ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า ผมเบรถกระทันหันแล้ว มีมอเตอร์ไชด์มาชนท้าย ผมผิดใช่ใหม  (อ่าน 11236 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
เรื่องของเรื่องคือ ขับรถในซอย สักความเร็วสัก 40 นี่แหละครับ มีโค้งนิดหนึ่ง พอคันหน้าเบรคผมก็เบรค ปกติ จะว่าเบรคกระทันก็ไม่เชิง แต่จังหวะที่เบรคผมก็มองกระจกหลัง เห็น เด็ก นร. หญิง ม.3 กำลังเหม่อมองอะไรก็ไม่รู้ บีบแตรก็แล้ว แต่ก็ไม่ทัน กันชนถลอกนิดหนึ่ง จริงๆก็ไม่อยากเอาเรื่องหรอก แต่อยากให้ ผู้ปกครองน้องมารับรู้นิดหนึ่ง ขับรถไม่สวมหมวก เหม่อลอยแบบี้ มีสิทธิโดน สิบล้อสอยเอาง่ายๆ แต่อยู่ๆ ก็มีพลเมืองดี มาบอกว่าผมผิดเพราะผมเบรคกระทันหันทำให้น้องเขาเบรคไม่ทัน ไม่เชื่อดูคลิปกล้องวงจรปิดเขาก็ได้ ผมก็เลยสงสัยว่าตกลงผมเบรคกระทันหันผมผิดใช่ใหม ถ้าใช่ผมคงเข้าใจผิดมาตลอดเลยนะเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2019, 08:58:43 โดย arte »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าเรื่องถึงจำรวจ ประมาทร่วมหมด

รถคันที่ตามมีหน้าที่ในการรักษาระยะห่างเพื่อไว้สำหรับเบรค

ออนไลน์ Stp

กลับกันถ้าเราไปชนท้ายมอเตอร์ไซต์ ไอ้พลเมืองดี (เลว) แม่งก็บอกว่าเราผิด เรียกประกันมาจัดการเลย เรื่องมากก็ยอมเสียเวลาไปสถานีตำรวจ

ประมาทร่วมจริงๆ ไม่มีทั้งนั้นแหละ มันอยู่ที่เจ้าหน้าที่จะพิจารณายังไง ถ้าเราแม่นข้อกฎหมายท้วงเจ้าหน้าที่ซะอย่าง ชนท้ายในความเร็วที่ไม่ได้แข่งกันมา จะมาอ้างประมาทร่วมไม่ได้อยู่แล้ว หมวกกันน็อคก็ไม่ใส่จัดไปอีกข้อหา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
ชนท้ายถือว่าผิดทุกกรณีครับ เนื่องจากว่าคุณเว้นระยะห่างในการเบรคไม่มากพอจนทำให้ชนคันข้างหน้า

ผมเคยโดนแบบนี้แหละ มอเตอร์ไซค์คันอื่นแถวนั้น มากดดันว่าผมผิด โน่นนี่นั่น

ผมไม่คุยหรอก เรียหประกันมาคุยแทน เพราะพวกนี้จะไม่มีประกันไงครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

กรณีนี้ คู่กรณีผิดครับ

ออฟไลน์ BigCat

อย่ายอมครับ เอาหลักฐานมาว่ากันเลยครับ คุณมีกล้องหน้า พลเมืองดีมีกล้องวงจรปิด เปิดเลยครับ

ให้เจ้าหน้าที่พิจารณาเลย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จากที่อ่านมา  "จะว่าเบรคกระทันก็ไม่เชิง "  อันนี้อาจเบรคไม่หนัก แต่เบรคสั้นแล้วอยู่เลยก็เป็นได้ กับอีกอัน  "แต่จังหวะที่เบรคผมก็มองกระจกหลัง เห็น เด็ก นร. หญิง ม.3 กำลังเหม่อมองอะไรก็ไม่รู้ "  เหมือนมองที่เด็กไปอยู่สักพักใหญ่จนรู้ว่าเขาเหม่อมองอะไรอยู่ อันนี้ก็ทำให้ละสายตาจากคันหน้าไปพักนึงจนลืมดูข้างหน้า อาจเป็นเหตุให้เบรคแล้วโดนชนท้ายได้เช่นกัน อันนี้ผมจินตนาการไปเองนะครับ ส่วนเรื่องไม่สวมหมวกกันน็อคก็ผิดกฏหมายอีกประเด็นไปครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NoBiReacto

กรณีนี้เคยเกิดกับคุณแม่ผมครับ คุณแม่ผมขับอยู่แต่มีมอไซค์ขับจี้ท้ายมาก ทีนี้มีรถตัดหน้าแม่ผม แม่ผมเลยเบรคกระทัน มอไซค์ที่จี้ท้ายก็เลยชนท้ายเข้าเต็มๆ เรียกตำรวจเรียกประกันมา ตำรวจสรุปว่า มอไซค์ผิดเต็มๆ

ออฟไลน์ tnp_super

โดยหลัก กม.แล้ว คำว่าประมาท ไม่มีประมาทร่วมกันได้ ต่างคนต่างประมาท ต่างกับเจตนาซึ่งมีเจตนาร่วมกันได้ แต่พี่รวจไทยชอบตีว่าประมาทร่วมๆ   
  ส่วนเรื่องการชนท้ายนี่ถ้ามาช่องจราจรเดียวกัน คันที่ตามหลังต้องเว้นระยะห่างพอสมควรเพื่อความปลอดภัยถ้าหากมีการชนท้ายมา ส่วนใหญ่คันที่ตามหลังมาจะผิดยกเว้นว่าเราจะเปลี่ยนช่องจราจรกระทันหันทำให้คันที่ตามหลังมาชนท้ายเราอันนั้นน่ะคันหน้าผิดแน่นอน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ในข้อกฎหมายจริงๆ ไม่มีประมาทร่วมนะครับ มีแต่ตำรวจชอบพูดขึ้นมาเท่านั้นแหละ ประมาทก็คือประมาทครับ ถ้าประมาททั้งคู่ก็แยกคิดข้อหาประมาทของแต่ละคนไปครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ polwath

ทรงนี้ มอไซค์ผิดแน่นอนครับ ถ้ามีกล้องยืนยันด้วยก็ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ tiger12r

โดยหลัก กม.แล้ว คำว่าประมาท ไม่มีประมาทร่วมกันได้ ต่างคนต่างประมาท ต่างกับเจตนาซึ่งมีเจตนาร่วมกันได้ แต่พี่รวจไทยชอบตีว่าประมาทร่วมๆ   
  ส่วนเรื่องการชนท้ายนี่ถ้ามาช่องจราจรเดียวกัน คันที่ตามหลังต้องเว้นระยะห่างพอสมควรเพื่อความปลอดภัยถ้าหากมีการชนท้ายมา ส่วนใหญ่คันที่ตามหลังมาจะผิดยกเว้นว่าเราจะเปลี่ยนช่องจราจรกระทันหันทำให้คันที่ตามหลังมาชนท้ายเราอันนั้นน่ะคันหน้าผิดแน่นอน
  กรณีที่ผมขับขี่ตามรถคันหน้ามาในระยะที่สามารถเบรคได้แต่พอจังหวะเร่งจะแซง รถคันหน้ากลับหักเลี้ยวตัดหน้าอย่างกระชั้นชิดโดยที่ไม่เปิดไฟเลี้ยวจึงชนมุมท้ายกะบะคันหน้าตกลงคลองน้ำข้างทางไป แบบนี้ทำไมตำรวจบอกว่าผมประมาท ไม่แจ้งว่าประมาทร่วมละครับและยังบอกอีกด้วยว่าหาพยานมาถ้าจะบอกว่าคันหน้าประมาท(ตอนนั้นไม่ได้ติดกล้องหน้ารถ)  :( :(
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
เคึยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ มีรถรอเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน ผมจอดรอสัก  1 นาทีนิดๆแล้ว สักพักมีมอไซด์ซ้อน 3  จิ้มตูดผมเต็มๆ หัวคนขี่พุ่งเข้าไปในไฟท้ายผมเลือดสาด อีกสองคนกระเด็นมากองที่ท้ายรถผม ผมถ่ายรูปเรียกรถพยาบาลให้ แล้วเรียกประกัน สักพักเดียวพลเมืองดีเพียบ
บอกว่าผมจอดขวางรถเลยชน ผมเลยชี้หน้าทุกคนแล้วบอกว่า ถ้าประกันมาแล้วพีชี้นำ ผมถือว่าพวกพี่ทุกคนใช้กำลังบังคับขู่เข็น ให้ผมต้องตกในสภาวะถูกบีบบังคับทางจิตใจ จำคุกนะครับ ตกลงยังมีใครรู้จักคนชนอีกไหม เท่านั้นก็สลายตัวครับ แต่ที่เจ็บใจสุดท้าย รถกู้ภัยมาหันหลังแว้ปเดียวเม่งยกทั้งรถทั้งคนขึ้นรถกู้ภัยไปเลย หนี ไม่เข้าโรงบาลไหนด้วย สุดตีนจริงๆ

ออฟไลน์ flat6

ดีเลยครับ ให้กล้องนั่นแหละมาพิสูจน์ว่ามอไซค์ชนหลัง คันหลังผิดแน่นอน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ n

ผมเคยขับรถชนท้ายเขาครับ พอเรื่องถึงตำรวจ เขาแจ้งว่า คนชนท้ายตามกฎหมายยังไงก็ผิดไว้ก่อนครับ ถึงแม้ว่ารถคันหน้าจะขับแบบไหนก็แล้วแต่ หรือไม่มีสัญญาณไฟ ยังไงรถชนท้ายก็ผิดครับ. ประกันผมก็ต้องซ่อมให้คู่กรณีไป แต่ตำรวจก็ปรับรถคันหน้าคือไม่มีสัญญาณไฟเบรคครับ เพราะรถเขาหลอดไฟเบรคไม่ติดทั้ง2ดวง

ออฟไลน์ Sleepy Boy

พวกขาเผือกตัวดี ไม่รู้จริงยังจะมากล่าวอ้างลอยๆซะงั้น

ออฟไลน์ Salmon

ถ้าประมาทร่วมนี่ ตำรวจได้สองทางเลย
พยายามให้ประกันเคลียดีกว่า อย่าให้ถึงตำรวจ ไม่ได้มีบาดเจ็บ

ออฟไลน์ CarameLon

จะว่ามอไซค์ผิดก็พูดได้ไม่เต็ม จริงๆอยากเห็นคลิปกล้องหน้ารถ
หรือถ้ามีหลังรถด้วยยิ่งดี เปิดโชว์ตำรวจ ประมาทร่วมจะไม่มีอีกต่อไป
เพราะผมเคยโดนแบบเดียวกัน แต่ผมติดกล้องหน้าและหลังไว้โชว์ตำรวจหรือประกัน
ไม่มีเถียงซักคำ ให้วีดีโอมันเล่า คู่กรณียุคนี้คุยไม่รู้เรื่องครับ เปลืองแรงเถียง
เรียกประกันเรียกตำรวจโชว์คลิป จบเลย (ป้องกันไอ้พวกคนไทยศรีธนญชัยได้มากๆ)

ปล.กล้องตัวละไม่กี่ร้อยกี่พัน ติดๆมันไปครับหน้า+หลัง
เพราะว่าถนนเมืองไทยอันตรายตายเยอะที่สุดในโลกจากสถิติเว็บBloomberg
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• Jr. Member
  • **
ถ้าเราขับเว้นระยะห่างที่ปลอดภัยช่วง1คันรถ แล้วมีรถด้านข้างแทรกเข้ามาแบบกระทันหัน เหมาะกับคันหน้าสุดเบรคพอดี  คันปาดหน้าผมเบรคทัน แต่รถผมเบรคไม่หยุดเนื่องจากรถผมต้องใช้ระยะเบรคมากกว่าปกติ  แบบนี้ผมผิดไหมครับ

ออฟไลน์ champptv

• **
เกิดอุบัติเหตุ​ทุกกรณีแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนถูกผิดค่อยว่ากันป้องกันมิจฉาชีพเรียกร้องค่าเสียหาย(รถมีประกันภัยให้ประกันเคลียร์)​

ออฟไลน์ seeker

ประเด็นการเบรคอยู่ว่าเราเบรคแบบสมเหตุสมผลไหม คันหน้าเบรค เราเบรคตาม คันหลังเยรคไม่ทัน คันหลังผิด

เบรคกระทันหัน กับเบรคไม่มีเหตุอะนควร แตกต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ hayabusa

• **
ในฐานะผมเป็นประกันภัย รถขับตามท้ายต้องเว้นระยะห่างจากคันหน้าให้อยู่ในระยะปลอดภัย เมื่อใดที่คันหน้าเกิดเบรคชะลอหยุดรถ คันที่ขับตามท้าย ถ้าชนท้ายแสดงว่าเว้นระยะห่างไม่ปลอดภัย เข้ามาตรา 40 ครับ

นอกซะจากว่าคันหน้าเบรคหยุดรถกลางถนน โดยไม่มีเหตุอันควร ซึ่งเราต้องหาหลักฐานมาให์ได้ ถึงจะเอาผิดคันที่เบรคกระทันหันได้ครับ

***เรื่องประมาทร่วมเป็นศัพท์ในวงการประกัน,ร้อยเวร ใช้ในกรณีที่ผิดทั้งสองฝ่าย ในกรณีนี้ไม่มีใครได้ใครเสียครับ ซ่อมใครซ่อมมัน ตำรวจมักจะไม่ค่อยปรับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของร้อยเวรครับ

ออฟไลน์ toonze

ประเด็นการเบรคอยู่ว่าเราเบรคแบบสมเหตุสมผลไหม คันหน้าเบรค เราเบรคตาม คันหลังเยรคไม่ทัน คันหลังผิด

เบรคกระทันหัน กับเบรคไม่มีเหตุอะนควร แตกต่างกันนะครับ

ตามนี้เลยถ้าเบรคตามคันหน้า คันชนผิดหมดและ แต่ถ้าคันหน้าเบรคแบบไม่มีสาเหตุอยู่ๆก็นึกจะเบรคอันนั้นค่อยว่ากันอีกที่ว่าใครผิด

ออฟไลน์ XyteBlaster

เคึยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ มีรถรอเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน ผมจอดรอสัก  1 นาทีนิดๆแล้ว สักพักมีมอไซด์ซ้อน 3  จิ้มตูดผมเต็มๆ หัวคนขี่พุ่งเข้าไปในไฟท้ายผมเลือดสาด อีกสองคนกระเด็นมากองที่ท้ายรถผม ผมถ่ายรูปเรียกรถพยาบาลให้ แล้วเรียกประกัน สักพักเดียวพลเมืองดีเพียบ
บอกว่าผมจอดขวางรถเลยชน ผมเลยชี้หน้าทุกคนแล้วบอกว่า ถ้าประกันมาแล้วพีชี้นำ ผมถือว่าพวกพี่ทุกคนใช้กำลังบังคับขู่เข็น ให้ผมต้องตกในสภาวะถูกบีบบังคับทางจิตใจ จำคุกนะครับ ตกลงยังมีใครรู้จักคนชนอีกไหม เท่านั้นก็สลายตัวครับ แต่ที่เจ็บใจสุดท้าย รถกู้ภัยมาหันหลังแว้ปเดียวเม่งยกทั้งรถทั้งคนขึ้นรถกู้ภัยไปเลย หนี ไม่เข้าโรงบาลไหนด้วย สุดตีนจริงๆ

ตามนี้เลยครับ .. เบรคไม่ทันชนท้ายคันหน้า คันหลังก็ผิดอยู่แล้วครับ

ผมก็เคยขับซัก 20 ตามๆ  กันไปรถติด ๆ อยู่ในเลนดี ๆ มีมอไซต์ ขี่แว๊บมาชนท้ายรถผมเฉย รถคว่ำ เศษวัสดุกระจายเต็ม คนกลิ้งไป พอผมกะลังจะเปิดประตูลงมาดู  แว๊นซ่า รีบยกรถขับหนีไปทั้ง ๆ ที่แฮนด์มอไซต์ หัก
ไปข้างนึงแล้ว ... ไอ้เราก็นึกว่าตายมั้ย .. สงสัยแค่ช้ำใน  เลยจอดข้างทางเรียกประกันมาเคลมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ชนท้ายแล้วถูกมีอยู่สองอย่างคือคันหน้าเบรกแกล้ง กับคันหน้าถอยมาชนครับ

นอกนั้นคันหลังผิดแน่นอน ไม่มีประมาทร่วมด้วยคำนี้ไม่มีในกฏหมาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ถ้ามีประกันให้ประกันจัดการ อย่าไปเถียงกัน ใครมาอะไรบอกให้ประกันจัดการตามกม.ให้หมด

โดยชนบางที่อย่าเห็นเป็นเรื่องเล็กน้อย เอาใบเคลมไว้ก่อน ใช้ไม่ใช้แล้วแต่เรา

ออฟไลน์ Beats

เกิดอุบัติเหตุ​ทุกกรณีแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนถูกผิดค่อยว่ากันป้องกันมิจฉาชีพเรียกร้องค่าเสียหาย(รถมีประกันภัยให้ประกันเคลียร์)​

ผมก็งงเหมือนกัน ที่บอกว่าอย่าให้เรื่องถึงตำรวจ
ถ้าไม่ลงบันทึกไว้ แล้วสมมติว่าประกันเกิดเบี้ยวหักหลังเราทีหลัง แล้วเราไม่มีใบลงบันทึกไว้เป็นหลักฐาน จะทำไงอะครับ

ผมทราบแค่ว่า ถ้าเป็นที่ต่างประเทศ ไม่แจ้งตำรวจ ประกันเขาไม่เคลมให้นะ เพราะประกันเขาก็กลัวเราโกงเหมือนกัน

ออฟไลน์ redsun

สักพักเดียวพลเมืองดีเพียบ บอกว่าผมจอดขวางรถเลยชน ผมเลยชี้หน้าทุกคนแล้วบอกว่า ถ้าประกันมาแล้วพีชี้นำ ผมถือว่าพวกพี่ทุกคนใช้กำลังบังคับขู่เข็น ให้ผมต้องตกในสภาวะถูกบีบบังคับทางจิตใจ จำคุกนะครับ ตกลงยังมีใครรู้จักคนชนอีกไหม เท่านั้นก็สลายตัวครับ แต่ที่เจ็บใจสุดท้าย รถกู้ภัยมาหันหลังแว้ปเดียวเม่งยกทั้งรถทั้งคนขึ้นรถกู้ภัยไปเลย หนี ไม่เข้าโรงบาลไหนด้วย สุดตีนจริงๆ

หลีกเลี่ยงการปะทะ และควบคุมสถานการณ์ได้สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ TheZero

ผมไม่เคย มาเสียเวลานั่งเถียงกับคู่กรณีเลย ตามประกันมาจัดการ ถ้าคู่กรณีไม่ยอม ก็เจอกันที่ โรงพัก