ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างรถ Honda Civic กับ Toyota Altis แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ?  (อ่าน 16344 ครั้ง)

ออฟไลน์ roroeow7

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อรถค่ะ ตอนนี้ดูไว้ ระหว่าง
ฮอนด้า ซีวิค รุ่น 1.8E AT   ราคา  869,000 บาท
                           กับ
โตโยต้า อัลติส รุ่น 1.8E AT    ราคา  874,000 บาท

การใช้งานส่วนมากในกรุงเทพและปริมณฑลค่ะ   เป็นการออกไซต์งานค่ะ 4-5 วัน/สัปดาห์
ออกต่างจังหวัดไกลๆ 1-2 ครั้ง/เดือน ไปเที่ยวกับเพื่อนๆ หรือ ครอบครัว ค่ะ
ทางบ้านเชียร์โตโยต้า เพราะพ่อกับแม่ก็โตโยต้าทั้ง 2คัน เลยค่ะ
เครื่องโตโยต้าที่บ้านใช้จะเป็นเกียร์ธรรมดา ปัญหาไม่ค่อยมี ศูนย์บริการเยอะ อะไหล่ไม่แพง

ส่วนฮอนด้าไม่เคยใช้เลยค่ะ เลยอยากจะถามคนที่ใช้ฮอนด้า หรือ โตโยต้า
ถึงข้อดี ข้อเสีย ระบบเกียร์ ระบบเบรค ความคล่องตัว และอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง เพื่อประกอบการตัดสินใจในการซื้อรถคันแรกด้วยนะคะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ระหว่างรถ Honda Civic กับ Toyota Altis แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 18:43:12 »

ถ้าไม่รีบรอดู altis ตัวใหม่ 

ถ้าจะเอา altis  ตัวนี้ขอส่วนลดเยอะๆ

ไม่งั้นก็ไป   civic

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: ระหว่างรถ Honda Civic กับ Toyota Altis แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 18:43:37 »
คันแรก ที่บ้านเชียร์ อัลติสคือคำตอบครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 18:51:57 »
Honda Civic โดยรวมดีกว่าครับ.   ภายนอกภายใน การขับขี่ทั่วไป. ลองไปขับดู
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 19:18:44 »
เทียบกัน ความสวยแล้วแต่ปัจเจก

Civic บอดี้สดใหม่กว่า ความยืดหยุ่นช่วงล่างดีกว่า อ็อพชั่นมากกว่า แต่ การประกอบวัดดวง เสียงแปลกๆในห้องโดยสารโผล่มาแน่ ระวังสนิม defect บางคันถ้ามี ก็มีหนัก

Altis ตัวใหม่กำลังจะมา พวงมาลัยยานๆไปหน่อย อ็อพชั่นขาดๆเกินๆ อะไหล่แพร่หลาย การประกอบแน่นหนา วัสดุเหมือนจะห่วยแต่พวกชอบรื้อรถจะดูออกว่าทำมาดี แพ้แค่ focus เก็บเสียงดี

สุดท้ายไปลองขับครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้นเลย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 19:21:21 »
แนะนำaltis
และขอส่วนลดเยอะๆ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 19:25:04 »
ใช้ Altis esport มาจะ 4 ปี เป็นรถที่ไม่เคยกวนใจอะไรเลย เครื่อง+เกียร์ขับสบาย กำลังเหลือเฟือ
แอร์เย็น ข่วงล่างซับแรงสะเทือนดี ค่าซ่อมบำรุงต่ำ อะไหล่เยอะ

2 ตัวนี้ ผมแนะนำ Altis เพราะได้ถุงลมรอบคัน 7 ใบ มากกว่า Civic ที่ได้แค่ 4 ใบ
และหากจะซื้อช่วงนี้ ลองหาข้อเสนอศูนย์ที่ให้ส่วนลดเยอะๆ อาจจะเอามาหักราคารถ อัพขึ้นไปเล่นตัว Esport ได้ ก็จะได้อ๋อพชั่นครบๆ ไฟหน้า Led, ล้อ 17, เบาะหนัง, ชุดแต่งรอบคัน

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 19:27:49 »
แนะนำรอ altis ใหม่ครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 20:27:14 »
แนะนำ altis คับ  รถทนกว่า  ไม่มีปัญหาจุกจิก  เก็บเสียงดีกว่า  ช่วงล่างนุ่มกว่า   

ถ้าไม่รีบใช้รถ แนะนำรอ altis ตัวใหม่ครับ  TNGA   ดีกว่าเดิมเยอะคับ

ส่วน civic  รถเตี้ยไปคับ  เข้าออกลำบาก  ปัญหาจุกจิกพอมีบ้างนิดหน่อย แล้วแต่ดวง   เก็บเสียงไม่ดี   การประกอบไม่ค่อยดี   

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 21:19:38 »
honda civic ครับ
มันตอบโจทย์ทั้งหมดทุกอย่าง

1)ไม่เคยมี honda
2)อยู่กรุงเทพและปริมณฑล
3)ช่วงล่างไม่ต่างกันมาก
4)ค่าบำรุงรักษา พอกัน ถ้าไม่คิดว่าต้องขับเกินวันละ 300-400โล
5)ดูสวยกว่าอย่างชัดเจน ทั้งภายนอก และ ภายใน
6)ราคาขายมือ2ไม่ต่าง honda รุ่นนี้น่าจะดี

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 21:21:06 »
อ่านความเห็นหลายๆ ท่านแล้วดูเหมือนว่า Civic จะเป็นรอง Altis
แต่ทำไมผมเห็น Civic บนถนนเยอะมาก ๆ ดูจะเยอะกว่า Altis ซะอีก ถ้าไม่นับ Taxi

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 21:29:04 »
ถ้าเน้นความสวยงาม ดีไซน์ดูเป็นยุคใหม่กว่าเลือก Civic ครับ แต่ต้องรับได้ปัญหาเรื่องการประกอบที่หลายๆคนเจอ คนรอบตัวผมก็เจอหลายคน คือ จะมีเสียงดังเวลาขับ เหมือนประกอบไม่พอดี แล้วบางคันแก้ไม่หายครับ ลอง search Google ดูได้ เหมือนใน youtube review Civic 1.5 RS คุณจิมมี่ก็พูดเอาไว้

อีกอย่าง คือ ฮอนด้า คอมแอร์ตัดเสียงดังครับ ลองไม่เปิดวิทยุ จอดรถเข้าเกียร์ N เหมือนติดไฟแดง แล้วลองฟังดูครับ ตอนรอบเดินเบาแกว่ง เพราะ คอมแอร์ตัดต่อ จะมีเสียง

ถ้าไปลองขับแล้วคิดว่าไม่ต่างมาก แนะนำ Altis ครับ ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว ขอส่วนลดเยอะๆ รอ Motor Show ปลายเดือนนี้ยิ่งดีครับ ถ้ารอได้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 22:07:09 »
ถ้าไม่อยากขับแท็กซี่ ไปซีวิคครับรถมันมีตำนานแต่งType-Rก็สวย ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 22:29:36 »
......อีกอย่าง คือ ฮอนด้า คอมแอร์ตัดเสียงดังครับ ลองไม่เปิดวิทยุ จอดรถเข้าเกียร์ N เหมือนติดไฟแดง แล้วลองฟังดูครับ ตอนรอบเดินเบาแกว่ง เพราะ คอมแอร์ตัดต่อ จะมีเสียง

แอร์ FC ยังเป็นครัชตัดต่อแบบเดียวกับ FD เหรอครับ นึกว่าเปลี่ยนเป็นแบบที่ใช้ใน Toyota แล้ว ....ถ้าเป็นอย่างนั้น รวมกับที่รุ่น E EL ไม่มีระบบผสมลมร้อนจากท่อน้ำร้อน ก็ยิ่งแย่สิครับ.... แต่ทำไมไม่เห็นมีใครบ่นว่า เหมือน ตอน Altis โดนว่าล่ะครับ หรือมันไม่หนาวขั้วโลกแบบใน Altis

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 22:39:11 »
......อีกอย่าง คือ ฮอนด้า คอมแอร์ตัดเสียงดังครับ ลองไม่เปิดวิทยุ จอดรถเข้าเกียร์ N เหมือนติดไฟแดง แล้วลองฟังดูครับ ตอนรอบเดินเบาแกว่ง เพราะ คอมแอร์ตัดต่อ จะมีเสียง

แอร์ FC ยังเป็นครัชตัดต่อแบบเดียวกับ FD เหรอครับ นึกว่าเปลี่ยนเป็นแบบที่ใช้ใน Toyota แล้ว ....ถ้าเป็นอย่างนั้น รวมกับที่รุ่น E EL ไม่มีระบบผสมลมร้อนจากท่อน้ำร้อน ก็ยิ่งแย่สิครับ.... แต่ทำไมไม่เห็นมีใครบ่นว่า เหมือน ตอน Altis โดนว่าล่ะครับ หรือมันไม่หนาวขั้วโลกแบบใน Altis

ถ้าเป็นตัวปัจจุบันผมก็ไม่แน่ใจ แต่ที่บ้านมี Jazz GK อยู่คันนึงก็ยังเป็นอยู่ ถ้าวันไหนสังเกตก็รำคาญครับ เลยขึ้นประโยคว่าเป็นยี่ห้อ ฮอนด้า และ แนะนำให้ทดลองขับครับ

ไปลอง search ข้อมูลมา เจอปัญหาแอร์ตัดแล้วไม่ต่อแทนซะงั้น - -" แต่กระทู้เก่าแล้ว ไม่รู้ว่าแก้หรือยังครับ
https://www.civicfcclub.com/index.php?topic=400.0
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 00:43:15 »
อ่านความเห็นหลายๆ ท่านแล้วดูเหมือนว่า Civic จะเป็นรอง Altis
แต่ทำไมผมเห็น Civic บนถนนเยอะมาก ๆ ดูจะเยอะกว่า Altis ซะอีก ถ้าไม่นับ Taxi

Civic มัน บอดี้ใหม่หมด สดใหม่กว่า

Altis ทำตลาดมา 5 ปีเต็มแล้วนะครับ ลองย้อนกลับไป 5 ปีก่อน Altis ขายดีกว่า FB นะครับ ตอนนั้น Esport วิ่งกันเกลื่อน ก่อนการมาถึงของ HRV และ FC
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 00:51:48 »
ซื้อรถเพราะสวย สมรรถนะดี ภาพลักษณ์เยี่ยม เลือกซิวิคครับ
ซื้อรถไว้ใช้งาน ซ่อมง่ายอะไหล่ถูก ปัญหาน้อย อัลติสครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 07:22:29 »
ถ้าสนอัลติสรอตัวใหม่ก็ดีครับ
ถ้าใช้รถเลย ซ์้อได้ทั้งคู่ เอามั่นใจ ชัวร์ก็อัลติส น่าจะทนทานดีจนใช้ขับเป็นแท็กซี่เยอะมากๆ

ส่วนตัวถ้าโฉมนี้ คงไปซีวิค ทั้งภายในภายนอกและความสดใหม่ รวมถึงออปชั่นครับ

ปล. ถ้าไปอัลติสอย่าสนบางคนเหน็บว่าแท็กซี่ เพราะถ้าพวกนั้นเคยไป ตปท. คงรู้ว่ารถดีๆ เป็นแท็กซี่ทั้งนั้น ยกเว้นรถบางยี่ห้อครับที่แทบไม่เห็นแท็กซี่

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 08:50:08 »
Civic ครับ หน้าตาทันสมัยกว่า ปัญหาก้ไม่ได้มีอะไรทนพอกันครับ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:12:42 »
ต้องซื้อตอนนี้ยังไงก็ต้อง civic อะครับ ขยันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หน่อยทุก 20kโลได้ก็ดี เพราะเกียร์ honda ไม่ทน แต่ถ้า tnga มาเนี่ยไป altis เลย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:28:34 »
ก่อนซี้อรถตอนปี 17 ก็ตัดสินใจระหว่าง Altis 1.6G กับ Civic 1.8E ได้ลองการใช้งานจริงทั้งคู่
สุดท้ายไป Altis 1.6G ตัว MC ถุงลม 7 ใบแทน

อัตราเร่งดีกว่าหน้าหมู 1.8G ที่บ้านตอนป้ายแดงซะอีก ประกอบแน่นหนา ปัญหาต่างๆแก้ไปหมดแล้ว
โช้คคนละพาร์ทกับโฉม 14-16 แก้ปัญหาเรื่องคานหลังสวิงข้างเรียบร้อย
ห้องโดยสายเงียบ วัสดุซับเสียงบุรอบคัน แม้แต่บังโคลนหน้ายังมีตัวซับเสียง
เครื่องก็จูนใหม่ เติม E85 ได้ เกียร์ทนและฉลาด ใส่ D ธรรมดาก็ไล่รอบได้

ไม่ต้องห่วงว่าเครื่องจะดับ หรือเกียร์จะพังกลางทาง ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ 6 หมื่นยังสบายมาก

เรื่องที่บ่นๆว่าแอร์หนาว โชคดีผมคนขี้ร้อน และบ้านอยู่กรุงเทพ ไม่จำเป็นต้องใช้ฮีทเตอร์
Note ที่บ้านมีฮีทเตอร์ แต่ไม่เคยใช้มันเลยแม้แต่วันเดียว ยกเว้นเอาไว้ไล่กลิ่นในห้องโดยสารเท่านั้น

ผมไม่สนคำครหาว่าเหมือน Taxi เพราะถ้ารถไม่ดีจริง ก็คงไม่วิ่งกันเกลื่อนเมือง ทั้งรถส่วนตัว รถฟลีต รถแท็กซี่ รถตำรวจ
อย่างเจ้าหน้าหมูก็ถูกแซวว่าเป็น Taxi บ่อย ผมก็ไม่คิดอะไร เพราะกาลเวลาพิสูจน์แล้วว่ามันทนทึกจริง

ออฟไลน์ boomizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:33:26 »

คนหนี ไม่ซื้อกันเพราะคิดว่ามันเป็น taxi มั้งครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:48:07 »
แนะนำให้รอ Altis ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:53:16 »
ถ้าพ่อแม่ชอบโต ก็ซื้อโต ครับ
หากซื้อฮอนพอเกินอะไรขึ้น เค้าก็จะบ่นว่าบอกแล้วไม่เชื่อ  ;D
จะซื้ออัลติส รอตัวใหม่ดีกว่า ตามพี่ๆข้างบนบอก เก็บเงินดาวรอไปก่อน ถ้าไม่รีบใช้รถ

แต่ส่วนตัวให้เลือกคันที่ชอบครับ ชอบหน้าตาคันไหน ก็ซื้อคันนั้น สองคันนี้มีดีทั้งคู่

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 10:24:07 »
เน้นใช้งานอัลติสครับ แอร์เย็น นุ่มเงียบเบาสบาย โปร่งโล่งเข้าออกง่ายกว่า แม่ผมชอบมากขนาดแกมีเบนซ์ยังจอดทิ้งไว้เป็นเดือนๆไม่จับเลยขับแต่อัลติสตลอดแกว่าขับสบายกว่า
ส่วนซีวิคเคยขับสมัยเรียนรู้สึกว่าจุกจิกกว่าครับ ทยอยซ่อมช่วงหลังๆก่อนขายทิ้งไปออกอัลติสซึ่งวิ่งไปสองแสนหก แทบไม่ต้องทำอะไรเลยนอกจากเซอร์วิสตามระยะเข้าศูนย์ก็ถุกดีพันกว่าบาทตลอด 

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 10:25:49 »
CIVIC สวยแต่รูป ยี่ห้อนี้ งานประกอบแย่ เก็ยเสียงห่วย ช่วงล่างแข็ง เชื่อพ่อแม่ดีกว่า Altis น่าเล่นกว่าเยอะ แต่ถ้ารอได้รอตัวใหม่

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 10:32:49 »
ผมไม่ชอบทัศนวิสัย​การขับ
และท่าทางการนั่งของซิวิคเลยครับ มันถึงขั้นแย่มาก

ส่วนอัลติสดีกว่าเยอะ

แต่ในเรื่องขับขี่ อัลติสดีครับ แต่ซีวิคดีกว่า

แต่ถ้าตามโจทก์ ซึ่งก็คล้ายๆกับของผม ผมขอเลือกอัลติสครับ ซึ่งจริงๆ ผมเลือกไม่ได้เลย

เซลและเอนจิเนียของบริษัทผมได้อัลติสกันหมด
แต่ผมได้ซีวิคคนเดียวเลย ซึ่งเป็นรถสำรองของบอสผมที่เค้าซื้อมาและไม่ใช้เลย(ไม่รู้จะซื้อมาทำไม)​แก่สูง 180  เวลาจะลงไปนั่งที ทรมาน​มากๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 10:44:05 »
Civic ขายดีเพราะสวยครับ ทั้งภายนอกภายใน ออพชั่นล้ำๆมีให้เล่น และแฟนคลับ VTEC just kicked in มีเยอะ แต่การใช้งานทั่วไป Altis ดีกว่า เงียบกว่า เข้าออกง่ายกว่า จุกจิกแทบไม่มี ถ้าจะเอาตัวปัจจุบันลองขอส่วนลดเยอะๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 11:09:49 »
ถ้าชอบแต่งรถ civic มีเรื่องให้เสียเงินได้แทบทุกจุดของตัวรถเลยล่ะ

ออฟไลน์ Non FoolsBoyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 11:50:49 »
ไปทดลองขับ แล้วจะรู้ว่าการขับขี่และควบคุม การบริหารจัดการอุปกรณ์ภายใน วัสดุ การเก็บงาน การเก็บเสียง ความสะดวกสบายทั้งคนขับและผู้โดยสาร ฯลฯ

แล้วจะรู้ว่ามันแตกต่างกัน พอสมควร ไม่ค้องพูดถึงศูนย์การบริการ อะไหล่ การประหยัดน้ำมัน สิ่งเหล่านี้ พอๆ กัน ถ้าไม่จับมาวัดกันเป๊ะๆ

สุดท้าย ก่อนไปลอง ให้คุยกับทางครอบครัวให้ดี และเปิดใจ ลบภาพในอดีตของทั้งสองค่ายออกไปว่าเด่นด้อยอย่างไร แต่ให้โฟกัสที่ สองรุ่นนี้ที่จะไปลองเท่านั้น

และจะได้รถในแบบที่เราต้องการครับ