ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ล้อเอียง หรือพวงมาลัยเอียงครับ  (อ่าน 14807 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Honda City ZX อายุ 11 ปีกว่าๆ ไม่ได้ติดแก๊ส

1. พึ่งเปลี่ยนโช้คคู่หน้า Monroe OE Spectrum+สปริงเดิมโรงงานเบิกศูนย์

2. เปลี่ยนยางใหม่เป็น Apollo Alnac 4G ขนาด 195/55/15

3. ยางผมซื้อ Shopee + นำไปใส่ยาง-ถ่วงล้อ+ตั้งศูนย์ ที่ร้านแถวๆ บ้าน

4. ปัญหา คือ ถ้าผมถือพวงมาลัยตรงๆ รถมันจะวิ่งกินขวาหน่อยๆ
ผมต้องถือพวงมาลัยเอียงซ้ายหน่อยๆ

5. ผมเอากลับไปแก้งานที่ร้านที่ทำ ช่างตั้งศูนย์นำรถไปลอง--ผมนั่งไปด้วย

ช่างตั้งศูนย์บอกว่า ผมขับรถผิดธรรมชาติคนทั่วไป

คือ ผมยึดว่าพวงมาลัยต้องตรงได้ระนาบตลอด

แต่ช่างตั้งศูนย์ก็ทำการปรับแก้ให้ แต่ผมไม่แน่ใจว่า ทางช่างตั้งศูนย์ปรับแก้ไขที่

5.1 ศูนย์ล้อ

5.2 ตำแหน่งพวงมาลัย

5.3 ปรับทั้ง 2 อย่าง

6. หลังจากปรับแล้ว ผมนำรถไปลองขับ ถนนอักษะ (สาย 3 เลี้ยวขวาเข้า ถ.อักษะ มุ่งหน้า พุทธมณฑล)
ซุึ่งถนนมีลักษณะเอียงซ้ายแบบเห็นชัดเจน ผมต้องถือพวงมาลัยเอียงขวานิดๆ
ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะถูกต้องแล้ว

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ ผมติดใจข้อ 5

ที่ช่างตั้งศูนย์บอกว่า ผมขับรถผิดธรรมชาติคนทั่วไป คือ ผมยึดว่าพวงมาลัยต้องตรงได้ระนาบตลอด

มันเป็นอย่างที่ช่างตั้งศูนย์บอกไว้ไหมครับ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Re: ศูนย์ล้อเอียง หรือพวงมาลัยเอียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:31:25 »
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าผมเข้าใจถูก ผมเองก็ทำคล้ายๆ คุณ คือถ้าถนนดูเรียบก็คงพวงมาลัยไว้ตรงกลาง และคาดหวังว่ารถจะไปตรงด้วย

แต่ในความเป็นจริงถนนบ้านเราหาแบบนั้นยากอยู่ ต่อให้ทางตรง ก็มักทำถนนเอียง สถานการณ์ด้านบนเลยไม่ค่อยเกิดขึ้นอยู่ดี

ยังไงก็ไม่น่าซีเรียสมั๊งครับ รถเรา ความถนัดเรา ตราบใดที่ไม่มีผลต่อความปลอดภัยต่อตนเองและผู้อื่นก็คงโอเคครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ศูนย์ล้อเอียง หรือพวงมาลัยเอียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:33:28 »
ชื่อมันบอกอยู่แล้วว่าตั้งศูนย์ล้อ พวงมาลัยก็ต้องตรง center ซิครับ ไม่ใช่ว่ารถวิ่งตรง แต่พวงมาลัยเอียงกะเท่เล่นะ

ไม่แน่ใจว่า อาจจะคุยไม่เข้าใจกันหรือป่าว เพราะร้านตั้งศูนย์ล้อ เขาน่าจะเข้าใจเรื่องนี้อยู่แล้ว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:38:23 »
--คุณ Niti และคุณ DiKiBoyZ ครับ

ปัญหาที่ผมเอากลับไปแก้นั้น คือ ถ้าผมถือพวงมาลัยตรงๆ รถมันจะวิ่งกินขวานิดๆ (เลยเส้นแบ่งเลนทางขวามือ)
ผมเลยต้องจับพวงมาลัยให้เอียงซ้ายนิดๆ เพื่อให้รถวิ่งอยู่ในเลนครับ

แต่ช่างตั้งศูนย์บอกว่า --เนื่องจากถนนเมืองไทยส่วนใหญ่เอียงซ้าย พวงมาลัยไม่มีทางจะอยู่ตรงกลางตลอดเวลา

เลยเป็นที่มาของคำถามว่า "ผมขับรถผิดธรรมชาติของคนทั่วไปหรือเปล่าครับ" ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:48:39 »
ถ้าถนนไม่เอียง พวงมาลัยต้องตรงถึงจะวิ่งตรง

ถ้าถนนเอียง ต้องเอียงพวงมาลัยนิดๆ

ที่ช่างบอกก็มีส่วนถูก เพราะถนนบ้านเรามันเอียงแบบนั้นจริงๆ จะให้พวงมาลัยตรงแล้วรถวิ่งตรงทุกเส้นมันเป็นไปไม่ได้หรอก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:57:04 »
--คุณ flat6 ครับ

การที่ถือพวงมาลัยตรงๆ แต่รถวิ่งกินขวานิดๆ

เป็นที่ศูนย์ล้อของรถ หรือเป็นที่ถนนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:06:10 »
ถ้าถนนเอียง เป็นหลังเต่าเยอะๆ รถมันวิ่งกินซ้ายแน่นอนครับ แล้วพวงมาลัยต้องดึงขวานิดๆ เพื่อต้านแรงกระทำของรถ(ต้านแรงเอียง)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:34:33 »
คหสต.
ถนนทั่วไปเอียงเล็กๆ
ควรเป็นลักษณะประคองพวงมาลัยเล็กๆ แล้วรถก็ตรงไปได้ยาวๆ ตามทิศที่เราต้องการ แบบนี้รับได้ครับ
(ไม่ใช่เราต้องประคองหรือต้องออกแรงฝืนตลอดเวลาเพื่อให้มันตรง จนเสียสมาธิครับ)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:48:40 »
ศูนย์ล้อเอียง คือขับไปตรงๆแล้วรถจะค่อยๆเลี้ยวเบนไปซ้ายหรือขวาเอง
พวงมาลัยเอียง คือขับไปตรงๆแล้วรถไม่เลี้ยวเอียง แต่พวงมาลัยจะไม่ตรงขนาน

พอแยกอาการที่เกิดขึ้นได้แล้วค่อยเอาไปให้ช่างแก้ให้ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:49:49 »
--คุณ redsun ครับ

ที่ผมเคยเจอนะครับ ถนนที่ผมต้องเกร็งพวงมาลัยมาทางขวาหน่อยๆ ตลอดทาง แต่รถวิ่งตรงครับ
เป็นถนนเส้นจาก สุพรรณบุรีกลับมาทางถนนกาญจนาภิเษก ก่อนจะถึง Central เวสเกตต์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:53:25 »
--คุณ akewizard ครับ

รถผม สงสัยจะ 2 อาการที่ว่ารวมกันครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 11:10:26 »
ผมเคยมีปัญหามาก่อนครับ

กินซ้าย คือ ขับให้ตรงแน่วแน่ไม่ได้ รถจะเป๋ไปซ้ายตลอด

พวงมาลัยเอียงไปทางขวา คือ ถ้าจะขับตรง ๆ ต้องจับพวงมาลัยให้เอียงไปทางขวา ถ้าจับพวงมาลัยตรง รถจะเป๋ไปทางซ้าย แต่ยังสามารถขับให้ตรงได้อยู่ ต่างจากกินซ้ายครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 11:22:20 »
ลองสลับยางดู
ตั้งศูนย์ใหม่ ให้ได้ตามค่าของโรงงาน
เวลาตั้งศูนย์ เช็คพวงมาลัยว่า ตรงตำแหน่งตรงกลางไหม เมื่อล็อกตำแหน่งแล้ว
ถ้าถนนเอียง ยางแต่ละรุ่นมีมุมสลิปทั้งนั้น
อาจต้องหมุนพวงมาลัยช่วย มากหรือน้อยแล้วแต่ชนิดของยางครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 11:26:17 »
--คุณ SNK vs Playmore ครับ

รถผม ถ้าถือพวงมาลัยตรงๆ รถจะกินขวานิดๆ ครับ

ถ้าจะให้รถวิ่งตรง ต้องถือพวงมาลัยเอียงซ้ายหน่อยๆ

เมื่อวาน นำรถไปแก้ไขแล้วครับ--เลยเป็นที่มาของคำถามว่า

ผมขับรถผิดธรรมชาติของคนทั่วไปหรือเปล่าครับ  ผมยึดว่าพวงมาลัยต้องตรงได้ระนาบตลอด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 12:04:19 »
-ปกติ  ตั้ง 0 มักจะชดเชยความเอียงของถนนเล็กน้อย  ถ้าถนนไม่มีสโลป  มันก็จะกินขวานิด ๆ 

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 12:16:27 »
ไม่ว่าถนนจะลาดเอียงซ้ายหรือขวาแต่ถ้าเป็นทางตรงพวงมาลัยก็ต้องตรงครับ เราจะฝืนพวงมาลัยก็ต่อเมื่อเข้าโค้งซ้ายหรือขวา ถ้าพวงมาลัยตรงแต่รถกินซ้ายหรือขวาแสดงว่ารถไม่ได้ศูนย์ และคุณไม่ได้ขับรถผิดธรรมชาติ แต่เป็นคำแก้ตัวของช่าง หรือเป็นความเข้าใจผิดของช่าง

ผมเคยมีปัญหาทำนองเดียวกัน ช่างพวกนี้ตั้งศูนย์กินซ้ายมาหลายปี เปลี่ยนที่ตั้งศูนย์เกือบสิบที่จนเบื่อ ก็เลยขับแบบเอียงๆอยู่หลายปี สุดท้ายหาความรู้แล้วตั้งเอง ทีนี้หายเลยครับ พวงมาลัยตรงรถวิ่งตรงทาง รถเกาะถนนดีขึ้น ขนาดใช้แค่สายตาและจับความรู้สึกเอายังสามารถตั้งได้ แต่ช่างพวกนี้มืเครื่องมือพร้อมแต่กลับไม่สามารถทำงานรูทีนของตัวเองให้ดีได้ บางทีก็รู้สึกอนาถใจกับช่างเหล่านี้ หลักๆก็ปรับที่ลูกหมากแร็คเพื่อปรับค่ามุมโท ไม่ให้มุมโทบวก-ลบมากจนเกินไป และต้องปรับที่ลูกหมากแร็คทั้งสองข้าง ไม่ใช่ปรับเพียงข้างใดข้างหนึ่ง

ในส่วนของจขกท.ต้องลองปล่อยมือจากพวงมาลัย แล้วดูว่ารถยังวิ่งตรงอยู่หรือเปล่าหรือไหลไปทางซ้ายหรือขวา ถ้ารถยังวิ่งตรงแสดงว่าศูนย์ตรง-พวงมาลัยไม่ตรง แต่ถ้ารถวิ่งลงข้างทางแสดงว่าทั้งศูนย์ล้อ+พวงมาลัยไม่ตรง อาการของจขกท.อาจจะเป็นที่พวงมาลัยไม่ตรงเพียงอย่างเดียว ลองตรวจสอบด้วยวิธีการข้างต้นดูก่อนครับ

รถแม้ถนนจะลาดเอียงแต่ถ้าล้อซ้ายและขวาวิ่งอยู่ในระนาบเดียวกัน ความลาดเอียงไม่ใช่ตัวการทำให้รถกินซ้ายกินขวา เว้นเสียแต่ถนนเป็นลอนเป็นคลื่น

ลักษณะการตั้งศูนย์ล้อรถของจขกท.เป็นโทอินลบเล็กน้อย จะช่วยในเรื่องของความมั่นคงในการควบคุมรถและการเข้าโค้ง การตั้งมุมโทอินลบเล็กน้อยไม่มีผลเสีย แต่ถ้ามากไปจะทำให้วิ่งทางตรงไม่ดี รถเสียกำลัง ยางสึกเป็นบั้งๆ และพวงมาลัยขืนตอนถอยหลัง เป็นต้น

http://www.techniccar.com/camber-caste/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2019, 19:37:56 โดย G.K »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:04:25 »
--คุณ samaklen ครับ

พึ่งเปลี่ยนยางมา เมื่อ 8 ก.พ. 2562 ที่ผ่านมาเองครับ

ถ้าจะสลับยาง ควรสลับธรรมดา = หลังไปหน้าตรงๆ

หรือสลับไขว้ดีครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:06:23 »
--คุณ sukhontha ครับ

ผมสังเกตว่า อาการรถดึงขวา มันเป็นบางถนนครับ

ตามที่ช่างตั้งศูนย์บอกไว้ ว่า "ถนนเมืองไทย ส่วนใหญ่เอียงซ้าย"

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:09:30 »

รถผม ถ้าถือพวงมาลัยตรงๆ รถจะกินขวานิดๆ ครับ

ถ้าจะให้รถวิ่งตรง ต้องถือพวงมาลัยเอียงซ้ายหน่อยๆ

เมื่อวาน นำรถไปแก้ไขแล้วครับ--เลยเป็นที่มาของคำถามว่า

ผมขับรถผิดธรรมชาติของคนทั่วไปหรือเปล่าครับ  ผมยึดว่าพวงมาลัยต้องตรงได้ระนาบตลอด

ถ้าคุณผิดธรรมชาติอย่างที่ช่างเค้าว่า ผมก็ผิดธรรมชาติเหมือนกันกับคุณครับ ปกติรถตรง พวงมาลัยก็ต้องตรงสิ

ถ้าจะขับให้รถตรง แต่จับพวงมาลัยเอียงมันก็ทำได้ แต่ผมไม่ชอบครับ มันดูผิด ๆ

เมื่อก่อนผมมีปัญหาเรื่องการสื่อสารกับช่าง ผมใช้คำว่ากินซ้ายแทนที่จะบอกว่าพวงมาลัยเอียง

ผลปรากฏว่า หลังจากตั้งศูนย์ พวงมาลัยก็ยังเอียงอยู่อย่างนั้นครับ

ผมขับออกไปจากร้าน ต้องรีบยูเทิร์นกลับมาให้ดูใหม่ ที่ถูกต้องคือต้องบอกกับช่างว่าพวงมาลัยเอียงครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:15:58 »
--คุณ G.K ครับ

1. อธิบายได้ชัดเจนดีครับ ขอชมจากใจเลยครับ ว่าเก่งมากที่สามารถตั้งศูนย์ล้อรถได้ด้วยตัวเองครับ

2. รถผมพวงมาลัยตรงแต่กินขวานิดๆ = ศูนย์ล้ออาจจะผิดไปนิดหน่อย??

3. ผมไม่ได้ขับรถผิดธรรมชาติ แต่เป็นคำแก้ตัวของช่าง หรือเป็นความเข้าใจผิดของช่าง--เวลาไปอู่ไหนๆ
ผมถือหลัก รับฟังไว้ก่อนครับ แล้วค่อยมาสอบถามผู้รู้อีกทีครับ ผมไม่อยากเถียงกับช่างตรงหน้างานครับ

4. รถผม ถ้าจำค่าหน้าจอไม่ผิด รู้สึกว่า

ช่างจะตั้งมุมโท = - 0.5 (ค่าโท = ค่า - ทั้งซ้ายและขวา)
มุมแคมเบอร์    =    -1  ตามค่าโรงงาน--ทางช่างบอกว่า รถเดิมโรงงานส่วนใหญ่ปรับได้แค่มุมโท--ไม่รู้จริงไหมครับ

ไม่ทราบว่า การตั้งมุมโท เป็นค่า - ส่งผลอย่างไรบ้างครับ?? ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:19:33 »

ผมเข้าใจว่า ถ้าศูนย์ล้อรถถูกต้อง วิ่งบนทางตรง ถ้าตำแหน่งพวงมาลัยถูกต้อง รถมันก็ต้องวิ่งตรงๆ ใช่ไหมครับ

ถ้ารถวิ่งตรง บนทางตรง แต่ต้องถือพวงมาลัย เอียงซ้ายหรือเอียงขวา = พวงมาลัยเอียง?? ผมเข้าใจถูกไหมครับ??

ปัญหาของผม อาจจะเป็นเรื่องการสื่อสารกับช่าง เช่นเดียวกับคุณ SNK vs Playmore ก็ได้ครับ--ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 15:31:18 »
ตามที่หลาย ๆ ท่านกล่าวมาครับ

อีกเรื่องคือ การเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ ถ้าติดตั้งไม่ดี ก็วิ่งเบี้ยวเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2019, 15:34:08 โดย iamwutdy »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 16:35:09 »
--คุณ iamwutdy ครับ

ผมใช้วิธีติดตั้งที่อู่ช่วงล่างแถวบ้าน

แล้วนำยางที่ซื้อจาก shopee ไปใส่ที่ร้านยางแถวบ้านครับ จะได้ให้ร้านยางช่วย Re Check การติดตั้งโช้ค+สปริงของอู่แรกด้วยครับ

ดังนั้น ผมคาดว่า การติดตั้งโช้ค+สปริงน่าจะเรียบร้อย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 17:20:25 »
ทดสอบว่าช่างเปลี่ยนตำแหน่งพวงมาลัยรึเปล่า อันนี้ง่ายครับ
ตั้งพวงมาลัยตรง  หักขวาสุด  กับซ้ายสุด  ต้องหมุนได้เท่ากันทั้งสองด้าน   

แล้วร้านที่ตั้งศูนย์แล้วจบสำหรับผม 

คือหมุนพวงมาลัยซ้ายซักรอบนึงค่อยๆออกตัวไปจนได้ครึ่งวงกลม  มาร์คจุดไว้

เอารถกลับมาจุดเดิม  หมุนพวงมาลัยขวาเท่ากับพวงมาลัยซ้าย  ทำแบบเดียวกัน  มาร์คจุดไว้   

ซ้ายกับขวา เมื่อวัดจากจุดเริ่มต้นควรจะเท่ากันครับ    ::) ::) ::) 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 22:31:13 »
ทดสอบว่าช่างเปลี่ยนตำแหน่งพวงมาลัยรึเปล่า อันนี้ง่ายครับ
ตั้งพวงมาลัยตรง  หักขวาสุด  กับซ้ายสุด  ต้องหมุนได้เท่ากันทั้งสองด้าน   

แล้วร้านที่ตั้งศูนย์แล้วจบสำหรับผม 

คือหมุนพวงมาลัยซ้ายซักรอบนึงค่อยๆออกตัวไปจนได้ครึ่งวงกลม  มาร์คจุดไว้

เอารถกลับมาจุดเดิม  หมุนพวงมาลัยขวาเท่ากับพวงมาลัยซ้าย  ทำแบบเดียวกัน  มาร์คจุดไว้   

ซ้ายกับขวา เมื่อวัดจากจุดเริ่มต้นควรจะเท่ากันครับ    ::) ::) ::)

ผมเคยมีปัญหานี้เหมือนกันครับ Mighty-X คันเก่า
คือเวลาจะขับตรง พวงมาลัยมันจะต้องหมุนขวาหน่อยๆ ประมาณว่า แทนที่มันจะชี้ตรงๆ มันจะต้องเอียงขวาประมาณ ตำแหน่ง 2 นาฬิกา

แต่เวลาปล่อยมือ มันก็วิ่งตรง จึงทำให้ทราบว่า ศูนย์มันไม่ได้มีปัญหา

แต่เวลาลองหมุนซ้ายกับขวา ปรากฎว่า ขวาหมุนได้แค่ 2 รอบเต็ม  ส่วนซ้าย ได้ 2 รอบกับอีกเกือบครึ่ง  (แถมวงเลี้ยวด้านซ้ายก็แคบกว่าด้านขวาด้วย)

สุดท้ายจำไม่ได้ว่าทำอะไรกับช่วงล่างบ้าง แต่สุดท้ายก็ถอดพวงมาลัยออกมา ใส่เข้าไปใหม่  ก็กลับมาตรงปกติครับ (เอียงมาหลายปีมาก)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 06:39:40 »

พึ่งเปลี่ยนยางมา เมื่อ 8 ก.พ. 2562 ที่ผ่านมาเองครับ

ถ้าจะสลับยาง ควรสลับธรรมดา = หลังไปหน้าตรงๆ

หรือสลับไขว้ดีครับ ขอบคุณครับ
ถ้ายางไม่มีทิศทาง สลับยังไงก็ได้ครับ
ส่วนใหญ่ก็คือ สลับคู่หน้า
ถ้ายังไม่หาย ลองสลับคู่หลัง
ถ้ายังไม่ดีขึ้นอีก ต้องเช็คเรขาคณิตช่วงล่างแล้วครับ

ว่าแต่แคมเบอร์หน้า -1 นี่ มันผิดมาตรฐานรถไปเยอะมากนะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 10:03:37 »

ผมจำผิดเองครับ 

camber  ล้อหลัง = -1 ครับ--ตามคู่มือ

camber ล้อหน้า = 0

ค่าโทล้อหน้าซ้าย = - 0.5

ค่าโทล้อหน้าขวา = - 0.5

แต่ตามคู่มือรถ ค่าโท = 0

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 10:05:17 »
--คุณ Weetting ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ