ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆสมาชิกเคยเจอประสบการณ์เลวร้ายในการรับรถกันบ้างไหมครับ T....T  (อ่าน 9017 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
พอดีวันนี้เมื่อ 5 ปีที่แล้ว เกิดเรื่องแย่ๆกับที่บ้านผมซึ่งเป็นประสบการณ์ฝังใจให้กับคนทางบ้านและถือว่าเป็นบทเรียนที่ราคา"แพง"มากๆ

ถ้าเล่าสั้นๆคือ ทางบ้านไปรับรถคันหนึ่งที่จองมาโดยไม่มีความรู้เรื่องการตรวจเช็คที่เพียงพอกับค่ายๆหนึ่งที่งานประกอบห่วยๆ

เนื่องจากไม่รู้ว่าเป็นรถค้างสต็อกหรือรถเดโม่มาส่งมอบ เพราะทุกอย่างเยินมากๆๆ รอยถลอกขนแมวทั้งคันและมีรอยมากมายเยินยันกุญแจรถสำรอง

แต่ขณะรับรถอยู่ในที่บังแดดเลยไม่เห็นเลยแค่ตรวจเช็คเรื่อง standard ทั่วไป  ซึ่งยอมรับว่าเป็นความผิดพลาดที่คนทางบ้านผมชะล่าใจและเชื่อใจเซลที่ขายรวมถึงศูนย์บริการมากเกินไป

เรื่องราวจบลงโดยการที่บ้านผมเสียเงินไปแสนกว่าบาทกับการเจรจาในเคสนี้ เวลาก็ผ่านมานานแล้วและคนที่บ้านก็พอทำใจกันได้ ก็ถือว่าเป็นบทเรียนการตรวจเช็คเวลารับรถใหม่เข้าบ้านคันถัดๆไปที่ควรตรวจเช็คให้ละเอียดรอบคอบมากขึ้นครับ

แล้วทางพี่ๆสมาชิกเคยมีประสบการณ์เลวร้ายตอนรับรถกันบ้างไหมครับ ผมอยากรับฟังประสบการณ์ท่านอื่นบ้างเพราะหากพลาดไปแล้วทุกอย่างคือ บทเรียนชีวิตจริงๆ

“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เคยแต่ไปรับรถเช้า รถเสร็จ 5 โมงเย็นครับ ยังไม่ติดตั้งอะไรเลยทั้งนั้น นั่งรอกันเบื่อเลยครับ

ส่วนสภาพรถที่ผมเช็คทุกจุดครับ ละเอียดมากๆ ดูรอยรอบคัน และที่สำคัญรถพึ่งลงเลยมั่นใจได้ว่าเป็นรถใหม่ครับ ซีลกันเปื้อนมาครบ
อย่าง จขกท น่าจะฟ้องร้องขอเปลี่ยนคันได้เลยครับ หลอกลวงกันชัดๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

• **
@คุณ The Mechanics of Emotions

หลอกลวงหรือป่าวไม่แน่ใจครับ แต่มีกลิ่นไม่ดีผิดปรกติมากมายกับรถเจ้ากรรมคันที่ว่าครับ

ผมเพิ่งเรียนปี 3 เลยช่วยทางบ้านไม่ได้มากขณะเกิดเหตุที่เจรจากันมาเกือบ 3 เดือน ผมเคยเข้าไปฟังช่วงพูดคุยเจรจาครั้งสุดท้าย
ทั้งเจ้าของศูนย์ หัวหน้าเซล ตัวเซลเองรวมถึงเจ้าหน้าที่จากสนง.งานใหญ่ตอบคำถามความผิดปกติหลายจุดของรถที่เขาอ้างว่าใหม่คันนี้กันไม่ได้เลย
นั่งมึนๆกันเงียบๆ

อย่างว่าแหละครับ เมื่อเซ็นต์รับรถไปแล้ว อำนาจการต่อรองมันเปลี่ยนไม่เหมือนขณะตอนเงินอยู่ในมือเรา 555

ออฟไลน์ Tien.W

เรื่องรับรถนี่ ประสบการณ์เยอะ แต่จะเป็นประเภทเจอ แล้วก็ สวนกลับ น่ะครับ

เคสแรก .. ปี 2011 คันที่ใช้อยู่ จองเสร็จ สั่งติดฟิล์ม 3M Crystalline ชุดแต่งแท้ ทั้งคัน เบ็ดเสร็จ 6 หมื่นกว่าบาท อยู่ดีๆ เซลล์โทร.มา ขอเงินค่าอุปกรณ์ตกแต่งก่อน แถมขอจ่ายสดด้วย 6 หมื่น เลยบอกให้ mail มาเป็นหลักฐาน แล้วก็ด่ากลับไปว่า พอดีกินข้าว ไม่ได้กินหญ้า สุดท้าย น้ำมา เลื่อนรับรถยาวๆ เพราะศูนย์ปิด เปิดอีกที ธันวา

ต้นธันวา ไปตรวจรถ เซลล์คนเดิม โดนไล่ออกไปแล้ว (ถ้าจ่ายสดไป จะเป็นไงนะ !!) เซลล์ใหม่มา ก็แก่แล้วนะ แต่แค่ม่านปิดสัมภาระที่สั่งติดเพิ่ม ยังมานั่งเถียงว่า แผ่นวางชั้นสอง คือชิ้นนั้น จนผมโวยวายว่า ต้องให้ลงไปหยิบโบชัวร์มากางไหม ? ถึงเงียบ แล้วเดินไปหยิบม่าน มาให้ช่างติด มันคืออะไร ???

ตรวจรถ เจอรอยที่ kicking plate หน้าซ้าย ชี้แล้ว เซลล์บอกขัดได้ พอวันรับรถ พวกเอารถไปแอบที่มืด ลง wax เงาวับ ผมเดินมารถ ผมชี้ก่อนละว่า ไม่แก้ให้ผม ผมไม่รับรถ รวมถึง พลาสติคครอบบันไดก็มีรอย จนสุดท้าย ทำเอกสารรับเรื่อง ให้ผมเข้ามาเปลี่ยนทีหลัง

แล้วผมก็กวนประสาทต่อ เอาเกจ์วัดลมยาง วัดลม ได้ 24 ปอนด์ แล้วถามว่า สเปค 30 อยู่ข้างประตู ศูนย์คุณเติมแค่นี้หมายความว่าไง ? ไล่ขับขึ้นลงอยู่ 2 รอบ ทั้งที่ ออกจากศูนย์ ผมก็เปลี่ยน Mag กับ ยางใหม่ละ กวนประสาทคนเล่น

จากนั้น มีแบบประเมินเซลล์มา ก็ใส่ไปยาวเหยียด 3 หน้ากระดาษล่ะครับ

.........

เคสสอง ... ปี 2012 ไปจองรถเล็ก เซลล์บอกแถมเบาะหนัง พาไปดูตัวอย่าง เป็นหนังแท้ทั้งตัว ผมย้ำ 2 รอบว่า หนังแบบนี้แน่นะ เซลล์ยืนยัน พอวันรับรถ ปรากฎว่า หนังแท้ แค่ 2 ชิ้น กลางเบาะ 2 ชิ้น ก็ไม่รับรถสิครับ เซลล์อ้างดื้อๆ "ผมไม่รู้" สุดท้ายยอมเปลี่ยนให้ นัดมาเปลี่ยนวันหลัง

วันเปลี่ยน พวกยกเบาะออก ทำขอบบันไดรถเป็นรอยอีก เจ้าของรถรับรถเจอ โวยวายลั่นศูนย์ เซลล์กระจาย จน ผจก ออกมาเคลียร์ และ เอารถเข้าทำสีให้ ยังมีเรื่องป้ายแดง บอกว่า คืนแล้วจะจ่ายเช็คเครดิต 30 วัน เลยบอกว่า ไม่คืน เพราะ วิ่งแถวนั้นเคลียร์ตำรวจได้ แป้บเดียว เอาเงินสดพร้อมป้าย มาเปลี่ยนให้ถึงที่ทำงานเลย

........

เคสสาม ... ปี 2012 ลูกพี่ลูกน้อง จะออกรถ ไปดูรถตกรุ่นส่วนลดแสนนึง จองเรียบร้อย ขอดูรถ เซลล์ไม่ให้ดู บอกให้มาวันรับรถ อาการแปลกๆ เลยบอกว่า เดี๋ยวไปช่วยตรวจ นัดออกรถ 9 โมงเช้า ผมไปถึง 8 โมง ไม่เห็นหัวเซลล์ จน 8.30 น. เดินไปถาม รปภ. เค้าชี้ไปที่รถคันนึง จอดในโรงจอด ฝุ่นหนามาก กุญแจคา

เลยไปขับออกมา จอดกลางแจ้ง แค่จอดก็เห็นแล้ว ฝากระโปรงหน้า แก้มขวา ทำสีมา ภายในคราบดำเต็มไปหมด นี่หรือรถรอส่งมอบ ???

พอเซลล์มาก็แจ้งไม่รับรถ พวกก็เหมือนรู้ ไม่ว่าอะไร บอกจะทำเรื่องคืนเงินให้ ... และคืนนั้นก็ลง web ต้องห้าม แค่นั้นแหละ กระเจิงกันทั้งศูนย์ เพราะ สนญ มาเล่นศูนย์ / ศูนย์ก็บอกว่า เอารถมาจากอีกที่ ไม่รู้เรื่อง ... แล้วเพ่ ไม่ตรวจ PDI ก่อนส่งมอบเหรอ / มาตรฐานศูนย์ สีต่างชัดเจน ถ่ายรูปมายังต่าง มองไม่ออกเหรอ ?

ได้ข่าวว่า โดนไปอ่วมทั้ง 2 ศูนย์แหละ

..........

เคสสี่ ... เจ้าตัวเล็กที่ใช้อยู่ ปัญหาตัวรถไม่มีอะไร มีปัญหากับเซลล์ ก่อนจอง ถามแล้วว่า คืนป้ายแดง ได้เงินเลยไหม คำตอบคือ "ครับ" และผมจดเลขตัวถังไปจองทะเบียนได้เลขสวยมาแล้ว ถามเซลล์ว่า จดได้เลยไหม อยากใช้ป้ายขาววันออกรถ คำตอบคือ ได้ ให้เข้ามาจ่ายดาวน์ก่อน

ผมเข้าไปจ่ายดาวน์ ตั้งแต่ต้นเดือนกันยา (นัดออก ปลายเดือนกันยา) พร้อมส่งเอกสารจองทะเบียนให้ ตามทุกอาทิตย์ ก็เงียบ จนก่อนออก 3 วัน ถามเช้า เซลล์บอกเดี๋ยวตามให้ บ่ายเงียบ เลยโทร.เข้าฝ่ายทะเบียนของศูนย์ เค้าบอกเพิ่งได้เอกสาร เมื่อวันก่อน คงจดไม่ทัน !!!

อ้าว มาตอบสุนัขแบบนี้ได้ไง ผมจ่ายดาวน์ก่อน เท่ากับว่า ทางนิตินัย ผมรับรถแล้ว เอกสารไฟแนนซ์เดินแล้ว วันกำหนดจ่ายค่างวด มันก่อนสิ้นเดือน ผมต้องหาเงินอีกงวดมาจ่ายค่างวดนะ ... โทร.อัด Call Center สนญ. ครับ

พักเดียว ผจก.เซลล์ โทร.มาเคลียร์ บอกช้าที่ขนส่ง !! เลยด่ากลับว่า "อย่ามาตอแหล ผมเคยวิ่งจดทะเบียนเอง" เงียบกริบ แล้วผมก็บี้ call center ต่ออีกรอบ สุดท้าย โทร.มาบอกว่า ขอเอารถวิ่งไปตรวจสภาพที่หมอชิต แล้วจะจดให้เลย

วันออกรถ ได้ป้ายตอนบ่ายสอง ครับ (ก่อนได้ ก็เดินเข้าไปเหวี่ยง ผจก ที่นั่งเล่นรอบละว่า เฮ้ยย คุณก็ให้ massenger วิ่งมาที่นี่เลยสิ ค่าน้ำมันผมจ่ายเอง ทำไมต้องให้คนที่นี่ ขับรถไปเอาที่ สนญ รถติดจะตาย) พอได้ป้าย ผมถามว่า แล้วมัดจำป้ายแดงผมล่ะ ? คำตอบคือ เคสพี่ เคสพิเศษ รอ 3 เดือนครับ ... อ้าวเฮ้ยย ไม่เหมือนที่คุยนี่หว่า

มาเจอกับออกรถไป ลูกปืนเบ้าดัง ถามเซลล์ 2 รอบ จะเอาเข้า วิภาวดี ได้ไหม แจ้งขายในระบบแล้วนะ ก็ยืนยัน พอเอาเข้าวิภาวดี (ออกจาก ปราจีน มา ตี 3 ถึง วิภาวดี ก่อน 6 โมงเช้า) ปรากฎว่า ยังไม่แจ้งในระบบ รถไม่มี warranty เคลมไม่ได้ ... แค่นั้นแหละ โทร.ด่าเซลล์อีกรอบ ร้องเรียน call center อีกรอบ พร้อมรวบ เรื่องป้ายแดงด้วยเลย

เอาว่า call center จำชื่อผมได้เลยครับ

.........

อยากจะบอกแค่ ... เคสสุดท้ายเนี่ย ได้ หรือ ไม่ได้ คุณบอกผมมาตรงๆ ผมไม่มีปัญหาเลยนะ อย่างป้ายขาว ถ้าบอกว่า จดไม่ทันนะ ผมก็จะได้ปล่อยตามขั้นตอน ไม่ต้องจ่ายค่างวดล่วงหน้า หรือ เงินมัดจำป้ายแดง ก็บอกมาตรงๆสิ บริษัทคุณขั้นตอนคือ 3 เดือน ไม่ใช่รับปากมั่ว ... ผมถือว่า ถ้ารับปากผมแล้ว ไม่ได้ตามนั้น คือ โกหก ต้องมีคนมารับผิดชอบ สิ่งที่ผมเสียไปล่ะครับ

อีกอย่างนะ ผมเดินเข้าโชว์รูมซื้อรถ ผมไม่เคยเรื่องเยอะ เรื่องมาก เลยนะ ไม่เคยขอคนนั้น ขอคนนี้ บีบราคา บีบของแถม ไม่เคยบอกด้วยว่า คือใคร ชอบทำตัวโง่ๆ ง่ายๆ แต่ใครอย่ามาทำผมนะ ผมเอาตายครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

@คุณ The Mechanics of Emotions

หลอกลวงหรือป่าวไม่แน่ใจครับ แต่มีกลิ่นไม่ดีผิดปรกติมากมายกับรถเจ้ากรรมคันที่ว่าครับ

ผมเพิ่งเรียนปี 3 เลยช่วยทางบ้านไม่ได้มากขณะเกิดเหตุที่เจรจากันมาเกือบ 3 เดือน ผมเคยเข้าไปฟังช่วงพูดคุยเจรจาครั้งสุดท้าย
ทั้งเจ้าของศูนย์ หัวหน้าเซล ตัวเซลเองรวมถึงเจ้าหน้าที่จากสนง.งานใหญ่ตอบคำถามความผิดปกติหลายจุดของรถที่เขาอ้างว่าใหม่คันนี้กันไม่ได้เลย
นั่งมึนๆกันเงียบๆ

อย่างว่าแหละครับ เมื่อเซ็นต์รับรถไปแล้ว อำนาจการต่อรองมันเปลี่ยนไม่เหมือนขณะตอนเงินอยู่ในมือเรา 555

ถ้ามั่นใจว่ามีความผิดปกติหลายอย่าง ลง Social Network ไปเลยครับ แปปเดียวเปลี่ยนคันแน่นอน พวกนี้กลัวเสียชื่อเสียงครับ แล้วใช้มามีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ น่าจะเป็น g9 แน่เลย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

• **
ถ้ามั่นใจว่ามีความผิดปกติหลายอย่าง ลง Social Network ไปเลยครับ แปปเดียวเปลี่ยนคันแน่นอน พวกนี้กลัวเสียชื่อเสียงครับ แล้วใช้มามีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ น่าจะเป็น g9 แน่เลย
[/quote]

แม่นแล้วครับ รุ่นนั้นที่ defected จุกจิกเพียบ ตอนนั้นยังไม่ทันได้ลงครับแต่ถึงลงก็ต้องโดนสั่งลบหลังการเจรจาเสร็จ

ท้ายนี้ ครอบครัวผมโดนแบนขึ้นแบล็คลิสต์ไม่ให้ซื้อผลิตภัณฑ์ใดๆจากค่ายอีก ซึ่งก็ไม่ซื้อแน่นอน55 :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

เปลี่ยนโคมไฟหน้าของนอกที่เป็นชุดแต่งแท้ แต่ไม่ได้โคมเดิมคืนมาครับ ปกติต้องได้มาด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mozart

เคยโดนมาเหมือนกัน  ตอนเช็คพยายามเช็คทั้งหมดทุกอย่าง แต่ด้วยมั่นใจตัวเอง ไปคนเดียว สุดท้ายคือได้รถที่มีไมล์ระดับ 500 โลมา คือตอนเช็คมองหมดระยะขอบประตู รอยขนแมว มุดลงไปมองช่วงล่างใต้ท้อง สุดท้ายมาตกม้าตายกับเลขไมล์ เลยโทรไปโวยกับศูนย์ ศูนย์ก็บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย สุดท้ายช่างมัน  หลังจากนั้นรับรถเมื่อไหร จะหาเพื่อน พี่ พ่อ ไปด้วยเสมอครับ

ออฟไลน์ Staples

ออฟไลน์ AkE

Dealer ยี่ห้อนี้ผมบอกได้เลยว่ามีแย่ๆเยอะครับ โดยเฉพาะใน ตจว. (ภาคตะวันออกเพียบ) ไม่ได้เหมาหมด

นะครับที่ดีๆก้มีและศูนย์ที่ผมใช้บริการอยู่ของทาง automobile เองก้ถือว่าเยี่ยมครับ สงสาร จขกท. นะครับ

โคดเซ็งเลย

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เคยเมื่อก่อน กะ Isuzu จองรุ่น SLX ไว้แล้วไม่ว่างไปดูตอนวันออกรถ แม่ขับออกมาจากศูนย์เป็นรุ่น SL ต้องขับกลับไปเปลี่ยน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
อันนี้ขอถามเป็นความรู้รวมถึงปรึกษานะครับ คืออย่างผมตอนนี้จองรถ camry hybrid ไป คือรอรถมาตั้งแต่ต้นเดือนธันวา ถามเซลล์ล่าสุดแจ้งว่าจะได้รับรถภายในเดือนมีนา แต่ถ้าสมมุติว่าวันรับรถ เกิดปัญหาขึ้นมา ไม่ว่าจะกับรถหรือกับเซลล์เหมือนที่หลายๆคนบอกประสบการณ์มา ผมควรทำไงดีอ่ะครับ คือจะปฏิเสธการรับรถ ก็เหมือนเซลล์ก็ไม่ได้แคร์มาก เนื่องจากรถเป็นที่ต้องการของตลาด หลุดจากเราไป ก็มีคนต้องการอยู่อีกมาก ใจเราก็อยากจะได้รับรถเร็วๆ เพราะอยากรีบปล่อยคันเก่า แต่จะรับรถมาเลย ก็รู้สึกเจ็บใจ ที่ทำไรมากไม่ได้ อย่างงี้ควรทำอย่างไงดีอ่ะครับผม

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
เรื่องรับรถนี่ ประสบการณ์เยอะ แต่จะเป็นประเภทเจอ แล้วก็ สวนกลับ น่ะครับ

เคสแรก .. ปี 2011 คันที่ใช้อยู่ จองเสร็จ สั่งติดฟิล์ม 3M Crystalline ชุดแต่งแท้ ทั้งคัน เบ็ดเสร็จ 6 หมื่นกว่าบาท อยู่ดีๆ เซลล์โทร.มา ขอเงินค่าอุปกรณ์ตกแต่งก่อน แถมขอจ่ายสดด้วย 6 หมื่น เลยบอกให้ mail มาเป็นหลักฐาน แล้วก็ด่ากลับไปว่า พอดีกินข้าว ไม่ได้กินหญ้า สุดท้าย น้ำมา เลื่อนรับรถยาวๆ เพราะศูนย์ปิด เปิดอีกที ธันวา

ต้นธันวา ไปตรวจรถ เซลล์คนเดิม โดนไล่ออกไปแล้ว (ถ้าจ่ายสดไป จะเป็นไงนะ !!) เซลล์ใหม่มา ก็แก่แล้วนะ แต่แค่ม่านปิดสัมภาระที่สั่งติดเพิ่ม ยังมานั่งเถียงว่า แผ่นวางชั้นสอง คือชิ้นนั้น จนผมโวยวายว่า ต้องให้ลงไปหยิบโบชัวร์มากางไหม ? ถึงเงียบ แล้วเดินไปหยิบม่าน มาให้ช่างติด มันคืออะไร ???

ตรวจรถ เจอรอยที่ kicking plate หน้าซ้าย ชี้แล้ว เซลล์บอกขัดได้ พอวันรับรถ พวกเอารถไปแอบที่มืด ลง wax เงาวับ ผมเดินมารถ ผมชี้ก่อนละว่า ไม่แก้ให้ผม ผมไม่รับรถ รวมถึง พลาสติคครอบบันไดก็มีรอย จนสุดท้าย ทำเอกสารรับเรื่อง ให้ผมเข้ามาเปลี่ยนทีหลัง

แล้วผมก็กวนประสาทต่อ เอาเกจ์วัดลมยาง วัดลม ได้ 24 ปอนด์ แล้วถามว่า สเปค 30 อยู่ข้างประตู ศูนย์คุณเติมแค่นี้หมายความว่าไง ? ไล่ขับขึ้นลงอยู่ 2 รอบ ทั้งที่ ออกจากศูนย์ ผมก็เปลี่ยน Mag กับ ยางใหม่ละ กวนประสาทคนเล่น

จากนั้น มีแบบประเมินเซลล์มา ก็ใส่ไปยาวเหยียด 3 หน้ากระดาษล่ะครับ

.........

เคสสอง ... ปี 2012 ไปจองรถเล็ก เซลล์บอกแถมเบาะหนัง พาไปดูตัวอย่าง เป็นหนังแท้ทั้งตัว ผมย้ำ 2 รอบว่า หนังแบบนี้แน่นะ เซลล์ยืนยัน พอวันรับรถ ปรากฎว่า หนังแท้ แค่ 2 ชิ้น กลางเบาะ 2 ชิ้น ก็ไม่รับรถสิครับ เซลล์อ้างดื้อๆ "ผมไม่รู้" สุดท้ายยอมเปลี่ยนให้ นัดมาเปลี่ยนวันหลัง

วันเปลี่ยน พวกยกเบาะออก ทำขอบบันไดรถเป็นรอยอีก เจ้าของรถรับรถเจอ โวยวายลั่นศูนย์ เซลล์กระจาย จน ผจก ออกมาเคลียร์ และ เอารถเข้าทำสีให้ ยังมีเรื่องป้ายแดง บอกว่า คืนแล้วจะจ่ายเช็คเครดิต 30 วัน เลยบอกว่า ไม่คืน เพราะ วิ่งแถวนั้นเคลียร์ตำรวจได้ แป้บเดียว เอาเงินสดพร้อมป้าย มาเปลี่ยนให้ถึงที่ทำงานเลย

........

เคสสาม ... ปี 2012 ลูกพี่ลูกน้อง จะออกรถ ไปดูรถตกรุ่นส่วนลดแสนนึง จองเรียบร้อย ขอดูรถ เซลล์ไม่ให้ดู บอกให้มาวันรับรถ อาการแปลกๆ เลยบอกว่า เดี๋ยวไปช่วยตรวจ นัดออกรถ 9 โมงเช้า ผมไปถึง 8 โมง ไม่เห็นหัวเซลล์ จน 8.30 น. เดินไปถาม รปภ. เค้าชี้ไปที่รถคันนึง จอดในโรงจอด ฝุ่นหนามาก กุญแจคา

เลยไปขับออกมา จอดกลางแจ้ง แค่จอดก็เห็นแล้ว ฝากระโปรงหน้า แก้มขวา ทำสีมา ภายในคราบดำเต็มไปหมด นี่หรือรถรอส่งมอบ ???

พอเซลล์มาก็แจ้งไม่รับรถ พวกก็เหมือนรู้ ไม่ว่าอะไร บอกจะทำเรื่องคืนเงินให้ ... และคืนนั้นก็ลง web ต้องห้าม แค่นั้นแหละ กระเจิงกันทั้งศูนย์ เพราะ สนญ มาเล่นศูนย์ / ศูนย์ก็บอกว่า เอารถมาจากอีกที่ ไม่รู้เรื่อง ... แล้วเพ่ ไม่ตรวจ PDI ก่อนส่งมอบเหรอ / มาตรฐานศูนย์ สีต่างชัดเจน ถ่ายรูปมายังต่าง มองไม่ออกเหรอ ?

ได้ข่าวว่า โดนไปอ่วมทั้ง 2 ศูนย์แหละ

..........

เคสสี่ ... เจ้าตัวเล็กที่ใช้อยู่ ปัญหาตัวรถไม่มีอะไร มีปัญหากับเซลล์ ก่อนจอง ถามแล้วว่า คืนป้ายแดง ได้เงินเลยไหม คำตอบคือ "ครับ" และผมจดเลขตัวถังไปจองทะเบียนได้เลขสวยมาแล้ว ถามเซลล์ว่า จดได้เลยไหม อยากใช้ป้ายขาววันออกรถ คำตอบคือ ได้ ให้เข้ามาจ่ายดาวน์ก่อน

ผมเข้าไปจ่ายดาวน์ ตั้งแต่ต้นเดือนกันยา (นัดออก ปลายเดือนกันยา) พร้อมส่งเอกสารจองทะเบียนให้ ตามทุกอาทิตย์ ก็เงียบ จนก่อนออก 3 วัน ถามเช้า เซลล์บอกเดี๋ยวตามให้ บ่ายเงียบ เลยโทร.เข้าฝ่ายทะเบียนของศูนย์ เค้าบอกเพิ่งได้เอกสาร เมื่อวันก่อน คงจดไม่ทัน !!!

อ้าว มาตอบสุนัขแบบนี้ได้ไง ผมจ่ายดาวน์ก่อน เท่ากับว่า ทางนิตินัย ผมรับรถแล้ว เอกสารไฟแนนซ์เดินแล้ว วันกำหนดจ่ายค่างวด มันก่อนสิ้นเดือน ผมต้องหาเงินอีกงวดมาจ่ายค่างวดนะ ... โทร.อัด Call Center สนญ. ครับ

พักเดียว ผจก.เซลล์ โทร.มาเคลียร์ บอกช้าที่ขนส่ง !! เลยด่ากลับว่า "อย่ามาตอแหล ผมเคยวิ่งจดทะเบียนเอง" เงียบกริบ แล้วผมก็บี้ call center ต่ออีกรอบ สุดท้าย โทร.มาบอกว่า ขอเอารถวิ่งไปตรวจสภาพที่หมอชิต แล้วจะจดให้เลย

วันออกรถ ได้ป้ายตอนบ่ายสอง ครับ (ก่อนได้ ก็เดินเข้าไปเหวี่ยง ผจก ที่นั่งเล่นรอบละว่า เฮ้ยย คุณก็ให้ massenger วิ่งมาที่นี่เลยสิ ค่าน้ำมันผมจ่ายเอง ทำไมต้องให้คนที่นี่ ขับรถไปเอาที่ สนญ รถติดจะตาย) พอได้ป้าย ผมถามว่า แล้วมัดจำป้ายแดงผมล่ะ ? คำตอบคือ เคสพี่ เคสพิเศษ รอ 3 เดือนครับ ... อ้าวเฮ้ยย ไม่เหมือนที่คุยนี่หว่า

มาเจอกับออกรถไป ลูกปืนเบ้าดัง ถามเซลล์ 2 รอบ จะเอาเข้า วิภาวดี ได้ไหม แจ้งขายในระบบแล้วนะ ก็ยืนยัน พอเอาเข้าวิภาวดี (ออกจาก ปราจีน มา ตี 3 ถึง วิภาวดี ก่อน 6 โมงเช้า) ปรากฎว่า ยังไม่แจ้งในระบบ รถไม่มี warranty เคลมไม่ได้ ... แค่นั้นแหละ โทร.ด่าเซลล์อีกรอบ ร้องเรียน call center อีกรอบ พร้อมรวบ เรื่องป้ายแดงด้วยเลย

เอาว่า call center จำชื่อผมได้เลยครับ

.........

อยากจะบอกแค่ ... เคสสุดท้ายเนี่ย ได้ หรือ ไม่ได้ คุณบอกผมมาตรงๆ ผมไม่มีปัญหาเลยนะ อย่างป้ายขาว ถ้าบอกว่า จดไม่ทันนะ ผมก็จะได้ปล่อยตามขั้นตอน ไม่ต้องจ่ายค่างวดล่วงหน้า หรือ เงินมัดจำป้ายแดง ก็บอกมาตรงๆสิ บริษัทคุณขั้นตอนคือ 3 เดือน ไม่ใช่รับปากมั่ว ... ผมถือว่า ถ้ารับปากผมแล้ว ไม่ได้ตามนั้น คือ โกหก ต้องมีคนมารับผิดชอบ สิ่งที่ผมเสียไปล่ะครับ

อีกอย่างนะ ผมเดินเข้าโชว์รูมซื้อรถ ผมไม่เคยเรื่องเยอะ เรื่องมาก เลยนะ ไม่เคยขอคนนั้น ขอคนนี้ บีบราคา บีบของแถม ไม่เคยบอกด้วยว่า คือใคร ชอบทำตัวโง่ๆ ง่ายๆ แต่ใครอย่ามาทำผมนะ ผมเอาตายครับ

ว่าแล้วต้องเป็นคุณ ผมตามคุณใน facebook ด้วย 55 อ่านแล้วได้ความรู้เยอะ

ออฟไลน์ NoName__???

ยี่ห้องานประกอบห่วย รู้เลยยี่ห้อ H แน่ๆ

ออฟไลน์ TWC

• **

แม่นแล้วครับ รุ่นนั้นที่ defected จุกจิกเพียบ ตอนนั้นยังไม่ทันได้ลงครับแต่ถึงลงก็ต้องโดนสั่งลบหลังการเจรจาเสร็จ

ท้ายนี้ ครอบครัวผมโดนแบนขึ้นแบล็คลิสต์ไม่ให้ซื้อผลิตภัณฑ์ใดๆจากค่ายอีก ซึ่งก็ไม่ซื้อแน่นอน55 :-X
[/quot

ยี่ห้อนี่ไม่ต้องแบลคลิสเค้าก็ไม่ได้เงินผมอีกต่อไปแล้วเหมือนกันครับ
ปานว่าประเมศไทยมีเค้าขายรถอยู่เจ้าเดียว555

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder

[/quote]

ด้วยความสงสัยครับ ว่า ทราบได้อย่างไร ว่า ครอบครัวถูกขึ้น blacklist ?

แล้วการขึ้น blacklist ลูกค้า ....

ทางกฎหมายทำได้หรือเปล่าครับ?

เหมือนเป็นการเลือกปฏิบัติเลย  :-\
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Barracuda

เห็นรูปกุญแจชัดเลยยี่ห้อไร :-\

ออฟไลน์ SM.

.........

........

..........

.........

+1 จริงครับ คุยกันตรงๆดีกว่า ดีกว่าไปโกหก ผมก็เป็น เวลาจับคนโกหกได้แล้ว อยากบีบให้แบนเลย

• **
ปสก.และข้อมูลของพี่ sudlor_gang แน่นปึ้กมีประโยชน์มากครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มาแชร์ประสบการณ์นะครับ

ต่างคนต่างวาระจริงๆครับที่เจอกันมา แต่ไม่มีใครอยากโดนเอาเปรียบยิ่งต้องจ่ายเงินเป็นล้านๆกับรถคันนึง ทั้งๆที่น่าจะเป็นช่วงเวลาที่มีความสุขแต่กลับได้รับความทุกข์กลับมา เงินก็เสียสุขภาพจิตก็เสีย :'(

อ่อ ตอบคุณ Zachary C ผมไม่รู้เรื่องทางกฎหมายว่าทำได้ไหมนะครับ แต่ในสัญญาการเจรจาฉบับสุดท้ายที่ต้องเซ็นต์รับยินยอมมีระบุไว้ว่า ไม่ให้ซื้อผลิตภัณฑ์ใดๆจากทางค่ายอีกในอนาคต ทั้งๆที่รู้อยู่แก่ใจว่าผู้แทนจำหน่ายของคุณโกหกและหมกเม็ดอะไรกันบางอย่างเนี่ยนะ ผมก็เพิ่งเคยเห็นคนระดับผู้ใหญ่ผู้บริหารคิดคำโกหกสดๆแบบหน้าตายช่วงเจรจานี่ดูไม่ได้เลย55

บ้านผมก็ทำอาชีพค้าขายครับ ตรงไปตรงมาเลยไม่เข้าใจ Authorized dealers พวกนี้จะทำการค้าแบบโปร่งใสกับลูกค้าหน่อยไม่ได้รึ ลูกค้าเขาก็ไม่รู้เรื่องยานยนต์กันทุกคนนะครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เห็นรูปกุญแจชัดเลยยี่ห้อไร :-\

ได้โปรดอย่าบอก นะครับ ว่าเป็นยี่ห้อที่ผมใช้อยู่

ทำไมกุญแจรีโมท มันคุ้นๆ  ??? ??? ???
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
เป็นผมแจ้งความจ้างทนายฟ้องฉ้อโกงทันทีครับ ฟ้องก่อนค่อยเคลียร์ทีหลัง
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออนไลน์ bravo

ผมซื้อรถ จะขอเป็นส่วนลดเงินสด ไม่เอาของแถม ไม่เอาของแต่ง
เพราะไม่อยากเจอเซลเล่นตุกติก ถ้าเราจับไม่ได้ไล่ไม่ทัน แล้วมารู้ทีหลัง ก็เสียหาย
ถ้าจับได้ตั้งแต่ตอนตรวจรับรถ ก็ต้องมาทะเลาะกัน เสียอารมณ์เสียเวลา

ส่วนลดเงินสด ตรวจแค่ยอดตามที่ตกลง ก็จบ
ก็เลยยังไม่เคยเจอปัญหาอะไร ในการรับรถใหม่ครับ

Dealer ยี่ห้อนี้ผมบอกได้เลยว่ามีแย่ๆเยอะครับ โดยเฉพาะใน ตจว. (ภาคตะวันออกเพียบ) ไม่ได้เหมาหมด

นะครับที่ดีๆก้มีและศูนย์ที่ผมใช้บริการอยู่ของทาง automobile เองก้ถือว่าเยี่ยมครับ สงสาร จขกท. นะครับ

โคดเซ็งเลย

ศูนย์ตรง ศรีอยุธยา หรือเปล่าครับ?

ได้ยินหลายคน ชมมา

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ปกติก่อนวันรับรถ ผมมักจะขอเข้าไปตรวจดูความเรียบร้อยก่อนเสมอครับ เพราะหากพบความผิดปกติจะได้แก้ไขหรือเปลี่ยนคันใหม่ เพราะบ้านผมดูฤกษ์ออกรถด้วย จะได้ไม่ไปเกิดปัญหาในวันรับรถ

ที่ผ่านมาเคยมีปัญหาแค่เคสเดียว ตอนออกนิสสันทีด้า ตัวรถไม่ได้มีปัญหา มันมีปัญหาที่ตัวเซลล์มากกว่า เรื่องราวยืดยาว ยืดยื้อกันอยู่พักใหญ่ จนเปลี่ยนเซลล์ก็แล้ว จนถึงวันรับรถ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ไม่เห็นรถก่อน ถึงวันรับรถ เซลล์วิ่งไปเอารถมาจากอีกทีนึง เมื่อรถมาถึงสภาพภายนอกสกปรกและมีกลิ่นเหม็นไหม้ เหมือนเซลล์คงรีบไปขับเอารถมาให้ และเหยียบมาเต็มที เลยขอปฏิเสธการรับรถคันนี้ไป และรอคันใหม่ ปรากฏเค้าหารถให้ไม่ได้ เลยยกเลิกจอง และผมจึงเปลี่ยนดีลเลอร์เลย

ผมโพสต์ไว้ในคลับของทีด้า  มีสมาชิกให้คำแนะนำและช่วยเหลืออย่างดี(สมัยนั้นยังไม่มีเวบนี้) จนเรื่องก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี ได้ออกรถมาเรียบร้อย ถึงปัจจุบันก็ได้ขายรถคันนี้ไปแล้วครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ frame@kk

ของผมไม่ใช่วันรับรถแต่เป็นวันเอารถเข้าไปเช็ค 1000 โลแรก คุณพ่อเอารถเข้าไป ไปกะหลาน พอกลับมาถึงบ้านผมเลิกงานมาพอดี ดูรอบรถรอยเต็มคันแบบรับไม่ได้เลย รถยิ่งสีดำด้วย ไม่ใช่แค่รอยขนแมว แต่เป็นรอยขีด พอผมถามพ้อ แกว่าศูนย์ล้าวรถมาให้ ตอนแรกแกก็เออดีจังล้างรถให้ด้วย ไม่เห็นแจ้งอะไร

วันต่อมาผมบึงไปศูนย์เลย ได้แต่คำบ่ายเบี่ยงว่าไม่ใช่รอยล้างรถนะครับ ถ้าเป็นรอยล้างจะเป็นกลมๆ วนๆ อย่างงั้นอย่างงี้ แล้วอีกอย่างพ่อผมเซ็นรับรถแล้วไม่มีท้วงติงอะไรแล้วมันก็เลยแย้งยาก

ล้างรถกับศูนย์นี่ ผมบอกทุกึนที่รู้จักเลยว่าอย่าไปล้างกับศูนย์ไม่ว่ารุอะไรเด็ดขาดเลย ถึงฟรีก็ไม่คุ้ม เสียความรู้สึกมาก