ผู้เขียน หัวข้อ: รถยี่ห้อตลาดสำหรับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ คือยี่ห้ออะไรบ้างครับ ?  (อ่าน 10862 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวานพาเพื่อนไปขายรถที่เต้นท์แห่งหนึ่งมา(จริง ๆ แวะไปหลายเต้นท์อยู่ครับ) พอคนมาตีราคา รถเพื่อนผม Mitsubishi Lancer Cedia ได้ราคาไม่สวยเลย แถมบอกอีกว่า รถยี่ห้อไม่ตลาดขายยากครับ  เพื่อนผมเลยไม่ตกลง แล้วสุดท้ายจึงไปเต้นท์อื่นที่ได้ราคาดีกว่า

กลับมานั่งนึก ว่า Mitsu นี่ไม่ใช่รถตลาดแล้วเหรอครับ ? แล้วรถอะไรล่ะที่คุณคิดว่ามันตลาด ?

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
รถญี่ปุ่น - Honda กับ Toyota

รถยุโรป - Benz กับ BMW

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Honda  Toyota  Isuzu  Mercedes Benz  ONLY !!!!
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ CaTtY

• Newbie
  • *
Honda   Toyota   Isuzu  หลัก ๆ ค่ะ

Mitsubishi อาจจะกลับมาเป็นรถตลาดอีกก็ได้ค่ะ ตอนนี้ Lancer EX ทำตลาดอยู่ แต่ไม่รู้จะไปได้สวยรึเปล่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Toyota Honda Isuzu (อาจรวมไปถึง Nissan และ Mazda)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Toyota
Honda
Isuzu
Mazda
Ford
chevrolet
Nissan
Mitsubishi

ไม่ได้คิดอะไรอะมาก เพราะ ยี่ห้อเหล่านี้ในส่วน รถระดับเดียว ราคาก็ใกล้ๆกัน
เพราะฉะนั้น ถ้าบอกว่า โตโยต้า ยี่ห้ออื่นที่ใกล้เคียงก็ต้องเป็น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
รถญี่ปุ่น - Honda กับ Toyota

รถยุโรป - Benz กับ BMW
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ FyGI

ไปเต๊นท์ใช่ว่า รถตลาดจะได้ราคาดี

เพียงแค่ขายง่ายกว่าเท่านั้น

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆมันก็เป็นรถตลาดทั้งนั้น
แต่พอมองยอดขาย ต้องยอมรับว่าสำหรับรถญี่ปุ่น ก็ toyota honda isuzu เท่านั้น เพราะทิ้งห่างไปพอตัวเลยในภาพรวม

ออฟไลน์ Larry

Toyota กะ Honda แหละครับ ตลาดสุดๆ มองไปทางไหนก็เจอแต่พวกเนี๊ย

กะบะก็เพิ่มอีซูซุเข้ามาอีก แง่มๆ

คนมันอคติครับ ชอบมองกันแค่นี้แหละ

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
เวลาจับรถมือสองชอบนิสสันนะ แหม่ รุ่นเท่ากัน ปีเดียวกัน ราคาต่าำกว่ากันหลายหมื่นอยู่ แหะๆ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
รถตลาด คือรถที่ยอดขายรถใหม่มีจำนวนมาก ทิ้งห่างอันดับรองทั้งหมดอย่างขาดลอย
รถเก๋งทั่วไปก็ โตโยต้า ฮอนด้า
รถกระบะก็ โตโยต้า อีซูซุ
รถหรู ก็ เบนซ์ บีเอ็ม
รถบรรทุก ก็ อีซูซุ ฮีโน่
รถตลาดเหล่านี้ มีอะไหล่เยอะมาก ช่างซ่อมมีมากมาย อู่เพิงสังกะสีก็ซ่อมได้
ร้านอะไหล่ห้องแถว รู้จัก พาร์ทเบอร์อะไร  เถ้าแก่เจ้าของร้านรู้จักอะไหล่จำเบอร์อะไหล่ได้ดีกว่าแผนกอะไหล่หลายแห่งของศูนย์บริการด้วยซ้ำ

ตัวอย่างเช่น ยอดขายกระบะรถตลาดเจ้าตลาด เช่น วีโก้ ดีแม็กซ์
ยกอันดับ 2 เช่น ดีแม็กซ์ ขายเดือนเดียว มากกว่า กระบะอันดับท้าย ทั้งปี
ยอดรวม วีโก้ ดีแม็กซ์ เดือนเดียว มากไล่เลี่ยกับ ยอดขายกระบะอื่น ทั้งปี
แล้ว อย่างนี้ จะไม่ให้ วีโก้ ดีแม็กซ์ มีอะไหล่ ช่างรู้จัก มากกว่า ยี่ห้ออื่นมากมายได้อย่างไร
ชนที อู่ซ่อม ก็ ไม่มีข้ออ้างอู้งาน ดองงานหลายเดือนแบบยี่ห้ออื่น

รถเก๋ง โตโยต้า ฮอนด้า กินส่วนแบ่งตลาดไปน่าจะถึง 70% แล้ว
ร้านอะไหล่ อู่ซ่อม จึงซ่อมรถตลาดพวกนี้ได้ถูกจุดมากกว่า ยี่ห้ออื่น
รถชน ก็ หาอะไหล่ตัวถังได้เร็ว มีทั้งแบบ แท้ เทียม เทียบแท้ เทียบเทียม มากมายครับ

รถตลาด ไม่ใช่รถดีที่สุดในกลุ่มของมัน แต่ เป็นรถที่อะไหล่หาง่าย เจ้าของรถที่มีรถคันเดียว มีโอกาสต้องจอดรถซ่อมข้ามวันน้อย
รถไม่ตลาด อาจเป็นรถดีหรือไม่ดีก็ได้ แต่ ที่แน่ๆคืออะไหล่หลายชิ้นหายากครับ เจ้าของรถมีโอกาสต้องจอดรถซ่อมในอู่ข้ามวันสูงครับ

ศูนย์บริการแผนกอะไหล่ ไม่ได้เก็บอะไหล่ทุกชิ้นไว้
ดังนั้น ยี่ห้อไม่ตลาด ยิ่งต้องรอเบิกอะไหล่จากคลังอะไหล่ส่วนกลาง หรือ จากต่างประเทศ นานมาก
เช่นถ้า เกียร์พัง ลูกหนึ่งเบิกห้างก็เกินแสนแน่
จะไปซื้อเกียร์ที่ศูนย์บริการก็ต้องรอ และ ราคาแพงทั้งรถตลาดและไม่ตลาด
แต่ ถ้าไปเชียงกง ถ้าเดินไม่ระวัง เท้าจะไปสะดุดเกียร์รถตลาดนับร้อย ในราคาลูกละไม่กี่พัน
โอกาสจะไปสะดุดเกียร์รถไม่ตลาดน้อยมาก ถึงมี ก็ราคาแพงครับและมีตัวเลือกน้อย
ดังนั้น คนมีรถคันเดียว และจำเป็นต้องใช้รถทุกวัน จึงไม่ควรซื้อรถที่ไม่ใช่รถตลาดครับ

รถยนต์ระดับเดียวกัน คุณภาพไม่ต่างกันแบบ ฟ้ากับเหว แน่
แต่การมีรถใช้ กับ การไม่มีรถใช้นั้น หลายครั้ง ทำให้คุณภาพชีวิตคนในครอบครัวแตกต่างกันแบบ ฟ้ากับเหว แน่ๆ ครับ
ซื้อรถตลาด แล้วขับมัน ตามที่มันเป็น รู้จักคุณสมบัติที่ดีและไม่ดีของรถ ใช้มันอย่างมีสติ รับรองว่า ชีวิตมีสุข พัฒนาครอบครัวได้แน่ครับ

แล้วถ้ายังติดใจยี่ห้อไม่ตลาด รอซื้อคันที่2 ก็ยังได้
ขับรถตลาด ไปหาซื้ออะไหล่รถไม่ตลาด สนุกกว่า นั่งรถเมล์ไปหาอะไหล่นะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
รถตลาดหมายถึงแบบนี้ได้มั๊ย ฮอนด้าซีวิค  รถที่ไม่ตลาดหมายถึง ซูบารุ อิมเพรสซ่า จะได้มั๊ย
ถ้าได้ผมพูดตรงๆ ว่าต่างกันราวฟ้ากับเหว ในแง่การใช้งาน คุณภาพอะไหล่ คุณภาพรถ คุณภาพการประกอบ  :P
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ tokyo

รถตลาด ขายราคาตกก็มี
แบบรถพ่อผม ดีแม็กตัวแลก เครื่อง3.0 4*4 ขายต้นปลายปีที่แล้วได้3แสนเอง
ด้วยเหตุผลที่ว่าคนเขานิยมเครื่องคอมมอนเรว  >:(
07 mazda 3

ออฟไลน์ MoLee

มันขึ้นอยู่กับ รุ่นรถ ปีรถ สภาพ รถด้วยนะครับ ขายยากครับ  cedia  เนี้ย     คือคนใช้น้อยรถไม่ค่อยนิยม อ่ะครับ ราคาจะต่ำมาก  เหมือน  ford อ่ะครับรถดี ยังไง ราคามือสองก็แย่เกือบหมดครับ แม้จะ รถปีใหม่ๆก็ตาม รถมือ2ส่วนมากคนซื้อดูที่ ศูนย์บริการหายากมั้ย อะใหล่แพงมั้ย รถสภาพดีรึป่าว

ออฟไลน์ WALKMAN

• Newbie
  • *
  • The Pursuit of Perfection
รถตลาดก็คือรถที่ได้รับความนิยมสูงในขณะนั้นครับ

ประกอบกับมีอะไหล่หาง่าย บำรุงรักษาที่ถูก

TOYOTA และ HONDA ก็เป็นยี่ห้อหนึ่งที่ได้รับความนิยมสูง

แต่คงเป็นเฉพาะรุ่นหลักๆนะครับ เช่น CAMRY ACCORD CIVIC ALTIS FORTUNER VIOS VITY JAZZ YARIS

ส่วนพวกรุ่น INNOVA FREED คงต้องทำใจครับ ถึงจะราคาดีแต่ก็ไม่เท่ารถรุ่นหลักๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถตลาดในความคิดผมนะคับ คือ "ยี่ห้อ" รถที่มียอดขายในแต่ละเดือนที่ดีคับ
อย่าง Toyota Honda Isuzu อันนี้ผมว่ามันคือรถตลาด
แต่ถ้าเป็นยี่ห้อที่ยอดขายรองลงมา ก็พิจารณาตามยิดขายของแต่ละรุ่นไปคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MoLee

รถตลาดก็คือรถที่ได้รับความนิยมสูงในขณะนั้นครับ

ประกอบกับมีอะไหล่หาง่าย บำรุงรักษาที่ถูก

TOYOTA และ HONDA ก็เป็นยี่ห้อหนึ่งที่ได้รับความนิยมสูง

แต่คงเป็นเฉพาะรุ่นหลักๆนะครับ เช่น CAMRY ACCORD CIVIC ALTIS FORTUNER VIOS VITY JAZZ YARIS

ส่วนพวกรุ่น INNOVA FREED คงต้องทำใจครับ ถึงจะราคาดีแต่ก็ไม่เท่ารถรุ่นหลักๆ
อย่าลืม city นะครับ รถตลาดเหมือนกัน