โพลล์

ทานกาแฟ หรือเครื่องดื่มชูกำลังแล้วไปต่อ
21 (40.4%)
นอนพักที่ปั๊มให้หายง่วง  จนร่างกายรู้สึกสดชื่น
31 (59.6%)
ทนขับไปต่อเพราะกลัวไม่ทันเวลา
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 52

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเกิดอาการง่วงเวลาเดินทางไกล  (อ่าน 8898 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
จากการที่มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นโดยมีสาเหตุมาจากการหลับใน   ซึ่งอาการหลับใน คือ การที่เราหลับในขณะที่ตายังเปิดอยู่ มักจะเกิดขึ้นในช่วงระยะเวลาสั้นๆ ประมาณไม่เกิน 10 วินาที คล้ายๆ กับอยู่ในสภาพหลับๆ ตื่นๆ หรือคล้ายๆ หมดสติไปชั่วครู่หนึ่ง สามารถปลุกได้ง่าย แต่สิ่งที่ร้ายที่สุดของอาการหลับในก็คือ เราไม่สามารถบังคับตัวเองไม่ให้หลับในได้นั่นเอง ซึ่งหากเราเผลอมีอาการหลับในระหว่างขับรถเพียงแค่ไม่กี่วินาที ก็อาจจะกลายเป็นสาเหตุให้เราเกิดอุบัติเหตุจนเกิดความสูญเสียก็เป็นได้
ถ้าหากท่านสมาชิกเกิดอาการง่วงจนตาตาแทบจะปิดหลายครั้ง  ท่านจะเลือกวิธีการใดครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: เมื่อเกิดอาการง่วงเวลาเดินทางไกล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:00:36 »
จอดนอนครับ. เพื่อส่วนรวม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
Re: เมื่อเกิดอาการง่วงเวลาเดินทางไกล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:01:56 »
- จอดงีบซักรอบนึง
- รู้สึกตัวตื่นแล้ว ไปซื้อกาแฟเย็นแก้วนึง แล้วขับรถต่อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:07:00 »
จอดนอนครับ. เพื่อส่วนรวม
เห็นด้วยครับเป็นการทำเพื่อส่วนรวม  เวลาตาจะปิดนี้มือและระบบประสาทอื่นๆจะชะงักและทำให้รถเสียหลักได้ครับ

- จอดงีบซักรอบนึง
- รู้สึกตัวตื่นแล้ว ไปซื้อกาแฟเย็นแก้วนึง แล้วขับรถต่อ
ของผมถ้าทานกาแฟนี่เป็นการเพิ่มความง่วงได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:12:58 »
ปกติ ง่วงจนจะหลับใน สำหรับผม  จะเกิดตอนเดินทางกลางคืน ยัน เช้า ช่วงใกล้เช้า สัก ตี 3 เป็นต้นไป จะง่วงมาก แบบนี้ ยังไงก็ต้องจอดนอน เพราะพร้อมจะหลับในตลอด

แต่ถ้ากลางวัน ผมไม่มีปัญหานะ เต็มที่ จอดยืดเส้น ยืดสาย ล้างหน้า จิบกาแฟ / กระทิงแดง ก็ไปได้ไม่ต่ำกว่า 2 ช.ม.แล้วล่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:20:15 »
ปกติ ง่วงจนจะหลับใน สำหรับผม  จะเกิดตอนเดินทางกลางคืน ยัน เช้า ช่วงใกล้เช้า สัก ตี 3 เป็นต้นไป จะง่วงมาก แบบนี้ ยังไงก็ต้องจอดนอน เพราะพร้อมจะหลับในตลอด

แต่ถ้ากลางวัน ผมไม่มีปัญหานะ เต็มที่ จอดยืดเส้น ยืดสาย ล้างหน้า จิบกาแฟ / กระทิงแดง ก็ไปได้ไม่ต่ำกว่า 2 ช.ม.แล้วล่ะ
แสดงว่าคุณพี่นี่สุขภาพร่างกายและสายตาดีมากครับ  เพราะว่าขับรถช่วงกลางคืนนี้สามารถทนได้ถึงตี3 และช่วงกลางวันสำหรับบางคนนั้นมีสาเหตุจากการที่ดวงตาแพ้แสง หรืออาการสายตาเอียงหรือเขจนทำให้ง่วงครับ  นอกจากนี้ก็พวกป่วยเป็นไซนัสภูมิแพ้อากาศที่ทำให้ง่วงตลอดเวลา เหมือนคนนอนน้อย  สำหรับคุณพี่ยืดเส้นสายท่านเครื่องดื่มบำรุงนี้เหมือนชาร์จไฟกลับไปใหม่

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:20:36 »
 จอดนอนดีที่สุด     ตามมาด้วยน้ำหวานๆ เพิ่มพลังงาน

กาแฟมีผลน้อยสุด  เพราะหมดฤทธิ์คาเฟอีน  จะง่วงหนักกว่าเดิม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:22:40 »
จอดนอนดีที่สุด     ตามมาด้วยน้ำหวานๆ เพิ่มพลังงาน

กาแฟมีผลน้อยสุด  เพราะหมดฤทธิ์คาเฟอีน  จะง่วงหนักกว่าเดิม
ของผมก็จอดนอนให้สดชื่นเช่นกันครับ เพราะผมทานกาแฟแล้วรู้สึกง่วงเพิ่มขึ้น แต่น้ำหวานนี่ตัวเพิ่มความสดชื่นได้มากครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:31:16 »
งีบประมาณ 20-25 นาทีกำลังดีครับ
ถ้าเอาครบรอบนอนเลยประมาณ 90 นาที

ไม่แนะนำนอน 60 นาที เพราะจะต้องตื่นช่วงหลับลึก
ตื่นมาจะมึน ๆ ปวดหัว การตัดสินใจช้าครับ

ปกติถ้าคืนก่อนหน้าไม่ได้นอนเลย ผมจะงีบ 20 นาทีก่อนตื่นไปทำงาน ช่วยได้จริง ๆ ครับ

ส่วนคาเฟอีน ผมไม่แนะนำ บางคนจะตอบสนองดี
กรี้ประเปร่า แต่พอหมดฤทธิ์ อาจเผลอหลับไปดื้อครับ
เหมือนม้าแก่ ๆ เอาแซ่ไปเคี่ยน พอหมดแรงแล้วไปเลย
อ. ผมเคยสอนไว้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:45:26 »
งีบประมาณ 20-25 นาทีกำลังดีครับ
ถ้าเอาครบรอบนอนเลยประมาณ 90 นาที

ไม่แนะนำนอน 60 นาที เพราะจะต้องตื่นช่วงหลับลึก
ตื่นมาจะมึน ๆ ปวดหัว การตัดสินใจช้าครับ

ปกติถ้าคืนก่อนหน้าไม่ได้นอนเลย ผมจะงีบ 20 นาทีก่อนตื่นไปทำงาน ช่วยได้จริง ๆ ครับ

ส่วนคาเฟอีน ผมไม่แนะนำ บางคนจะตอบสนองดี
กรี้ประเปร่า แต่พอหมดฤทธิ์ อาจเผลอหลับไปดื้อครับ
เหมือนม้าแก่ ๆ เอาแซ่ไปเคี่ยน พอหมดแรงแล้วไปเลย
อ. ผมเคยสอนไว้
ขอบคุณมากครับ  ผมเคยดูในสกู๊ปรายการทีวีช่องนึงเห็นว่าการหลับประมาณ10-20นาทีนั้นทำให้ร่างกายสดชื่นครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:13:58 »
จอดปั้มน้ำมันแล้วนอนสักพัก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:19:17 »
บิ๊กกัฟเต็มแก้วน้ำแข็งเยอะๆ สดชื่น ไอพวกเครื่อง​ดื่มชูกำลัง ใจสั่นไปอีก แต่กาแฟขอพวกเย็น แค่นี้สบาย​ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:22:43 »
เรื่องจอดนอนตามปั๊มนี่ ถ้ากลางคืนยังพอว่า แง้มกระจก ปรับเอนเบาะ แล้วนอนได้ อากาศไม่ร้อนมาก
แต่ถ้าเป็นกลางวัน บ่ายๆ แดดจัดนี่ จอดเปิดแอร์นอนในรถกันเลยเหรอครับ ถ้านอนนานๆ จะโดนรมคาร์บอนไดออกไซด์เหมือนที่เป็นข่าวบ่อยๆ หรือเปล่า

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:23:16 »
ผมไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวนะคนับที่เจอคือง่วงนิดหน่อยกินกาแฟ ได้เดินๆนั่งๆตามปั๊มก็ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:26:02 »
ถ้าเกิดง่วงในทางสองเลนขึ้นลงเขาไม่มีไหล่ทางกลางดึก แล้วจุดที่น่าจะมีที่ให้จอดได้ยังต้องไปอีกหลายกม.ด้วยนะ
โคตรทรมาณ

อีกสถานการณ์ ขับรถกลางแดด รถติดๆขยับทีละนิดแต่ไม่มีที่ให้จอดเช่นบนทางด่วน ง่วงก็ง่วงแต่จอดไม่ได้
โคตรทรมาณ

ออฟไลน์ I_AM_IM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:27:20 »
อยากรูัเหมือนกันครับกลางวันนอนยังไง เปิดแอร์ไหม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:29:33 »
จอดปั้มน้ำมันแล้วนอนสักพัก
เห็นด้วยครับ เพราะหลายๆคน กาแฟไม่ช่วยให้ดีขึ้นเลยครับ
บิ๊กกัฟเต็มแก้วน้ำแข็งเยอะๆ สดชื่น ไอพวกเครื่อง​ดื่มชูกำลัง ใจสั่นไปอีก แต่กาแฟขอพวกเย็น แค่นี้สบาย​ครับ
บรรยายไดสดชื่นมากครับ บิ๊กกัฟเต็มแก้วบวกน้ำแข็งคงซ่าน่าดู  กระทิง หรือกระบือนี่ทำให้ใจสั่นแต่ไม่หายง่วงเลยนะครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:46:26 »
เปิดหนังดูขับช้าๆในกรณีที่พอเริ่มหนักตา แต่ถ้าได้วูบสักครั้งแล้ว
ต้องเข้าปั๊มนอนหรือพักรถในทันที ที่บอกคือเคยฝืนแล้ว ไม่รอดจริงๆ
อย่าให้มันเกิดขึ้นเลย วันนี้มันแค่เสาต้นเล็กข้างทาง แต่ถ้ามันเป็นคนนี่เราจะรู้สึกยังไง

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:02:23 »
ผมขับทางไกลประจำครับ ทั้งกลางวันและกลางคืน
หากรู้สึกง่วง มันอันตรายมากเลยครับ บางทีก็วูบๆไปไม่รู้ตัว

ถ้าง่วงเมื่อไหร่ จะหาจุดจอดงีบอย่างน้อย 10-20 นาที แล้วค่อยหาเครื่องดื่มชูกำลัง+ล้างหน้าไปต่อ
ถ้าง่วงมาก จะนอนสัก 30-40 นาที ตื่นมาจะหาอะไรเคี้ยว+เครื่องดื่มชูกำลัง+แบรนด์ แล้วไปต่อ

ยิ่งรู้ว่าจำเป็นต้องเดินทางไกล ผมจะวางแผนเวลาและเส้นทางให้ขับไปแล้วมีจุดจอดพักเสมอๆ + หาอะไรกินให้ท้องไม่ว่างก่อนเดินทาง เพราะถ้าท้องว่างจะรู้สึกไม่มีแรง ไม่มีสมาธิขับรถ ถ้าอิ่มเกินหนังตาก็จะหย่อน อยากนอน
**อาหารที่กินก่อนและระหว่างเดินทาง จะงดแป้งครับ พวกขนมปัง คุ้กกี้ เนื่องจากกินแล้วทำให้ง่วง และอ้วนด้วย ดังนั้นผมจะพยายามกินเนื้อสัตว์ ผัก ผลไม้ แทน

มีอีกวิธีครับ ไม่ได้ขายตรงนะ แต่จะกิน Amway ที่เป็นผงๆผสมกินกับน้ำ (กินของที่บ้านครับ คนขายจัดชุดมา ผมไม่รู้ว่ามันเรียกอะไรบ้าง) อันนี้ขับรถไกลๆไม่ง่วงไม่เพลีย หลังๆก่อนเดินทางไกลจะพกชุดนี้ติดตัวไปเสมอครับ

ปล.จะเห็นว่าผมไม่กินกาแฟเลย เนื่องจากเป็นคนที่กินกาแฟแล้วร่างกายรวน ปวดท้อง แถมยังไม่แก้ง่วงอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2019, 22:05:29 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:20:41 »
นอนพักสักนิดก็ดีขึ้นแล้วครับ
ผมจะทานกาแฟดำครับ
และเคี้ยวหมากฝรั่ง ช่วยในยามที่ต้องขับเพื่อทำเวลาจริงๆ  กลางวันถึง 6 ทุ่ม ผมขับได้ไม่ง่วงเลย แต่ช่วงตี 2-4 เป็นเวลาที่ มักจะง่วงมากๆ ต้อง งนอนพักครับ แต่ถ้าจะเดินทางไกลจริงๆ อบบว่าระยะทาง 500 กม ขึ้นไป คืนก่อนเดินทางต้องนอนแต่หัววันให้ร่างกายได้พักเต็มที่ ตอนขับจะสบายไม่ง่วงและเหนื่อยมาก เราพลาดไม่ได้ครับคนในครอบครัวเต็มคัน ต้องวางแผนให้ปลอดภัย มักง่ายไม่ได้ครับ พลาดครั้งเดียวอะไรจะเกิดขึ้นครับ คำว่าเสียใจคงไม่พอ .... เดินทางปบอดภัยทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Maestro

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:33:27 »
นอนพักสัก 15 นาทีแล้วไปต่อครับ

ของผมส่วนใหญ่จะง่วงต่อเมื่อขับรถเกิน 2 ชมขึ้นไปหรือหลังจากกินข้าวเสร็จช่วงบ่ายๆนี่ตัวดีเลยต้องระวัง
บางทีระหว่างทางไม่มีปั้มน้ำมันเลยเป็นทางเปลี่ยวก็ต้องทนช่วงหลังๆมานี้ถ้าผมจะซื้อรถคงมองหารถที่มีพวก Safety sense เข้ามาช่วยครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 23:36:56 »
ปกติเวลาเดินทางไกลผมมีคนที่ขับรถเป็นนั่งไปด้วยเสมอฮะ ไม่เพื่อนก้คุณพ่อ
เคยมีอยู่ครั้งนึงไปตจวกับเพื่อนละผมง่วง ก้ให้เพื่อนมาขับให้แทนฮะ
ดื่มกาแฟแล้งแต่รู้สึกเหมือนเพลียแดดด้วยเลยเปลี่ยนคนขับดีกว่า
ไม่อยากให้ใครมาฝากชีวิตตอนสภาพร่ายกายเราไม่พร้อม :D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 00:15:14 »
ถ้าผมง่วงมาก ผมหาที่จอดที่เป็นร้านอาหารร้านของฝากให้เพื่อน/แฟนอยู่พักทานขนมอาหาร ส่วนผมก็สัปงกคาโต๊ะ/คาเก้าอี้รอไป..... ตื่นมาก็กาแฟกระป๋องนึงแล้วเดินทางต่อ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 01:02:02 »
ถ้าง่วงมากผมไม่ฝืนเลยนะ พักรถหรือแอบงีบเลย บางที20-30นาทีช่วยได้เยอะมากแล้วไปล้างหน้า

แต่ถ้ารู้สึกว่าเริ่มมีเพลียๆหรือง่วงหน่อยๆ ก็อัดพวกM150เลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 07:11:00 »
เคยจอดนอน  พอจอด  นอนไม่หลับ  กินกาแฟก็ไม่หาย

วิธีที่ผมใช้  อาจจะเป็นอันตรายบ้าง  แต่คิดว่าไม่มากนัก  ผมจะเลือกรถที่ดูวิ่งแรง เร็ว  แล้วกดตามว่าความเร็วเขาอยู่ที่เท่าไร  ส่วนใหญ่ใช้เวลาไม่เกิน สิบวินาที  แล้วก็ผ่อน  ช่วงนี้  อดินาลีนจะหลั่ง  หัวใจเต้นเร็ว  แล้วกลับมาวิ่งร้อยตามปกติ  แบบนี้จะอยู่ได้เกินกว่าชั่วโมงกว่าจะง่วงอีกที.   

ปล.  ผมขับจากอุดร- กทม.  โดยไม่พักเลย  ยกเว้นเติมแก๊สครั้งเดียว เติมเสร็จฉี่เสร็จก็ออกเลย..

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 07:24:37 »
หาที่จอดนอนครับ 

กาแฟ เครื่องดื่มต่างๆเอาไม่อยู่ครับ  ขับเร็วช่วยได้บ้างถ้าไม่ง่วงมาก

ผมเคยหลับในมาแล้ว  ไม่เอาอีกแล้วครับ  เข็ดไปจนตายครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 08:42:33 »
ขับเกียร์ธรรมดาครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 10:03:00 »
สมัยก่อน เคี้ยวหมากฝรัางลอตเต้แบล็คแบล็ค เย็นจี๊ดขึ้นจมูก ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว

ตอนนี้กินซุปไก่แบรนด์บ้าง เป็นคนไม่กินเครื่องดื่มชูกำลังและกาแฟ

ผมชอบขับรถทางไกลแบบข้ามภาคตอนกลางคืนครับ รถน้อยขับสบายดี

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 15:35:02 »
ข้อ1 แต่พอจอดปั้มจะปลุกเพื่อนให้เมาท์เรื่องอะไรก็ได้ให้ฟัง ไม่ก็ให้ร้องเพลง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 18:16:56 »

แสดงว่าคุณพี่นี่สุขภาพร่างกายและสายตาดีมากครับ  เพราะว่าขับรถช่วงกลางคืนนี้สามารถทนได้ถึงตี3 และช่วงกลางวันสำหรับบางคนนั้นมีสาเหตุจากการที่ดวงตาแพ้แสง หรืออาการสายตาเอียงหรือเขจนทำให้ง่วงครับ  นอกจากนี้ก็พวกป่วยเป็นไซนัสภูมิแพ้อากาศที่ทำให้ง่วงตลอดเวลา เหมือนคนนอนน้อย  สำหรับคุณพี่ยืดเส้นสายท่านเครื่องดื่มบำรุงนี้เหมือนชาร์จไฟกลับไปใหม่

สายตาผมนี่ครบเลยนะครับ

แต่ก่อน สั้น กับ เอียง ... พออายุแตะเลข 4 ก็แถมยาวมาอีก 1 ครับ

เมื่อเช้า ออกจาก สิชล จ.นครศรีธรรมราช มาตอนตี 5 วิ่งมายาวๆ จอดเติมน้ำมัน 1 ครั้ง เข้าห้องน้ำ 2 ครั้ง ซื้อแค่กาแฟแก้วนึง ขนมปังชิ้นนึง

สักบ่ายครึ่ง เลี้ยวเข้าพระราม 2 เริ่มหิว ควานหาข้าวเกรียบของฝาก แกะกินก่อน

สักพัก เริ่มเมื่อยหลัง เริ่มเพลียผิดปกติ ทีแรกกะว่า จะรอขึ้นวงแหวน ต่อบูรพาวิถี ไปลง บ้านโพธิ์ก่อน ค่อยแวะปั๊มประจำ แต่ดูแล้ว อันตราย เลยแวะ ปั๊มแถวสมุทรสงคราม จัดเครื่องดื่มชูกำลัง กับ hotdog สักชิ้น แล้วยืนกระโดดโลดเต้นอยู่ข้างรถ

แล้วก็ไปต่อ พอลงวงแหวน เหมือน ที่กินไป เริ่มออกฤทธิ์ อาการดีขึ้น เลยยาวมายันปราจีนได้ครับ