โพลล์

?????? All new Mazda 3 ??????????? 1xxx ??????

???
21 (55.3%)
??????
17 (44.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 36

ผู้เขียน หัวข้อ: Vote: ความสำเร็จ Mazda 2 จะผลักดันให้ Mazda 3 Modelcha มียอดเกิน 1,xxx คันได้ไหม  (อ่าน 7317 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ถ้าเราดูยอดขายในตลาดรถคอมแพคท์ปัจจุบันมีเพียงแค่

Toyota Corolla Altis และ Honda Civic ที่มียอดขายหลักพันไปแล้ว

ผิดกับช่วงยุค 90-ต้น 2000 ที่ยี่ห้ออื่นมียอดขายมากกว่านี้

แต่ก็นะ แต่ละราย "ทำตัวเองทั้งนั้น"

ในที่นี้พูดถึง Mazda 3 อย่างเดียวก่อน

หลายคนที่ไม่ใช่คนติดตามวงการนัก คงไม่สนใจหรอกว่า Mazda 3 ที่เปิดตัวในไทยปี 2004 น่ะ
เคยเปรี้ยงปร้างชนิดที่ว่า มี back order นานถึง 1 ปี รู้สึกว่าช่วงนั้นได้รับออเดอรืในไทยแค่เดือนละ 400-500 คันเอง

ลองคิดดูว่าถ้า Mazda ส่งมอบได้ทันแล้วล่ะก็ 1 พันคันต่อเดือนคงไม่แคล้วคลาดในช่วงแรก
แถมยอดขายช่วงนี้ก็ถือว่าทรงตัวมาเรื่อย ๆ ทั้งที่อายุปลายแล้ว

พอมายุคปัจจุบัน เราก็ทราบแน่ชัดว่า Mazda 3 จะเตรียมเปิดตัวต้นปีหน้า
แต่ปัจจัยที่ส่งเสริมกันก็คือ ความสำเร็จของ Mazda 2 จะช่วยทำให้ Mazda 3 พลอยประสบความสำเร็จตามไปด้วยนั่นเอง

คุณคิดว่า Mazda 3 FMC มีโอกาสทำยอดขายเกิน 1xxx คันต่อเดือนไหม?
ซึ่งถ้าได้ คิดว่าน่าจะเป็น C-car ของ Mazda ที่ทำยอดขายได้เกิน พันคัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2010, 22:24:04 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ udis

ไม่น่าถึงเพราะคนรอ Civic ใหม่และโดน Altis MC สกัดไปตามระเบียบครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่น่าถึงเพราะคนรอ Civic ใหม่และโดน Altis MC สกัดไปตามระเบียบครับ

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ขายได้ แต่ไม่ได้มากค่ะ  เพราะอีกอย่างM3 ก็นาน เกินไปสำหรับที่นี่แล้วค่ะ ถ้าตัวใหม่ พอว่าไปอย่าง อีกทั้งกระแส น้องสอง ก้คงได้เฉพาะน้องสองเท่านั้นเอง

ตามนั้น

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ไม่น่าจะถึงนะครับยิ่งโดน altis mc มาสกัดอีก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าตราบใดก็ตาม ที่ พี่ซู สุรีย์ทิพย์ ยังเป็นแม่ทัพ การตลาดอยู่

ผมเชื่อว่าได้!!

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้า Model ใหม่มามีโอกาสครับ แต่ถ้าภายในปีนี้ ยากครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ประกาศแก้หัวข้อใหม่

Mazda 3 Modelchange รุ่นเปลี่ยนตัวถังจ้า

ออฟไลน์ Nioka

ไม่ได้ลอกคุณ Jimmy นะครับ แต่ลึกๆ ทำไมผมคิดว่าน่าจะทำได้หว่าาา

ผมค่อนข้างมีอคติกับ  mz3 รุ่นนี้มากๆ (แฟนใช้อยู่ 1.6)

อืด กินน้ำมัน แพง ราคาตก ครบสูตร สวยแต่รูปจูบไม่หอม

ผู้หญิงใช้เยอะมาก ประเภท สวยอย่างเดียว อย่างอื่นฉันไม่สน

แต่ถ้าตัวใหม่ แก้อาการทุกอย่างที่ว่ามาได้ ผมว่าถึงอะ - -"

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ด้วยตัวโปรดักส์เองแล้วน่าจะไปถึง 

เพราะปัจจุบันภาพลักษณ์มาสด้าดีขึ้นมาก

ด้วยเอา ๒ มาเป็นกระแสก็ส่วนนึง 

ผมเชื่อว่าไม่ยาก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nut_K

ช่วงแรกอาจจะได้ แต่พอ Civic FMC เปิดตัว

ผมว่ายอดขายคงจะเริ่มต่ำกว่า 1 พันคันต่อเดือนครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ถ้าตราบใดก็ตาม ที่ พี่ซู สุรีย์ทิพย์ ยังเป็นแม่ทัพ การตลาดอยู่

เชื่อฝีมือพี่ตามด้วยอีกคนนะ 555

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
ไม่รู้นะแต่ผม เชียร์ MAZDA สุดใจ

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
ผมว่าถึงแน่นะ ถ้ามาสด้า 3 ตัวโมเดลเชนจ์

1. แก้ปัญหาสมรรถนะอันอืดและหนืดของรุ่นล่าง ๆ ได้
2. แก้ปัญหาการซดน้ำมันของตัวล่าง ๆ ได้

เชื่อว่าหายใจรดต้นคอโตโยต้าและฮอนด้าแน่นอน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหมือนได้ยินกระทู้เกี่ยวกับ MZ3 ว่า ตัวใหม่ใช้เครื่องเดิม..

ถ้าใช้เครื่องเดิมผมว่าคงไม่ถึงแน่ๆครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Northbridge

เห็นว่าจะมาพร้อมกับเครื่องบล๊อกเดิม

แต่ขอเถอะครับ ขอเกียร์ลูกใหม่ ... จะมีให้ไหมหนออ

แล้วก็เครื่อง 1.6 เดิม หวังน่าจะเปลี่ยนไปนะ ...

เอ๊ะ ว่ากันตามโพล ผมมีความคิด แบบคุณจิมมี่แหละครับ เป๊ะ !

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมเดาว่า ระหว่างตัวถัง Hatchback กับ Sedan จะเป็นสองประสาน
ที่ทำให้ยอดทะลุ 1000 คันได้ไม่ยากนะครับ น่าจะหวังที่ตัวเลข 1500 ได้นะ
โดยเฉพาะในช่วงแรก แต่ขออย่าเปิดตัวมาแบบแนวดำใต้น้ำก็แล้วกัน

Mazda 2 สองตัวถังรวมกันได้ประมาณ 2500-3000 คัน ยอดขาย
ตามหลังจ้าวตลาด คู่ Jazz/City เยอะเหมือนกัน แต่ก็ไม่ถึงกับขาดลอย
ถ้า Mazda 3 ยอดขายจะตามหลัง ทั้ง Corolla และ Civic ผมว่าน่าจะ
ได้ที่ประมาณ 1000 นึง แต่ถ้ามีการตลาดเจ๋งๆ ผมจะลองเดิมพันดูที่
1500 คัน อาจจะดูคาดหวังมากเกินไป แต่พี่ซู แกก็รู้ใจและจับจุดคนซื้อ
ได้ดีจริงๆ พี่แกน่าจะรู้จุดที่ทำให้ Corolla แพ้ และจุดที่ Mazda 3 ตัวใหม่มีความ
เหนือกว่า Civic ตัวใหม่ และ present มันออกมาได้ชัดเจน ประกอบกับ
นโยบาย full capacity ไม่ให้ลูกค้าต้องรอรถนาน สั่งปุ๊บได้ปั๊บ ถึงแม้ว่า
ความเป็นจริง ก็ยังต้องมีรอกันอยู่บ้าง แต่การตลาดแบบพี่ซู รู้สึกว่าจะถูกใจ
คนไทยมากนะ

ออฟไลน์ Chris Evn

ชอบนโยบาย ไม่ต้องรอรถเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
ใช้ความรู้สึกล้วนๆ คิดว่าไม่น่าถึงครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel

+1 เห็นด้วยครับ ทั้งด้านโฆษณาต่างๆ เรียกยอดขายได้แน่ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

ผมเชื่อตามนั้นครับ!!!!
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
น่าจะทำได้นะ แต่ต้องอยู่บนเงื่อนไขว่า ลูกค้ามาสด้า2 ต้องได้รับบริการที่ดีจากศูนย์ด้วย
ทีสำคัญ เคลมง่ายกว่าเจ้าตลาด รับรองว่า ข่าวดีเช่นนี้ จะส่งผลให้ มาสด้า3 ขายดีได้แน่ครับ
คนไทยพร้อมเทใจให้มาสด้าอยู่แล้ว
เหลือแต่ว่า มาสด้า จะทำให้ศูนย์บริการฝ่ายช่างและแผนกอะไหล่ จะเทใจให้ลูกค้าแค่ไหน เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
โตตามกระแสตลาด 

ขายด้วยความสดใหม่

ใช่ยอดฝีมือ

ของจริงอยู่ที่ตัวเลขปีหน้า  เทียบกับปีนี้  ถ้ายังโตได้ระดับ 200% ยอมรับได้ว่า "ฝีมือ"
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ patzahut

ผมว่าถึงนะ เอาแค่ mazda 3 รุ่นปัจจุบันมาดูเป็นเกณฑ์ ก็พอ    mazda 2 ไม่คิด

คือ mazda 3 มันออกมานานแล้วนะ จนถึงวันนี้ ผมยังเห็นป้ายแดงบ่อยๆอยู่เลย  ฉะนั้น ผมว่าสำหรับตัวใหม่ ตัวเลขนี้น่าจะขำๆ สำหรับ mazda ละ

และอีกอย่าง mazda 2 เป็นรถเปิดตลาดของ mazda ไปละ   มันทำให้คนรู้สึกว่า mazda เป็นรถตลาด  ไม่ใช่สำหรับลูกค้าเฉพาะกลุ่มอีกต่อไป

ออฟไลน์ 2k

ถ้ายังคงเปนชุดบริหารชุดเดิมที่ทำมาสด้า 2 อยู่ผมว่าถึงและน่าจะเกินด้วย เก่งมากกกกกกถึงใจจริงๆเลย   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nioka

ระวังกระทู้นี้กลายเป็นกดดันพี่เค้านะครับ ^^

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สำหรับผม ผมว่าไม่ถึงคับ
ไม่ใช่อคติอะไรหรอกคับ แต่การที่จะทำให้ประสบความสำเร็จได้นั้น ไม่ใช่เพียงแค่การทำรถสวยๆ และโฆษณาดีๆ เท่านั้นนะคับ
แต่มันต้องหมายถึง "รถดี" ด้วย
ถ้าดูจาก  3 ปัจจุบัน โอเครถสวย โฆษณาก็พอใช้ได้ แล้ว "ตัวรถ" จริงๆ ล่ะ ทำได้รึยัง

ถ้าอยากให้ผมเปลี่ยนความคิด ก็ลองไปทำการบ้านใหม่ดีๆ แล้วกันคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้ลอกคุณ Jimmy นะครับ แต่ลึกๆ ทำไมผมคิดว่าน่าจะทำได้หว่าาา

ผมค่อนข้างมีอคติกับ  mz3 รุ่นนี้มากๆ (แฟนใช้อยู่ 1.6)

อืด กินน้ำมัน แพง ราคาตก ครบสูตร สวยแต่รูปจูบไม่หอม

ผู้หญิงใช้เยอะมาก ประเภท สวยอย่างเดียว อย่างอื่นฉันไม่สน

แต่ถ้าตัวใหม่ แก้อาการทุกอย่างที่ว่ามาได้ ผมว่าถึงอะ - -"

+1 เช่นกันครับ ไม่ชอบ 3 ตัวนี้เลย >:( >:(