงานไกลกว่าเดิมอีกเท่าตัวครับ ตอนนี้ดูไว้ คือVios 2004 กับ Vios 2007 ขอคำแนะนำจากคุณ Jimmy และทุกท่านด้วยน๊ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ระหว่าง Vios 2004 กับ Vios 2007 ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 22:21:53 »
รุ่นที่ยังเป็นโซลูน่าอยู่ วิ่งไกลประหยัดกว่านะครับ ตัวรถเบากว่าด้วย แต่คันใหม่ดีกว่ายังไงนะ? ลองดูรีวิวพี่จิมครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: ระหว่าง Vios 2004 กับ Vios 2007 ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 22:51:15 »
ส่วนตัวผมขับ Vios 2003 และเคยขับ Yaris
ขอบอกว่า Vios ขับดีกว่า ทั้งเรื่องพวงมาลัยที่มีน้ำหนักเหมาะสม,คันเร่งที่ตอบสนองดีกว่า,ประหยัดน้ำมันกว่า,ขับความเร็วสูงแล้วมั่นใจกว่า
นี่แหละคือเหตุผลของผมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:01:29 »
ถ้าเทียบกันระหว่าง 2 ปีนี้ แน่นอนว่า 07 ย่อมได้เปรียบเรื่องความใหม่และออพชั่นที่ดีกว่า
แต่ถ้าให้ผมเลือกนะ ผมขอ 2004 คับ ไม่รู้คิดไปเองมั้ย แต่คิดว่าช่วงล่างมันแน่นกว่าจริงๆ คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:22:11 »
ถ้าซื้อมือสอง ผมว่าตัวปีใหม่กว่า การใช้งานมันน่าจะน้อยกว่า..

อุปกรณ์หรืออะไหล่มันน่าจะโทรมน้อยกว่านะครับ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:33:54 »
Vios ตัวแรก จะถูกจัดอยู่ในลิวต์ 25 รถที่ยืมแล้วไม่อยากคืน ของผม เสมอครับ
Vios ตัวล่าสุด ผมกลับไม่คิดจะเหลียวแลมันเท่าใดนัก แต่ว่าตอนนี้ก็ปรับอุปกรณ์ให้ดีขึ้นแล้ว
ดังนั้น ถ้าจะมอง ก็ขอมองแค่ตัวใหม่ ตัวก่อนปรับโฉมไมเนอร์เชน์ ผมเฉยๆแหะ

Vios ตัวแรก ขับดี ช่วงล่างดี พวงมาลัยบังคับเลี้ยวดีมาก ประหยัด 15.1 กิโลเมตร/ลิตร อัตราเร่ง โอเค สมตัว
แต่ ตัวใหม่ เรามีรีวิวอยู่ในเว็บ ซึ่งคุณผู้อ่านสามารถหาอ่านได้อยู่แล้วครับ
ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=383:-toyota-vios-2007-15-g-15-e-4at-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:44:59 »
เคยขับทั้ง 2 รุ่นครับ

รถของผม Soluna Vios J ตอนนี้คว่ำขายซากไปแล้ว และอีกคัน New Vios E ของญาติครับ

ผมจะขอพูดถึงเฉพาะประสิทธิภาพในการขับขี่นะครับ

1. การเกาะถนน: Soluna Vios หนึบกว่าครับ แต่ช่วงล่างของ New Vios นิ่มกว่า
2. พวงมาลัย: Soluna Vios ก็ดีกว่า New Vios มากครับ ตัวนี้ขับ 80 ในเมืองก็เครียดแล้ว พวงมาลัยดิ้นมากครับ ส่วน Soluna Vios จะเริ่มดิ้นที่ประมาณ 140 ครับ
3. เบรค: New Vios ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ ระยะเบรคสั้นกว่า Soluna Vios พอประมาณ และเบรคได้นุ่มกว่ามาก Soluna Vios เวลาเบรคจะหัวทิ่มนิด ๆ
4. อัตราเร่ง: ทั้ง2คันนี้ใช้เครื่องตัวเดียวกัน แต่ Soluna Vios มีอัตราเร่งแซงที่ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด New Vios เวลาคิกดาว เค้าจะขอคิดดูก่อนประมาณ 2 วิครับ รถถึงจะนึกออกว่าจะเร่งนะ
5. ทัศนวิสัย: New Vios จะมีเสา A บังมากกว่า Soluna Vios ครับ บังชนิดที่ว่ามอเตอร์ไซค์ที่ออกซอยมาเรามองแทบไม่เห็นกันเลย
6. อัตราสิ้นเปลือง: ผมคิดว่าพอ ๆ กันครับ

ในความคิดผม ถ้าไม่ติดว่าจะต้องขับโฉมใหม่ ลองไปดู Soluna Vios รุ่น S มือ 2 ดูครับ ราคามันก็พอ ๆ กับ New Vios รุ่น E นั่นแหละ แต่ขับดีกว่ามากมายแน่นอนครับ

ส่วนรถของผมที่คว่ำไป เพราะหักหลบมอเตอร์ไซค์ที่นอนตายขวางถนนอยู่ครับ แล้วยางแตกเลยหมุนกลิ้งตกคลองข้างทาง ยังโชคดีที่ไม่ไปชนศพเข้าไม่งั้นคงหมดอีกหลายแสนครับ ท่านที่ขับรถทางไกลตอนกลางคืนบ่อย ๆ ระวังด้วยนะครับ บางทีหน้าเราอาจมีอะไรที่ไม่คาดคิดโผล่มาได้เสมอ ๆ
 :)

Edit: ยางที่แตก ก็คือ Bridgestone B250 ขวัญใจของใครบางคนแถวนี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:44:25 โดย maair »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:56:26 »
ผมใช้ Soluna Vios S ปี 2004 ออกต่างจังหวัด
วิ่งไปกลับหัวหิน - กรุงเทพ ความเร็วเดินทาง 100-120
ค่าน้ำมันเฉลี่ย 15 ก.ม. / ลิตร เติมด้วยโซฮอลล์ 91
รถผมตั้งแต่ป้ายแดงพึ่งวิ่งได้ 50,000 กว่าโล ใช้น้อยมากๆ

รุ่นนี้เดิมๆมี
• Airbag 1 ใบ
• ดิสค์เบรคสี่ล้อ มี ABS และล้อแมกซ์
• ไฟตัดหมอก หน้า หลัง
• เข็มไมล์ดิจิตอล
• แต่เบาะยังเป็นผ้ากำมะหยี่อยู่
• แอร์เป็นแบบที่บิดหมุนเตาแก๊ส ไม่ออโต้แต่ก็เย็นดีครับ ไม่เคยงอแงไม่เคยเสีย
• วิทยุติดรถเดิมๆ พอฟังได้ คลายเหงา มี cd เล่น mp3 ไม่ได้เล่นเทปได้
• เกียร์ ดูก๋องแก๋งไปหน่อยครับ ดูโยกคลอนง่ายๆ (ทุกตำแหน่ง มันเหมือนจอยสติิ๊คไปหน่อย)
  ปุ่ม O/D เหมือนปุ่มเกมส์กดไปหน่อย (ผมเทียบกับ Primera และ E34 525i)

แต่รวมๆก็โอเคครับ

เท่าที่ได้ขับออก ตจว นะครับ ผมรู้สึกว่า อัตราเร่งแซง
ทำได้ประมาณนึง คืออย่างไรก็ต้องกะระยะเร่งแซงให้ดีก่อน
ตัวรถถือว่าเบาพอสมควร ช่วงล่าง ไม่นุ่ม ไม่กระด้างกลางๆ

อันนี้ความรู้สึกผมเทียบกับ Nissan Primera ที่ผมใช้ทุกวันนะครับ
เรื่องความมั่นใจของพวงมาลัยในย่านความเร็วสูง
อัตราการเร่งแซง ผมชอบ Primera มากกว่าแหละครับ (ก็เครื่องมัน SR20 อ่ะครับ)
แต่อันนี้คือผมเปรียบเทียบ ในฐานะทีใช้สองคันนี้บ่อยๆนะครับ  :D :D
เพียงแต่เวลาออก ตจว. ผมเอา vios ออก เพราะ primera มันเก่ากว่าแล้วครับ

แต่ภาพรวมๆ ก็เป็นอย่างที่คุณจิมมี่รีวิวไว้แหละครับ เห็นภาพเลย

ถ้าคุณหา Soluna Vios ปี 2004 ได้ ที่สภาพแบบรถที่บ้านผมคือ
ไม่เกิน 60000 โล แล้วเจ้าของใช้รักษา ผมก็ว่าน่าเก็บเหมือนกันครับ
ราคาไม่แรง อะไหล่หาง่าย ถูกมากๆด้วยครับ
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 10:58:54 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 03:00:50 »
soluna vios 2004 ครับ

เคยใช้และประทับใจกับพวงมาลัยตอนหักหลบ ใช้ได้เลย
หาให้ได้ตัว s ยิ่งดี อุปกรณ์ครบ แต่อาจแพงขึ้นมานิดนึง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 06:51:02 »
ตัวเก่าจะดีกว่าตรงที่อัตราเร่งและการบังคับควบคุม
ให้ความรู้สึกต่างแบบชนิดที่เห็นได้ชัดเลยละครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:32:16 »
ตัวเก่าจะดีกว่าตรงที่อัตราเร่งและการบังคับควบคุม
ให้ความรู้สึกต่างแบบชนิดที่เห็นได้ชัดเลยละครับ

โซลูน่า วิออส ใช้คันเร่งสาย

วิออสเฉยๆ ใช้คันเร่งไฟฟ้า

และ คันเร่งไฟฟ้าโตโยต้ามีข้อเสียอีตรงที่ตอบสนองค่อนข้างช้า

โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบไมล์ดิจิตอลของโซลูน่าวิออสตัวท็อปครับ

อ้อ ถ้าซื้อโซลูน่า วิออส อย่าเปิดไฟตัดหมอกหลังพร่ำเพรื่อนะครับ เพราะรุ่นนี้ไฟตัดหมอกหลังไฟแยงตามาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:55:51 »
ปี 04 ครับ
(เป็นไปได้แนะนำตัว MC ครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 15:04:07 »
วีออสตัวใหม่(ผมใช้อยู่)
ต้องมีการปรับแต่งช่วงล่างซักหน่อยครับ
งบซัก2หมื่น หลังแต่งแล้วไม่อยากขับรถคันอื่นเลย

ถ้ารับได้กับความแข็งขึ้นได้ ก็โอเคครับ หลังแต่งแล้ว จะเกาะพอๆกันหรือเกาะกว่ารถใหญ่ซะอีก
เกาะจะแข็ง แต่ไม่เกาะจะนุ่ม เลือกได้แค่อย่างใดอย่างนึงครับสำหรับรถเล็กๆแบบนี้

ข้อดีกับข้อเสีย ผมว่ามันคือเรื่องของน้ำหนักตัวครับ
รถเบา ร่อนง่าย พวงมาลัยเบา ขับแล้วรู้สึกไม่มั่นใจ
แต่ในความเบานั้น ทำให้อัตราเร่งดีและประหยัดน้ำมันมากครับ

แต่ข้อเสียของวีออสใหม่ ใช้มา3ปีแล้ว ยังรับไม่ได้เลยคือคันเร่งมันครับ
อย่างที่หลายๆท่านพูดมา ขอยืนยันว่า คันเร่งไฟฟ้าในโตโยต้า มันแย่มากครับ

ปล. ไม่พูดถึงช่วงล่างนะครับ สำหรับผม ช่วงล่างมันแต่งกันได้เลยไม่แคร์ตรงนี้เท่าไหร่
เน้นใช้ง่าย หาอะไหล่ง่าย ซื้อขายสะดวก สมรรถนะแต่งเอาเอง

ออฟไลน์ CaTtY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 19:14:12 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากคุณ J!MMY และทุกๆท่านน๊ะครับ
เดี๋ยวลองหา Soluna Vios 1.5  S มือสองดูครับ คงหาไม่ยากเน้อะ

----------------------------------------------------------------------
ว่าแต่คุณ maair สภาพรถพังขนาดนั้น ซ่อมไหวเหรอครับเนี่ย  แล้วตอนนี้ใช้รุ่นอะไรอยู่เหรอครับ

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 20:29:03 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากคุณ J!MMY และทุกๆท่านน๊ะครับ
เดี๋ยวลองหา Soluna Vios 1.5  S มือสองดูครับ คงหาไม่ยากเน้อะ

----------------------------------------------------------------------
ว่าแต่คุณ maair สภาพรถพังขนาดนั้น ซ่อมไหวเหรอครับเนี่ย  แล้วตอนนี้ใช้รุ่นอะไรอยู่เหรอครับ

เปลี่ยนเป็น CR-V G2 ติด LPG แล้วครับ พอดีผมเป็นคนที่เดินทางไกลบ่อย ๆ เลยหารถที่ใหญ่และปลอดภัยขึ้นนิดนึงดีกว่า แต่ไม่ใช่ว่า Vios ไม่ดีนะครับ คันเก่าผมก็ไปมาครบทุกภาคแล้ว เหนือสุดแม่สาย ใต้สุดภูเก็ต อีสานเหนือไปถึงเลย อีสานใต้ไปบุรีรัมย์ ตะวันออกไปเกาะช้าง รับรองครับไปได้ทุกที่แน่นอน  ;D