ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่มีคนขับรถส่วนตัวบ้างครับ ขอปรึกษาเรื่องคนขับรถหน่อยครับ  (อ่าน 13389 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
สวัสดีครับ

พอดีช่วงนี้ผมต้องเดินทางบ่อยแล้ว และบางวันก็ขับรถเยอะ แต่ขับเองก็ยังไม่เหนื่อยนะครับ อารมณ์ประมาณว่าอยากจะเอาเวลาที่เสียไปกับการขับรถกลับมา (เช่น ตอบอีเมลล์, วางแผนงาน)

แต่ติดตรงที่ว่า ถ้ามีคนขับรถผมตั้งใจจะซื้อ Toyota Alphard ครับ กลัวอย่างเดียวคือ หาได้แล้วอยู่ไม่ทน หรือ หาไม่ได้ ผมต้องมาขับรถตู้เองครับ

ถ้าเป็นงานก็จะมีประมาณนี้
บางวัน (ส่วนน้อย) - ส่งผมที่บ้าน ห่างจากออฟฟิศ 7 กม. ระยะเวลาการขับ 25 - 50 นาที
บางวัน (ส่วนใหญ่) - ไปแถวฝั่งพุทธมณฑล ขับไปกลับประมาณ 110-150 กม. ออกจากออฟฟิศช่วงเย็น ถึงที่นั่น แล้วรอผม จากนั้นส่งผมกลับบ้านประมาณ 5 ทุ่ม
บางครั้ง (ต่อเดือน) - ขับรถไปส่งผมต่างจังหวัด (250 กม.จากกรุงเทพ) และนั่งรถทัวร์กลับ ถ้าผมต้องการกลับกรุงเทพก็นั่งรถทัวร์มาขับรถกลับ
ในวันเสาร์อาจจะมีขับรถ, วันอาทิตย์ขับรถเองครับ
ตอนส่งผมเสร็จที่บ้าน ให้เอารถตู้จอดไว้ที่บ้านผม ไม่ให้เอารถกลับบ้าน ตอนเช้าหรือสายๆ ผมขับรถตู้ไปออฟฟิศ

อยากทราบว่าถ้างานแบบนี้ เราจ้างคนเดียวอยู่ไหมครับ (ให้ OT แบบพนักงานเลย) เข้างาน 8:30 น. หรือว่าเอาไม่อยู่ต้องจ้าง 2 คน หรือจะหาคนยาก เพราะช่วงเวลาที่ผมใช้เหมือนจะดึกมากครับ

อยากทราบความคิดเห็นเพื่อเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจว่าจะเอารถตู้หรือ Full size luxury sedan ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mick

หาได้ครับ เงินเดือนรวมโอทีน่าจะ 23,000 -25,000 อยู่ อายุที่เหมาะสม 40-55 น่าจะเหมาะครับ อย่าแก่มาก ขับไม่ไหว อานุน้อยมีโอกาสใจร้อน ติดแฟน

ออฟไลน์ paulmoderndog

วันที่ขับน้อยก็ให้ล้างรถ หรือให้เขาเป็นวันหยุด เช่นเดือนละ4วัน แต่อาจจะไม่เหมือนทุกอาทิตย์

ส่วนรถ ถ้านั่งหลายคนบ่อยๆ รถตู้ก็ดีครับ (หรือEstima ก็ดี เผื่อขับเอง)  ไม่งั้นรถเก๋งดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Devil13

จะมีบริษัทซับ รับหาคนขับรถโดยตรงอยู่ครับ
ถ้าคุณเป็นบริษัทก็จะทำสัญญาจ้างได้ง่ายเลย
ข้อดีเด็กเค้าเยอะ เลือกได้ตามใจชอบเลย ถ้าคนเดิมลางาน เค้าสามารถเอาคนใหม่มาเติมให้ทันที ไม่ต้องขับเอง 100%
เรื่องอยู่ไม่ทนไม่ต้องห่วง เค้าจะหาคนที่อยู่ไกล้ๆที่คุณต้องการให้ขับ และอายุที่ไปสมัครงานปรกติยากแล้ว ส่วนใหญ่อยู่ทนครับ

ออฟไลน์ V221

ถ้าให้OTก็สบายเลยครับ แต่เช็คประวัติอาชญากรรมด้วยนะเพราะใช้งานตอนกลางคืนต้องชัวร์
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ HHHsung

จขกท. ตั้งเงื่อนไขเวลาที่ไม่ปกติเย็นถึงดึกแทบทุกวัน แภมวิ่งไกล แนะนำว่า คนรถที่จ้าง ควรกินนอนที่บ้านครับ

ถ้าไม่ได้คงต้องจากบริษัทรับจ้างขับรถ คนขับ+รถ ใช้ของบริษัท ค่าใช้จ่ายสูงหน่อยแต่สบายใจ รถเสีย คนขับประจำไม่อยู่ มีสำรอง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมก็ใช้รถประมาณนี้นะ

วันธรรมดา ขับรถไปกลับที่ทำงาน 50Km

วันเสาร์-อาทิตย์(ทุกๆ 2 อาทิตย์) ขับต่างจังหวัด ไปกลับ 1100 Km โดยประมาณ

ถ้า จขกท. อยากใช้เวลากับสิ่งอื่นที่สำคัญกว่า ผมก็ว่าดีครับ แต่อาจจะติดเรืองเวลากลางคืนนะ(ถ้ากลางวันคนไม่มีปัญหา)

แต่ผมเป็นผมคงขับเองครับ เพราะมั่นใจกว่า และ ไม่ได้เสียเวลาอะไรมากมาย(เวลาของผมนะ)

ออฟไลน์ Ty ESC

ฟังดูไม่ติดอะไร มีแค่ หลังจากเสร็จงาน เค้าจะเดินทางกลับบ้านเค้าควร สะดวก ปลอดภัย เป็นสวัสดิภาพของเค้าและเป็นความปลอดภัยของเราในระยะยาวเช่นกัน
คือถ้าเค้าเหนื่อยไป โทรม เพราะต้องเดินทางไกลหลังทำงาน มันก็ทำให้ประสิทธิภาพลดลง รวามถึงชีวิตที่ไม่แน่นอนเด๋วปัญหาครอบครัวเค้าจะมารบกวนใจจนวอกแวก (พวกนี้มีผลจริงๆนะครับสำหรับการขับรถ ยิ่งทางไกลยิ่งมีผล)

ผมเลือกคนขับจากหลักการว่าเค้าต้องอาศัยอยู่หรือย้ายมาอยู๋ใกล้ตัวเราได้ หรืออย่างน้อยต้องอยู่ในระยะทำการ พอดีโชคดี เจอ
เคยเกือบจ้างคนนึง ดีมากเลย แต่บ้านเค้าอยู่ คลองจั่น ไกลจากทั้งบ้านและที่ทำงานผมมากๆ เลิกงานเค้ากว่าจะกลับไปได้มีเป็นชั่วโมง เลยไม่เอา

อ่อ เทียบระหว่าง ALphard vs S350D ที่เพิ่งสลับนั่งกันมา ผมว่า รถตู้นั่งสบายกว่า ถึงจะไม่เฟิมเท่าแต่ มันขยับเขยื้อนตัวได้ดีกว่ามากๆ
ที่สำคัญ ถ้ารถตู้ปิดกั้นกระจกส่วนคนขับได้ จะยิ่งดี เพราะคุยงานประชุมงานได้สะดวกกว่า รถซีดานครับ ขนของอะไรก็ได้เยอะกว่า ยกเว้นต้องไปใช้ความเร็วสูงๆมากๆ ซีดานทั่นคงปลอดภัยกว่าครับ ผมใช้วิธี ขับไม่ให้เกิน120 คือกฎเลย ของคนขับรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2019, 10:05:41 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ Activehybrid

จ้างคนเดียวดูก่อน ไม่ไหวค่อยเพิ่มคน สิ่งสำคัญสุดคือนิสัยคนขับ เป็นคนใจเย็นไหม

ออฟไลน์ Skyforce

แนะนำจ้างจากบริษัทครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องประวัติ ขาด ลา มาสาย เค้าเช็คมา กับมีคน standby สำรองพร้อม ลุงผมใช้ของสยามราช ประมาณ 18000 ครับ

ปล.สองถ้าไม่เน้นภาพลักษณ์​Alphard สบายกว่า full size sedan ครับ เบาะ captain seat นั่ง นอนสบาย รถกว้างขวาง จะเปลี่ยนชุดในรถก็สะดวก ทำกระจกกั้นระหว่างห้องโดยสาร กับคนขับก็ง่าย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมอาจตอบไม่เกี่ยวกับคำถามนะครับ ขออภัยช่วงหน้า

แต่เห็นว่ากลัวถ้าต้องขับเอง มายืนยันอีกเสียงครับว่าเจ้า Alphard มันเป็นรถสำหรับคนนั่งอย่างแท้จริง ขึ้นรถปุ๊บหลับกันหมด ลูกผมเรียกรถปลิดวิญญาณ 555

เรื่องคนขับ จ้างบริษัทชัวร์สุดอย่างที่หลายๆท่านบอกเลยครับ ชีวิตและความปลอดภัยเรา อยู่ในมือคนอื่น ต้องให้ชัดเจนที่สุดไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ shikimaru

คนขับจ้างคนบริษัทดีกว่านะครับ ใช้งานแปลกๆ จุกจิกจ่าย otเลย ค่อนข้างจบครับ

คนขับรถเราต้องไว้ใจได้ อันนี้คืออันดับหนึ่งเลย แถวบ้านผมนี่เคยเจอเกลือเป็นหนอนกันเยอะอยู่ อบต โดนดักยิงเพราะคนขับรถชี้เป้าก็มี หรือข่าวใหญ่ๆที่เห็นคือคนขับรถวางแผนปล้น อุ้มหายก็มีมาแล้ว อันตรายมาก ส่วนรถที่ดีสุดแนะนำรถตู้ครับ ได้อัลพาร์ดตัวใหม่ยิ่งสบายแน่นอน sedan ไม่ค่อยเหมาะกับรถนั่งครับ ต่อให้ s นั่งสบายกว่าหน่อย แต่ทำไรไม่ได้ แต่รถตู้นี่เหลือเฟือมาก หรืออีกตัวทีชอบกัน caravlle ครับ แถวบ้านมี 2 คันมีคนขับ ติดกันกระสุดระดับ 1 ทั้งคู่เลย ผมเรียกไม่ถูกนะแต่กัน 9 11 มมได้

ออฟไลน์ Tien.W

น่าห่วง คือ กลับดึก 5 ทุ่ม ทุกวัน

ส่งคุณ 5 ทุ่ม กว่าเค้าจะกลับถึงบ้าน อาบน้ำ เข้านอน มีเกือบ ตี 1 รุ่งขึ้นไม่แน่ใจต้องมารับกี่โมง ถ้าสัก 9 โมง ก็ยังพอลุ้น หรือ ถ้าไม่ได้กลับ 5 ทุ่มทุกวัน ก็ไหวอยู่นะ ให้เป็น OT ไป

ออฟไลน์ joufo

อยู่ทนไม่ทน อยู่ที่เงินค่าจ้างด้วยครับ

ถ้าให้ 15,000 net ก็อยู่กันไม่ทนแน่นอน แถมคนที่ได้ก็คุณภาพไม่ดีครับ

แต่อย่างที่หลายท่านบอกครับ น่าเป็นห่วงที่เลิกงานหลัง 5 ทุ่มเป็นส่วนใหญ่
ถ้าให้เข้างานแต่เช้า แล้วไปเลิกเอาหลัง 5 ทุ่มผมว่าคงหาคนยาก ถึงจะให้เป็น OT ก็ตามนะครับ
(แต่ก็ใช่ว่าจะหาไม่ได้นะครับ ถ้าให้เงินเยอะจริง ก็พอหาคนได้อยู่)

แนะนำว่า ต้องรอต่อรองเวลาทำงานดูครับ เช่น อาจจะให้กลับบ้านไปก่อน แล้ว 5 ทุ่มค่อยมารับ
หรือไม่ก็ใช้บริการบริษัท Out source ดูก็ง่ายดีครับ

สำหรับคนขับรถผมจะเข้างานตามเวลาออฟฟิศครับ (เข้า 9 โมงเช้า เลิก 6 โมงเย็น) ที่เหลือเป็น OT ถ้าเลิกงานดึกผมจะให้คนขับรถกลับไปก่อน แล้วผมกลับเองหรือไม่ก็นัดรับกันอีกที คือ หลัง 6 โมงแล้วถ้าผมรู้ตัวว่าเลิกดึกแน่นอน ก็จะให้คนขับรถไปธุระส่วนตัวหรือกลับบ้านไปก่อนได้ แต่อย่าลืมมารับกลับไปด้วย

เงินเดือนรวม OT คนขับรถผมจะได้ประมาณ 4หมื่น ขึ้นไปครับ เดือนไหนงานเยอะๆ ก็เงินเดือนขึ้นไป 6-7 หมื่นก็มี
พอคนขับรถเรามีความเป็นอยู่ที่ดี เขาก็จะขับรถให้เราดีครับ

ส่วนรถ อัลพาร์ด นั้นดีมากครับ กว้างนั่งสบาย ผมนั่งทีไรแทนที่จะได้ทำงาน ก็หลับตลอด
แต่รถประจำผมคือ 730d ครับ ส่วนตัวผมชอบ 730 มากกว่า เพราะเวลาขึ้นโทลเวย์บางนาแล้วเจอลมแรงๆ รถไม่ค่อยโคลงเท่าไหร่ หลับสบายกว่าอัลพาร์ดครับ แถมขับเองก็ขับดี  :)