ผู้เขียน หัวข้อ: Cx5 เที่ยบกับ​ Crv​ 5ที่นั่งเลือกคันไหนครับ/เบื่อppv  (อ่าน 16885 ครั้ง)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
Re: Cx5 เที่ยบกับ Crv 5ที่นั่งเลือกคันไหนครับ/เบื่อppv
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 02:12:22 »
ขอตอบส่วนของ ดีเซลนะครับ พ่อผมใช้ขับสี่ cr-v ผมใช้ ดีเซลขับสอง ผมใช้ทั้งสองคันครับ
แล้วแต่ว่า จขกท ชอบแบบไหน เบาะคนขับcr-vสบายกว่าแน่นอนครับ เบาะนั่งหลังก็พอๆกันแต่ cr-v นุ่มกว่าครับ
การขับขี่ mazda กินขาดครับสำหรับผม กระฉับกระเฉงกว่ามากครับ เร่งแซงสบายๆ เกาะกว่า แต่จะกระด้างกว่า แต่ก็ไม่ถึงกับตึงตังนะครับ cr-v จะนุ่มๆกว่าครับ
ส่วนปัญหาผมยังไม่เจอกับตัวนะครับในทุกๆปัญหาที่เจอๆกัน
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ผมมีคนรู้จักเป็นผจก ก็เลยไม่มีปัญหาตรงนี้ครับ(ไม่ได้ลัดคิวหรืออะไรนะครับ แต่มีปัญหาก็คุยง่ายหน่อย แต่ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร) เรื่องการจองคิวก็จองล่วงหน้าซักหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ เอารถไปตรวจระยะก็รอแปปเดียวครับ ตามคิวรันไปเรื่อยๆครับ
หลังไมค์มาได้ครับ สามารถตอบได้ทั้งสองรุ่นครับ

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: Cx5 เที่ยบกับ Crv 5ที่นั่งเลือกคันไหนครับ/เบื่อppv
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 02:25:37 »
เคยเช่า crv 2.0 ขับต่างจังหวัด ผมว่ารถมันอเนกประสงค์ดีนะครับ  ช่วงล่างไม่แข็ง ขับเร็วไม่ย้วย  จริงอยู่ อาจไม่สนุกเท่า cx5 แต่ก็ไม่ได้น่าเบื่ออะไร ที่ไม่ค่อยชอบคือ เกียร์cvt สรุปผมว่า crv ดีเซลโลดครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 06:19:54 »
รอดูPeugeot 3008 นำเข้าจากมาเลเซียไหมล่ะครับ? สมาชิกแจ้งข่าวว่าราคาตัวแทนจำหน่ายใหม่จะราคาดีงามมาก ลดลงจากปัจจุบัน2.69ล้านเหลือ1.6-1.9ล้านตามนี้ https://motortravel.in.th/?p=6391
สวยทั้งภายนอกและภายในเลย เป็นคู่แข่งกับCX5และCRVโดยตรง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 06:36:06 »
Cx5รุ่นแรกนี่บางเต้นท์ไม่รับนะครับ รุ่นใหม่นี่ผมตามมา7-8เดือน จะซื้อรถใหม่ให้แย สุดท้ายหลังจากตามดูปัญหาแล้วได้crv5ที่นั่งขับ4มาครับ Cx5สวยมาก สีก็สวยทั้งแดงและmachine grey แต่ถ้ารถดับกลางทางแย่แน่ครับ
เท่าที่อ่านนี่บางคันเปลี่ยนปั้มแล้วก็ดับเหมือนเดิม ถ้าเป็นผมใช้คงตัดใจใส่ปั้มอย่างอื่น ประกันขาดก็ช่าง

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 08:33:38 »
CX 5 สิครับ รถสวย ช่วงล่างเทพ ออฟชั่นเพียบ จะดับกลางทางก็ไม่เป็นไร ขับรถที่ชอบถึงจะมีปัญหาก็ยอมรับได้

CRV รถตลาด ช่วงล่างห่วยๆ กั๊กออฟชัน มีดีแค่ ไม่มีปัญหาอะไร ใช้แล้วไม่ดับกลางทาง ศูนย์บริการเยอะ

;D ;D ;D :D

เดี๋ยวนะครับ ดับกลางทาง นี้คือ ทางเข้าบ้าน ใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ ทางเร่งแซง ดูแล้วก็ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ 555

ปล. สายใช้งาน ต้องเน้น reliability เป็นหลัก performance เป็นรองครับ ถ้าไม่ใช่ก้สลับกันได้

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 09:26:21 »
ใช้ตัวใหม่เบนซินอยุ่ครับ  2.0sp
ของผมปกติสุขดี ใช้มาปีกว่าไม่มีดับ
 ล่าสุดมีรีคอลเปลี่ยนปั๊มติ๊กเรียบร้อย
ขับสนุกเกียรฉลาดช่วงล่างไว้ใจได้
เป็นงานประกอบมาเลที่โอเคเลย ไม่มีเสียงก่อกแก่กๆ

ถ้าชอบ cx5 รอสักพักก็ไม่น่ามีอะไร
 0 บริการดี แต่คิวยาวเป็นบ้า อะไหล่แพง .. ราคาขายต่อผมเฉยๆ
ดีกว่าทนอยู่กับรถที่ไม่ชอบ 4-5 ปี
ถ้าขับชิวๆ ไม่เล่นโค้งอะไรมาก ขายต่อแจ่มๆ crv เลยครับ

ออฟไลน์ n

Re: Cx5 เที่ยบกับ​ Crv​ 5ที่นั่งเลือกคันไหนครับ/เบื่อppv
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 09:51:05 »
ภาพรวมในตัวรถ ผมว่าcx5ดีกว่าcrv ทั้งการขับขี่และวัสดุภายใน ส่วนปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กมันเป็นDefect ซึ่งรถทุกยี่ห้อใช่ว่าจะไม่มี แล้วแต่ว่าจะเจอกันแบบไหน อย่าเอามาเป็นประเด็นในการตัดสินใจมากครับ และมาสด้าเองก็recallกลับมาเปลี่ยนอะไหล่ให้ใหม่อยู่ครับ. เอาที่ชอบ เอาที่รัก ขับแล้วเราHAPPYช่วงใช้งานครับ ลองขับทั้ง2รุ่น เข้ากับบุคคลิกที่เราชอบ ก็จับคันนั้นเลยครับ.

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
Re: Cx5 เที่ยบกับ​ Crv​ 5ที่นั่งเลือกคันไหนครับ/เบื่อppv
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 10:21:48 »
ชื่นชอบ คันใหนมากกว่า เลือกคันที่ชอบ

เวลามองเห็นคันที่ชอบขับผ่านหน้ายังรู้สึกดี
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 17:36:33 »
crv ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 19:37:08 »
สำหรับผม รถยนต์คือยานพาหนะ
หน้าที่หลักของยานพาหนะคือ ต้องพาเราไปถึงจุดหมายปลายทางได้ โดยไม่เกิดปัญหา

รถยนต์ที่จะเอามาเป็นตัวเลือก ทุกคัน จะต้องทำหน้าที่หลักให้ได้ก่อน
แล้วค่อยพิจารณาเรื่องอื่น เช่น
- ความสวยงาม
- สมรรถนะ
- ค่านิยม
- อื่นๆ

ดังนั้น จากโจทย์ที่ให้มา

CRV คือ คำตอบครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 21:03:54 »
ขอบคุณทุกๆคอมเม้นคับ

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 02:59:03 »
ใช้  cx5 รุ่นแรก มาห้าปีแล้วครับ ชอบมากครับ สลับกับขับ crv  ของพี่ชายเรื่อยๆ ก็ยังรุ้สึกว่าคิดไม่ผิด ขับสนุกกว่าเยอะมาก crv ขับไปก็เซ็งไป
ถ้าชอบ ผมว่าซื้อได้นะ ปัญหาปั๊มติ๊กน่าจะแก้ได้เร็วๆนี้  แต่ถ้ามุมมองคนโดยสาร crv คงเป็นต่อครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 09:36:45 »
ถ้าเป็นคนชอบขับรถ มาสด้าตอบโจทย์ครับ ไปลองขับ ชอบคันไหนเลือกเอาเลย ผมว่าทุกปัญหามีทางออกเสมอ ตอนนี้ผมก็เริ่มเบื่อ suv,ppv กำลังจะหันไปคบmpv อย่างอัลพาร์ท หรือเวลไฟล์แล้วครับ อายุมากขึ้นอยากได้ความสบายเวลาเดินทาง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 13:50:45 »
ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะซื้อ CX5 เลยครับ นอกจากขับดี ที่เหลือก็เฉยๆ หน้าตาพอเห็นบ่อยๆ ผมว่า CRV ดูเรียบๆนานๆ แล้วยังดูดีอยู่
ภายในวัสดุก็ต่างกันนิดหน่อย